rắn ráo trâu

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
CÁC BÁC ƠI! RÉT THẾ NÀY THÌ MẤY EM RẮN CỦA EM CHẾT HẾT MẤT. ĐỊNH NUÔI THỬ MẤY EM MA NGHE CHỪNG KHÓ ĐÂY. HM NAY NHÀ EM CÓ 3 <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0mm 5.4pt 0mm 5.4pt; mso-para-margin:0mm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->◦C. :1^::1^::1^:

Em chào anh Xuân Vũ!!
Cho em hỏi giá rắn hổ hèo mới nở là bao nhiêu ạ ?
Em cũng muốn nuôi nó !
Bây giờ kinh tế của em khó khăn lắm ! liệu có nuôi được rắn không ạ?
---------------
Anh ơi em hỏi thêm một việc nữa !
Em đang tìm hiểu về loài bọ cạp đất , loại này có nuôi được ở Bắc Ninh không ạ ?
Vì em không có vốn nên chẳng biết làm thế nào để khá lên được !
Anh có thể giúp em được không ?
Em muốn nuôi rắn hổ hèo và Bọ cạp anh ạ !
Vậy nếu nuôi rắn hổ hèo thì nên nuôi như thế nào thì hợp lý ạ ?
Gmail của em là thegvbl@gmail.com
Em cảm ơn anh rất nhiều !!!!!!!
Rắn hổ hèo nuôi với nhiều cách lắm bạn à. Nuôi vỗ béo thì nuôi 1 con 1 ngăn, nuôi sinh sản thì nên nuôi lồng, chuồng hay bán hoang dã. Mổi cách nuôi điều có cái ưu và khuyết của nó . Tùy theo ý thích mọi người bạn à , nuôi cách nào cũng được . 1 ngăn 1 con vệ sinh mất nhiều thời gian, và dể bị ô nhiểm, nhưng rắn ăn rất nhiều mau lớn. Nuôi lồng , chuồng vệ sinh cũng mất thời gian , được cái là ít ô nhiểm hơn. Nuôi bán hoang dã lợi là rắn khỏe mạnh, sinh sản rất tốt trứng có đủ chất vôi ấp nở nhiều, ít tốn công vệ sinh và chăn sóc , thức ăn có thể lưu trử lâu không bị chết....nhưng rắn lớn không điều và nhát hay cắn ., nhất là vào mùa sinh sản thường có rắn đực bị chết do chúng tranh giao cấu .
Con bò cạp đất nuôi rất dể nhưng phải thưa , diện tích rộng, vì chúng hay ăn thịt lẩn nhau , lúc chúng lột xác. thức ăn đa dạng và rẻ tiền . Chổ ở của bò cạp phải ẩm nhưng không ướt hoặc không quá khô. làm chổ cho chúng ẩn núp không cần ánh sáng . ở Bắc Ninh nuôi bò cạp rất tốt , rắn hổ hèo thì ko tốt cho lắm vì ngoài ấy có mùa rét, rắn không chịu được rét, phải làm chổ trú đông cho rắn. hoặc sưởi ấm , không nên sưởi bằng bóng đèn điện , tốt nhất là sưởi bằng than củi
Miền bắc rắn đẻ sớm hơn miền trung 2 tháng , miền trung sớm hơn miên nam 2 tháng. đẻ sớm và cũng nghỉ sớm
---------------
cháu năm nay 26t hiện ở lâm đồng thời gian này thì vùng cháu đang rộ lên nghề đi đào rắn bán,thường là hổ trâu.cháu thấy giá cao nên cũng muốn nảy sinh ra í định nuôi thử.cháu tìm tòi thông tin thì thấy bác xuân vủ có lẻ là khinh nghiện già dặn về loài này.cháu có niền đam mê nên khả năng đeo đuổi nó là khỏi bàn ạ.
bác cho cháu hỏi là nuôi loại rắn này có khó lăm hok?(cháu chỉ sợ rắ chết vì bệnh tật thôi) khí hậu thì chỗ cháu bảo đảm khí hậu nhiệt đới chứ hok có lạnh vì loài này ngoài đồng ruộng rắn sống rất nhiều chác hợp với môi trường.thức ăn cho cháu hỏi luôn là ngoài chuột với cóc nhái ra thì rắn có thể ăn ếch dc hok? cháu nghe nói nó hok ăn dc nhiều ếc nên hơi lo ngại.vì ếch nuôi rất dễ,và bác có dc mô hình nuôi cóc hợp lí chưa ạ...mong bác hồi âm cho cháu nhé..dc cháu sẽ làm phiền bác một chuyến để học hỏi mô hình của báci.chổ cháu chưa có ai nuôi rắn hết cháu đang giấu í tưởng này vì sợ bạn bè bà con lối xóm chê cười.hihi cám ơn bác nhé!!!!!!!!!!!!:):):)
Nuôi con gì cũng có cái khó của nó hết bạn à , nhưng thành công là do quyết tâm của mình thôi. Nếu có dịp bạn đến chổ mình , mình trao đổi nhiều hơn nhé. Lâm đồng nơi bạn rất thuận lời cho rắn hổ hèo đó. Ở miền trung tốt nhất là gia lai nuôi hổ hèo rất tốt . Thật ra con rắn cũng như các con vật khác , không nhất thiết ăn 1 thứ thức ăn, mà phải ăn nhiều thứ như đổi bửa. Nhưng có con thích ăn ếch, con lại thích cóc ... vì thế ta nên thay đổi thức ăn cho rắn. Nuôi rắn thật ra thì không khó lắm đâu bạn ơi , bạn bắt tay vào nuôi thử đi, có gì cứ gọi mình biết sẽ giúp bạn tận tình thôi . Rắn thường bị tiêu chảy hay đường ruột là do thức ăn và ô nhiểm nước uống, mình có thể cho rắn ăn thức ăn có máu nóng thường xuyên thì khắc phục được bệnh này khi rắn còn nhỏ. Đến lớn thì không cần lắm, nhưng vào mùa sinh sản, nên cho thức ăn có máu nóng như chuột, chim, cúc, gà vịt v.. v...đó là điều cần thiết khi nuôi rắn đó bạn , và còn nhiều điều cần nói lắm bạn ơi

Last edited by a moderator:
ai cho e hoi nuoi ran rao trau long va chuong co uu diem nhuoc diem gj` ko
Lồng và chuồng cũng giống nhau thôi, nhưng lồng có thể di dời đi được , có lợi hơn chuồng là đem cả lồng và rắn phơi nắng sáng nếu cần. Hoặc bắt rắn ra, phơi chuồng khi làm vệ sinh. Chuồng là nơi cố định không di dời được, nhưng ưu điểm là ít tốn kém, chuồng lâu hao mục hơn lồng, vì đáy nền là xi măng tắm dội rắn thoải mái hơn chuồng

the ah`. vay khi moi bat ran ve` minh can chu' y' gj` ko . e thay trong nam ho toan` tha? chuong` vay ngoai` bac nay minh tha? chuong` co dc ko vi` e lo khi cho an minh` ko bit' ran' c'o an du? ko dan den con dc an con ko

Viết thứ chữ gì mà khó đọc thế, biết đường nào mà trả lời.

mình nhờ các bác giúp đở dùm rắn đực và rắn cái khoảng 700gam như thế nào thật chính xác . cám ơn các bác nhiều.

the ah` xin lôi~ ca? nha` nhe' . la` e hoi khi moi bat rãn moi' ve` minh cân` chu' y' gi` ko . tai e thâ'y o? miên` nam ho. toan` tha? vã.y bãc co' tha? dc nhu vay ko , e so tha? vay thúc an se~ ko dong^` deu` con dc an con ko dan den con to con be'

dao nay bac xuan vu~ lam gj` it' lem mang the hoi ty' ma kho' dua'
toan nguoi` ko bit nen moi hoi chu'

the ah` xin lôi~ ca? nha` nhe' . la` e hoi khi moi bat rãn moi' ve` minh cân` chu' y' gi` ko . tai e thâ'y o? miên` nam ho. toan` tha? vã.y bãc co' tha? dc nhu vay ko , e so tha? vay thúc an se~ ko dong^` deu` con dc an con ko dan den con to con be'

Bạn vancuong àh , cho dù ai nuôi rắn giỏi cách mấy, cũng không bao giờ rắn lớn đều hết đâu bạn. Sẽ có sự chênh lệch.
Khi cho rắn ăn, chịu khó ngồi canh nó ăn tí, phòng ngừa con này nuốt con kia.
Sau 5 tháng nuôi sẽ có chênh lệch về độ lớn, thì mình nên tách (phân loại) cho đồng cỡ rắn với nhau. Làm như vậy sẽ giảm bớt tình trạng những con háu ăn dành mồi và khi cho ăn, mình sẽ phân loại mồi theo kích cỡ rắn cũng dễ hơn.

Nên cho rắn ăn vào 1 giờ trong ngày nhất định. Đừng cho ăn khi thì sáng, khi thì trưa, chiều ... Nên chọn một thời gian nào trong ngày rảnh rỗi nhất. Mình thường cho ăn vào lúc 7h tối.

Trước khi cho ăn, phải dọn dẹp vệ sinh chuồng sạch sẽ để phòng ngừa bệnh sên sán, thay nước.

P/S : viết chữ trình bày dấu rõ ràng.

bac' vu~ ah` dao nay` công trinh` nuôi coc' cua? bac' the na`o rui` co' phat triên? tôt' ko vây. co gj` ba'c chi? em cach' nuoi voi'

các bác cho em hỏi là trứng rắn của em đang ấp giờ em mở ra sem sét quả trứng thì thấy một nữa trứng bị móp lại không được tròn trịa cho lắm liệu là có bị hư không??????em chưa có khinh nghiệm ấp trứng chỉ biết được qua diễn đàn thôi.thank tất cả các chú bác anh chị

Trứng rắn bị móp, không tròn căng, là bình thường .
Nếu tròn căng, mới là không bình thường .
Còn chuyện trứng tốt trứng xấu thì tôi không biết .
*

*

;););) cám ơn bác nhiều à mà cho cháu hỏi là có cần tưới nước cho ẩm không hay đễ ráo như bình thường?//:huh:

*
Sao lại thế ....... " TRỨNG MÓP MÉO LÀ BÌNH THƯỜNG, TRÒN CĂNG LÀ KHÔNG BÌNH THƯỜNG " hiiiihhhihihihi
-Trứng mới đẻ ra thì tròn trịa và no tròn hơi mềm. Thời gian sau khi ấp vỏ trứng co cứng lại, nên hơi móp méo, nhưng không quá méo. Nếu trứng quá méo hay móp xẹp xuống nhiều, sau này nở ra con con khó nuôi hoặc bị sát không nở được, do mất nước. Trứng đang ấp mà nở căng tròn rất căng thì thừa nước, trứng có thể bị ung thối, nhưng căng tròn bình thường thì nở ra con con rất tốt và thừa nước nhờn không bị sát. Mấy trứng quá móp nếu khẻ mỏ được con con rất khó chui ra, vì thiếu nước nhờn rắn con chết ngay khi khẻ mỏ, mình lấy nước nhờn bên trứng no tròn chế quá để giúp rắn con bên trứng móp có đủ nước nhờn để chiu ra . Vì thế có thể nói "trứng móp méo quá là không bình thường, và trứng quá căn tròn cũng không bình thường"
Ấp trứng rắn tránh cho nước trực tiếp với trứng, chỉ làm ẩm qua đất hoặc lớp khăn vãi bên trên trứng thôi, bằng cách phun sương

Last edited by a moderator:
Bài viết có nội dung tương tự

Back