Nuôi don hiệu quả hơn nuôi nhím!

• Thread starter trangtraiheoconlonton
  • Ngày gửi
up

up phu bac heoconlonton ne

ĐON<?XML:NAMESPACE PREFIX = U1 /><U1:p> </U1:p>

).<U1:p> </U1:p>

Họ: Nhím Hisricidae

<U1:p></U1:p>
Bộ: Gặm nhấm Rodentia

<U1:p></U1:p>Mô tả: <U1:p></U1:p>
Đon loài thú nhỏ trong họ nhím Hisricidae , nặng 3 - 5 kg, dài thân 380 - 500mm, dài đuôi 139 - 228mm, Đặc điểm để phân biệt với nhím là lông gai trâm thô, thưa, ngắn (70 - 100mm) và dẹp, (không tròn như nhím Hystrix brachyura).<U1:p> </U1:p>
Sinh thái và tập tính:<U1:p>
</U1:p>Đon chủ yếu sống ở rừng trên núi đá vôi hay nơi có nhiều đá lộ đầu, ở trong các hang, hốc đá tự nhiên.<U1:p> T</U1:p>hức ăn gần giống nhím và có khả năng thích nghi với nhiều môi trường khác nhau từ rừng nguyên sinh đến các vùng đất canh tác. Sống theo bầy đàn từ 6 - 8 con. Ban ngày ẩn nấp trong gốc cây. Kiếm ăn ban đêm.<U1:p> </U1:p>
Phân bố:
<U1:p></U1:p>Việt Nam: hầu hết ở các vùng còn rừng.<U1:p> </U1:p>
Thế giới: Thái Lan, miền Đông Mianma, Lào, Cambodia, Malaixia, Indonesia.<U1:p> </U1:p>
Tình trạng:
<U1:p></U1:p>Số lượng đon ở Việt Nam còn tương đối nhiều. <U1:p>Tuy nhiên cũng cần phải có biện pháp bảo vệ loài này trong tự nhiên </U1:p>
Giá trị sử dụng:
<U1:p></U1:p>Đây là nguồn thực phẩm có giá trị cho đồng bào dân tộc, Đon cũng là loài gây một số tác hại cho sản phẩm nông lâm nghiệp.<U1:p> </U1:p>

Tài liệu dẫn: Động vật rừng - Phạm Nhật - trang 214.<U1:p> </U1:p>
trị sử dụng:

<U1:p></U1:p>Đây là nguồn thực phẩm có giá trị cho đồng bào dân tộc, Đon cũng là loài gây một số tác hại cho sản phẩm nông lâm nghiệp.<U1:p> </U1:p>

<U1:p></U1:p>
---------------

up phu bac.khu vuc phia nam can alo 0914738291

Last edited by a moderator:
tóm lại cuối cùng thế nào nhỉ ?! Con Don không sinh sản được sao?
Bác nào làm bên Lâm Nghiệp, bảo tồn xác nhận xem hiện nay con DON thật sự đã sinh sản dc chưa?

trangtraiheoconlonton dang bán nguon hang nao?

khucthuydu thân mến,

Bạn giao bài khó cho các bác bên Lâm Nghiệp :cool:...

Mình đọc bậy trong wiki:

One or two (or, rarely, three) young are born after a gestation period of between 90 and 112 days, depending on the species. Females typically give birth only once a year, in a grass-lined underground chamber within a burrow system. The young are born more or less fully developed, and the spines, which are initially soft, harden within a few hours of birth. Although they begin to take solid food within two weeks, they are not fully weaned until 13 to 19 weeks after birth.

Như vậy muốn cho Don đẻ ta phải cho nó một cái hầm đất trong rải cỏ mà tốt nhất là hầm đất này là một phần hang động mà con Don mẹ nó tự đào thì tốt...

Cho dù thế nào thì điều ta chắc chắn là phải tạo sự hoang dã cho loài này và phải có vùng đất cho nó tự đào hang hố để đẻ. Đừng chờ nó đẻ trong chuồng:D....

Bữa nọ mình có đọc bài của bạn tongaquangthai trình bày về con Dông đẻ mình nghĩ con này cũng sinh sản tương tự:lol:...

Bác tamson giỏi ngoại ngữ quá . Em nghĩ làm như trên ổn đấy vì hồi xưa đọc phóng sự về một Đại gia nuôi Gấu người Hà nội . ông ấy cũng áp dụng như trên bằng cách khoan đá làm hang nuôi gấu "mục đích để giam giữ gấu khỏi chạy vào rừng" Nhưng ko ngờ vì bị giam như thế mà Gấu đã đẻ. Trong ki nuôi bán hoang dã thì Gấu lại chẳng chịu đẻ.

cảm ơn bác XV góp ý nhưng em thấy thịt con nhím cũng thường thôi mà.Có người còn bảo thua thịt chó nữa!Nhưng quả thật thịt nhím không biết biến thì hôi lắm.

nhưng vì sao giá nhím lại ngày càng leo thang ? Chắc chắn là bán giống thôi chứ khi đã bảo hòa rồi thì 200k/kg không biết có ai mua không nữa.Tội nghiệp dân mình cứ chạy theo phong trào ,ai nuôi sau cùng sẻ ôm bom thôi :he: banh xác đấy bà con ơi.
Hãy bình tĩnh nhìn nhận giá trị thật của con nhím trước khi bạn quyết định mua nuôi.

nhưng vì sao giá nhím lại ngày càng leo thang ? Chắc chắn là bán giống thôi chứ khi đã bảo hòa rồi thì 200k/kg không biết có ai mua không nữa.Tội nghiệp dân mình cứ chạy theo phong trào ,ai nuôi sau cùng sẻ ôm bom thôi :he: banh xác đấy bà con ơi.
Hãy bình tĩnh nhìn nhận giá trị thật của con nhím trước khi bạn quyết định mua nuôi.

tình hình là em vừa mới dc biết có thông tin người ta bán nhím sang TQ dc những 20 tr/cặp loại tách mẹ các bác ạ.Hồi nọ có thông tin nhím nhập từ TQ sang VN với giá 500/kg là nhím rừng mà người ta bắt gần biên giới VN rồi bán cho mình.Chính vì thế nên em đang quay lại đầu tư vào con nhím.Chẳng biết thế nào mà tính cả,chỉ hi vọng vào tương lai tốt đẹp thôi.Hiiiii

tình hình là em vừa mới dc biết có thông tin người ta bán nhím sang TQ dc những 20 tr/cặp loại tách mẹ các bác ạ.Hồi nọ có thông tin nhím nhập từ TQ sang VN với giá 500/kg là nhím rừng mà người ta bắt gần biên giới VN rồi bán cho mình.Chính vì thế nên em đang quay lại đầu tư vào con nhím.Chẳng biết thế nào mà tính cả,chỉ hi vọng vào tương lai tốt đẹp thôi.Hiiiii

Bên Trung Quốc ăn thịt nhím mà . Bọn Tàu cũng chăn nuôi nhím như dân việt đó thôi . Vào mấy trang nông nghiệp của tụi tàu có cả chuyên mục về nuôi nhím đang hoàng mà . Ai nói dân tàu không ăn nhím là người ấy nói phét đó.

Rao bán nhím đầy trên mạng nè
http://www1.yangzhi.com/webgq/201003/2010_03_29_523277.html

http://www1.yangzhi.com/webgq/201002/2010_02_20_504825.html

mình cũng hi vọng tương lai rộng mở cho con nhím nhưng cũng không dám chắc lắm vì đã có quá nhiều bài học về con giống rồi.

bác nào có hình ảnh, thông tin thêm về con don không? chia sẻ với mọi người nhé!

Bác nào đã xem thông tin nuôi nhím ở Trung Quốc cho tôi hỏi: Tôi thấy người TQ trộn bắp với bột gì đó màu trắng cho nhím ăn. Ko biết là bột gì, bác nào biết cho thông tin với. Thanks. Công nhận Trung Quốc nuôi nhím ko chuyên nghiệp bằng mấy bác ở Việt Nam mình.

Nói về khía cạnh tích cực: có thể là vitamin, canxi, khoáng các loại. Khía cạnh tiêu cực thì là tăng trọng.

ba con oi con don va con nhim khác nhau chỗ nào vạy, ai có hình up lên cho mình xen với

úp lên trên mời bà con mua don về nuôi nào.
mình vào thăm trang trại của cậu rồi, nó không bằng một nửa của mình đâu. mình đã nuôi thành công cầy hương, cây hoa quả và cả don nữa. nếu cậu muốn học tập kinh nghiệm thì đến mình nhé

mình vào thăm trang trại của cậu rồi, nó không bằng một nửa của mình đâu. mình đã nuôi thành công cầy hương, cây hoa quả và cả don nữa. nếu cậu muốn học tập kinh nghiệm thì đến mình nhé

đây ko phải là chỗ để so sánh quy mô trang trại bạn ạ.Và nếu bạn đã vào rồi thì biết là hoàn cảnh của mình thế nào phải không?thử đặt bạn vào địa vị của mình xem bạn có làm ndc như mình ko nhỉ?nhưng đã nuôi thành công thì xin chúc mừng và rất có thể mình sẽ cho người lên trại bạn để học hòi đấy!Thân!

Last edited by a moderator:

Back