Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Làm như bạn thế là hết cách rồi đấy , trùm ni lon kín , , nhưng nhớ không phơi sáng mặt trời ( gây hiệu ứng nhà kính nhiệt trong trùm sẽ cao) phun nước sạch bão hòa phía trong

em đọc topic này mới thấy lúc trước mình dại , em bứng mấy chục góc mai toàn là đợi qua tết , mà bứng trong tháng 1 al nữa .

bác Mục ui ! hôm nay em thay đất cho mấy cây mai - em làm cách sau : nhổ cây khỏi chậu đất , rũ bỏ đất dính quanh rễ , cây nào rũ mà đất còn nhiều thì ngâm bộ rễ vào chậu nước rồi lắc cho ra hết đất .....đến khi nào hết lắc được nữa thì thôi - xong bỏ vào chậu , vào đất mới , tưới nước trộn supper lân bình điền < hơi nhiều lân vì muốn rễ ra mau > - ngắt hết hoa và lá , tỉa cành sơ tạo dáng.....em tính khoảng 2 đến 3 ngày nữa phun agrotim và phun supper thiver < vì đến mùng 10 kim ngân hoa mới mở cửa , trước tết mua không kịp >
- bác thấy như vậy đã ổn chưa ? cây của em hiện giờ đã trụi lủi luôn rùi .....chắc sau vài ngày khi ra lá non là em phun actara , thuốc nấm phun luôn được kg bác mục ? phân 20-20-20 phun qua lá đã xài được trong giai đoạn này chưa ? phân 30-10-10 phun qua lá để kích rễ nữa , xài được luôn kg bác ?
đầu năm hỏi bác hơi nhiều ......chúc sức khỏe bác và cảm ơn bác !!

Em cũng hóng vụ thay đất , hình như em có đọc bài sau khi thay đất nên tưới kích thích rễ khoan tưới phân sớm hay gì đó bác . Đợi bác Vi trả lời .

Bạn vincent có nhắn tin cho tôi hỏi về bón phân cho cây mai trong chậu

Trước nhất bạn tham khảo topic này

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

cảm ơn chủ thớt đã chia sẽ nhé

Các bác vào xem giúp

Bác Mục, bác dovano, Vincent ....(xin chào tất cả các bác và chúc các bác 1 năm sức khỏe)

Vài hôm nay con đều dán mắt vào forum agrivviet vs ccaycanhvn tìm hiểu , con đã đọc hết vài chục trang rồi nhưng vì quá nóng lòng muốn biết về tình trạng cây mai của mình nên mạo mụi xin thưa với các bác :

Cây này e gửi vườn 4 năm nay, nhưng càng ngày càng ít nụ và 2 năm liền ra hoa trễ, năm nay mình quyết định chở lên nhà xưởng ở cty. Tp HCM Q Binh tân để tự xử.
Mình để cây ngoài sân có cái bạt phủ trên, nắng chiếu vào từ từ đến 12h trua thì phủ hết cây.Buổi tối ko có đèn đường nhưng có cái đèn trắng của phòng bảo vệ soi vào. Nước tưới là nước máy.
Theo hướng dẫn thì đã lặt sạch nụ và hoa (bị chửi te tua )
Cây đã dc phun tưới AGROSTIM 2 ngày trước, sáng tưới nước nhẹ
Hôm nay đem cây ra nhử nắng 3 tiếng nhưng thấy lá rất mỏng có hiện tượng sâu phá (chuẩn bị phun amico)
Các bác phán giúp cây của e cần thêm gì , sửa, cắt tỉa cho nào nữa ko, sẵn tiện các bác cho e hỏi lun cây e thuộc gốc cây gì và dc ghép hoa chi
HÌNH Cây e đây:

Bác Mục Tử cho cháu hỏi chế độ phân bón cho những tháng cuối năm, tháng 10 hoa nơ sớm nên nhát tay ,tết vừa rồi có vài cây cho bông ko đẹp : một nụ có một bông và bông nở nhỏ hơn so với giống cây

Cuối năm bứng mai mà chết là chuyện…lạ

Rắc rối sự cố cây mai này nó khác bác Hải à…chọn thời điểm cuối năm bứng là rất chắc chắn…dường như tinhtyet bứng khi nó đã rụng hết lá già và bộ lá nó đang có là lá non xanh um , bứng lúc này là…. chết ngay tại chỗ
Khi bứng phải xả tàn toàn bộ thì không cần “lá thở” vì lá thở chỉ cần khi cắt từng cành thôi ( để cành bị cắt chắc chắn không chết)

Vấn đề ở đây là tinhtyet đã để lại toàn bộ chi cành và 1 số lá… mà dường như là lá non... lá và thân cây vẫn bốc hơi nước…trong khi rễ đã bị ….cắt

Lá khô mà dính trên cành, có ngĩa là: cành đó đã chết, hoặc nguyên cây đã chết
--------------

* Nói đến cây mai của tinhtyet làm MT nhớ đến cây mai của mình .

Giữa tháng 6 AL vừa rồi ,qua mấy trận mưa ... cây mai MT ra được đợt đọt non rất đẹp . Do có việc vắng nhà vài ngày + tháng mưa nên MT có phần chủ quan ... Ai dè , khi về thì 20 % lá non đã chết khô trên cành ( Trông cứ như là mai giả vì tuy khô nhưng vẫn không rụng ) . Số còn lại thì ... chiếc lá : nửa phần gần cuống tươi , nửa phần trở ra thì héo khô .

Những chiếc lá nửa tươi , nửa khô này ... may mắn là nó cũng trụ được cho đến hết năm . Đương nhiên cây không nhiều nụ và đến mùng 4 Tết mới nở bông đầu tiên . Được cái là bông ít nhưng ... chất lượng . ( Mùng 3 Tết MT du ngoạn ở Tao Đàn thấy năm nay có một số cây Mai dự thi đến lúc ấy còn chưa bung vỏ lụa . Mới thấy là mình ... còn may mắn chán . hi hi )

@ Bác Mục nói phải . Chỉ có chờ đợi thôi . Không nên nóng vội và cũng không nên lạm dụng những loại phân có chất kích thích ở những cây đang suy .

--------

bác Mục ui ! hôm nay em thay đất cho mấy cây mai - em làm cách sau : nhổ cây khỏi chậu đất , rũ bỏ đất dính quanh rễ , cây nào rũ mà đất còn nhiều thì ngâm bộ rễ vào chậu nước rồi lắc cho ra hết đất .....đến khi nào hết lắc được nữa thì thôi - xong bỏ vào chậu , vào đất mới , tưới nước trộn supper lân bình điền < hơi nhiều lân vì muốn rễ ra mau > - ngắt hết hoa và lá , tỉa cành sơ tạo dáng.....em tính khoảng 2 đến 3 ngày nữa phun agrotim và phun supper thiver < vì đến mùng 10 kim ngân hoa mới mở cửa , trước tết mua không kịp >
- bác thấy như vậy đã ổn chưa ? cây của em hiện giờ đã trụi lủi luôn rùi .....chắc sau vài ngày khi ra lá non là em phun actara , thuốc nấm phun luôn được kg bác mục ? phân 20-20-20 phun qua lá đã xài được trong giai đoạn này chưa ? phân 30-10-10 phun qua lá để kích rễ nữa , xài được luôn kg bác ?
đầu năm hỏi bác hơi nhiều ......chúc sức khỏe bác và cảm ơn bác !!

@ Mỗi khi phải thay đất thì MT thường làm như vầy ( thấy có hiệu quả với cây của mình , còn với người khác thì hổng biết . hi hi )

Lấy cây ra khỏi chậu , ngâm vào thau nước đã pha chất kích rễ ROOT 2 , super thiver ... Khoảng 15 , 20 phút sau thì trồng lại vào đất mới và tưới nước . 10 - 15 ngày sau thì tùy tình hình mà tính tiếp .

Last edited:
Bác Mục, bác dovano, Vincent ....(xin chào tất cả các bác và chúc các bác 1 năm sức khỏe)

Vài hôm nay con đều dán mắt vào forum agrivviet vs ccaycanhvn tìm hiểu , con đã đọc hết vài chục trang rồi nhưng vì quá nóng lòng muốn biết về tình trạng cây mai của mình nên mạo mụi xin thưa với các bác :

Cây này e gửi vườn 4 năm nay, nhưng càng ngày càng ít nụ và 2 năm liền ra hoa trễ, năm nay mình quyết định chở lên nhà xưởng ở cty. Tp HCM Q Binh tân để tự xử.
Mình để cây ngoài sân có cái bạt phủ trên, nắng chiếu vào từ từ đến 12h trua thì phủ hết cây.Buổi tối ko có đèn đường nhưng có cái đèn trắng của phòng bảo vệ soi vào. Nước tưới là nước máy.
Theo hướng dẫn thì đã lặt sạch nụ và hoa (bị chửi te tua )
Cây đã dc phun tưới AGROSTIM 2 ngày trước, sáng tưới nước nhẹ
Hôm nay đem cây ra nhử nắng 3 tiếng nhưng thấy lá rất mỏng có hiện tượng sâu phá (chuẩn bị phun amico)
Các bác phán giúp cây của e cần thêm gì , sửa, cắt tỉa cho nào nữa ko, sẵn tiện các bác cho e hỏi lun cây e thuộc gốc cây gì và dc ghép hoa chi
HÌNH Cây e đây:

cây mai cúa bác là mai giao thủ đức đấy bác, bác tuới nuớc máy thì nên để nuớc qua đêm hẳng tuới nha, để bay hết khi clo đi...
với cây của bác, thì tỉa cành nên tỉa chút phớt qua là đc, vì ko như mai bình định có khuôn thế. vài góp ý nhỏ cho bác...

Bác Mục Tử cho cháu hỏi chế độ phân bón cho những tháng cuối năm, tháng 10 hoa nơ sớm nên nhát tay ,tết vừa rồi có vài cây cho bông ko đẹp : một nụ có một bông và bông nở nhỏ hơn so với giống cây

Nếu bạn nhát tay trong việc bón phân các tháng cuối năm, kết quả sẽ là: bông tết nhỏ, nở không hết nụ và có thể sau đó cây suy,không thể hồi phục và cũng có thể chết

Năm nay tôi cũng có vài cây có hiện tượng không bình thường với Các cây để ngoài sân lạnh:
Trên cùng 1 cây Cành nở hoa to bình thường , có Cành nở hoa nhỏ xíu
Có Cây Bon Sai Bình Định rất nhiều bông,nở bình thường hôm qua tỉa bỏ bông nụ phát giác ra : trong 1 số chùm bông có vài bông to cánh dày gần như mai Giảo (mọi năm trước không có hiện tượng này)

Đó là chuyện của vài cây để ngoài sân…đại đa số cây còn lại ngoài sân và các cây trong nhà.không có hiện tượng trên…chúng nở hoa kích thước bình thường chỉ có điều là cùng lặt lá 1 ngày…có cây nở rất sớm có cây nở trễ

Kính gửi bác

Bác oi , hôm qua con dùng bình phun mini (loại dùng để ủi áo) con phun amico len mặt trên và dưới theo lời bác bảo ở trang 3. Nhưng hôm nay thấy tình hình ko mấy khả quan mà còn tệ hơn nữa bác ạ. bác xem giúp nay con cần phải làm gì tiếp theo.

Bác giúp với, sao con thấy lo quá, nhiều lá bị thế lắm bác ạ. Bây h là 10h30, nắng đang phủ dần hết cây mà con thấy lá bắt đầu quéo đi.
Con văn ngu, chữ dốt nên và viết sai gì bác đừng trách

Có thể bác đã pha thuốc quá liều, làm quá sức chịu dựng của lá non,, hoặc phun gần lúc mặt trời đang lên cao

Và cũng có thể là các lá non này mọc ra trong nhà, mấy ngày rồi…đem ra nắng nó không chịu được đâu, nó sẽ cháy ngay
Bác nên lặt bỏ các lá non này đi…chờ đợt sau…chỉ có lá non nào mọc ra trong nắng..lá đó mới chịu nổi nắng 100%

Tình hình này, bác nên đem gởi cây mai trở lại vườn đi..rồi mua vài cây mai nhỏ khác về chăm sóc, sau 1 năm thôi bác sẽ có kinh ngiệm,lúc đó lấy cây mai lớn về chăm sóc vẫn còn kịp

Last edited by a moderator:
Thay đất cho mai

xin hỏi bác MỤC cây mai chưng tết trong nhà đem ra mùng 8 và tới ngày 15 vẫn còn lá non như vậy vào ngày 15AL mình có thể cắt cành và thay đất cho chậu luôn được không?
cảm ơn bác

xin hỏi bác MỤC cây mai chưng tết trong nhà đem ra mùng 8 và tới ngày 15 vẫn còn lá non như vậy vào ngày 15AL mình có thể cắt cành và thay đất cho chậu luôn được không?
cảm ơn bác

Để tiết kiệm tài nguyên cho cây bạn xả tàn luôn đi , đừng chần chờ,,,sau đó cho vào giàn giảm nắng ..nửa tháng sau mầm mới mọc lên đem cây ra nắng 100%

Tại sao phải thay chất trồng ?
để Thay chất trồng mới cho cây Bạn đọc ở link dưới đây trang 2 :

http://agriviet.com/home/threads/159734-Tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau/page2#axzz2siEsRt2X

Nếu bạn nhát tay trong việc bón phân các tháng cuối năm, kết quả sẽ là: bông tết nhỏ, nở không hết nụ và có thể sau đó cây suy,không thể hồi phục và cũng có thể chết

Năm nay tôi cũng có vài cây có hiện tượng không bình thường với Các cây để ngoài sân lạnh:
Trên cùng 1 cây Cành nở hoa to bình thường , có Cành nở hoa nhỏ xíu
Có Cây Bon Sai Bình Định rất nhiều bông,nở bình thường hôm qua tỉa bỏ bông nụ phát giác ra : trong 1 số chùm bông có vài bông to cánh dày gần như mai Giảo (mọi năm trước không có hiện tượng này)

Đó là chuyện của vài cây để ngoài sân…đại đa số cây còn lại ngoài sân và các cây trong nhà.không có hiện tượng trên…chúng nở hoa kích thước bình thường chỉ có điều là cùng lặt lá 1 ngày…có cây nở rất sớm có cây nở trễ
Vấn đề này nhờ Bác hướng dẫn thêm,rút kinh nghiệm năm nay ko lặt lại

Bác Mục Tử ơi cho con hỏi : Cây mai vừa trổ bông xong đang ra lá non hoặc lá đã hơi xanh xanh thì mình không được thay đất , xả tàn thì vô tư phải không bác Mục Tử và nếu con moi đất xung quanh vành chậu bỏ phân dynamic hoặc phân dơi , xong lấp lại bằng chất trồng mới gồm sơ dừa + vỏ trấu tươi , trấu hun có được không bác .

Con cảm ơn .

Bác Mục Tử ơi cho con hỏi : Cây mai vừa trổ bông xong đang ra lá non hoặc lá đã hơi xanh xanh thì mình không được thay đất , xả tàn thì vô tư phải không bác Mục Tử và nếu con moi đất xung quanh vành chậu bỏ phân dynamic hoặc phân dơi , xong lấp lại bằng chất trồng mới gồm sơ dừa + vỏ trấu tươi , trấu hun có được không bác .

Con cảm ơn .

Dù mới là ngày 8…nhưng nếu thấy mai ra đọt nhiều quá thì hãy mau mau tỉa tàn ngay để tạo dáng cho mai…đừng chờ tới ngày rằm lúc đó mới xả tàn thì phải bỏ phí đi quá nhiều đọt mà mai đã phải tiêu hao nhiều năng lượng để tạo ra

Cũng đừng nên chờ sang tháng 2 xả tàn thì bỏ phí còn nhiều hơn nữa. vì lúc đó khối lá đã nhiều lá non xanh lè mà cắt bỏ thì uổng quá

Năm nhuần 13 tháng…đừng sợ..
Vì khối lá ra từ tháng giêng đến tháng 5…chỉ có giá trị tạo 1 tàng lá nhiều để cây quang hợp được nhiều sức mạnh tích trữ trong thân

Sang tháng 5 còn phải tỉa tàn 1 lần nữa để bỏ bớt lá đi, tạo lại dáng cho mai

Các đọt ra từ tháng 5 đến tháng 7 nhất là đọt ra từ tháng 7 rất mạnh sẽ làm phá thế đẹp của cây…nhưng bạn vẫn phải giữ gìn…vì các lá ra từ tháng 5 đến 7 sẽ là lá chủ lực để nuôi nụ và kềm không cho nụ nở sớm

....nếu con moi đất xung quanh vành chậu bỏ phân dynamic hoặc phân dơi , xong lấp lại bằng chất trồng mới gồm sơ dừa + vỏ trấu tươi , trấu hun có được không bác .

Nếu bạn chọn cách moi đất chung quanh vành chậu để thêm đất mới thì trong đất mới không nên trộn dynamic và phân dơi vì không có lợi bằng cách : thêm đất mới trộn super lân + hữu cơ mục

Vì lân 1 năm chỉ nên bổ xung trong đất có 1 hoặc 2 lần…lân có khả năng kích rễ, lân lại có đặc tính là bón đâu nó nằm ngay đó…do đó lân cần phải bón sâu (chôn sâu) và bón sớm ( bón ngay đầu năm)
Vì thế trộn lân vào đất là biên pháp hay nhất

Phân dơi thì nên rải trên mặt chậu sau đó lấy cỏ phủ lên..vừa bảo vệ phân vừa giữ đất bớt bốc hơi nước và mặt chạu không bị nóng từ thánh giêng tới tháng 5

Từ tháng 6 đến cuối năm phân dơi không bón nữa..và cỏ phủ mặt chậu phải bỏ đi cho mặt đất thoáng mau bốc hơi nước…vì mùa mưa đã bắt đầu

Dynamic thì nên ngâm chung vơi NPK để tưới cho cây thì có lợi hơn
Bạn nên xem ở trang dưới đây: sẽ cập nhật thêm về bón phân cho mai từ tháng giêng đến tháng 5

http://agriviet.com/home/threads/159734-Tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau/page2#axzz2sm2lLn7v

Con Cảm ơn bác Nhiều lắm .

Mai con lên sài gòn ghé tiệm Bồ Cường mua thuốc , nhờ Bác xem con còn thiếu thuốc gì không :

Kích thích rễ : root2 hoac Super Thrive

ngừa bọ trĩ : Amico và Regent

Trị Nấm : anvil, kasuran,dithane ,Coc85 và AmisTar - top

Trị tuyến trùng : agrisgpon và sincosin

Phân sinh học : Agrostim và phân cá Alaska

nấm Trichroderma

Con có đọc bài là thuốc trị nấm gốc kẽm phun rất tốt cho cây từ tháng 5 trở đi mà con quên copy , bác cho con xin tên thuốc đó . Con phiền Bác quá hihihi .

đêm qua ngổi đọc hết 3 trang của bài viết cách thay đất của bác Mục bên trang đây :

http://agriviet.com/home/threads/159734-Tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau/page3#axzz2seoms300

mà tá hỏa tam tinh bổ thận hoàn luôn !!!!!!

sao bác Mục không để đường dẫn này vào những ngày cuối năm cho anh em nào muốn thay dất biết đường vào xem nhỉ ?? cứ tưởng qua đầu năm sẽ đăng để anh em biết mà làm.....ngồi hóng hoài mà không thấy đăng hay nói năng gì nên mùng 7 em quyết định làm đại như mọi lần trước từng làm.....hit....hit....em moi hết đất xung quanh rễ ra , cái nào moi không hết thì để vào chậu nước xoay và lắc cho rã ra thêm cuối cùng mới cho vào chậu và lắp đất vào !! đáy chậu cũng chẳng xử lý cách thoát nước triệt để lắm như lót lưới , thêm đá nhỏ , thêm cát....hèn gì em tưới mấy năm qua toàn thấy nước rút từ từ.....như vậy thì làm sao cho hoa rực rỡ được !! sách xưa có câu : khôn cũng chết , dại cũng chết , chỉ có biết mới sống !! hit...hit...em chẳng biết là mình khôn hay dại !! chỉ biết là mình chẳng biết gì về cách thay đất mà vẫn mù mờ làm.....chắc đám cây em sẽ yếu xìu trong năm nay ....qua năm tới nữa may ra mới ngo ngoe lại y như mấy lần trước !! thui thì ráng mà chịu thêm 1 lấn nữa vậy !! hit....hit.....
với cách thay dất của em như trên bác Mục chỉ thêm cho cách kích thích rễ mau ra - em đã bón thêm nhiều super lân bình điên , phun 1 lần agrotim - super thiver ngày mai mua thì pha thế nào bác mục ? rồi phun hay tưới vào gốc ? < xem như là cây của em bị xì trét đi > hiện giớ chúng đều trụi lũi vì đã cắt hết hoa và lá , đã tỉa hết cành để tạo dáng , mấy ngày nay chỉ tưới nước ngày 1 lần ...và cây vẫn chưa thấy động tỉnh gì - bác Mục xem có cách gì bày cho em với !!!! bi giờ lòng dạ em như mớ bòn bon nghĩ không ra

- túm lại : qua mấy trang bác Mục viết về cách chăm sóc mai vàng , cách thay đất , cách tưới nước.... thì em thấy : nếu tính từ đầu năm cho đến tết khi mai nở hoa là 1 chu kỳ phát triển đầy đủ và toàn vẹn của 1 cây mai , thì bài viết của bác Mục đúng là 1 môn khoa học mà em và rất nhiều người yêu mai khác đi tìm , có cái là môn khoa học này chỉ đạt được 70% - 30% còn lại tùy thuộc vào ý trời ! < thành sự tại thiên > như cái lạnh năm vừa rồi chẳng hạn , lắm nhà vườn chẳng lao đao đấy sao , anh em trên diễn đàn cũng ít nhiều chịu ảnh hưởng .
- năm mới , cái gì cũng phải làm mới ! em sẽ làm mới lại đám cây của em bắt đầu từ khâu cứu đám rễ bầm dập kia để nó phát triển bình thường trở lại - cứ tưởng thay đất là thay toàn bộ đất < kể cả đất bám quanh rễ > 100% luôn !!! cái sai lầm này quả là tai hại !! bài học đắt giá mà em phải trả hơn 10 năm qua !!
- kính chúc sức khỏe bác Mục !!

Back