• Xin chỉ được giúp đỡ về Trang trại

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 4/12/14

1. namphdks

Em hiện đã học xong Đh BK Hcm. Chắc nghe tới đây mọi người sẽ nghĩ à thôi thằng ranh con chắc lập topic tầm bậy. Nhưng xin đính chính và hy vọng thay đổi được thành kiến của mọi người để đọc tiếp và giúp đỡ em. Nên cho em dài dòng văn tự và không liên quan 1 chút ở đây.

Em thấy thích thú với ngành chăn nuôi... Đặc biệt các bác ạ. Em thích lâu rồi nhưng không dám nói với gia đình vid nhà e nghèo,bố mẹ cái gì cũng ko dám làm vì sợ mất,chắt chiu từng đồng cũng chỉ dám cho em đi học...em muốn làm thật nhanh giàu để có tiền.

Quay lại với chủ đề. Em xin nói cụ thể :
      Em muốn thuê 1 trang trại 700m2 ở Trảng bom đồng nai..bao gồm nhà cửa....chuồng trại...có tường rào...sạch sẽ..giá 3tr/tháng. cọ 18tr.có thee nuôi tối đa dc 100 heo và 1000 gà....nhưng em đang phân vân ko biết thuê vậy đắt hay rẻ.vì em ko có nhiều tiền.....muốn hợp tác với ai có chung ý tưởng làm giàu. nhà em ngoài bắc. muốn vay vốn cũng ko đc vì ko có j thế chấp.xin cho ý kiến...thân......0907 948 106...cảm ơn

Đang tải...
    2. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      Phi lí thế - hay đúng hơn là quá khiêm tốn

Ko có tiền mà dự định 100 con heo - 1000 con gà

Đơn giản vầy bác nhé - 3 tr/tháng = 100 k/ ngày - vậy bác nuôi con gì và nuôi số lượng bao nhiêu - để nó cho ra lãi 100 k/ ngày - đây là cái căn bản nhất

Tiền cọc ko nói - thuê ko nói - nhưng quan trọng là cái tiền bác ăn ở và đầu tư con giống củng như công cụ

Em nói thật - em củng dự định đi thuê - nhưng chẳn dám - em ko sợ tiền thuê - ko sợ tiền ăn ở - nhưng chỉ cần tiền đầu tư và lấy vốn là em đả thấy chua chua rồi

Em có miếng đất nền nhỏ 124 m2 - mà đành bỏ đó - chứ ko biết phải nuôi con gì bác ạ
      Nếu về đó thì xung quanh là dự án đang giai đoạn trì tuệ - kéo dài - 4 bề đất trống - nuôi gà là OK - nuôi bò đi cắt cỏ vẩn được - nuôi trăn hay rắn đi kiếm mồi củng dể - nhưng em còn ko dám về - cái căn bản là đất ít thì ko làm được cái gì chắc ăn hết và làm củng ko đủ ăn - chỉ có cất nhà trọ thì ngon - mà thu về vài triệu / tháng ăn cơm thôi - nên củng đang quẩn trí

Còn bác thì em nghĩ quá liều !

3. nguyentai007

nguyentai007 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Đại học bách khoa sài gòn vứt đi đâu cũng kiếm hơn 10 triệu/ tháng. nuôi 1k con gà cũng thế thôi

4. namphdks

namphdks

Dạ đấy là em nói là nuôi tối đa....em cũng sợ.....còn lúc đầu em chỉ nuôi 10 heo...200 gà kết hợp trồng bầu và bồ câu..mỗi loại ít ít...dù dì cũng có chỗ ăn ở....còn lại em muốn share cho ai đó một nửa....bác thấy ổn ko ạ...nuôi trăn.rắn mối..em tìn hiểu rồi...cũng ok...chắc nuôi mỗi thứ một ít...kết hợp nhiều thứ,,..bác thấy sao....xin giúp đỡ
      --- @ 4/12/14 ---
      dạ em học giốt tiếng anh nên ko muốn đi làm cty...với lại do em mải đi làm thêm...học hành sã ngã..nên vốn Kt mù hết rồi...ra dc trg là phúc lắm rồi.....

5. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      Tôi đang bán đất nền đây - lấy tiền mua đất vườn - đất ít thì ko làm gì chắc ăn được - đang quẩn trí đây - bác tưởng vật nuôi ăn đất được à .

Bán ko được đất thì đi thuê - xa xa trên rừng củng được - chứ đất ít là không làm gì chắc ăn được đâu - bác ạ .

anhmytran thích bài này.
    6. lequangdata

lequangdata lequangdata.byethost6.com

Tôi thấy chăn nuôi không dễ, cần có nhiều kinh nghiệm, đầu óc thôi chưa đủ đâu (tôi nghĩ bạn cũng có đầu óc mới vào được Bách Khoa). Mò mẫm thì có khi 1 sơ suất rất củ chuối nhưng cũng làm mình tán gia bại sản.
      Nếu bạn biết nuôi con gà, con heo ở ngoài bắc thì chưa chắc bạn đã nuôi tốt cũng 2 con đó ở trong này đâu.
      Tôi nghĩ bạn nên bỏ thời gian đi xin việc làm ở trang trại một thời gian. Vừa có cái ăn, vừa học hỏi được nhiều kinh nghiệm.
      Thích heo thì xin ở trại heo làm thử coi có hợp không.
      Thích gà thì xin việc ở trại gà...
      Tóm lại là phải mất cho mỗi loại 1 năm đi làm lính thì mới tạm chắc ăn.

anhmytran thích bài này.
    7. namphdks

namphdks

Cám ơn lời khuyên chân thành từ bác..chắc em cũng phải suy nghĩ chín chắn cái..hj

8. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Chào
      Cậu Lecongtuananh nói đúng đó thuê trại thì nên thuê 5, ai mà thuê tháng. Vs một tháng 3 tr ko rẻ dv trại như vậy. Bn tính làm gì để ra 1 tháng 3tr + tiền chi phí điện nc xăng xe.
      Lequang nói rất thực tế nhưng ít người làm vậy. Nếu bạn có tiền thì tự làm nhỏ rồi lớn dần. Tôi thì toi ko chọn đi làm thuê cho họ như vậy ,tốn mấy năm phí.
      Mình thích thì làm lỗ thì chịu lời thì ăn

ha vumotnua thích bài này.
    9. anhnhandn

anhnhandn Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Cham soc khach hang
      Mình cũng học BK giống như bạn, đi làm mười mấy năm rồi, giờ cũng đang tính làm nông nghiệp, đang đi từng bước 1 để lấy kinh nghiệm trước khi nghỉ hẳn công ty, bạn tham khảo một số mô hình kết hợp kiểu khép kín http://agriviet.com/threads/giai-phap-cho-manh-dat-1500m2-the-mo-man.51899/
      http://agriviet.com/threads/lam-giau-voi-co-bo-trun-que-ga-ca-mo-hinh-cu-huong-di-moi.190613/
      http://agriviet.com/threads/ky-thuat-nuoi-doi-lam-thuc-an-chan-nuoi.6884/
      Nếu bạn có kinh nghiệm về nông nghiep rồi thì có thể tiến hành, còn chưa có kinh nghiệm thì nên kiếm việc làm để tích lũy vốn và tìm hiểu thêm. Nên tìm hiểu nhiều mô hình, đi thực tế và làm dự toán trước khi làm bạn ạ.

10. Lê Duy Hạo

Lê Duy Hạo Nhà nông tập sự

Mình cũng đang tính toán về làm nông nghiệp. Tốt nghiệp nghành xã hội kiếm việc làm quá khó rồi tự mở shop kinh doanh một thời gian mà ko hiệu quả giờ đang tính toán về quê bắt đầu lại. Minh là người con nông dân có một mớ kinh nghiệm. Hơn nửa quê mình ở miền tây cũng được khoảng 1,5ha đất.

Nếu thời gian quay lại mình sẽ đi học nghành nông nghiệp để về canh tác trên mãnh đất ông cha mình.
      Thời buổi khó khăn chắc hẳn nhiều bạn trẻ như mình bỏ SG về quê lập nghiệp!
      Chúc bạn cùng cảnh ngộ tìm được giải pháp thích hợp nhất để phát triển nông nghiệp.!

Last edited: 4/12/14
    11. namphdks

namphdks

Bám đất SG này bây h biết bao h mới giàu nổi bác..đi buôn bán khó khăn.chăn nuôi thì thấp....chẳng biết làm gì để có của nữa các bác ạ...ai có định làm gì ko cho em học hỏi với