nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
Đàn bò của bạn đẹp lắm: da lông mịn mượt.
Bạn thả chăn thì đồng cỏ của ai?
Nếu của mình, thi nên chặt hết các cây bụi rậm đi
để cỏ mọc tốt. Nên để vài cây to lấy bóng râm.
*
Về đực giống, mấy chục năm trước nhà quê tôi cứ
mấy làng thì có người nuôi đực giống lấy tiền.
Đó là bò lai hỗn hợp không biết giống gì, nhưng
cao to, dáng đẹp. Cứ nhảy thì chủ bò cái trả tiền.
Nếu ai có đàn bò cái, cũng nên có 1 con đực giống
nếu ngại phối giống như bạn tiengdancodon.
*

Tại sao?Tại sao cỏ VA06 tốt như thế,chống rét chống hạn tốt mà rất ít người phát triển theo hướng này...Nếu nuôi tầm 10 con bò thì đất trồng cỏ có là bao đâu...Em nghĩ mọi người nên phát triển hướng trồng cỏ...Bác tiengdan_codon ơi...Em đang tính thuê đất làm trang trại nhưng có lẽ ít thời gian nữa mới OK được...Nếu được lúc đó em a lô bác ít kinh nghiệm về VA06 và bò với bác nhé...

Cách đây 3 chục năm, năm Bảy Mấy gì đó trở lại trước,
thì bà con Hưng Yên trồng cỏ Dày, là giống cỏ mọc nhanh,
và ngon. Nó mọc thân dài như Cỏ Gà, nhưng mập hơn, mềm
hơn, và lá to bản hơn, mập hơn, năng suất hơn cỏ Gà.
Cỏ tự nhiên mà Bò Ngựa thích ăn là Cỏ Gà, Cỏ Mật, nhưng
giống này mọc rất chậm. Cỏ Mật rất hiếm, vì cứ ló ra là
bị gặm ngay, dễ mất giống. Cỏ Mật thơm mùi mật, người
ngửi cũng thích ăn, nhưng tôi chưa nếm nó bao giờ. Cỏ
May là loại cứ mọc ra là già, có bông có hạt cắm vào quần
người đi qua, và dính vào lông động vật, nhưng những ngọn
chưa trổ bông thì bò cũng rất thích ăn. Vì thế cỏ May luôn
bị gặm trụi. Ngoài ra, cây Ngô còn non, bị tỉa ra cho khỏi
mọc quá dày sau khi gieo, cũng là thứ bò thích ăn, cũng
như ngọn mía chặt ra sau khi thu hoạch. Kể theo thứ tự
bò thích ăn thì là: Cỏ Mật, Cỏ Gà, Cỏ Dày, Cỏ May, cây Ngô.
*
Có điều bà con chỉ trồng Cỏ Dày thôi. 10 ngày hay 2 tuần
thì cắt một lần, nó đã cao đến đầu gối rồi. Sau khi cắt,
nên rải một lớp bùn ao loãng mỏng lên ruộng cỏ và rắc phân
NPK. Vì thế, nền ruộng cỏ ngày một cao dần, nhưng rất xốp
và tốt. Nếu thích, thì cuốc lên lấy bớt đất mặt đi cho
ruộng thấp xuống. Để yên cũng chẳng sao.
*
Hình như có quy luật: cỏ càng ngon, thì năng suất càng thấp.
Vì thế, cỏ VA6 chắc không ngon. Cho Bò ăn cỏ này, phải cho
ăn thêm nhiều đỗ và ngô hơn cho ăn cỏ Dày.
*
Một cách cải tiến cỏ VA6 như tôi đã có lần viết trên
diễn đàn là trồng cỏ VA6 thành hàng, và thu hoạch cách
hàng, chứ không cắt cả mảng rộng. Khi thu hoạch, không
đợi cỏ thật cao lớn, mà chỉ cần cao chừng 1 mét thôi,
đẻ cỏ còn non mềm, không già cứng. Như vậy bò không bị
ăn cỏ già. Mặt khác, cắt cỏ cách hàng, thì đất không bị
trơ trải ra nắng gió, mà luôn luôn có cỏ che phủ, tận
dụng ánh nắng mặt trời, và giữ độ ẩm cho đất.
*

Đàn bò của bạn đẹp lắm: da lông mịn mượt.
Bạn thả chăn thì đồng cỏ của ai?
Nếu của mình, thi nên chặt hết các cây bụi rậm đi
để cỏ mọc tốt. Nên để vài cây to lấy bóng râm.
*
Về đực giống, mấy chục năm trước nhà quê tôi cứ
mấy làng thì có người nuôi đực giống lấy tiền.
Đó là bò lai hỗn hợp không biết giống gì, nhưng
cao to, dáng đẹp. Cứ nhảy thì chủ bò cái trả tiền.
Nếu ai có đàn bò cái, cũng nên có 1 con đực giống
nếu ngại phối giống như bạn tiengdancodon.
*
rất cám ơn bác đã cho ý kiến quý báu đám đất đó là em mới mua nhưng chưa dùng đến nên tạm thời dùng làm nơi chăn bò đã bác ạ. em tính thuê máy cày vào phá hết rồi cày lên kiếm loại cỏ nào đó có thể chịu dẫm đạp được trồng cho bò gặm và cho chúng thoải mái rong chơi. cũng là có chút vốn đầu cơ 1 tí đất để dành thôi bác ah. vườn rẫy nhiều quá rồi làm ko xuể nữa. lúc mơi mua bò cái em cũng có ý định mua 1 con bò đực to đẹp về làm giống nhưng thấy giá cả cao quá bác ạ. 1 con bò đực đẹp bằng 3 con bò cái ấy nên đành gác lại để mua bò cái đã. khu em sống thì họ cứ để bò phối tự do hết chẳng ai tuyển lựa giống hết nên đa số là bò nhỏ con. hơn nữa có chính sách ưu tiên thụ tinh nên cứ tận dũng đã bác ah.
chúc bác vui, khỏe và thành đạt

--------

Tại sao?Tại sao cỏ VA06 tốt như thế,chống rét chống hạn tốt mà rất ít người phát triển theo hướng này...Nếu nuôi tầm 10 con bò thì đất trồng cỏ có là bao đâu...Em nghĩ mọi người nên phát triển hướng trồng cỏ...Bác tiengdan_codon ơi...Em đang tính thuê đất làm trang trại nhưng có lẽ ít thời gian nữa mới OK được...Nếu được lúc đó em a lô bác ít kinh nghiệm về VA06 và bò với bác nhé...
quảng bình là 1 vùng có diện tích khá rộng, vùng dồng hới có thêm đồng bằng nên mình nghĩ rất có điều kiện để phát triển chăn nuôi bò bạn ah. theo mình biết đất đai vùng đó cũng khá dễ chịu vậy bạn tính toán mua hoặc thuê đất và bắt tay vào làm. mình cũng mới nuôi nên chắc là kinh nghiệm cũng chưa nhiều nhưng xin hứa sẽ chia sẻ những gì biết cùng các bạn.
chúc bạn vui và thành công

--------

Nhìn đàn bò của bác mà thấy nhớ đến cái thời nuôi bò vỗ béo của em, lúc vất vả, lúc nhàn hạ nhưng vui lắm.
đúng vậy bạn ah, mỗi ngày cắt cỏ cho ăn rát vui cũng có những đêm thức trắng canh bò đẻ rất vất vả nhưng khi ra đời đc 1 bê con khỏe mạnh lại rất vui. làm gì cũng có cái vất vả riêng nhưng sẽ thành công nếu mình thực sự có tâm huyết. bạn minhthanh bây giờ nuôi gà rồi có còn vỗ béo bò nữa không?

Last edited:
đúng vậy bạn ah, mỗi ngày cắt cỏ cho ăn rát vui cũng có những đêm thức trắng canh bò đẻ rất vất vả nhưng khi ra đời đc 1 bê con khỏe mạnh lại rất vui. làm gì cũng có cái vất vả riêng nhưng sẽ thành công nếu mình thực sự có tâm huyết. bạn minhthanh bây giờ nuôi gà rồi có còn vỗ béo bò nữa không?
Đúng là cái cảnh đỡ đẻ cho bò, mùa đông thì giá rét, mùa hè thì oi bức, ..........:1^: nhưng chỉ trong chốc lát là thấy công sức cả năm của mình.
Em bây giờ chẳng nuôi con gì cả bác ạ, chán thế đấy, chỉ nuôi "con người" thôi. hiii

chăn nuôi bò ở miền bắc có trồng cỏ mật nhưng loại này chịu lạnh kém nên đến mùa đông là chết hết. ko biết va06 có chất lượng không nhưng mình cắt 1 tháng 1 lần. cho ăn thêm cám gạo và mì lát(sắn) nữa. có mấy bụi trà khổng lồ nữa lâu lâu cũng cho ăn 1 bữa. nói chung là cho ăn mọi thứ chúng ăn để no bụng. các bạn ở tây nguyên thì sẽ biết có cỏ mỹ nữa nếu chăn thả thì bò ko ăn vì nó cứng và nhiều lông nữa nhưng cắt về chuồng thì chúng buồn miệng nên cũng ăn và mình cũng cho ăn luôn. rồi rơm khô, rơm ủ. cây ngô các loại nói chung là tạp nham hết.
nhưng có 1 phát hiện thú vị là trổng cỏ va06 sau khi cắt k10 ngày cỏ lên lại đc 15cm phun 1 lần phân bón là loại cho lúa 19-19-19 thì nó tôt rất nhanh và thân cũng non nữa cắt về là bò ă hết cả gốc luôn.

--------

nuôi người cũng là 1 thành công lớn rồi đó minhthanh ah. mình cũng muốn có người để nuôi nhưng duyên nó chưa tới đành bất lực thôi hihi

Last edited:
nuôi người cũng là 1 thành công lớn rồi đó minhthanh ah. mình cũng muốn có người để nuôi nhưng duyên nó chưa tới đành bất lực thôi hihi
Khổ, nào có được nuôi ai, chưa nuôi nổi cái thân mình đây.

Khổ, nào có được nuôi ai, chưa nuôi nổi cái thân mình đây.
haha vậy mà tưởng đâu có nhận nuôi bé gái kháu khỉnh tuổi đời còn trẻ 18 đến 25 nữa chứ hihi. mình đang tìm kiếm mà chưa thấy đây hj

--------

Bạn mua đất là rất thời cơ.
Sau này đất còn lên giá nữa.
Làm Nông, cần nhất phải có đất.
Nhà nào giữ đất được thì khá, mà bán đi thì khó.
*
em cũng có suy nghĩ giống bác nên dù phải đi vay mượn thêm em cũng ráng mua đất

Last edited:
hjhj, ai cũng phaỉ vậy thôi nhưng vấn đề là tìm như thế nào và tìm ở đâu thôi. mình đi dọc miền đất nước rồi mà chưa có bé nào cần người nuôi hết ah.

chăn nuôi bò ở miền bắc có trồng cỏ mật nhưng loại này chịu lạnh kém nên đến mùa đông là chết hết. ko biết va06 có chất lượng không nhưng mình cắt 1 tháng 1 lần. cho ăn thêm cám gạo và mì lát(sắn) nữa. có mấy bụi trà khổng lồ nữa lâu lâu cũng cho ăn 1 bữa. nói chung là cho ăn mọi thứ chúng ăn để no bụng. các bạn ở tây nguyên thì sẽ biết có cỏ mỹ nữa nếu chăn thả thì bò ko ăn vì nó cứng và nhiều lông nữa nhưng cắt về chuồng thì chúng buồn miệng nên cũng ăn và mình cũng cho ăn luôn. rồi rơm khô, rơm ủ. cây ngô các loại nói chung là tạp nham hết.
nhưng có 1 phát hiện thú vị là trổng cỏ va06 sau khi cắt k10 ngày cỏ lên lại đc 15cm phun 1 lần phân bón là loại cho lúa 19-19-19 thì nó tôt rất nhanh và thân cũng non nữa cắt về là bò ă hết cả gốc luôn.

--------

-Em có thằng bạn làm kĩ sư cho tập đoàn sữa TH...Hắn nói chỗ hắn làm 95% là cỏ VA06,em nghĩ loại này tốt nên em sẽ theo loại này...
-Bác cho em hỏi,em thấy bác trồng cả đồng cỏ như vậy thì thu hoạch như thế nào,thấy bác nói là 1 tháng cắt 1 lần là cắt toàn bộ hay 1 mảng nhỏ hả bác...Nếu 1 tháng cắt 1 lần toàn bộ thì bò sẽ k ăn hết trong vòng vài ngày,nếu vậy cỏ sẽ khô và mất chất???Còn nếu cắt luân phiên từng mảng cho ăn 1 ngày k được hả bác,có phải cắt luân phiên vậy sợ rằng cái chỗ mình cắt cuối cùng sẽ già cứng???

-Em có thằng bạn làm kĩ sư cho tập đoàn sữa TH...Hắn nói chỗ hắn làm 95% là cỏ VA06,em nghĩ loại này tốt nên em sẽ theo loại này...
-Bác cho em hỏi,em thấy bác trồng cả đồng cỏ như vậy thì thu hoạch như thế nào,thấy bác nói là 1 tháng cắt 1 lần là cắt toàn bộ hay 1 mảng nhỏ hả bác...Nếu 1 tháng cắt 1 lần toàn bộ thì bò sẽ k ăn hết trong vòng vài ngày,nếu vậy cỏ sẽ khô và mất chất???Còn nếu cắt luân phiên từng mảng cho ăn 1 ngày k được hả bác,có phải cắt luân phiên vậy sợ rằng cái chỗ mình cắt cuối cùng sẽ già cứng???
va06 năng suất cao và chất lượng cũng khá nên trồng được bạn ah. minh thu hoạch ngày nào cho ăn ngày đó chứ ko dự trữ đâu bạn. mỗi ngày cắt 1 ít luân phiên thôi. mình cắt bằng máy cắt cỏ đó. cắt xong thì nhyổ bỏ cỏ dại lẫn trong cỏ trồng và bón cho 1 it phân hóa học. tưới đều vậy là xong. ngày mai lại cắt đám khác và làm như vậy. sau k3-4 lần cắt cỏ sẽ bị mau già và chậm lớn do nổi gốc có điều kiện bón cho 1 lớp phjân chuồng rồi lấp đất lên k10cm. phun cho 2 lần phân bón lá lại xanh tốt như mới trồng.
do cắt đều đặn nên chỗ nào cỏ cũng có độ tuổi là 1tháng +-5 ngày nên như nhau hết làm sao già cứng được hả bạn. khi bạn cắt chỗ cuối cùng thì chỗ đầu tiên được 1 tháng rồi vì vậy bạn phải tính toán trồng bao nhiêu cỏ và nuôi bao nhiêu bò. quan điểm của mình ước lượng thế này. 1ha cỏ nôi đc 50 bò. hoặc mỗi bò ăn trung bình 20kg cỏ tươi/ ngày. cứ vậy nhân lên thôi con to bù trừ con nhỏ. cũng thấy khá đủ cỏ cho bò mùa mưa thì dư 1 ít để ủ chua dành cho mùa khô.

bác tiengdan_codon ơi,
Đọc những chia sẻ của bác thiệt là thích. Cám ơn bác đã nhiệt tình và trãi lòng hướng dẫn kỹ thuật cho mình và các bạn mới tập tễnh làm quen với con bò.
Nhân đây cho mình hỏi một chút, bác trồng cỏ VA 06 tưới như thế nào? Tưới tràn hay bác thiết kế hệ thống tưới phun mưa bằng béc phun? Mùa mưa thì khỏe rồi, nhưng mùa khô tưới chắc hơi cực ha. Đất của bác thế đất cao hay thấp, dạng đất vườn hay đất ruộng? Bác trồng VA 06 có lên liếp gì không hay trồng trực tiếp trên đất luôn? Mình đọc tài liệu thấy nói VA 06 chịu úng không được phải không bác? Đất nhà mình là đất ruộng nên không biết có trồng được giống cỏ này không. Sợ mùa mưa không thoát nước kịp cỏ chết hết thì tiếc lắm.
Mong hồi âm của bác
Thân

hi, iceman lâu lắm mới thấy bạn ghé thăm. mình trồng cỏ thì chỉ tưới tràn thôi bạn ạ. cũng muốn đầu tư hệ thống tưới tự động nhưng chưa có điều kiện. do mình dùng đường ống chôn hết nên chỉ đem theo cuộn ống 34 30m là đủ tưới cũng khỏe.
mình mới tư vấn cho ông bạn trồng cỏ trên đất ruộng xong bạn ạ, cũng rất dễ trồng và khỏi mất công tưới cả mùa khô luôn. bạn cho mình biết diện tích mỗi chiều bao nhiêu và khả năng đầu tư thế nào mình sẽ tư vấn cụ thêt hơn nhé chúc các bạn vui

mình mới tư vấn cho ông bạn trồng cỏ trên đất ruộng xong bạn ạ, cũng rất dễ trồng và khỏi mất công tưới cả mùa khô luôn. bạn cho mình biết diện tích mỗi chiều bao nhiêu và khả năng đầu tư thế nào mình sẽ tư vấn cụ thêt hơn nhé chúc các bạn vui

Chào bác tiengdan_codon,

Nghe thấy bác nói việc trồng cỏ trên đất ruộng thật hay, bác có thể mô phỏng cách canh tác như thế nào cho mọi người tham khảo ứng dụng được không ạ?

Cảm ơn bác.

hi bác tiengdan_codon
Dạo này công việc cũng bận quá nên ít lên diễn đàn bác ạ. Cám ơn bác đã nhiệt tình tư vấn cách trồng cỏ VA 06 trên đất ruộng. Miếng đất mình 3000 m2. Bề ngang 50 m, bề dài 60 m bác à. Mình mua lại của người ta. Thế đất thấp, thấp hơn mặt đường cả mét bác à. Một mặt giáp mặt đường, ba mặt còn lại là ruộng của người ta. Trên đất và xung quanh không có kênh thoát nước. Vào mùa mưa mỗi lần mưa lớn là nước ngập xăm xắp mắc cá chân, phải 2-3 ngày mới rút hết. Không biết như vậy có trồng VA 06 được không bác?
Mong tin bác
Thân

Cỏ ủ chua không để được lâu, vì nước còn rất nhiều.
Phải cho Bò ăn hết. Cỏ ủ chua để lâu sẽ mốc độc, bò
không dám ăn. Nếu mới mốc, bò có thể vẫn ăn, và bị
trúng độc.
*
Muốn để lâu, phải phơi khô. Đó là cách làm ở Mỹ, gọi
cỏ khô là Hay. Có người chuyên làm nghề trồng cỏ, phơi
khô và bán. Nước Mỹ khí hậu rất khô, nên dễ làm Hay.
Tôi không biết từng nơi đã làm Hay như thế nào, nhưng
mấy chục năm tôi ở Việt Nam, chưa từng thấy ai làm Hay.
Nếu có làm cũng khó khăn, vì Hay chỉ se thôi, chứ không
đủ khô đến độ có thể giữ được cả tháng mà không mốc.
Rơm rạ thì phơi khô, nhưng phải cất ra cất vào nhiều
lần để khỏi bị mưa, cho đến khi khô hẳn, thì chất đống,
và trên ngọn phải biết rải rơm lợp thành mái không giột
nước mua vào trong đống rơm. Người Mỹ làm Hay rất ít công.
Họ cứ cắt cỏ rồi rải ngay trên ruộng cho đến khi khô kiệt
thì cuộn lại và cất vào kho.
*

hi bác tiengdan_codon
Dạo này công việc cũng bận quá nên ít lên diễn đàn bác ạ. Cám ơn bác đã nhiệt tình tư vấn cách trồng cỏ VA 06 trên đất ruộng. Miếng đất mình 3000 m2. Bề ngang 50 m, bề dài 60 m bác à. Mình mua lại của người ta. Thế đất thấp, thấp hơn mặt đường cả mét bác à. Một mặt giáp mặt đường, ba mặt còn lại là ruộng của người ta. Trên đất và xung quanh không có kênh thoát nước. Vào mùa mưa mỗi lần mưa lớn là nước ngập xăm xắp mắc cá chân, phải 2-3 ngày mới rút hết. Không biết như vậy có trồng VA 06 được không bác?
Mong tin bác
Thân
cũng khá giống thế đất của bạn mình. và đám đất đó ông bạn mình làm như sau. bạn tham khảo rồi có điều kiện áp dụng thử nhé
trước hết bạn thuê máy múc 3 đường mỗi đường 2m gồm 2 bên và giữa ruộng lấy đất đắp lên phần còn lại rồi múc nối chúng với nhau bằng 1 đường ngang tùy chọn. vậy là bạn có 460m2 mặt nước và 2540m2 đất ruộng cao hơn các đám khác k20cm.
trên diẹn tích mặ nước bạn có thể nuôi thyủy sản tùy thích nhưng bạn mình nuôi cá rô phi vì chúng đẻ nhanh và ko hay đi mất.
trên diện tích ruộng còn lại bạn có thể yên tâm đất không bị ngập úng vào mùa mưa và cũng rất ít khi phải tưới vào mùa khô. nếu có phải tưới thì nguồn nước cũng rất sẵn vì mực nước ngàm ở ruộng thường rất cao.
thực ra thì cỏ này cũng chịu được ngập úng nhưng giữa ko chết và phát triển xanh tốt thì khác nhau bạn ạ. công thuê máy múc khoảng 700k/giờ. múc nhiêu đó chắc hết 1ca đó bạn. vốn ban đầu hơi cao nhưng sẽ tiết kiệm được rất nhiều. hơn nữa cỏ trồng quá nhiều nước thì bò ăn rất ít. phải phơi tái nó mới ăn
vài dòng chia sẻ kinh nghiệm thực tế đã làm chúc bạn thành công
bac anhmytran nói đúng cỏ ủ chua chỉ có thể dùng trong vài tháng còn phơi khô có thể dự trữ vài năm nhưng ở việt nam khó áp dụng vì thường cỏ chỉ nhiều vào mùa mưa. mà mùa mưa không thể áp dụng biện pháp phơi khô được vì vậy biện pháp ủ là tốt nhất trong khi có cỏ dư thừa nếu chế biến tốt vẫn có thể bảo quản được 6 tháng mà chất lượng tốt như cỏ tươi.
chúng ta chắc chỉ nên dự trữ rơm khô bằng cách để trong nhà kho hoặc đánh thành cây.

Back