Chung tay xây dựng : mô hình thực tế Agriviet

Qua một thời gian tham gia diễn đàn. Tôi thấy các thành viên ngoài việc mua bán ra thì rất quan tâm đến các mô hình thực tế cho hiệu quả cao. Đó cũng vì rất nhiều người không có thời gian và điều kiện để nghiên cứu bài bản nên đi tìm sự chia sẻ trong diễn đàn. Box này nhằm phục vụ cho số đông như vậy bằng những đóng góp của chính thành viên diễn đàn chúng ta.
Tuy nhiên để kiểm chứng những đóng góp có thiết thực hay không thì chưa có.
Vì vậy tôi đưa ra một cơ sở mới toanh. Đó là một khoảnh đất tôi mới "cắn răng" mua được. Và từ bây giờ, trong topic này tôi sẽ coi nó như là của diễn đàn ta.
Tôi sẽ cố gắng mô tả thật kỹ các điều kiện về tự nhiên, vốn liếng và ý định "xử lý". Mong muốn được bà con ta góp ý nêu được ưu nhược điểm, đưa ra phương án hay hơn của tôi đề nghị hoặc bất kể những đóng góp nào để đem lại hiệu quả càng cao càng tốt. Mọi người vừa góp ý, tôi vừa thực hiện. Thực hiện theo phương án nào tôi sẽ thông báo cụ thể đồng thời lý giải (về mặt tạm gọi là "nguyên lý kỹ thuật") trước khi bắt tay vào làm.
Từ đó trở đi diễn biến thế nào, kết quả ra sao tôi sẽ cập nhật để bà con nắm và nếu cần thì cho ý kiến cải tiến, khắc phục những chỗ dở.
Hy vọng rằng quá trình đó sẽ giúp ích được cho tôi và nhiều người quan tâm khác. Hy vọng rằng thành viên của diễn đàn ta coi mô hình này là của mình. Hy vọng rằng khi có dịp đi Bình định, bất cứ thành viên nào ghé lại sẽ cảm thấy như là về nơi mà mình góp phần tạo lập và sẽ được hưởng đúng "không khí" trở về "nhà mình".
Và ngay bây giờ , tôi hy vọng ý tưởng này được mọi người ủng hộ.

Last edited:
Vậy nếu chuyền nước suối liên-tục, thì lưu-lượng lớn tốt hơn.

Link: http://agriviet.com/home/threads/65976-Chung-tay-xay-dung-mo-hinh-thuc-te-Agriviet#ixzz1eU1rp6ID
Lão Mục,
Lỗi tại tui nói không rõ. Để tui nói lại :
- Làm 1 cái lồng ngoài suối, như nuôi cá bè cho tiện. Thay vì :
- Chuyền nước suối liên-tục, lưu-lượng lớn.
Thôi để nói qua mấy vụ : nhiệt-độ, O2 và muối khoáng.
- Nhi
ệt-độ thay đổi bất-thường, cá bị "Shock". Cái nầy ai cũng biết. Nhưng chảy liên-tục dù lưu-lượng lớn hay nhỏ thì cũng "êm re" thôi! Giống như cá sống ngoài suối vậy mà!
- Về muối khoáng : Theo lẻ thường, chúng ta cứ nhìn dọc bờ suối, nếu có cây mọc tốt, thì cá sống mạnh. Bởi trong thiên-nhiên, cây lọc nước, và là nguồn cung-cấp thức ăn cho cá.
- Đồng-ý với Lão về vụ thiếu O2 cho mạch nước ngầm. Nhưng một khi đã chảy lộ-thiên rồi, thì vấn-nạn nầy đương-nhiên triệt-tiêu.
Lão nghĩ tui nói có lý hôn?
Thân.

Last edited:
Chỉ sợ nước từ lòng núi thoát ra chưa được bao xa đã tới trại của lão Botienthi rồi
cá chết khi thêm nước !!! nước lạnh quá !! có cái gì đó đã hòa tan trong nước ngầm này ??
Vậy thì vấn đề nước của lão Botienthi vẫn là 1 vấn nạn..

Do đó tái chế lại nước sau khi nuôi cá rồi cung cấp trở lại hồ cá là 1 cách nên lưu ý vì nước này đã…tốt rồi (cá chịu nước này rồi)
Nước suối nên chứa trong hồ thoáng vài ngày rồi mới châm thêm khi hồ cá thiếu thôi và chủ lực nước đã nuôi cá tái chế lắng lọc rồi cung cấp trở lại hồ vẫn nên là ..chính..

Tưới cây nên dùng trực tiêp nước suối ...dùng nước đang trong hồ cá để tưới cây trường hợp này sẽ là uổng đấy
Sự lắng, lọc .rồi phun mưa để tái chế nước sẽ làm thêm tốn kém..nhưng cũng sẽ làm cho khu du lịch câu cá của bác botienthi thêm sinh động đẹp hơn.. khách sẽ thích hơn và sẽ đông hơn…do có “hình thức của sự….hiện đại qui mô”

Tui đã xớn-xác : Botienthi đã dùng nước suối, và cá chết! Tui không biết chi-tiết nầy. Xin lỗi Lão nha!
Vậy xin hỏi bác botienthi :
- Ngoài suối có con gì sống được hôn?
Thân.

Nếu anh cấp nước không liên tục thì độ chênh nhiệt độ này sẽ xãy ra và có thể làm cho cá chết, còn nếu anh cấp liên tục thì tôi nghĩ độ chênh nhiệt độ sẽ không lớn lắm vì lúc đó trong bể của anh cũng có nhiệt độ gần bằng với nhiệt độ của dòng nước cấp vào.

Nếu thực hiện được điều này sẽ có ý nghĩa rất lớn trong việc tiết kiệm chi phí vì phải dùng máy bơm, đồng thời sẽ tạo được dòng chảy liên tục giúp cá hô hấp tốt, tăng được mật độ nuôi và mau lớn, đặc biệt đối với những loại cá ưa nước chảy.
Bác cho em hỏi ngu một chút là nước suối và nước giếng khoan có ảnh hưởng khác nhau gì đến cá nuôi trong ao không ạ?
Vì hôm qua em có sang Đông Anh - Hà Nội xem một ao cá của ông anh, ao này rộng hơn 9000m2, quanh ao ông anh này đào 6 cái giếng khoan và đặt 6 cái máy bơm ở đó để bơm lấy nước cấp cho ao cá.
Vì bên cạnh ao là nhà máy khóa nên anh ấy đã sử dụng luôn nguồn thức ăn thừa của công nhân viên nhà máy để cho cá ăn.
Liệu 2 phương pháp này có ảnh hưởng nhiều đến độ phát triển và tăng trưởng của cá không ạ?
Ông ấy đã sử dụng 2 phương pháp này từ năm 1998 đến nay rồi ạ!

Uploaded with ImageShack.us

Bồ Tiên sinh thử ngiên cứu lại bình đồ dưới đây..
khu vực cây cảnh nên bỏ thay vào đó là sân bóng đá với cỏ thật bác sẽ đỡ tốn công chăm sóc cây cảnh mà lại có thêm thu nhập của khách cho sân bóng đá mi ni

Cây cảnh nên bố trí rải rác theo tường hoặc chỗ nào thấy trống quá mà chưa biết làm gì
chỗ giữ xe cũng sẽ cho thêm tiền và sự an tâm cho khách khi đến

Khu non bộ kết hợp thêm vài cây dù chung quanh...... cà phê sân vườn cũng cho nhiều tiền lắm đấy nhất là về đêm
WC là cái ưu tiên số 1 khi bác thiết kế khu vui chơi tập thể

Non bộ và cà phê sân vườn bác nên hoàn thành trước..vì cái này dễ làm và có khách ngay..có khách là có tiền để bác hoàn thành các bước kế tiếp

Last edited by a moderator:
Tui đã xớn-xác : Botienthi đã dùng nước suối, và cá chết! Tui không biết chi-tiết nầy. Xin lỗi Lão nha!
Vậy xin hỏi bác botienthi :
- Ngoài suối có con gì sống được hôn?
Thân.

Không phải tôi đã nuôi cá bằng nước suối (sắp thôi). Mà là bà con bản địa nuôi và gặp trường hợp này. Vì vậy tôi phải có biện pháp xử lý.
Đó là do người ta nuôi trong hồ nhỏ và lâu lâu xả nước trực tiếp vào dưới mặt nước hồ. Nước suối kéo về từ nguồn trên cao bằng ống nhựa nên vừa lạnh vừa thiếu ô xy. Vì thế cá mới chết.

Còn ngoài dòng con suối này vẫn có cá trắng sống nhởn nhơ vì chúng không bị thay đổi môi trường .

Last edited:
À, ngoài suối cá sống nhởn-nhơ... Chúc mừng bác nha!
Trở lại, tui dám cam-đoan 100% là nếu cho nước suối rẻ vào ao, chảy liên-tục, trước khi thả cá vào thì an-toàn. Chuyện thả cá vào bể mới phải cho cá làm quen : nhiệt-độ, pH và độ cứng của nước là điều mà dân nuối cá nào cũng phải thực-hành. Nếu không cá bị "sì-trét"!

Chuyện thiếu Ốc-xy.
Nước chảy, bác đừng lo thiếu ốc-xy. Còn ngoài suối vẫn có cá trắng sống nhở-nhơ có bị thiếu Ốc-xy đâu nà!
Lần nữa, chúc mừng bác!
Thân.

Last edited:
Dường như mọi người đã hiểu ra thành ý của hậu bói, Xin cám ơn,
Chúc Bác bồ nuôi cá đạt kết quả hơn cả mong đợi,
---------------------------------------------------
Ao thả cá đã xong, lưu ý lớn khi Bác bồ thả cá nhé: Hậu bói phân tích các Bác Quánh giá tiếp nhé

Do thiết kế bể nổi tính trên cá đạt trọng lượng lớn mà vẫn đảm bảo chất lượng nước để cá tăng trọng tốt.

nước từ trên suối chảy liên tục vào bể nổi với lưu lượng lớn,và xả tràn đáy liên tục chỉ nên áp dụng khi cá đã lớn,khi đó nhiệt độ nước trong bể cao hơn nước trên suối không có bao nhiêu,mà cá vẫn sống khỏe và sinh trưởng tốt

Vì khi cá còn nhỏ diện tích còn rộng rãi, chất thải còn ít, thì không cần dòng chảy liên tục với lưu lượng lớn,mà nước trong suối khá lạnh (Cái này có thể làm các e hy sinh nha các Bác). Do đó Bác nên thả cá giống vào ngày nắng ấm,tầm 11h - 14h00,nên ngâm các bao cá giống vào bể nổi 30 phút đến 50phút rồi mới thả cá vào bể, nuôi cá con đến ăn mạnh rồi luyện cho cá thích nghi với môi trường, bằng cách: Mở van cho nước từ trên suối vào bể nổi với lưu lượng thấp nhất qua 1 vài ngày(chỉ nên cho nước vào ban ngày,nên khóa van nước vào bể nổi khi đến đêm)...... Tiếp đó mở van cho lưu lượng nước vào tăng dần lên theo thời gian và tốc độ tăng trưởng cá,......... đến 1 thời điểm nào đó: khi ấy Bác bồ mở hết van cấp nước vào mà cá hoạt động, sinh trưởng bình thường thì hệ thống hoạt động hết công suất, mà cá vẫn phát triển tốt cả ngày lẫn đêm.
Ghi chú: Phân tích trên không kể đến xả đáy( Bác bồ thấy dơ thì xả thôi )

........ Còn ngoài suối vẫn có cá trắng sống nhở-nhơ có bị thiếu Ốc-xy đâu nà!
.

Cá trắng sống được..thì cá lóc cá trê cá rô sống được..vì đám này hoang dã lắm cỡ nào cũng cày được hết trong bùn chúng vẫn sống thoi thóp cả tháng để chờ mưa...nhưng quan trọng nhất là chúng có lớn nhanh sinh trưởng mạnh không..
Cá phi phải nước tốt ( nhiều oxy) dù nó có khả năng sống trong nước lợ…nhưng thực sự nó vẫn rất dở, khi nước xấu chúng rất dễ chết. mà đây lại là loại cá Bồ tiên sinh cần để cung cấp cho khu câu cá
Cá phi muốn lớn nhanh hồ phải sâu và rộng..
Nhưng nếu muốn cá phi đẻ nhiều thì vào mùa nắng hồ phải có chỗ cạn (0m2 nước thôi) để nước nóng lên sau đó bác cho người xuống “quậy” cho cá hoảng lên lập tức cá mẹ đẻ liền…càng nóng cá càng đẻ nhiều..
Khi cá mẹ đã thôi không nuôi con nữa bác phải dùng lưới hoặc vợt bắt lên đưa sang hồ nuôi riêng..vì nếu không chúng sẽ bị các con cá lớn khác nuốt hết

Khu non bộ và cà phê sân vườn rất dễ làm và dễ có khách ngay ( nhất là về đêm) bác nên làm trước..thu nhập của cà phê sẽ giúp bác mau hoàn tất được các công trình khác

Nước của hòn non bộ sau khi được phun mưa.. để trang trí… cảnh quan ..được phơi nắng nhiều ngày sẽ ấm lên dùng để cung cấp cho hồ cá…nếu thấy nước trực tiếp của suối dở quá

Khu bóng đá mi ni thực ra chỉ là sân cỏ với lưới B40…sẽ làm cảnh quan đẹp và tươi mát do màu xanh của cỏ..cái này đầu tư không nhiều tiền…nhưng thu nhập hấp dẫn lắm đấy nếu sân của bác có đủ đèn cao áp để có ánh sáng mạnh về đêm ( ban ngày ít khách do thanh niên phải đi làm)

ở Saigon mướn sân mini 1 giờ có chỗ tính giá 4 trăm ngàn đồng

Cá trắng sống được..thì cá lóc cá trê cá rô sống được..vì đám này hoang dã lắm cỡ nào cũng cày được hết trong bùn chúng vẫn sống thoi thóp cả tháng để chờ mưa...nhưng quan trọng nhất là chúng có lớn nhanh sinh trưởng mạnh không..
Cá phi phải nước tốt ( nhiều oxy) dù nó có khả năng sống trong nước lợ…nhưng thực sự nó vẫn rất dở, khi nước xấu chúng rất dễ chết. mà đây lại là loại cá Bồ tiên sinh cần để cung cấp cho khu câu cá
Cá phi muốn lớn nhanh hồ phải sâu và rộng..
Nhưng nếu muốn cá phi đẻ nhiều thì vào mùa nắng hồ phải có chỗ cạn (0m2 nước thôi) để nước nóng lên sau đó bác cho người xuống “quậy” cho cá hoảng lên lập tức cá mẹ đẻ liền…càng nóng cá càng đẻ nhiều..
Khi cá mẹ đã thôi không nuôi con nữa bác phải dùng lưới hoặc vợt bắt lên đưa sang hồ nuôi riêng..vì nếu không chúng sẽ bị các con cá lớn khác nuốt hết

Khu non bộ và cà phê sân vườn rất dễ làm và dễ có khách ngay ( nhất là về đêm) bác nên làm trước..thu nhập của cà phê sẽ giúp bác mau hoàn tất được các công trình khác

Nước của hòn non bộ sau khi được phun mưa.. để trang trí… cảnh quan ..được phơi nắng nhiều ngày sẽ ấm lên dùng để cung cấp cho hồ cá…nếu thấy nước trực tiếp của suối dở quá

Khu bóng đá mi ni thực ra chỉ là sân cỏ với lưới B40…sẽ làm cảnh quan đẹp và tươi mát do màu xanh của cỏ..cái này đầu tư không nhiều tiền…nhưng thu nhập hấp dẫn lắm đấy nếu sân của bác có đủ đèn cao áp để có ánh sáng mạnh về đêm ( ban ngày ít khách do thanh niên phải đi làm)

ở Saigon mướn sân mini 1 giờ có chỗ tính giá 4 trăm ngàn đồng

Dạ kính bác, địa điểm của bác Bồ như bác ý tả thì em cũng chịu không biết nó ở đâu? không biết có nằm ở khu vực Thành Phố, Thị xã không bác?
Cái ý tưởng làm trang trại của bác rất tuyệt, em theo dõi từng bài viết cuả từng thành viên trong thớt của bác và em có một vài thắc mắc ở mấy dòng chữ đo đỏ:
1) Bác định làm hồ câu liệu khu vực nhà bác có đông du khách đi câu không ạ? ở Hà Nội em thấy các hồ câu khu vực ngoại thành rất nhiều, số lượng đi câu khá đông nhưng cũng chả ăn thua, mà chủ yếu họ " làm đất" và kiếm tiền thêm bằng cách mở quán bia, quán ăn nhậu tại lều.
2) Khu cafe vườn của bác em cũng hỏi lại như câu trước khu vực nhà bác có đông du khách đi uống cafe không ạ? Em cũng mở một quán cafe ở Hà Nội rồi nhưng không ăn thua (dù khách cũng khá đông) vì không bù được tiền nhân công và tiền thuê cửa hàng, giờ xu hướng họ làm cafe kết hợp cơm văn phòng gọi là cũng tạm được chứ cũng chả ăn thua.
Còn ở khu vực xa thành thị họ làm cafe vườn chủ yếu phục vụ khách quan chức, trai gái vớ vẩn ..... cái này cũng không ăn thua vì nó...(không bền) với cả lượng khách không nhiều.
3) Khu sân bóng mini em lại hỏi tiếp như hai câu trước khu vực nhà bác có đông khách đá bóng không ạ? Vì nếu bác làm sân cỏ mini mà là cỏ trồng khách chỉ đá một trận là tan tác cỏ một đằng mà đất một nẻo, nếu bác làm sân cỏ nhân tạo thì cực kỳ tốn kém, em đã làm một sân nó rơi vào khoảng 500 triệu/ 1 sân, vì tiền mua cỏ nhân tạo khá tốn đắt và hệ thống thoát nước cũng như lưới và điện không phải là rẻ.
Khu vực nhà bác mà không phải khu thành thị thì làm sân bóng chỉ làm cảnh thôi vì chúng nó thiếu gì bãi đất trống để đá mà phải vào thuê sân bóng nhà bác ợ?
Một vài ý kiến mong bác để ý, em cũng định làm trang trại nhưng chăn nuôi và trồng trọt chứ không làm du lịch ạ! Làm du lịch chỉ khu vực ngoại thành mới làm được mà khu vực ngoại thành đầu tư đất cát không có tiền, nên phải về các vùng quê, mà về các vùng quê làm du lịch thì không có khách ợ!!

[FONT=&amp]Tôi hiểu câu hỏi của bác .[/FONT]

….. khu vực nhà bác có đông du khách đi câu không ạ?....
Khi bác Bồ quyết định kinh doanh khu câu cá, thì nhất định bác Bồ nắm rõ tình hình địa phương của bác hơn ai hết do đó bác kdrongviet không nên lo vấn đề khách có hay không làm gì !!Mà vấn đề là ở chỗ làm thế nào cho khách chịu vào thôi

….. [FONT=&amp] khu vực nhà bác có đông du khách đi uống cafe không ạ?[/FONT][FONT=&amp] Em cũng mở một quán cafe ở Hà Nội rồi nhưng không ăn thua[/FONT]....
tại sao không làm khu uống cà phê trong khu câu cá..?! tại sao họ không dám uống cà phê hay giải khát ??? khi họ đã đến câu cá ? quan trọng là địa điểm có mát mẻ cảnh quan uống cà phê có thơ mộng,, ánh sáng có trữ tình ..nhạc có đủ hay tiếp đón có đủ ân cần thân mật ,có làm khách thích thú uống và chịu đến lần nữa hay không thôi

….[FONT=&amp] khu vực nhà bác có đông khách đá bóng không ạ?[/FONT]
Vấn đề là thế này….khu bóng đá là để thế vào khu cây cảnh vì cây cảnh là 1 ngệ thuật rất tốn công..kể cả công chăm sóc khi chúng đã là thành phẩm..

Nên "lão Tà" gợi ý thay khu cây cảnh bằng sân bóng mini với cỏ thật thì chẳng tốn kém gì… mà chăm sóc chỉ tốn công vài ngày cắt cỏ1 lần

Khách ở đây là nhắm vào thanh niên ban ngày đi làm nên đâu có thì giờ mà ban ngày ra lề đường đá bóng… ban đêm mới rảnh.., thì lề đường hay bãi hoang tối thui…
Sân cỏ là 1 cảnh quan…làm đẹp làm dịu mát cho khu cà phê và câu cá..nên lâu lâu mới có khách thì thêm thâu nhập cũng tốt…hay không có khách cũng không quan trọng…
Quan trọng vừa làm cảnh quan vừa để có thêm thu nhập khi có khách cần

[FONT=&amp]Tôi hiểu câu hỏi của bác .[/FONT]

Khi bác Bồ quyết định kinh doanh khu câu cá, thì nhất định bác Bồ nắm rõ tình hình địa phương của bác hơn ai hết do đó bác kdrongviet không nên lo vấn đề khách có hay không làm gì !!Mà vấn đề là ở chỗ làm thế nào cho khách chịu vào thôi
Dạ thưa bác, ai trước khi làm một việc gì đó đều phải tìm hiểu và nắm rõ cái mình chuẩn bị đã và đang làm, nhưng thường thì chẳng ai nắm "rất" rõ về nó cả.
Chuyện khách có nhu cầu ở khu vực đó nhiều hay ít nó là vấn đề cần, và vấn đề đủ ở đây sau này mới bàn tới, là vấn đề làm thế nào cho khách chịu vào như bác nói. Cái em hỏi là điều kiện cần, vì cái đk cần kia chưa xong thì đk đủ như bác nói sẽ chẳng thể thực hiện được.
tại sao không làm khu uống cà phê trong khu câu cá..?! tại sao họ không dám uống cà phê hay giải khát ??? khi họ đã đến câu cá ? quan trọng là địa điểm có mát mẻ cảnh quan uống cà phê có thơ mộng,, ánh sáng có trữ tình ..nhạc có đủ hay tiếp đón có đủ ân cần thân mật ,có làm khách thích thú uống và chịu đến lần nữa hay không thôi
Cái này cũng giống như trên, khu đó có thơ mộng đẹp đẽ thế nào đi chăng nữa nhưng vị trí địa lý không ổn thì cũng không thể kd được, ở đây tất cả những điệu em hỏi điều liên quan đến kinh doanh.
Vì chẳng ai đi vài chục, vài trăm km để mà uống cafe chỉ vì nó đẹp cả, có chăng họ chỉ vì tò mò do người ta quảng cáo nên đến một lần cho biết chứ đến hàng ngày em nghĩ rằng khó, mà kinh doanh cái này khách tái ngộ mới là hiệu quả. Chứ ở một khu vực nào đó mà chờ khách đi đường vào uống ly cafe em dự là không ổn ạ!
Vấn đề là thế này….khu bóng đá là để thế vào khu cây cảnh vì cây cảnh là 1 ngệ thuật rất tốn công..kể cả công chăm sóc khi chúng đã là thành phẩm..

Nên "lão Tà" gợi ý thay khu cây cảnh bằng sân bóng mini với cỏ thật thì chẳng tốn kém gì… mà chăm sóc chỉ tốn công vài ngày cắt cỏ1 lần

Khách ở đây là nhắm vào thanh niên ban ngày đi làm nên đâu có thì giờ mà ban ngày ra lề đường đá bóng… ban đêm mới rảnh.., thì lề đường hay bãi hoang tối thui…
Sân cỏ là 1 cảnh quan…làm đẹp làm dịu mát cho khu cà phê và câu cá..nên lâu lâu mới có khách thì thêm thâu nhập cũng tốt…hay không có khách cũng không quan trọng…
Quan trọng vừa làm cảnh quan vừa để có thêm thu nhập khi có khách cần
Cái này nói thiên về "làm cảnh" thì em nhất trí và đồng ý còn thiên về kinh doanh để tăng thu nhập em e rằng không ổn ạ, nguyên nhân em đã nói ở trên.
Bác nói khách ở đây là thanh niên ngày đi làm đêm mới rảnh..... em cũng đã nói nếu là Thành Thị thì ok, còn ở khu vực xa Thành Thị thì chỉ có ông chủ trang trại và nhân viên trang trại đá với nhau thôi nhá bác nhá.
Còn về việc để tăng cảnh quan song song với việc làm kinh tế em dự nên làm vườn cây cảnh như cây sanh si, cứ để um tùm lớn lên bán củi cũng khá tiền, hoặc trồng cây lâu năm làm gỗ chẳng cần chăm sóc mấy cứ vứt đó vài năm cũng có tiền.

Hì hì...! Ý kiến của mọi người đều mang tính xây dựng rất tích cực. Tôi rất vui khi được tham khảo nhiều ý kiến bổ ích như thế.
Và như đã từng nói : Tôi rất mong mọi người xoáy sâu vào giúp về những nhược điểm và biện pháp giải quyết vấn đề nuôi trồng sao cho hiệu quả nhất. Vì diễn đàn ta là nông nghiệp mà...

Hì hì...! Ý kiến của mọi người đều mang tính xây dựng rất tích cực. Tôi rất vui khi được tham khảo nhiều ý kiến bổ ích như thế.
Và như đã từng nói : Tôi rất mong mọi người xoáy sâu vào giúp về những nhược điểm và biện pháp giải quyết vấn đề nuôi trồng sao cho hiệu quả nhất. Vì diễn đàn ta là nông nghiệp mà...
Dạ vì nó là cái hiệu quả nhất mà kinh tế mang lại đấy bác, mục đích là nuôi trồng có hiệu quả kinh tế nhất thì mới làm chứ không thì khác gì là rửa tiền hả bác? :d

Các bác nghĩ thế nào nếu ta trồng ở khu vực cây cảnh 1 vườn mai hay vườn đào nhỉ ?

--------

Nếu trồng mai thì cảnh quang sẽ rất đẹp . Tết còn có thể cắt cành hay mang cây đi bán . Riêng em thích trồng cây mai cổ thụ , tết cắt ít cành đi bán được rồi . Nhà bác nằm ngay khu du lịch , tết cứ để vườn mai nở rộ , như một rừng mai , chắc khách sẽ kéo đến tham quan, chụp hình đông lắm . Ôi nghĩ tới cảnh mùa xuân , có rừng mai làm dấu ấn mới là mùa xuân , khách nào mà không thích kéo đến chụp hình chứ . Hì hì tại hồi xưa tết cả nhà hay kéo ra đồi thông chơi , nên có vài ý kiến đóng góp với các bác .

--------

Và cũng nghĩ đến người Nhật , cứ đến mùa hoa anh đào nở là họ kéo nhau ra công viên ngắm hoa anh đào , ăn uống nhậu tại chỗ . tại sao người Việt mình không ngắm hoa mai nhỉ :lol:

Nhìn sơ-đồ và qua diễn-tả của bác botienthi về miếng đất thì thiệt là chảy nước miếng!
Bạn tui, sân sau nhỏ xíu, vậy mà tui xúi đào 1 ao nhỏ, đường kính 2,5m, sâu 1m. Ao thả vài con cá kiểng Nhật (loại phướn dài), bên bờ ao trồng 1 cây liễu rũ, giữa ao đặt 1 bơm điện chìm nhỏ xíu chỉ để lay động lớp nước sát đáy lên thôi. Cá lớn, đẻ, vớt trứng ra riêng cho nở bán, giữ lại cá lớn khoảng 30 con, con lớn nhất đo từ đầu đến chót đuôi khoảng 2 gang. Điều đáng nói là đã 7 năm, hồ nầy không bao giờ thay nước. Vụ làm sạch nước giao cho cây liễu.

Nên ước gì tui có một miếng đất như của bác, thì tui sẽ thực-hiện việc nuôi cá, nuôi trùn, gà chạy bộ... và trồng cây.
Nuôi cá :
- Cá trên bể cạn, làm bể nhỏ. Không phải 1 bể, mà 3-4 cái. Làm sạch nước các bể nầy bằng cách lấy cặn đáy và thủy-canh, rất gọn, nhẹ. Nước lưng thì châm bằng nước suối.
Tui không sợ nước suối lạnh. Tui nuôi cá kiểng nước nóng, nên phải sưởi. Vậy mà mỗi lần thay nước 1/3 hay đôi khi 1/2 bằng nước máy thành-phố, mùa đông lạnh cóng, vẫn không có vấn-đề. Đôi khi cá mới đem về muốn thả vào ngay, tui đổ cá từ bịch nylon ra thau, như vậy mực nước trong thau chỉ chừng phân nửa. Tui đặt thau vào hồ, múc nước hồ rót vô từ từ cho đến khi đầy. Rồi cứ để 1 bên vành thau chìm xuống, cá tự bơi ra. Chưa bao giờ có cá chết.
Bây giờ nước trong bể của bác khoảng 50.000 lít trở lên. Mỗi giờ nước suối chảy vào 20.000 lít, dù đêm hay ngày thì tui cũng không có gì phải lo. Vậy vụ nước suối lạnh tui sẽ không bao giờ bận-tâm.

Đầu tiên nuôi cá rô-phi trước. Cá rô-phi chịu đựng giỏi hơn cá bống-tượng. Cá bống tượng sẽ nuôi tiếp theo, bởi đã có cá rô-phi và trùn làm mồi.
Cá bống-tượng phải cần lượng ốc-xy hòa-tan gấp đôi cá rô-phi, nên cá rô-phi nuôi chật được. Phần trên bể cá rô-phi còn nuôi ếch nữa. Phế-thải của ếch dành cho cá rô-phi. Ếch lại không cạnh-tranh ốc-xy với cá.
Bể làm nhỏ. Thọc một cái vợt có cán vừa tay là có thể vớt cá tới giữa bể, để khi cần lựa bắt cho nhà bếp.

Cá rô-phi, bống-tượng, ếch, và (nuôi sau)... lựa 1 số đủ lớn, đủ sức chống chọi với thiên-nhiên, và đủ lớn để... câu (!), thì thả ra ao câu. Ao câu được chung quanh bờ có : dừa, liễu, tre, trúc... hút phân làm sạch, có nước suối chảy thêm lai-rai. Nếu có được độ dốc để làm thành 1 thác nhỏ hữu tình...

Bác botienthi, thôi để tui ngôi mơ-mộng khoái hơn. Mơ-mộng "chạy" quá nhanh, còn gõ máy thì "cò mổ", làm sao theo kịp! Hì hì...
Thân.

...........................................

Bác botienthi, thôi để tui ngôi mơ-mộng khoái hơn. Mơ-mộng "chạy" quá nhanh, còn gõ máy thì "cò mổ", làm sao theo kịp! Hì hì...
Thân.

Quả có thế thật! Khi lập dự án là lúc khoái nhất. Tức là "mơ mộng" ấy mà...
Khốn khổ cho cái thằng tôi! Mơ mộng thích rồi không đã mà lại lao vào...vỡ mộng. Tức là bắt tay vào làm ấy mà...
Tuy vậy , may mà còn có bà con mọi nẻo tham gia cố vấn góp ý nên chắc không đến nỗi "tàn mộng".
Bồ tôi quyết tâm chuyến này phải làm sao cho "mộng thành" để còn đón bà con agriviet tới chơi rồi tiếp tục...mơ mộng nữa bác ạ. Tức là lấy nó nuôi nó và mở rộng quy mô tiếp ấy mà...

Khốn khổ cho cái thằng tôi! Mơ mộng thích rồi không đã mà lại lao vào...vỡ mộng. Tức là bắt tay vào làm ấy mà...
Tuy vậy , may mà còn có bà con mọi nẻo tham gia cố vấn góp ý nên chắc không đến nỗi "tàn mộng".
Bồ tôi quyết tâm chuyến này phải làm sao cho "mộng thành" để còn đón bà con agriviet tới chơi rồi tiếp tục...mơ mộng nữa bác ạ. Tức là lấy nó nuôi nó và mở rộng quy mô tiếp ấy mà...
Rất mong có dịp vào thăm khu vực mộng mơ này của bác ạ!

Đó đó, lúc mơ mộng là lúc khoái nhứt!
Cho tui đứng sau lưng, hoan-hô câu "ranh-ngôn" nầy. Bởi vì sao?

Tui hỏi bác, hỏi những người đã từng "lên xe bông" :
- Từ cái lúc sửa-soạn đám cưới, cho đến ngày cưới, thì lúc nào vui nhứt?

Bác đừng nói là ngày cưới nha! Có phải là từ cái lúc "chịu đèn" nhau, rồi ngày "pháo đỏ thiệp hông" là những ngày hạnh-phúc nhứt, sung-sướng nhứt không?

Ngày cưới hả? Mệt chết bà! Chấm dứt những ngày mơ-mộng thần tiên...!

Back