• Dung dịch thủy canh

Phân bón item created by khucthuydu, 29/3/14

1. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư THÀNH VIÊN VIP

Chào bạn phamthanhhung,
      Calcium Nitrat khó mua vì chất nầy có thể dùng làm bom. Tui dở hóa-học, tui nghĩ dùng thế canxi amoni nitrat cũng được nếu dùng cho thổ-canh, còn dùng cho thủy-canh, tui đề-nghị, bạn dùng phân nửa phân-lượng thôi, từ từ châm thêm sau. Bởi tui ngại canxi amoni nitrat trong đó có U-rê, dễ bị thúi rễ và cháy lá.
      Xin nhắc bạn điều nầy, phân thủy-canh phải mua loại tinh-chất thật tốt.
      Thân.

t
    2. virgo6974

virgo6974 Thành Viên mới

E là thành viên mới. E vừa mua hệ thống trồng rau thủy canh hồi lưu gồm 4 giàn nhưng chung một hệ thống hồi lưu. E mua lại nên chủ cũ đã thay đổi từ mỗi giàn một hệ thống hồi lưu thành 4 giàn chung một hệ thống hồi lưu. Cái bất tiện cho hệ thống này là các loại cây ăn củ quả hay ăn lá đều sử dụng một loại chất dinh dưỡng như nhau. Hệ thống hồi lưu khép kín tự động hoàn toàn.
      Về dinh dưỡng chủ cũ cho e 4 can đựng 2 loại dung dịch, hai loại dung dịch lấy 1:1 pha từ 20 đến 40 lít (chủ cũ hướng dẫn vậy). E có mua một loại phân bón dùng trong thủy canh của Cty CP Ni Việt http://www.niviet.com/vi/san-pham-chuyen-biet/chuyen-dung-cho-rau-mau/74-tc-mobi.html , thành phần hóa học gồm:
      N - P205 - K20 tỷ lệ: 15 - 4 - 18%
      Vi lượng: 250ppm B, 250 ppm Mn; 28ppm Zn; 12ppm Cu; 7ppm Mo; 120ppm Fe.
      Pha tỷ lệ 10g/10 lít cho thời kỳ cây con, 15g/10 lít nước cho cây trưởng thành.
      Vấn đề e quan tâm nhất là trồng cây ăn củ quả và cây ăn lá thì nồng độ dung dịch là bao nhiêu để đủ cho cây phát triển và không gây hại với con người. Các bác đi trước cho e chút kinh nghiệm
      Last edited: 26/11/14 lúc 07:19
    3. nvanhung

nvanhung Thành Viên mới

Bác @Thủy-canh em trả lời bạn ấy ở bên kia rồi,có muốn mua thì cả huyện cũng có,chỉ là bạn ấy dùng quá ít thôi.
    4. lethanhan

lethanhan Nhà nông tập sự

Chào bác Thuỷ canh! Hôm nay mới có dịp viết Vài dòng cảm ơn gửi đến bác Thuy-canh với những gì bác đã chia sẽ cho Topic này. Tuy con chưa trồng 1 cây nào theo phương pháp thủy canh nhưng nhờ những ý tưởng của bác, chúng con đưa vào canh tác Cây ăn trái và Khoai mì mang lại sự đột phá trong năng suất và chất lượng nông sản!
      Chúc bác sức khoẻ và Thành công!