nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
Tôi viết:

Đó là nhận xét, bạn có thể chê khen sai đúng, nhưng
bạn viết:

Bạn thử coi thái độ và lời nói của bạn có quá sự thật không?
Tôi để dành từ "đạo đức" để cho bạn tự phán định.
*

Bác hiểu nhầm em rồi,em đang tiếp lời bác để nói cái bác kia mà hic hic, cái bác mà nói những đóng góp của người khác là nhiệt tình+ngu dốt= phá hoại.Hic.Bác k đọc kĩ lại xem.Em trích dẫn lời bác và nói''có thể bác ấy'',tức là nói với bác anhmytran về cái bác kia.Ặc ặc.

Bác hiểu nhầm em rồi,em đang tiếp lời bác để nói cái bác kia mà hic hic, cái bác mà nói những đóng góp của người khác là nhiệt tình+ngu dốt= phá hoại.Hic.Bác k đọc kĩ lại xem.Em trích dẫn lời bác và nói''có thể bác ấy'',tức là nói với bác anhmytran về cái bác kia.Ặc ặc.
ak!bác viết vậy hiểu nhầm là đúng rồi

Bác tiengdan_codon ơi,
Chuyến tham quan trại bò của bác như thế nào rồi? Cả nhà đang nóng lòng mong tin bác.
Thân ái

chào mọi người, cám ơn mọi người đã quan tâm nhé. mình vừa về tới nhà cũng tạm gọi là chuyến đi thành công nhưng chỉ đc 1 nửa thôi. trại đó họ nói có lý do tế nhị nên ko cho chụp hình các bạn ạ. 2 ngày lên diễn đàn bằng đt mà ko post bài đc buồn ghê
mình tranh thủ tắm cái rùi lên viết bài tổng hợp chuyến đi mọi người nge nhé. chúc anh em vui

--------

chào mọi người. trước hết phải nói trang trại này hoàn hảo từ khâu thiết kế, việc họ thành công trong chăn nuôi là điều tất yếu.
người quản lí ở đây nói trại này đc thành lập cách đây 4 năm với ông chủ là việt kiều pháp. đây cũng là lí do họ ko thích cho người ngoài ra vào và chụp hình tại trang trại.
có lẽ phải nói từng mục một các bạn nhỉ;
chuồng trại: họ thiết kế trên tổng diện tích là 5ha nuôi 100 con bò mẹ tổng đàn thường xuyên duy trì ở 250 con với quy trình khép kín hoàn toàn. mỗi ô nuôi 1 loại không chăn thả nhưng có diện tích sân chơi là 10m2/con. chuồng trại thiết kế 2 mái với 1 lối đi ở giữa phía sau 2 dãy chuồng là sân chơi.
khu nuôi bò mẹ gồm 3 loại chuồng: chuồng tập thể 10con/ô 30m2 nuôi bò chửa từ 2 đến 8 tháng. chuồng nuôi bò sắp đẻ 5m2/ô nuôi 2 bò mẹ. và khu nuôi bò nuôi con 3*3m ngăn 1m2 riêng nhốt 1 cặp bò mẹ con.
khu nuôi bò cai sữa; 1 chuồng nuôi 10 con từ khi cai sữa 7 tháng đến 1 năm tuổi. 10con/ô 20m2
khu nuôi bò thịt; 10 con/ô 35m2 bò từ 12 đến 24 tháng
khu nuôi bò hậu bị: 5 con/ô
khu nuôi bò vỗ béo trước khi xuất chuồng;10con/ô vỗ béo 3 tháng trước khi xuất bán
điều đặc biệt là họ ko nuôi bò đực giống mặc dù đàn bò thịt của họ đẹp mê hồn.
giống:
họ nuôi 2 loại là bò lai sin đỏ và lai braman trắng, phối giống nhân tạo.
bò cai đc nuôi đúng 2 năm bắt đầu cho phối giống lần đầu tiên. sau khi sinh được 4 tháng họ chích thuốc cho bò lên giống lại sau 2 lần chích cách nhau 21 ngày họ lấy giống cho bò mẹ. nuôi con đến khi bò con đc 7 tháng tuổi thì cai sữa cho bò con.
vệ sinh:
khâu nay e đặc biệt quan tâm vì thấy chuồng trại họ sạch còn hơn nhà mình nữa. tưởng đâu sẽ đc nge 1 màn thuyết trình như chăn nuôi bên mỹ hay nhật gì đó nhưng ko ngờ lại rất việt nam. họ thuê 1 người chuyên làm vệ sinh chuồng bò với mức lương là -1triệu/ngày (ngườiu làm công phải trả cho chủ trại 1 triệu/ ngày đó). mỗi ngày dọn dẹp 1 lần. sau khi hốt hết phân họ xịt nước rửa chuồng và nguồn nc này dùng tưới cho cỏ trồng. nền chuồng họ làm bằng bê tông nhựa nên dùng nc xịt nhưng chuồng ko bị trơn trượt và rất mau khô. khu nuôi bò con đc thiết kế bằng sàn nhựa như nuôi heo nhưng đc gia công chắc chắn hơn nhiều.
nguồn thức ăn;
mỗi loại bò đc sử dụng khẩu phần ăn khác nhau nói chung là rất nhiều loại mình chỉ ghi chép đc những thứ này
bò tập ăn dùng ff42 của hãng con cò đến 6 tháng tuổi
bò cai sữa dùng thêm cỏ tươi và bắt đầu cho tập ăn cỏ khô
bò từ 12 tháng tuổi đến 24 tháng cho ăn cỏ khô, tươi và rơm khô và mỗi ngày 0.5kg c41
trước khi xuất chồng 3 tháng bò đc cho ăn thức ăn vỗ béo c42 với 2kg/ngày
bò nuôi con cho ăn ff40
khẩu phần cỏ tươi của họ là 5% trọng lượng. cỏ khô là 2%
đá liếm là loại mua sẵn của công ty thuốc thú y minh dũng.
diện tích cỏ trồng của họ tất cả là 2.5ha.
nge người quản lý nói sắp tới ông chủ sẽ về định cư ở việt nam luôn để quản lý trang trại và vườn cao su 30ha của ông ta.
họ nói ông này có tham vọng rất lớn ông muốn xây dựng 1 thương hiệu bò thịt tương đương với bò kobe của nhật. trang trại vẫn đang trong giai đoạn xây dựng nên rất hạn chế người ra vào.
mà điều đặc biệt với mình là những con bò mẹ của họ ko hề to như mình tưởng tượng cũng chỉ là bò ta có pha 1 chút thôi. ước tính mỗi con trọng lượng cũng 3-4 tạ thôi.
tạm thời đến đó thôi để mình tổng hợp ý kiến mấy bạn cùng đi rồi sẽ viết tiếp nhé chúc mọi người vui

Last edited:
Em không rành về con chôm chôm này lắm nhưng nghe nhiều người cũng nói rằng bò ăn phải con này là sình bụng mà chết. Con chôm chôm trông giống như nhện nhưng nhỏ lắm (to lắm cũng chỉ tầm hạt đậu nành thôi) và chúng không có tuyến tơ như nhệnh. Em sưu tầm mấy tấm ảnh của con này, các bác cho ý kiến nhé.

Cám ơn bác về những hình ảnh trên nha.Vậy chắc là em có thể khẳng định về sự độc hại của con này với trâu bò nhà mình.Vì lúc trước, em bán tín bán nghi vì cho rằng ông bà già ngày xưa nhầm lẫn về bệnh tình của bò rồi loan tin đồn thất thiệt.hihi

--------

Phải công nhận bác tiengdan_codon's có một sự quan sát hết sức tinh tế và cặn kẽ nên mới đi tham quan có một ngày, bác đã cho chúng ta thấy một mô hình chăn nuôi quy mô lớn với nhiều công đoạn chi tiết như vậy.Chỉ điều này, bác đã làm em bái phục rồi đấy.Sự chăm chỉ, tính kiên trì và lòng yêu nghề chăn nuôi cộng thêm một ít vốn liếng là tất cả những gì em có.Nhưng em hy vọng sẽ lấy cái hữu hạn của mình để chinh phục cái vô hạn về kiến thức và sự thành công trong chăn nuôi. Mong các bác ủng hộ diễn đàn để diễn đàn ngày một phát triển.

Last edited by a moderator:
Bác tiengdan_codon có thể nói rõ cái khâu xịt nước phân ra và dùng nước đó tưới cho cỏ trồng được k.Họ thiết kế như thế nào vậy bác.Họ xây bể rồi xịt nước trong chuồng ra đó rồi bơm tưới hả bác,phân tươi như thế có vấn đề gì với cỏ k.Em ít kinh nghiệm về trồng trọt quá hic hic.

cám ơn bạn cambamao đã quá khen hihi(bị ném đá quen rùi có người khen ngượng ko chịu đc). nói vậy thôi chứ đi tham quan có nhưng ghi chép là chuyên bt mà bạn. mỗi chuyến đi sẽ có những bài học kinh nghiệm, mình ghi chép rồi tổng hợp lại để có cái nhìn khách quan nhất và ko phải đi lại vào vết xe đổ của người khác.
bạn có sự chăm chỉ,tính kiên trì, lòng yêu nghề và 1 ít vốn liếng là quá tốt để bước chân vào chăn nuôi rồi. theo mình đó cũng là những gì 1 người nông dân cần có nếu cộng với 1 chút kinh nghiệm, 1 chút tìm hiểu và 1 chút may mắn nữa bạn sẽ có những thành công ngoài mong đợi.

--------

Bác tiengdan_codon có thể nói rõ cái khâu xịt nước phân ra và dùng nước đó tưới cho cỏ trồng được k.Họ thiết kế như thế nào vậy bác.Họ xây bể rồi xịt nước trong chuồng ra đó rồi bơm tưới hả bác,phân tươi như thế có vấn đề gì với cỏ k.Em ít kinh nghiệm về trồng trọt quá hic hic.
cái này thì họ lọc qua bể biogas matmotmy ah. khu trang trại của họ là vùng đồi núi cách xa khu dân cư nên chưa có điện lưới. họ dùng nước phân đó cho xuống hầm biogas để chạy máy phát điện dùng cho toàn bộ trại luôn. họ dùng 2 bể biogas mỗi bể 15m3 nối liền với nhau hàng ngày xịt chuồng rồi cho xuống hầm. dùng gá đun nấu và chạy máy phát.
nguồn nước qua xử lý bể biogas rất hiệu quả và là 1 loại phân hữu cơ sạch hòa toàn thân thiện với môi trường và cũng làm trang trại rất sạch sẽ ko có mùi. chúc các bạn thành công

--------

Trang trại của bác nuôi khoảng bao nhiêu con vậy? Và giống là bò gì và giá thành con giống là bao nhiêu? có phải giống bò bô không bác? NHÀ em đang nuôi 3 con bò cỏ, nhìn chúng ọp ẹp quá ,muốn đổi giống nhưng lại không biết giống nào là hợp lý. Nhà em ở miền đông nam bộ và thức ăn cho bò là tự trồng cỏ voi rồi cắt cho bò ăn, không có đồng cỏ mà chăn thả như bác được. Mong được bác tư vấn. Em cảm ơn bác trước.
hôm nay sẽ góp ý với bạn nhé xin lỗi về sự chậm trễ nhé. mình cũng mới bắt đầu khởi nghiệp đc 1 thời gian ngắn nên mới mua đc 10 con thôi bạn ạ, cũng đang có dự định mở rộng quy mô khi đã có thêm chút hiểu biết về mặt kiến thức. mình thì ko nắm chắc là giống mình mua là loại gì nữa có lẽ cũng là bò cỏ có lai 1 chút thôi bạn ạ. 1 con bò cái cũng chỉ nằm mức 2.5-3.5 tạ thôi. bạn xem qua hình đó thì biết. quan điểm của mình là nuôi bò mẹ là bò ta cho dễ chăm sóc và sẽ mắn đẻ hơn bò lai. chúng ta nên quan tâm nhiều đến bầy con của chúng bằng những tiến bộ như lựa chon tinh giống và chế độ nuôi dưỡng. nếu bạn muốn đổi giống thì cứ mạnh dạn chuyển đổi nên mua bò đã đẻ 1 hoặc 2 lứa trọng lượng khá 1 chút để có thể phối nhân tạo.
còn chuyện nuôi nhốt ko chăn thả thì mình nghĩ wa bài viết trước của mình bạn đã có câu trả lời.
con bò là 1 tài sản lớn của gia đình nên khi quyết định đầu tư nên có những cân nhắc kỹ. nó vừa là con vật nuôi như heo, gà cũng là của để dành bạn ạ. chúc bạn và gia đình vui

Last edited:

Bác tiengdan_codon cho em hỏi tí, cỏ khô mà trại họ cho ăn là loại gì vậy? cỏ họ đậu hay cỏ hoà thảo? cách thức họ cho ăn thế nào bác có tìm hiểu chứ? cho ăn riêng hay trộn cùng thức ăn thô xanh? cho ăn dưới dạng bột cỏ, băm từng đoạn nhỏ hay thế nào vậy bác?

Cảm ơn bác trước nhé.

Tôi nghe nói làm hầm Biogas phải có đủ đạm thì vi khuẩn
mới làm việc tốt, và cứt bò ăn cỏ không đủ độ đạm đó.
Phải là bò sữa, cho ăn thêm đậu, thì cứt mới đủ độ đạm
cho vi khuẩn trong thùng Biogas.
*
Mặt khác, theo định luật bảo toàn năng lượng, thì khí
Metan thải ra từ hầm Biogas, không chắc có đủ điện cho
một trại chăn nuôi không? Ví dụ 1 tấn cỏ tươi, không
tính đậu đỗ cho thêm vào cho bò ăn, và tăng lượng đạm
trong cứt bò, trừ bao nhiêu phần trăm nước, trừ bao phần
trăm bò tiêu hoá ra thịt nó, thì bao nhiêu phần trăm làm
ra Gas, bao nhiêu còn lại ra ngoài làm phân bón?
*

Bác tiengdan_codon cho em hỏi tí, cỏ khô mà trại họ cho ăn là loại gì vậy? cỏ họ đậu hay cỏ hoà thảo? cách thức họ cho ăn thế nào bác có tìm hiểu chứ? cho ăn riêng hay trộn cùng thức ăn thô xanh? cho ăn dưới dạng bột cỏ, băm từng đoạn nhỏ hay thế nào vậy bác?

Cảm ơn bác trước nhé.
cỏ khô thì đủ các loại luôn bạn ah, mình thấy có cỏ chỉ, cỏ mật và cả rơm khô nữa , ah có cả thân cây lạc nữa đó bạn nói chung là đủ thứ. họ đóng thành bánh 60kg 1 cục to đùng. mình cũng mày mò xem họ đóng như thế nào nhưng ko thấy mà đi tham quan hỏi nhiều quá người ta ghét hihi. họ đóng vuông vức đẹp lắm mỗi lần cho ăn là rũ tơi ra rồi cho vào máng. có vẻ như họ chỉ cắt ngắn tương đối thôi chừng 20cm.

--------

Tôi nghe nói làm hầm Biogas phải có đủ đạm thì vi khuẩn
mới làm việc tốt, và cứt bò ăn cỏ không đủ độ đạm đó.
Phải là bò sữa, cho ăn thêm đậu, thì cứt mới đủ độ đạm
cho vi khuẩn trong thùng Biogas.
*
Mặt khác, theo định luật bảo toàn năng lượng, thì khí
Metan thải ra từ hầm Biogas, không chắc có đủ điện cho
một trại chăn nuôi không? Ví dụ 1 tấn cỏ tươi, không
tính đậu đỗ cho thêm vào cho bò ăn, và tăng lượng đạm
trong cứt bò, trừ bao nhiêu phần trăm nước, trừ bao phần
trăm bò tiêu hoá ra thịt nó, thì bao nhiêu phần trăm làm
ra Gas, bao nhiêu còn lại ra ngoài làm phân bón?
*
cái này thì e ko được rõ lắm nhưng thấy họ chạy máy phát điện rồi dùng máy bơm 1.5kw để bơm nước xịt chuồng mà vẫn chạy tốt buổi tối dùng chừng 20 bóng đèn, loa đài karaoke thoải mái luôn.
họ nói nếu muốn chạy đc máy phát thì nhất thiết phải dùng bể composit mới đủ áp lực và khi xịt chuồng ko nên cho qua nhiều nước làm loãng phân và ko đủ thời gian tạo khí. còn em biết loại này đc phân hủy bằng vi sinh vật nên phân sau khi qua bể là loại phân sạch và rất tốt cho cây trồng. và thực tế họ bón rất tốt ở chỗ em cũng có 1 vài gia đình dùng biogas loại này thấy nấu rất tốt. khi nào ko có phân họ chỉ qua lấy chừng 2 bao là đủ khí nấu nướng hàng ngày cả tuần luôn. thấy mấy ông khuyến nông nói nếu ko có phân còn có thể thay bằng rơm rạ, bèo tây cũng cho ra khí mà.
còn về vấn đề bác nói nó uyên thâm quá nên có lẽ phải nhờ các cao thủ về nghành hóa chỉ bảo thêm rồi

Last edited:
chào mọi người, cám ơn mọi người đã quan tâm nhé. mình vừa về tới nhà cũng tạm gọi là chuyến đi thành công nhưng chỉ đc 1 nửa thôi. trại đó họ nói có lý do tế nhị nên ko cho chụp hình các bạn ạ. 2 ngày lên diễn đàn bằng đt mà ko post bài đc buồn ghê
mình tranh thủ tắm cái rùi lên viết bài tổng hợp chuyến đi mọi người nge nhé. chúc anh em vui

--------

chào mọi người. trước hết phải nói trang trại này hoàn hảo từ khâu thiết kế, việc họ thành công trong chăn nuôi là điều tất yếu.
người quản lí ở đây nói trại này đc thành lập cách đây 4 năm với ông chủ là việt kiều pháp. đây cũng là lí do họ ko thích cho người ngoài ra vào và chụp hình tại trang trại.
có lẽ phải nói từng mục một các bạn nhỉ;
chuồng trại: họ thiết kế trên tổng diện tích là 5ha nuôi 100 con bò mẹ tổng đàn thường xuyên duy trì ở 250 con với quy trình khép kín hoàn toàn. mỗi ô nuôi 1 loại không chăn thả nhưng có diện tích sân chơi là 10m2/con. chuồng trại thiết kế 2 mái với 1 lối đi ở giữa phía sau 2 dãy chuồng là sân chơi.
khu nuôi bò mẹ gồm 3 loại chuồng: chuồng tập thể 10con/ô 30m2 nuôi bò chửa từ 2 đến 8 tháng. chuồng nuôi bò sắp đẻ 5m2/ô nuôi 2 bò mẹ. và khu nuôi bò nuôi con 3*3m ngăn 1m2 riêng nhốt 1 cặp bò mẹ con.
khu nuôi bò cai sữa; 1 chuồng nuôi 10 con từ khi cai sữa 7 tháng đến 1 năm tuổi. 10con/ô 20m2
khu nuôi bò thịt; 10 con/ô 35m2 bò từ 12 đến 24 tháng
khu nuôi bò hậu bị: 5 con/ô
khu nuôi bò vỗ béo trước khi xuất chuồng;10con/ô vỗ béo 3 tháng trước khi xuất bán
điều đặc biệt là họ ko nuôi bò đực giống mặc dù đàn bò thịt của họ đẹp mê hồn.
giống:
họ nuôi 2 loại là bò lai sin đỏ và lai braman trắng, phối giống nhân tạo.
bò cai đc nuôi đúng 2 năm bắt đầu cho phối giống lần đầu tiên. sau khi sinh được 4 tháng họ chích thuốc cho bò lên giống lại sau 2 lần chích cách nhau 21 ngày họ lấy giống cho bò mẹ. nuôi con đến khi bò con đc 7 tháng tuổi thì cai sữa cho bò con.
vệ sinh:
khâu nay e đặc biệt quan tâm vì thấy chuồng trại họ sạch còn hơn nhà mình nữa. tưởng đâu sẽ đc nge 1 màn thuyết trình như chăn nuôi bên mỹ hay nhật gì đó nhưng ko ngờ lại rất việt nam. họ thuê 1 người chuyên làm vệ sinh chuồng bò với mức lương là -1triệu/ngày (ngườiu làm công phải trả cho chủ trại 1 triệu/ ngày đó). mỗi ngày dọn dẹp 1 lần. sau khi hốt hết phân họ xịt nước rửa chuồng và nguồn nc này dùng tưới cho cỏ trồng. nền chuồng họ làm bằng bê tông nhựa nên dùng nc xịt nhưng chuồng ko bị trơn trượt và rất mau khô. khu nuôi bò con đc thiết kế bằng sàn nhựa như nuôi heo nhưng đc gia công chắc chắn hơn nhiều.
nguồn thức ăn;
mỗi loại bò đc sử dụng khẩu phần ăn khác nhau nói chung là rất nhiều loại mình chỉ ghi chép đc những thứ này
bò tập ăn dùng ff42 của hãng con cò đến 6 tháng tuổi
bò cai sữa dùng thêm cỏ tươi và bắt đầu cho tập ăn cỏ khô
bò từ 12 tháng tuổi đến 24 tháng cho ăn cỏ khô, tươi và rơm khô và mỗi ngày 0.5kg c41
trước khi xuất chồng 3 tháng bò đc cho ăn thức ăn vỗ béo c42 với 2kg/ngày
bò nuôi con cho ăn ff40
đá liếm là loại mua sẵn của công ty thuốc thú y minh dũng.
diện tích cỏ trồng của họ tất cả là 2.5ha.
nge người quản lý nói sắp tới ông chủ sẽ về định cư ở việt nam luôn để quản lý trang trại và vườn cao su 30ha của ông ta.
họ nói ông này có tham vọng rất lớn ông muốn xây dựng 1 thương hiệu bò thịt tương đương với bò kobe của nhật. trang trại vẫn đang trong giai đoạn xây dựng nên rất hạn chế người ra vào.
mà điều đặc biệt với mình là những con bò mẹ của họ ko hề to như mình tưởng tượng cũng chỉ là bò ta có pha 1 chút thôi. ước tính mỗi con trọng lượng cũng 3-4 tạ thôi.
tạm thời đến đó thôi để mình tổng hợp ý kiến mấy bạn cùng đi rồi sẽ viết tiếp nhé chúc mọi người vui

Hi bác tiengdan_codon
Họ làm nền chuồng bằng bê tông nhựa. Bê tông nhựa là gì vậy bác?
Bác đang nuôi 10 con bò cả lớn lẫn nhỏ, có bao giờ bác tính toán lượng phân thải ra hàng ngày của đàn bò mình là bao nhiêu kg không? Hình như mỗi con bò lai Sind trưởng thành ị ra khoảng 6-7 kg phân tươi/1 ngày phải không bác? Phân bò bác dùng để ủ làm phân hữu cơ hay bán? Bác có nuôi trùn quế không?
Thân

Hi bác tiengdan_codon
Họ làm nền chuồng bằng bê tông nhựa. Bê tông nhựa là gì vậy bác?
Bác đang nuôi 10 con bò cả lớn lẫn nhỏ, có bao giờ bác tính toán lượng phân thải ra hàng ngày của đàn bò mình là bao nhiêu kg không? Hình như mỗi con bò lai Sind trưởng thành ị ra khoảng 6-7 kg phân tươi/1 ngày phải không bác? Phân bò bác dùng để ủ làm phân hữu cơ hay bán? Bác có nuôi trùn quế không?
Thân
hi, cái bê tông nhựa mà mình nói nó như là mặt đường ta vẫn đi hàng ngày đó bạn. lớp mặt gồm có đá mạt và nhựa đường. nhưng ko làm chắc chắn như đường đi đâu chỉ có 7cm thôi.
nói thật là mình cũng chưa tính là lượng phân bò thải ra 1 ngày là bao nhiêu nữa nhưng mình ngĩ nó sẽ thả ra khoảng 1/3 lượng thức ăn thu vào. nên nó sẽ khoảng 8-10kg/ngày. mình cũng có dự định nuôi trùn quế và gà thả vườn nữa mình đã có bài về mô hình bò trùn gà rồi nhưng dạo này lu bu nên chưa tiến hành đc. tạm thời thì lượng phân bò trong 4 tháng vừa rồi mình đc khỏang 40m3 bạn ah, vì mình ko xịt rửa hàng ngày mà mua trấu lúa về lót nền chuồng và cứ 1 tháng tiến hành vét ra hết vì ở khu mình phân này đắt đỏ lắm. có người vào trả 30tr đóng phân đó rồi mà mình ko bán vì mình cũng muốn dùng cho vườn cây của mình. đến mùa giá sẽ là 900-1tr/m3 đó bạn. mình ủ phân với men vi sinh tre làng có bổ sung thêm nấm tricodema mỗi lần vét phân.
vài dòng chia sẻ chúc bạn vui và thành công nhé

lúc trc em cũng có nghĩ đến thu nhập từ phân bò nhưng k tính được vì k có kinh nghiệm thực tế,vì hồi nhà em nuôi bò cộ ít khi bán phân mà chỉ đổ ra vườn cho tốt đất.từ số liệu của anh tiengdan_codon em thấy:trung bình 1 con bò mỗi năm cho khoảng 10tr tiền phân(nếu nuôi nhốt hoàn toàn thì lượng phân còn nhiều hơn)100 con sẽ là 1 tỷ.như vậy tiền bán phân k phải là ít,tiền này để trả công cho công nhân,thức ăn cho bò....

chào bác Tiengdancodon, Amytran, tat ca cac bac đam mê bò.

Với chỉ riêng anh Bò thôi chúng ta co thể lập thành một nghành Công nghiệp Bò đc rồi phải kg các bác? Đơn giản là nếu ai muốn chăn nuôi nhỏ thì kg nói nhưng muốn phát triển lớn thì nguồn cầu cũng rất lớn đó là lý do ng ta có bò Kobe, TH milk với 1500 ha chuồng trại. Em là một ng rất cổ xúy “nghề” nuôi bò dù là lớn hay nhỏ.
Theo dõi forum này môt thời gian dài em rất thích những đóng góp rất tâm huyết của 2 bác, đặc biệt của Tiengdancodon rất thực tiễn, cám ơn bác có bài viết về trại của anh VK Pháp, nhân tiện em có vài thắc mắc nhờ bác trả lời giúp:
- bố trí chuồng nuôi có phân bổ đều trên 5 Ha, hay là tập trung?
- Hệ thống tưới tiêu bố trí thế nào? Nghe thì rất đơn giản thôi, em đã thăm quan rất nhiều trang trại lớn rồi như An phú, Daso, TT gia súc lớn… đều kg có hệ thống này hiệu quả, kg có đủ nc và phân để tưới kèm. Nếu đầu tư bài bản như Isaren thi chỉ áp dụng cho dự án thật lớn.
- Tại sao ng dọn truồng lại phải trả cho chủ 1 trieu/ngay? Như bạn nói hiện bác đang dung trấu để lót truồng vậy thì nc đái bò sẽ thoát ra như thế nào? Bò sẽ đi trên đống hỗn hợp đó lâu ngày có nguy cơ bị bệnh cao.
Đây có thể là trại ng ta vẫn nuôi trong quá trình thực nghiệm, nên tính k.tế kg đặt lên hang đầu theo chủ quan là vậy, chúng ta làm vài phép tính nhỏ sẽ thấy:
- ng ta thường hay lấy bò cỏ hay lai sind để gieo tinh để con lai có them sức chịu đưng ngay tại môi trường mới, trại này lại vẫn dung bò cái barman để làm gì kg biết nhỉ?
- Chế độ dinh dưỡng của họ mình thấy tương đối chuẩn:
+ về cỏ: trừ cỏ Va 06 ra thì các cỏ khác chỉ đạt mức 30 tấn/ lần cắt vào mùa mưa, nếu mùa khô sản lượn cao chỉ dc 1/3 là cao. Như vậy sẽ phải mua them cho sáu tháng.
+ về cám: 250 con X 1 kg X 18.000 Vnd X 30 ngày = 135 trieu/tháng (= 1,6 tỷ/năm)
+ cộng các chi phí khác nữa: quản lý, lao động, khấu hao, gieo tinh ….
Kg biết em tính có đúng kg nữa, có bác nào chuyên toán tính lại giúp em. Về phần em nói thật rất muốn làm cái trang trại, có chút vốn ít quá kg đủ kêu gọi bạn bè góp thì nó cười cho nhiều lần rồi, chắc chỉ có các bác là kg cười em thôi :bash:. Em có một số địa chỉ mua con giống, cỏ ủ chua uy tín bác nào cần thi alo em. Chúc các bác đi trước đại thành công, có gì thì xin dc chia sẻ để mọi ng học hỏi.

Hiệp/0933.697337

lúc trc em cũng có nghĩ đến thu nhập từ phân bò nhưng k tính được vì k có kinh nghiệm thực tế,vì hồi nhà em nuôi bò cộ ít khi bán phân mà chỉ đổ ra vườn cho tốt đất.từ số liệu của anh tiengdan_codon em thấy:trung bình 1 con bò mỗi năm cho khoảng 10tr tiền phân(nếu nuôi nhốt hoàn toàn thì lượng phân còn nhiều hơn)100 con sẽ là 1 tỷ.như vậy tiền bán phân k phải là ít,tiền này để trả công cho công nhân,thức ăn cho bò....
cái này thì chắc chỉ có anh em mình nói nhỏ với nhau đc thôi vì chắc ko có ở đâu phân lại có giá như quê mình. nói thật là mình thuê 1 người đi cắt cỏ và chăn bò nhưng cũng chỉ hết 1/3 tiền thu từ phân thôi. mấy ông bạn nói đùa rằng nuôi 10 con bò cả nhà ăn ko hết phân(tiền tư bán phân hihi). nuôi 1 năm thì sẽ thu đc 2/3 tiền mua bò từ phân. cái thực tế này hơi khó tin nhưng ở quê mình nó là như thế. giá nông sản càng cao thì phân càng đắt. biết thì hỏi dân chư sê ai cũng biết nhưng lại chẳng mấy người làm vậy mới lạ chứ. chắc ngề này ko hot thì phải.

--------

chào bác Tiengdancodon, Amytran, tat ca cac bac đam mê bò.

Với chỉ riêng anh Bò thôi chúng ta co thể lập thành một nghành Công nghiệp Bò đc rồi phải kg các bác? Đơn giản là nếu ai muốn chăn nuôi nhỏ thì kg nói nhưng muốn phát triển lớn thì nguồn cầu cũng rất lớn đó là lý do ng ta có bò Kobe, TH milk với 1500 ha chuồng trại. Em là một ng rất cổ xúy “nghề” nuôi bò dù là lớn hay nhỏ.
Theo dõi forum này môt thời gian dài em rất thích những đóng góp rất tâm huyết của 2 bác, đặc biệt của Tiengdancodon rất thực tiễn, cám ơn bác có bài viết về trại của anh VK Pháp, nhân tiện em có vài thắc mắc nhờ bác trả lời giúp:
- bố trí chuồng nuôi có phân bổ đều trên 5 Ha, hay là tập trung?
- Hệ thống tưới tiêu bố trí thế nào? Nghe thì rất đơn giản thôi, em đã thăm quan rất nhiều trang trại lớn rồi như An phú, Daso, TT gia súc lớn… đều kg có hệ thống này hiệu quả, kg có đủ nc và phân để tưới kèm. Nếu đầu tư bài bản như Isaren thi chỉ áp dụng cho dự án thật lớn.
- Tại sao ng dọn truồng lại phải trả cho chủ 1 trieu/ngay? Như bạn nói hiện bác đang dung trấu để lót truồng vậy thì nc đái bò sẽ thoát ra như thế nào? Bò sẽ đi trên đống hỗn hợp đó lâu ngày có nguy cơ bị bệnh cao.
Đây có thể là trại ng ta vẫn nuôi trong quá trình thực nghiệm, nên tính k.tế kg đặt lên hang đầu theo chủ quan là vậy, chúng ta làm vài phép tính nhỏ sẽ thấy:
- ng ta thường hay lấy bò cỏ hay lai sind để gieo tinh để con lai có them sức chịu đưng ngay tại môi trường mới, trại này lại vẫn dung bò cái barman để làm gì kg biết nhỉ?
- Chế độ dinh dưỡng của họ mình thấy tương đối chuẩn:
+ về cỏ: trừ cỏ Va 06 ra thì các cỏ khác chỉ đạt mức 30 tấn/ lần cắt vào mùa mưa, nếu mùa khô sản lượn cao chỉ dc 1/3 là cao. Như vậy sẽ phải mua them cho sáu tháng.
+ về cám: 250 con X 1 kg X 18.000 Vnd X 30 ngày = 135 trieu/tháng (= 1,6 tỷ/năm)
+ cộng các chi phí khác nữa: quản lý, lao động, khấu hao, gieo tinh ….
Kg biết em tính có đúng kg nữa, có bác nào chuyên toán tính lại giúp em. Về phần em nói thật rất muốn làm cái trang trại, có chút vốn ít quá kg đủ kêu gọi bạn bè góp thì nó cười cho nhiều lần rồi, chắc chỉ có các bác là kg cười em thôi :bash:. Em có một số địa chỉ mua con giống, cỏ ủ chua uy tín bác nào cần thi alo em. Chúc các bác đi trước đại thành công, có gì thì xin dc chia sẻ để mọi ng học hỏi.

Hiệp/0933.697337
chào bạn hiệp, rất vui được đón bạn đến với chúng tôi những người đam mê trang trại và có lòng với con bò thịt. chắc chắn là sẽ ko ai cười những người có tâm có lòng, mỗi người 1 chút góp ý để thêm hiệu quả thôi. bạn thấy đấy rất nhiều quan điểm của mình đc bác anhmytran chỉ ra những thiếu sót mà chắc tự mày mò chẳng bao giờ thấy đc hết. mỗi người góp ý 1 chút mình tin chúng ta ko chỉ có thể sống từ con bò thịt mà còn có thể làm giàu từ nó. cũng xin chia sẻ với bạn đôi dòng:
chuồng traij họ bố trí tập trung theo quy hoạch lứa tuổi nghĩa là bò mẹ ở tạp trung 1 khu tách biệt với bò thịt vỗ béo và tách biệt với bò cai sữa. mỗi khu cách nhau bằng 1 ruộng cỏ. khu văn phòng ở ngay cổng ra vào. các khu khác phát triển theo 2 hàng.
hệ thống tưới đc bố trí tự động có 2 chiều. thiết kế đường ống chôn cố định vị trí. được thiết kế 2 van 2 đầu. 1 đầu nối với bể xả của hệ thống biogas, 1 đầu nối với hồ nước. do đi vào mùa mưa nên ko biết chính xác hệ thống này hoạt động như thế nào. nhưng họ nói dầu tư 20tr/ha.
người dọn chuồng phải trả cho chủ trại 1tr/ngày vì họ lấy đi nguồn phân của chủ trại. họ đưa người vô hốt sạch còn ít nào thì xịt nước xả xuống biogas. còn mình thì vẫn nuôi kiểu truyền thống bỏ trấu độn chuồng mỗi ngày để lấy phân bón, tuy biết rằng ko đc khoa hoc nhưng đành chấp nhận vì đc cái nọ thì sẽ mất cái kia bạn ah. hơn nữa nền chuồng của mình tận dụng từ chuồng gà ko đổ trấu thì nền láng quá bò sẽ trượt ngã. ko làm biogas nên cũng ko ngại xịt thuốc khủ trùng tuần 2 lần để giảm bớt cái nguy cơ dịch bệnh.hơi tham lam bạn ạ.
còn vụ giống bò thì tùy theo vùngd thôi bạn ạ. ở tây nguyên bò barman phổ biến hơn lai sin. nên có thể coi đó là giống bản địa.vì thế họ vẫn dùng làm bò mẹ và mình cũng thế hihi. đó cũng là tận dụng những gì sẵn có chứ ko phải đi mua mà lựa giống barman.
về dinh dưỡng có lẽ bạn có chút lầm lẫn về giá cám. giá quân bình chưa tới 10000/kg mà bạn. đâu tới 18k. mặt khác 2kg là chế độ nuôi bò vỗ béo trước khi bán 3 tháng thôi. còn có tận dụng sản phẩm nông nghiệp địa phương nữa như mì lát(tây nguyên rất nhiều, giá rẻ) bắp hạt(ko thấy họ cho ăn nên ko rõ họ có sử dụng ko). bản thân mình thì 100% là mì lát và cám gạo.hihi tiết kiệm mà.
nói thật là mình cũng chưa có tg tính thật chi ly về những khoản chi phí nữa. sẽ cố gắngghi chép 1 tháng đàn bò cóc của mình xem ntn rồi sẽ cân đối. cám ơn bạn rất nhiều.

--------

cám ơn bạn về thông tin nguồn con giống và cỏ ủ chua nhé, sẽ lưu lại số và gọi khi có đk( giao dịch thì chưa rõ nhưng cafe thì chắc chắn sẽ gọi hihi). có lẽ iceman sẽ giao dịch với bạn trước khi cần vì anh ấy là gần nhất mà

Last edited:
hi bác tiengdan_codon
Chư Sê là xứ hồ tiêu phải không bác? Trên đó hình như nhà nhà đều trồng tiêu. Năm nay tiêu được giá nên chắc bà con đầu tư phân bón hữu cơ nhiều để tăng năng suất và chất lượng tiêu. Ngoài ra mấy hộ trồng cao su cũng kết phân bò ủ hoai lắm, cực tốt cho cây cao su. Mình nghe nói ở Gia Lai thiếu phân bò nên phải nhập từ Bình Định và mấy tỉnh đồng bằng nhiều lắm. Ở Củ Chi phân bò vàng đắt lắm, đắt hơn phân bò sữa. Năm ngoái mình trồng đu đủ mua có 3 m3 phân bò mà hết 2 triệu, tính ra là 650 K/m3. Từ vụ đó mình nghĩ rằng muốn làm nông nghiệp bền vững thì phải chủ động được nguồn phân hữu cơ, tức là nuôi thêm gia súc để lấy phân bón cho cây trồng. Chứ nếu mua phân của người ta không thì chịu không nổi. Thành ra mình nghĩ đến chuyện nuôi bò và nuôi gà thả vườn, kết hợp với trồng rau và cây ăn trái...

uhm, càng ngày nông dân càng kết phân hữu cơ đặc biệt là phân bò bạn ah. chư sê là xứ hồ tiêu nên lượng phân hàng năm cần rất nhiều chủ yếu nhập từ phú yên và bình định về chứ lượng trong tỉnh ko đáp ứng đủ nhu cầu. hiện nay diện tích trồng cây công nghiệp liên tục tăng nên mình nghĩ phân bò sẽ càng hút hành hơn nữa. họ đã làm cả phân bò giả để bán nhưng vẫn ko đủ và người ta lại càng muốn mục sở thị hơn. đắt cũng mua nữa. do đó nuôi bò ngoài thu nhập từ bán thịt thì phân bón cũng là nguồn thu đáng kể. nếu có vườn thì lại rất tốt. năm ngoái 650 thì năm nay lên 900 là bình thường bạn ạ.
nếu làm đc mô hình khép kín thì hiệu quả sẽ rất cao đó. chúc bạn thành công nhé.

Last edited:
Cám ơn bạn Tiengdancodon đã trả lời ngay,
Nếu thưc tế là vậy thì mình càng kg hiểu bài toán của họ.
- Nếu phân bán hết thì lấy nc rửa chuồng liệu có chạy đủ để phát điện kg?
- Họ sẽ tưới cỏ bằng phân gi? Nếu kg thì sau 2 năm đất sẽ bạc màu hết
- Theo phỏng đoán của mình họ sẽ chạy đường ống khi nào cần tưới sẽ cắm vòi Bét vào. Phương án ấy cũng tốt nhưng giá thành cao và nguy cơ bể ống khi cần vận chuyển, cày, cắt cỏ…
Nếu ở quê bạn dung bò cái braman(quê bạn giàu đấy!) thì cho phối với bò gì? Theo như các chuyên gia nói nếu lại cho phối với bò Braman tạo ra loại siêu thịt thì phải có chế độ ăn hoàn toàn khác thì mới kích thích hết khả năng sinh trưởng (trong giai đoạn bò tơ cũng đã ăn đến 2-3 kg cám CP/ ngày mới đủ chất tinh, mình kg bàn đến cám gạo thông thường), nếu kg có đủ kinh tế làm như vậy thì chỉ nuôi lai Sind là hiệu quả nhất.
Có đôi lời lý thuyết chia sẻ, các bác góp y. :lol:

hihi, mấy câu hỏi này mình xin mạn phép ko trả lời nhé vì đó là những gì mình thấy ng ta làm, còn họ làm như thế nào thì mình đành chịu thôi chỉ xin chia sẻ vài vấn đề mình biết.
vì số lượng nhiều 250 con và diện tích khá rộng, nền chuồng ko trơn láng nên hốt vẫn còn lại 1 lượng khá có lẽ cũng tương đối.
họ tưới cỏ bằng phân thải ra từ bể biogas nhưng ngày mình đi ko thấy họ làm nên ko rõ. đường ống của họ chôn cố định, béc cũng cố định tại chỗ luôn. có bể hay ko thì mình ko rõ.
bò lai braman ở quê mình khá nhiều vì từ k10 năm trước nhà nước có tài trợ bò đực giống cho các làng đồng bào dân tộc. họ ko đi lấy giống mà cứ cho nhảy tự nhiên nên cũng có khá nhiều con lai qua nhiều đời. mà nó có phải brmman lai hay ko thì mình cũng ko chắc chỉ phan biệt qua màu lông thôi. con nào vàng đỏ là lai sin, con nào xám tro là braman. cho ăn như thế nào mình cũng thua chỉ là ghi chép qua chuyến đi thôi. bản thân mình chẳng có cho ăn cám công nghiệp mà toàn cám gạo 2000đ/kg và mì lát 3500đ/kg. 10 con thì 1 ngày 2 ca cỡ 3kg. kết quả thì các bạn từ đánh giá qua hình đàn bò nhà mình nhé.
mình cũng chỉ là chăn nuôi nhỏ lẻ chẳng qua là đi trước mọi ng 1 chút xíu nên biết gì thì chia sẻ thực tế thôi. hay dở thì chưa đc kiểm chứng hihi.
buổi tối chủ nhật chúc mọi người vui vẻ

Back