Kinh nghiệm về nuôi bồ câu công nghiệp

Nhân dịp xuân mới Quý Tỵ 2013, xin kính chúc bà con nông dân 1 năm mới mạnh khỏe, có nhiều niềm vui mới trong công việc và trong cuộc sống. Mừng mùa xuân mới với nhiều mong ước về một tương lai tươi sáng cho bà con nông dân Việt Nam cần cù, chất phát, an nhiên và thành đạt

Cũng như bất cứ ngành chăn nuôi nào, nuôi bồ câu làm kinh tế cũng đòi hỏi người chăn nuôi phải nghiên cứu thật kỹ về vốn - con giống - kỹ thuật nuôi - vấn đề nâng cao năng suất - đầu ra của sản phẩm.
Trong vốn kiến thức hạn hẹp của mình, xin bàn về một số kinh nghiệm trong quá chăn nuôi bồ câu để làm kinh tế.

Trước hết xin bàn về giống bồ câu.

Hiện nay ở Việt Nam, có rất nhiều người nuôi bồ câu với nhiều mục đích khác nhau và tùy theo mục đích thì có rất nhiều giống bồ câu - hoặc là loại bồ câu thuần của Việt Nam hoặc là loại nhập về từ nước ngoài - đã được những người yêu chim bồ câu đang nuôi rộng rãi ở nước ta.
Tuy nhiên, khi nuôi bồ câu làm kinh tế thì người chăn nuôi phải chú ý đến các vấn đề như sau:

1. Chất lượng con giống: chất lượng con giống thì rất quan trọng, vì tùy theo giống mà hiệu suất sinh sản, khả năng nuôi con, khả năng bị nhiễm bệnh, trọng lượng bồ câu ra ràng sẽ khác nhau.
* Hiện nay bồ câu ra ràng có trọng lượng từ 400gr trở lên có giá dao động từ 90.000đ - 120.000đ/cặp tùy thời điểm. Bởi vậy, nếu bạn chọn giống bố mẹ nhỏ con thì chim ra ràng có trọng lượng nhỏ thì giá thành sẽ không cao. Nhưng cũng có một vài người chọn giống bồ câu bố mẹ có trọng lượng lớn (ví dụ bồ câu gà kiểng) thì chất lượng bồ câu ra ràng sẽ rất tốt, nhưng giá thành cũng không tăng bao nhiêu trong khi đó bồ câu gà kiểng thường năng suất đẻ rất thấp (2-3 tháng/1 lần), lại hay đạp bể trứng và khả năng nuôi con không cao. Ngoài ra, bồ câu gà kiểng thường chi phí thức ăn rất cao, không hiệu quả xét về mặt nuôi kinh tế.
Một số nhà hàng sang trọng ở thành phố lại thích loại bồ câu ra ràng màu trắng vì khi làm sạch bồ câu ra ràng sẽ có da màu hồng, nhìn ngon và "đẹp" hơn. Nếu bạn chọn nuôi giống có màu (bồ câu thuần Việt, bồ câu Hà Lan,....) thì sẽ có nhiều màu sắc khác nhau, khi đó khi làm sạch bồ câu ra ràng sẽ có màu đen, vì vậy cũng sẽ giảm khả năng "ngon miệng" của khách hàng.

* Khi nuôi bồ câu làm kinh tế, bạn phải chọn giống làm sao để nâng suất đẻ đạt cao nhất. Vì vậy, giống bồ câu tốt là có tỷ lệ sinh sản ít nhất 01 tháng/lần, tỷ lệ này trong năm sẽ là ít nhất 10 lần/năm (có những thời điểm bồ câu thay lông sẽ ngưng đẻ). Tuổi thọ sinh sản của bồ câu Ngọc Điền hiện nay là khoảng 6-7 năm. Nhưng vậy, 1 cặp giống bố mẹ nếu chăm sóc đúng cách với chế độ dinh dưỡng hợp lý, mỗi năm sẽ cho ra đời ít nhất 10 cặp bồ câu con. Khi mua bồ câu giống, nhiều khách hàng cứ muốn mua bồ câu bố mẹ đang đẻ có giá thành cao nhưng không biết được chim bố mẹ đã bao nhiêu tuổi rồi, có khi mua về thì chim chỉ đẻ được 01 - 02 năm là năng suất đẻ sẽ giảm rất nhiều. Trong khi đó, nếu chúng ta mua bồ câu còn tơ thì khả năng sinh sản của chúng rất tốt, mà người chăn nuôi còn có thể quản lý được đàn chim của mình.

Khả năng sinh sản còn phải tính thêm về khả năng ấp trứng và kỹ năng nuôi con. Nếu trứng bồ câu không được ấp từ 2 - 3 ngày sau khi sinh sản thì khả năng nở con sẽ rất thấp, vì phôi thai trong trứng không đảm bảo về nhiệt độ nêu trên sẽ ảnh hưởng rất lớn đến lúc nở con. Và nếu có nở được con thì chim con sẽ rất yếu, khả năng sống không cao. Bố mẹ sẽ thay phiên nhau ấp trứng cho đến khi trứng nở. Thời gian ấp trứng khoảng 18 - 19 ngày. Bồ câu đẻ mỗi lần 02 trứng (đẻ cách nhau 01 ngày), thời gian để trứng thứ 1 khoảng từ 17g30 đến 19g00. Thời gian đẻ trứng thứ 2 sớm hơn, khoảng từ 15g30 đến 17g00. Trong thời gian ấp trứng, thường bồ câu sẽ ăn ít, nhưng vẫn uống nước nhiều và cần nhiều khoáng chất trong nước uống.

* Do 02 trứng được đẻ cách nhau 01 ngày nên chim ra ràng sẽ nở cũng cách nhau 01 ngày, và như vậy 2 chú chim ra ràng sẽ có trọng lượng lớn nhỏ khác nhau. Như vậy, kỹ năng nuôi con của bố câu bố mẹ rất quan trọng. Sự thật là khi bồ câu ra ràng khoảng 20 ngày tuổi là chúng ta có thể xuất cho nhà hàng, và lúc đó trọng lượng của chúng phải đạt theo yêu cầu. Do đó, nếu trong giai đoạn sau khi nở, chim bố mẹ nuôi con không đạt thì chim ra ràng sẽ phát triển kém, trọng lượng cũng sẽ giảm và không đều giữa chú chim trong cùng 01 tổ. Ngoài ra, nếu không xuất cho nhà hàng mà để lại làm giống mà bố mẹ nuôi con không đạt thì sau này chim giống cũng không tốt. Đặc biệt, khi làm con giống, yêu cầu bắt buộc là chim con phải do chính ba mẹ chúng nuôi lớn từ lúc nở cho đến khi biết ăn.

* Chim bồ câu thường có tỷ lệ nhiễm bệnh thấp và đặc biệt rất hiếm khi bị bệnh dịch. Thường bồ câu giống, trang trại bồ câu Ngọc Điền sẽ tiêm vắc xin chống bệnh nổi trái và bệnh cúm, và do đó, chúng sẽ rất khi mắc các bệnh này. Bồ câu thường chịu nhiệt độ cao, nhưng đừng để quá nóng vào mùa nóng. Một số bệnh thông thường chúng ta có thể chữa trị bằng thuốc thú y như: bệnh phân trắng, bệnh phân xanh, một số bệnh về đường ruột,... Tuy nhiên, nếu không phát hiện các bệnh này sớm thì nên tiêu hủy khi chúng nhiễm bệnh đã quá nặng vì sẽ ảnh hưởng đế khả năng sinh sản, nuôi con,.... sau này.

* Trang trí trang trại để ăn Tết Quý Tỵ 2013: trung tâm Sài Gòn bà con mình có hẳn 01 phố hoa với nhiều con đường sáng choan, được trang trí đẹp thiệt là đẹp (chỉ nhìn qua Internet, chứ có đi đường hoa lần nào đâu). Còn mình ở dưới quê chỉ có ít hoa "cây nhà lá vườn", nhưng cũng là 01 đường hoa rồi đó bà con ơi

T
chao cuongmaibocau!
cảm ơn bác...!em rất ngưỡng mộ...,em cùng bắt đầu vào...con đường chết,con đường phá sản
mình cần thanh lý 200cặp bồ câu đang đẻ .ae nào cần alo mình.tâm bến tre.dt 0908556263

T
các bác cho hỏi sao e mới mua 5 bồ câu về nuôi đẻ và nở bình thường nhưng k bít sao nó thay lông nhìu thế nhỉ ? nó thay lông thế không biết có sao k?

L
mọi người cho e hỏi mắt bc bị nổi mục trắng như mủ.khi đập cánh thì rớt ra vẩy nhỏ nhỏ màu trắng là bị j và fải trị ntn ạ?

B
Cảm ơn bác Thức! em rất ngưỡng mộ bác, em cũng bắt đầu vào nghề nuôi chim bồ câu, mong được giao lưu học hỏi với những bậc tiền bối nhiều kinh nghiệm như bác.
thuc au nuoi bo cau khong de nhu cac ban ngi dau.that su de bo cau bo me ap no duoc 2con la rat kho.tui nuoi thu 5cap thi bo cau toan bi ung va no 1 con.bo cau giong toi mua la o trang trai ngoc dien.mong anh thuc giai thich dum.tai sao mua bo cau ve no de no ton 1 con.khong thi bi ung 2 trung vay

N
tham khảo các tài liệu trên mạng thì mình thấy nuôi chim bồ câu cũng không khó cho lắm

Đ
em có nuôi ít bồ câu nhưng tỉ lệ đẻ rất thấp có khi con non được 30 ngày rồi mà chim bố mẹ vẫn chưa đẻ lại là sao anh ơi giúp em với

Đ
chào cả nhà. em là thành viên mới vừa rồi em có nuôi ít bồ câu pháp nhưng nói thật là cũng chẳng biết đó là pháp hay lai nữa nhưng bây giờ chim thấy đẻ thưa lắm các anh ạ. có đôi con được 30 ngày rồi mà chim mẹ vẫn lặng thinh không ý kiến gì là sao các anh ơi. giúp em với

Đ
mà em viết thêm là em có 60 đôi mà giờ mới đẻ được 25 đôi thôi, em nuôi được 2 tháng rồi

H
[QắcTE="đỗ trường, post: 658967, member: 138935"]mà em viết thêm là em có 60 đôi mà giờ mới đẻ được 25 đôi thôi, em nuôi được 2 tháng rồi[/QUOTE]
Chăc bô cau bac muon ăn miến rùi :)

V
ko biết ở HCM hay các tỉnh thành khác, giá bồ câu ra ràng từ 4 lạng trở lên giá bao nhiêu nhỉ. ở phú yên chỉ 55k/cặp. đồng giá hết, nhỏ thì 50k/cặp. ko bán thì chỉ có nước ăn cho hết, ko còn ai thu mua nữa

ko biết ở HCM hay các tỉnh thành khác, giá bồ câu ra ràng từ 4 lạng trở lên giá bao nhiêu nhỉ. ở phú yên chỉ 55k/cặp. đồng giá hết, nhỏ thì 50k/cặp. ko bán thì chỉ có nước ăn cho hết, ko còn ai thu mua nữa
Giá đó quá thấp, tại miền Bắc và miền nam giá chung cho 1 cặp bc ra ràng trọng lượng trên 400gr từ 90-130 ngàn đồng/ cặp

K
Giá này chắc lại gặp thương lái đểu rồi ! rẻ như bèo thế thì làm sao nuôi đc

V
ở phú yên chỉ có 2 thương lái thôi. 1 người thu 55/cặp, 1 đứa thu 60k cặp. bà con ko bán thì biết bán cho ai, nhất là đa số bà con đều nuôi nhỏ từ 150-200 cặp.
trong khi đó ở củ chi, thấy bồ câu ngọc điền thu tới 50k/con

H
ở phú yên chỉ có 2 thương lái thôi. 1 người thu 55/cặp, 1 đứa thu 60k cặp. bà con ko bán thì biết bán cho ai, nhất là đa số bà con đều nuôi nhỏ từ 150-200 cặp.
Theo minh tu di đâu ra thi hơn,bán cho thương lai vậy có mà ăn cám :-(

K
Phải nói là bạn chỉ biết có 2 thương lái thì chuẩn hơn ! và bạn k chịu tìm !

Cho mình hỏi thăm, nếu mình mua bồ câu màu trắng, trọng lượng từ 450gr/con thì ở ngoài đó có thể vận chuyển để bán cho mình được không? Nếu vận chuyển được thì bạn làm đầu mối để thu lại của bà con khác rồi chuyển lại cho mình. Mình nghĩ với giá chỉ có 60k/cặp thì người nuôi không có lời. Vả lại, mình nghĩ nếu cung cấp số lượng không ổn định do người nuôi thường xem nuôi bồ câu là nghề tay trái thì việc kinh doanh lâu dài cũng khó thực hiện. Chúc hội nuôi bồ câu công nghiệp miền Trung mau phát triển - cái gốc của nó phải là sự chủ động về đầu ra và làm chủ thị trường ở phân khúc miền Trung thì mới bền vững.

Sắp tới mình sẽ nghiên cứu để cung cấp bồ câu ra ràng tại các siêu thị của Coopmart ở miền Trung (nhất là tại các trung tâm lớn như Đà Nẵng, Huế). Nếu anh, chị, bà con nào có khả năng thì mình sẽ chọn 1 đại lý ngoài đó để giúp mình thực hiện việc cung cấp, giao nhận hàng khu vực ngoài đó. Mọi chi tiết vui lòng email: bocaungocdien@yahoo.com.

Trân trọng.

V
Cho mình hỏi thăm, nếu mình mua bồ câu màu trắng, trọng lượng từ 450gr/con thì ở ngoài đó có thể vận chuyển để bán cho mình được không? Nếu vận chuyển được thì bạn làm đầu mối để thu lại của bà con khác rồi chuyển lại cho mình. Mình nghĩ với giá chỉ có 60k/cặp thì người nuôi không có lời. Vả lại, mình nghĩ nếu cung cấp số lượng không ổn định do người nuôi thường xem nuôi bồ câu là nghề tay trái thì việc kinh doanh lâu dài cũng khó thực hiện. Chúc hội nuôi bồ câu công nghiệp miền Trung mau phát triển - cái gốc của nó phải là sự chủ động về đầu ra và làm chủ thị trường ở phân khúc miền Trung thì mới bền vững.

Sắp tới mình sẽ nghiên cứu để cung cấp bồ câu ra ràng tại các siêu thị của Coopmart ở miền Trung (nhất là tại các trung tâm lớn như Đà Nẵng, Huế). Nếu anh, chị, bà con nào có khả năng thì mình sẽ chọn 1 đại lý ngoài đó để giúp mình thực hiện việc cung cấp, giao nhận hàng khu vực ngoài đó. Mọi chi tiết vui lòng email: bocaungocdien@yahoo.com.

Trân trọng.
Khá là khó khăn nếu chỉ thu bồ câu trắng, vì hầu như ko ai nuôi bồ câu trắng ko, nuôi đủ màu
Bồ câu thịt thì có 1 chổ thu mua 90-100k/cặp, ra ràng thì ở đâu cũng từ 55-60. nghe bà con đi trước kể vào lúc hút hàng lên cao nhất 65k
Ở coopmart phú yên có Bồ câu cao thắng cung cấp(và ở đây cũng thu mua giá 50-55k/cặp ra ràng). giá 1 con bán siêu thị hơn 60k. Bồ câu cao thắng là bồ câu lai. ko rõ ở coopmart HCM bán với giá bao nhiêu
Với giá như vậy ai cũng xem là nghề tay trái, ngay cả mình cũng có công việc ổn định, chỉ mới nuôi bồ câu 3 tháng nay, đang trong quá trình nhân giống bồ câu lai và bồ câu pháp(và bồ câu cùa em cũng ít có cặp thuần trắng) và tìm kiếm thị trường tiêu thụ, nhưng cảm thấy khá là căng thẳng

Như bác cando2205 nói. ở phú yên ít người ăn thịt bồ câu, ăn gà chủ yếu và gần biển nên ăn cá tươi hàng ngày
.Em có dạo nhiều chợ thì ko thấy có bán bồ câu, lâu lâu mới có người đem vài cặp ra ràng ra chợ bán, nhưng bán khi được khi không, mình hỏi thăm thì được biết cũng bán cho thương lái

K
Khá là khó khăn nếu chỉ thu bồ câu trắng, vì hầu như ko ai nuôi bồ câu trắng ko, nuôi đủ màu
Bồ câu thịt thì có 1 chổ thu mua 90-100k/cặp, ra ràng thì ở đâu cũng từ 55-60. nghe bà con đi trước kể vào lúc hút hàng lên cao nhất 65k
Ở coopmart phú yên có Bồ câu cao thắng cung cấp(và ở đây cũng thu mua giá 50-55k/cặp ra ràng). giá 1 con bán siêu thị hơn 60k. Bồ câu cao thắng là bồ câu lai. ko rõ ở coopmart HCM bán với giá bao nhiêu
Với giá như vậy ai cũng xem là nghề tay trái, ngay cả mình cũng có công việc ổn định, chỉ mới nuôi bồ câu 3 tháng nay, đang trong quá trình nhân giống bồ câu lai và bồ câu pháp(và bồ câu cùa em cũng ít có cặp thuần trắng) và tìm kiếm thị trường tiêu thụ, nhưng cảm thấy khá là căng thẳng

Như bác cando2205 nói. ở phú yên ít người ăn thịt bồ câu, ăn gà chủ yếu và gần biển nên ăn cá tươi hàng ngày
.Em có dạo nhiều chợ thì ko thấy có bán bồ câu, lâu lâu mới có người đem vài cặp ra ràng ra chợ bán, nhưng bán khi được khi không, mình hỏi thăm thì được biết cũng bán cho thương lái
Mở đầu chưa quen ! Cứ chiều chiều bác bắc 1 lò ra chợ hoặc ngõ ! Tẩm mật ong vào chim rồi quay lên ! Vài hôm có khi khách bậu kín ngõ :)

Back