Hướng đầu tư trang trại

• Thread starter Nongdan_xomVac
  • Ngày gửi
Tôi có người bạn ở xã miền núi huyện Quỳ Hợp, tỉnh Nghệ An. Bạn tôi có diện tích đất trên 50Ha (đất rừng theo Nghị định 163/CP) tọa lạc trong một thung lũng (xe ô tô có thể vào được), trong đó có 4ha đất bằng phẳng có thể trồng ngô, khoai, sắn còn lại là đất đồi có độ dốc khoảng 45 độ (chủ yếu đất thịt rất thích hợp trồng lát, keo, soan đâu,...). Hiện nay bạn tôi đã khai hoang trồng được gần 10Ha các loại cây keo, soan đâu, lát hoa, các diện tích còn lại là cây gỗ tự nhiên được bảo vệ theo chủ trương giao đất giao rừng Nhà nước. Với tiềm năng về đất đai như vậy, bạn tôi đang mong muốn có phương hướng gì đó để phát triển kinh tế bền vững dựa vào đất rừng (kể cả chăn nuôi và trồng trọt), mặc dù đã trồng gần 10 ha cây nhưng điều đó cũng không đảm bảo bền vững được bởi do sự phá hoại của trâu bò thả rông của người dân (đặc điểm huyện miền núi quê tôi là người dân nuôi trâu bò thả rông trong rừng, đến mùa gặt trâu bò mới về nhà), nếu đầu tư làm trang trại thì có một khó khăn rất lớn về nước (đào giếng khoảng 20 mét mới có nước), về vốn thì bạn tôi không có nhiều lắm, nếu cắm bìa vay ngân hàng thì cũng chỉ được trên dưới 100 triệu (nên chăng!!?)
Với một số đặc điểm như vậy, tôi mong muốn có sự tư vấn, giúp đỡ tử ACE agriviet để giúp bạn tôi có hướng phát triển. Vì bạn tôi không có điều kiện tiếp cận với INTERNET nên tôi hỏi giúp bạn tôi vấn đề này.

Cây Tô mộc có ít thì có giá cao, nhưng khi nhiều thì giá thấp đi.
Gỗ Xoan thì đều đều, không quá khan hiếm, cũng không quá rẻ bèo.
Ngày xưa, mỗi khi rối loạn tiêu hoá đi ỉa chảy, tôi thường uống
viên Tô Mộc, thành phần chính là mùn cưa của gỗ cây Tô Mộc. Mỗi
viên chỉ bằng hạt đỗ xanh, và phải uống 2 viên. Ỉa tháo tỏng Tào
Tháo đuổi thì Tô Mộc không đủ mạnh mà cầm lại được.
*
Trồng hạt cũng phải tưới một thời gian đầu như trồng chiết cành,
nhưng thời gian đó ngắn hơn, và lượng nước tưới cũng ít hơn. Có
một chặng đường dài đi tưới nước, thì cũng nên so đo cách trồng này.
*

trồng một loại cây gì đó bao quanh khu vực đất của mình để bảo vệ, cách này có thể làm được dần dần nhưng chưa biết trồng loại cây gì

Bác sang bên Thanh HÓa mua tre gai ,Luồng về trồng thành những vành đai bao quanh . Trồng mấy thứ này vừa thu được sản phẩm lại ngăn được trâu bò . Có điều chỉ sợ bị người chặt thôi .

Luồng Ngọc Lặc tỉnh Thanh cách đây mấy chục năm đã giật giải vô địch
thi tre nứa toàn quốc là to và cao.
*
Chắc là con giống của nó cũng cắt cổ chứ không rẻ như tre quanh nhà.
Trước kia tôi vẫn mơ ước được có một cây Luồng này trồng trong đất
nhà mình.
*

Cảm ơn bác nuoide va anhmytran !
Chỗ em tre (mét), luồng, nứa cũng có rất nhiều. Tuy nhiên, để trồng được cây đó rất khó khăn, theo cách em trồng trước đây đối với tre thì phải đào từng gốc cây già về ngâm bùn một thời gian cho phát triển rễ, đến lúc trời mưa to thì mang đi trồng, cách làm này rất vất vả nhưng tỉ lệ sống cũng chỉ 60% thôi, có cách trồng khác là chiết cành bôi thuốc kích thích rồi dâm bầu nhưng cây con bán khá đắt 7000đ/cây, Em đã trồng thử 5 cây nhưng chỉ có 01 cây sống sót. Ở bên Thanh Hóa có lẽ cũng không rẻ hơn.

Tôi chỉ nghe nói cách trồng mầm cành nhưng chưa thấy bao giờ .
Dù có trồng cành thành cây đi nữa thì chỉ có giá trị lý thuyết
thôi, chứ không có giá trị thực tế, vì cây mọc từ cành ra thì
nhỏ bé lắm . Đợi nó mọc măng ra cây lớn để bán lấy tiền thì
biết bao nhiêu năm? Cách cổ truyền thì cũng phải chọn cây to
khoẻ, đôi khi đánh cụm mấy gốc nữa, thì mới chóng thu hoạch các
cây đời sau. Trồng tre chỉ 1 gốc và gốc nhỏ thì lâu thu hoạch
lắm mà phải tưới nước thật nhiều. Vất vả hơn gieo hạt nhiều.

Bác anhmytran đến từ 100 Heath Street, Hartford, CT 06106, USA mà vẫn rất am hiểu về cây tre Việt Nam nhỉ! Những nhận xét của bác về việc trồng cành ươm bầu là chính xác đấy, tôi đã trồng thử 05 cây (cách đây 5 năm) đã chứng minh điều đó, trong 05 cây tôi trồng thì có 01 cây phát triển bình thường, 02 cây tự chết, 02 cây tuy sống nhưng cành mới phát triển đã ra hoa, tôi đã dùng dao chặt tận gốc cho lên mầm mới nhưng rốt cục nó vẫn ra hoa nên đành phải phá bỏ cả 02 bụi đó.
Nếu như trồng tre dễ dàng và không bị hái trộm măng thì những người đầu tư trồng tre ai cũng giàu to bác nhỉ!?!

Last edited by a moderator:
Mọi người "thông cảm" cho AMPM là thành viên mới chưa biết nội quy, mục đích của diễn đàn nên mới chửi tục như vậy. Chửi người khác chẳng khác gì tự chửi mình.

Theo em nghĩ anh lên để ý đến cây mây. Nếu ở đấy phát triển đc cấy mây này. Vừa có thu nhập vừa làm hang rào bảo ve rất tốt. Trồng xen kẽ kây keo hay cây gì đó làm trụ để mình vấn mây lên thành hàng rào

Bác nuôi dê đi...ít bệnh ... mà rộng như thế thì nuôi dê là nhất
nhà e cũng có cái trang trại 40ha đủ cả điện nước
địa hình y như bác...lúc đầu nuôi bò nhưng nó ngu quá...suốt ngày chăn dắt...
chuyển sang nuôi dê thì đúng là chẳng phải làm j
...thậm chí đến h nửa năm rồi e còn chẳng quan tâm nó bn con nữa...tự đi ăn, tự về..rất khôn

Đất đai bác rộng thế nếu có được hàng rào bảo vệ thì nuôi dê là ổn. Cái khó của bác ý là không làm được hàng rào. hihi

Theo em nghĩ anh lên để ý đến cây mây. Nếu ở đấy phát triển đc cấy mây này. Vừa có thu nhập vừa làm hang rào bảo ve rất tốt. Trồng xen kẽ kây keo hay cây gì đó làm trụ để mình vấn mây lên thành hàng rào

Cảm ơn bạn đã góp ý! Cây mây là một loại cây rất có giá trị kinh tế, ở bên chỗ mình cũng có một số người trồng cây này rất phát triển nhưng không nhiều lắm, mình cũng đã nghĩ đến việc trồng cây này ở trong vườn chứ chưa tính đến việc trồng ở trong rừng. Tuy nhiên mình chưa biết nhiều về kỹ thuật ươm trồng thế nào. Ở bên chỗ bạn có nhiều giống cây này không, bạn có thẻ chia sẻ với mình về kỹ thuật và cách ươm trồng loại cây này không?
---------------
Bác nuôi dê đi...ít bệnh ... mà rộng như thế thì nuôi dê là nhất
nhà e cũng có cái trang trại 40ha đủ cả điện nước
địa hình y như bác...lúc đầu nuôi bò nhưng nó ngu quá...suốt ngày chăn dắt...
chuyển sang nuôi dê thì đúng là chẳng phải làm j
...thậm chí đến h nửa năm rồi e còn chẳng quan tâm nó bn con nữa...tự đi ăn, tự về..rất khôn
Trang trại của bạn có điện nước thì rất thuận lợi cho việc nuôi dê và chăn nuôi trồng trọt khác, chỗ của bạn mình thì đang gặp khó khăn như Dentk đã nói.

ĐÂY LÀ TÀI LIỆU CỦA DỰ ÁN HÀNH LANG XANH THỰC HIỆN Ở HUẾ,MÌNH GỬI BẠN ĐỂ THAM KHẢO
KỸ THUẬT TRỒNG CÂY MÂY NƯỚC

(Calamus armarus Lour hoặc Calamus tenuis Roxb)
I. Giới thiệu chung:
- Cây Mây nước được nhân dân dùng làm lạt buộc, đan rổ rá, bàn ghế, làm hàng mỹ nghệ.
- Cây Mây nước sinh trưởng nhanh, kích thước của thân to hơn so với mây nếp, thân có
nhiều gai có tác dụng làm thành các hàng rào bảo vệ quanh nhà và vườn cây.
- Cây Mây nước hiện nay đang được trồng phổ biến ở nhiều nơi như trồng ở vườn hộ gia
đình, trồng dưới tán rừng,... Có thể phát triển trên nhiều loại đất nhưng phát triển mạnh ở
trong rừng thứ sinh, ưa ẩm và chịu được ngập nước.
II. Kỹ thuật trồng, chăm sóc, thu hoạch:
1. Tiêu chuẩn cây con đem trồng:
- Cây giống đạt 16-18 tháng tuổi
- Không sâu bệnh, không gãy ngọn, hình dáng đẹp, không bị vỡ bầu
- Chiều cao cây từ 15-20cm
- Cây đã có 3-4 lá
2. Thời vụ trồng:
Vụ xuân: Tháng 12, tháng 1 dương lịch
Vụ thu: Tháng 9-12 dương lịch
Thời gian trồng: Trồng vào lúc sáng sớm hoặc chiều tối hoặc lúc trời mưa
3. Phát dọn thực bì, đào hố, bón lót phân trước khi trồng:
Phát bỏ các cây bụi, dây leo, phát dọn theo băng rộng 1-1.2m. Trong khi phát nên giữ lại
những cây bụi mọc nhanh theo cự ly trồng Mây để làm che bóng cho cây Mây.
Đào hố: Kích thước hố 20x20x20cm, đào theo hình nanh sấu (hình chữ V). Khoảng cách
giữa các hố từ 0.8m-1m, khoảng cách giữa các hàng từ 0.8-1m. Đào cách gốc cây giá thể
0.7-1m.
Bón phân: Dùng phân chuồng để bón, liều lượng là 0.4-1kg/hố.
Hố đào cần lấp trước khi trồng 15-20 ngày là tốt nhất.
Lưu ý: Khi đào hố lớp đất mặt để riêng và lớp đất kế tiếp để riêng. Khi lấp hố dùng đất
mặt lấp trước.
4. Kỹ thuật trồng:
Có thể trồng cây mây xung quanh hàng rào và trồng dưới tán rừng tự nhiên
Trồng Mây xung quanh hàng rào vườn nhà, vườn trại:
Điều kiện trồng cây: Đất có độ ẩm tương đối cao, xung quanh khu vực trồng có cây che
bóng. Nếu trường hợp chưa có cây che bóng nhất thiết phải trồng cây mọc nhanh, không
rụng lá hoặc rụng lá mùa đông để che bóng cho cây.Trồng mây dưới tán rừng tự nhiên:
Dưới những lỗ trống trong rừng tự nhiên, tiến hành phát dọn thực bì tương tự như trồng ở
vườn nhà, vườn trại. Để lại những cây tự nhiên để che bóng cho cây Mây.
Dùng dao rạch bỏ vỏ bầu, dùng cuốc moi đất lấp lên, độ sâu bằng thân bầu.
Đặt bầu ngay ngắn vào hố, dùng đất mặt lấp bầu, lèn chặt xung quanh bầu, lấp đầy hố,
không để hố trũng và tránh không để lá cây rụng xuống phủ kín làm chết cây con.
Nên trồng 2 cây trong một hố để nhanh phát triển thành hàng rào.
Tuyệt đối không được làm vỡ bầu và chỉ lấp đất ngang cổ rễ để cây mây đẻ nhánh mạnh.
5. Chăm sóc:
- Tưới nước: Trồng xong phải tưới đẫm nước cho cây, hàng ngày tưới một lần vào sáng
sớm đến khi cây bén rễ thì có thể dừng tưới (7-10 ngày sau khi trồng). Sau đó tưới 3-5
ngày/lần. Gặp thời tiết thuận lợi (mưa dầm) thì không cần phải tưới.
Đối với cây trồng dưới tán rừng không có điều kiện tưới nước nên chủ động trồng cây
trong những ngày có mưa hoặc có sương mù.
- Bón phân: Sau khi trồng 30-40 ngày có thể tưới nước phân pha loãng (nước tiểu hoặc
nước phân chuồng), tỷ lệ 1 xô nước phân hòa tan với 3 xô nước lã và tưới xung quanh gốc
cây, mỗi cây một gáo nhỏ.
Đối với cây trồng dưới tán rừng không có điều kiện tưới nước phân pha loãng nên chủ
động bón phân trước khi trồng đầy đủ.
- Làm cỏ, xới đất: Sau khi trồng 3 tháng tiến hành làm cỏ, xới xáo cho đất tơi xốp. Kết
hợp với bón phân vi sinh với liều lượng là 0.1kg/cây. Khi bón cách gốc 3-5cm và xới đất
lấp phân. Tốt nhất là bón phân lúc trời có mưa phùn hoặc râm mát. Sau khi trồng 7 tháng
tiến hành xới cỏ và bón phân vi sinh lần thứ hai, liều lượng bón và cách bón tương tự như
lần thứ 1.
Chăm sóc tương tự đến hết năm thứ 2.
- Dọn vệ sinh gốc cây: Thường xuyên làm sạch xung quanh gốc cây (nhặt lá rụng, nhổ cỏ,
phát dây leo bụi rậm...) để cây quang hợp và đẻ nhánh nhiều, tránh làm chết cây con.
Khi cây lên cao 1,5m cắt bỏ bớt lá già để dễ thu hoạch và giữ cho cây mây không bị đổ.
Tiến hành phát bớt cành cây giá thể khi cây mây leo để điều chỉnh ánh sáng cho phù hợp.
5. Thu hoạch:
Trồng trên đất tốt sau 3-4 năm có thể thu hoạch lứa đầu. Sau đó thu hoạch hàng năm.
Cách thu hoạch: Chọn những sợi mây dài, đáp ứng theo yêu cầu thị trường, dùng dao sắc
chặt sát gốc, cách mặt đất khoảng 5cm rồi lôi sợi mây ra khỏi bụi mây theo chiều từ dưới
gốc.
Sau một lần thu hoạch cần làm vệ sinh cho cây và bón bổ sung phân kết hợp chăm sóc
cây.
6. Các điểm cần lưu ý khi trồng cây Mây nước:
- Không làm tổn thương đến bộ rễ khi vận chuyển cây con.- Không được làm vỡ bầu.
- Không đào hố quá sâu vì lá rụng xuống hay nước mưa đọng xuống sẽ che lấp và làm
chết cây con.
- Khi lấp đất phải lèn chặt và chỉ lấp ngang cổ rễ để cây đẻ nhánh mạnh.
- Không nên dùng phân đạm để bón cho cây.
- Không để cây mây bò trên mặt đất, sợi mây dòn, dễ gãy, kém chất lượng.
CÁCH TÁCH CÂY CON TỪ CÂY MẸ TRONG RỪNG ĐỂ TRỒNG
- Chọn cây con đủ tiêu chuẩn trồng:
Cao khoảng 15-20cm
Có hơn 3-4 lá
Không bị sâu, bệnh, không bị cụt ngọn
Có gai
Cây mọc ở vị trí thuận lợi để bứng
- Cách tách cây:
Dùng xuổng bứng cây để đảm bảo bầu rễ không bị vỡ
Dùng giấy ni lông gói chặt bầu rễ của cây vừa mới bứng
Xếp vào rổ tránh làm vỡ bầu rễ hoặc hỏng cây.
Trường hợp trồng ở vị trí gần, sau khi dùng xuổng bứng cây có thể đưa ra hố trồng luôn
mà không cần gói ni lông ở bầu rễ.
- Cắt bỏ bớt lá mọc dài quá: Cắt 2/3 chiều dài của lá đối với những là dưới gốc, cắt 1/3
chiều dài của lá đối với lá phía trên.
- Trồng cây: Trồng tương tự như trên, lưu ý trồng vào thời tiết thuận lợi (có mưa hoặc
râm mát).

cây tre trồng dễ mà .Các bác cứ chặt cành bánh tẻ giâm xuống đất ẩm là sống gần trăm phần trăm.Nhà em tre nứa quanh vùng,năm nào cũng phải phát đến khổ.Bác nào cần giống đến nhà em cho bấng cả bụi về mà trồng.Hiiii

theo mình thì bạn nên nuôi gà

bán hoan giả

như gà ta , gà tre ,gà rừng ..............phù hợp với điều kiện hoan giả

làm chuồn chắc chấn cho gà ngủ ,cho ăn ngày 3 lần bằng cách gõ kẻn ,vì gà đi ăn và đắt rộng mà

bạn có thể bán gà con ,gà thịt thường xuyên và có vốn

rồi làm thêm nhều thứ khác

tấn thành đồng nai góp ý cùng bạn

Anh MinhPhuong nhanh thế. Đã pots rồi:D. Cái cây mây này ngoài bắc cũng nhìu lắm. Em thì hok trồng em chỉ mách bác thôi. CHứ kĩ thuật em hem có:D (cây này bảo là dễ trồng nhất, đất nào cung sống đc)

Vấn đề ở đây ko phải là bác ấy quan tâm đến việc nuôi con gì, mà bác ấy muốn mọi người góp ý cho bác ấy nên trồng cây gì để làm hàng rào mà lại có kinh tế cao.
Em thấy trồng Xoan theo phương án của bác nào "...." (quên tên) là rất khả thi và tốt.
Xoan dễ trồng, dễ sống, sinh trưởng nhanh, làm hàng rào kiểu này thì mới đa năng. 10 - 20 năm sau bác chả thu nhiều tỷ từ cái bờ rào của bác. Bên trong thả trâu bò, dê cừu, gì cũng được.

cây tre trồng dễ mà .Các bác cứ chặt cành bánh tẻ giâm xuống đất ẩm là sống gần trăm phần trăm.Nhà em tre nứa quanh vùng,năm nào cũng phải phát đến khổ.Bác nào cần giống đến nhà em cho bấng cả bụi về mà trồng.Hiiii

Nghe bạn docnhatmot nói có vẻ dễ nhưng để trồng được vài bụi tre phát triển tốt là rất khó. Muốn hỏi thêm bạn về "cành bánh tẻ" là loại cành như thế nào nhỉ!?
---------------
Vấn đề ở đây ko phải là bác ấy quan tâm đến việc nuôi con gì, mà bác ấy muốn mọi người góp ý cho bác ấy nên trồng cây gì để làm hàng rào mà lại có kinh tế cao.
Em thấy trồng Xoan theo phương án của bác nào "...." (quên tên) là rất khả thi và tốt.
Xoan dễ trồng, dễ sống, sinh trưởng nhanh, làm hàng rào kiểu này thì mới đa năng. 10 - 20 năm sau bác chả thu nhiều tỷ từ cái bờ rào của bác. Bên trong thả trâu bò, dê cừu, gì cũng được.

Cảm ơn bạn, phương án trồng xoan làm hàng rào mình cũng đã tính đến rồi nó rất thích hợp với đất chỗ mình, tuy nhiên làm hàng rào bảo vệ để chăn nuôi thì không khả thi lắm.

Anh đã thật sự tìm được cây trồng nào ưng ý chưa vậy Anh mua được hạt của tô mộc chưa vậy..?

theo mình thì bạn nên nuôi gà

bán hoan giả

như gà ta , gà tre ,gà rừng ..............phù hợp với điều kiện hoan giả

làm chuồn chắc chấn cho gà ngủ ,cho ăn ngày 3 lần bằng cách gõ kẻn ,vì gà đi ăn và đắt rộng mà

bạn có thể bán gà con ,gà thịt thường xuyên và có vốn

rồi làm thêm nhều thứ khác

tấn thành đồng nai góp ý cùng bạn

Cảm ơn bạn đã góp ý! quả thực nuôi gà rất dễ mang lại hiệu quả kinh tế cao, đặc biệt là nuôi gà bán hoang dã sẽ được nhiều người ưa chuộng (thịt ngon). Trước đây người chú của mình cũng đã nuôi thử vài chục con gà, chỉ nuôi một thời mà rất nhanh lớn, thức ăn thì không tốn lắm vì gà đi ăn mối chủ yếu, tuy nhiên có khó khăn là vất vả cho người nuôi trong việc sinh hoạt để chăn nuôi thành ra người nuôi cũng bán hoang giã luôn ==> không trụ được lâu.
Sau này có nhiều vốn đầu tư làm được trang trại thì nhât định nuôi gà cũng là một lựa chọn.
---------------
Anh đã thật sự tìm được cây trồng nào ưng ý chưa vậy Anh mua được hạt của tô mộc chưa vậy..?

Sau khi đăng topic này mình đã nhận được rất nhiều góp ý bổ ích của ACE diễn đàn agriviet. Từ những góp ý đó mình cũng đã có một số ý tưởng trong việc đầu tư làm trang trại, tuy nhiên có một khó khăn cơ bản nhất là vốn, trước mắt có cái chưa thực hiện ngay được mà phải làm dần dần, kể cả hàng rào cũng vậy, nhiều bạn đã góp ý rất hay nhưng để thực hiện được cũng không phải đơn giản.
Hiện nay mình đang thiên về hướng trồng xoan hoặc bạch đàn hoặc một loại cây gì đó thích hợp để làm hàng rào, rồi sau nay cây to lên sẽ giăng thép gai.
Mình vẫn chưa mua được cây tô mộc.

Back