16ha rừng nên làm gì?

• Thread starter hoangdung09x2
  • Ngày gửi
Hiện em đang là sinh viên sắp ra trường, quê em ở bắc cạn, cũng đang ấp ủ giấc mơ sau khi ra trường sẽ về làm trang trại, vì em học xây dựng mà mấy năm nay ngành này trầm lắng quá, nhà em có sẵn 16ha rừng nhưng từ xưa đến nay chưa biết làm gì với nó cả, bố mẹ em thì buôn bán không làm nông nghiệp nên rừng cứ để đấy, em đã suy nghĩ từ rất lâu nên tận dụng diện tích rừng này để làm gì đó chứ để vậy thì phí quá, nhưng do ở miền núi nên địa hình rừng không bằng phẳng mà có dạng bán lòng chảo. Gần đây em có nảy sinh ra vài ý tưởng như nuôi dê thịt, bò thịt và thậm chí là trồng cây cao su... nhưng phân vân không biết nên bắt đầu từ cái nào, mong các bác cho ý kiến đóng góp để em được mở mang đầu óc hơn. Theo các bác thì loại cây trồng vật nuôi nào phù hợp với điều kiện địa hình này.

Cây cao su không chịu được lạnh và sương muối đâu nhé. Trước có dự án trồng cao su ở Hòa Bình và cũng bị phá sản rồi.
Đất của bạn ở chỗ nào vậy? Có suối chảy qua không?

Cây cao su không chịu được lạnh và sương muối đâu nhé. Trước có dự án trồng cao su ở Hòa Bình và cũng bị phá sản rồi.
Đất của bạn ở chỗ nào vậy? Có suối chảy qua không?

Nhưng em thấy dự án cao su ở lai châu được 3 năm rồi vẫn thấy tiến triển tốt mà, theo em biết thì hiện nay đang có 2 giống cao su chịu được lạnh để trồng ở miền bắc, đất nhà em có suối chảy qua chỗ đáy lòng chảo

Last edited by a moderator:
Chào bạn,mình cũng như bạn đang học làm nông dân mình góp ý thế này về kỹ thuật thì các bô lão sẽ chỉnh thêm:
+10 ha Keo (Bắc Kạn vẫn đang tiêu thụ tốt,giá tương đối ko như miền trung)

+6 ha còn lại trồng Xoan Đào(mật độ trồng = 1/2 bình thường,cái này là Kn mình nhặt nhạnh box lâm nghiệp,trồng đơn lẻ rất tốt trồng tập trung thành rừng cây phát triển kém và gỗ ko tốt=).

Tầng 2 dưới rừng Xoan Đào bạn trồng Rong diềng (lý do mình mạnh dạn giãn mật độ Xoan Đào).
Đây toàn là những cây mà địa phương bạn đang phát triẻn rất tốt cho thu nhập ổn định đầu ra sẵn có.

+Như vậy bạn có thu nhập ngắn trung và dài hạn tử rừng,h chỉ tập trung vào chăn nuôi thôi.

***Cuối cùng mình muốn hỏi:bạn ở Bắc Kạn huyện nào? giá 1 ha đất như của bạn khoảng bao nhiêu?Nếu ko tiện thì pm inbox cho mình nhé.Mình đang tìm đất mà chưa đc...

Chào bạn,mình cũng như bạn đang học làm nông dân mình góp ý thế này về kỹ thuật thì các bô lão sẽ chỉnh thêm:
+10 ha Keo (Bắc Kạn vẫn đang tiêu thụ tốt,giá tương đối ko như miền trung)

+6 ha còn lại trồng Xoan Đào(mật độ trồng = 1/2 bình thường,cái này là Kn mình nhặt nhạnh box lâm nghiệp,trồng đơn lẻ rất tốt trồng tập trung thành rừng cây phát triển kém và gỗ ko tốt=).

Tầng 2 dưới rừng Xoan Đào bạn trồng Rong diềng (lý do mình mạnh dạn giãn mật độ Xoan Đào).
Đây toàn là những cây mà địa phương bạn đang phát triẻn rất tốt cho thu nhập ổn định đầu ra sẵn có.

+Như vậy bạn có thu nhập ngắn trung và dài hạn tử rừng,h chỉ tập trung vào chăn nuôi thôi.

***Cuối cùng mình muốn hỏi:bạn ở Bắc Kạn huyện nào? giá 1 ha đất như của bạn khoảng bao nhiêu?Nếu ko tiện thì pm inbox cho mình nhé.Mình đang tìm đất mà chưa đc...
cảm ơn bạn! mình ở huyện Na Rì, giá đất ở Bắc Kạn thì bạn có thể down bảng giá này về tham khảo
http://www.backan.gov.vn/PublishingImages/2013/Thang 1/w3/Bang gia dat (QD 2222).pdf
Nếu bạn có hứng thú thì hợp tác với mình, một mình làm nhiều lúc thấy nản, mà bạn ở đâu vậy?

Mình ở HN,cũng như bạn kinh nghiệm thực tế mình chưa có...

Bạn nên đi 1 vòng quanh huyện tham quan bà con sản xuất,vào xưởng cưa hỏi cụ thể gỗ Xoan đào của họ đang đóng đồ cho khách bao năm tuổi,kích cỡ.. v.v,(cái này khá quan trọng vì trên diễn đàn có mấy bài chưa nêu đc chính xác thời gian tối thiểu để khai thác gỗ Xđ đc thị trường tiêu thụ chấp nhận).

Tiện thể hỏi luôn giá thị trường giúp mình vì bảng giá đất kia chỉ có giá trị khi nhà nước đền bù dự án...

Thanks !!!

Hiện tại mình đang học ở Hà Nội nên lâu lâu mới về quê được, khi nào về mình sẽ hỏi hộ bạn

tớ ở Q.Hoàn Kiếm cậu có ở quận nào rảnh càfe chém tý,hôm nào về quê cho tớ bám càng thăm thú đồng đất xem thế nào?
số cầm chân của mình : 0912.147.155

Bạn ở chỗ nào của Na Rì vậy? Có ở gần Yên Lạc không?

mình ở Dương Sơn cách Yến Lạc khoảng 25km, bạn ở Yến Lạc à

--------

tớ ở Q.Hoàn Kiếm cậu có ở quận nào rảnh càfe chém tý,hôm nào về quê cho tớ bám càng thăm thú đồng đất xem thế nào?
ok thôi, chỗ mình toàn đồi núi không à, mình học kiến trúc ở Hà Đông, bạn ở Hà Nội mà thấy máu nông nghiệp ghê

bạn là người giàu có rồi. ông cha ta nói "tấc đất tấc vàng" vậy mà bạn có tới 16 ha rừng thì quá tốt. LÀm nông nghiệp và đặc biệt là lâm nghiệp thì bạn phải tính đường dài. trước hết bạn cứ làm như một số bạn trên đã khuyên, nên lấy ngắn nuôi dài. Và tập trung một số cây chủ lực mà sau này sẽ là vàng của bạn đấy. Chúc thành công.

Bạn ở Hà Nội mà cũng biết tận Na Rì cơ à, giá đất thì mình cũng không rõ lắm

Uhm. Nơi nào thấy có tiềm năng thì mình quan tâm thôi. Lúc nào rảnh, nhớ hỏi giúp mình giá đất xem thế nào nha. Về nhà hỏi bố mẹ hoặc những người xung quanh xem vụ chuyện nhượng gần nhất xem tầm bao nhiêu là biết ngay.
Bạn có 16ha, nên dành ra 1 lượng lớn để trồng cây lấy gỗ (thời gian tầm 10-12 năm), phần diện tích còn lại nên trồng cây ngắn ngày (lấy ngắn nuôi dài). Nếu có khe suối chảy qua nữa thì xem liệu có đắp hồ thả cá được ko.
Chúc bạn thành công nha!

Uhm. Nơi nào thấy có tiềm năng thì mình quan tâm thôi. Lúc nào rảnh, nhớ hỏi giúp mình giá đất xem thế nào nha. Về nhà hỏi bố mẹ hoặc những người xung quanh xem vụ chuyện nhượng gần nhất xem tầm bao nhiêu là biết ngay.
Bạn có 16ha, nên dành ra 1 lượng lớn để trồng cây lấy gỗ (thời gian tầm 10-12 năm), phần diện tích còn lại nên trồng cây ngắn ngày (lấy ngắn nuôi dài). Nếu có khe suối chảy qua nữa thì xem liệu có đắp hồ thả cá được ko.
Chúc bạn thành công nha!
cảm ơn bạn, lúc nào về quê thì mình hỏi giùm cho

Hiện em đang là sinh viên sắp ra trường, quê em ở bắc cạn, cũng đang ấp ủ giấc mơ sau khi ra trường sẽ về làm trang trại, vì em học xây dựng mà mấy năm nay ngành này trầm lắng quá, nhà em có sẵn 16ha rừng nhưng từ xưa đến nay chưa biết làm gì với nó cả, bố mẹ em thì buôn bán không làm nông nghiệp nên rừng cứ để đấy, em đã suy nghĩ từ rất lâu nên tận dụng diện tích rừng này để làm gì đó chứ để vậy thì phí quá, nhưng do ở miền núi nên địa hình rừng không bằng phẳng mà có dạng bán lòng chảo. Gần đây em có nảy sinh ra vài ý tưởng như nuôi dê thịt, bò thịt và thậm chí là trồng cây cao su... nhưng phân vân không biết nên bắt đầu từ cái nào, mong các bác cho ý kiến đóng góp để em được mở mang đầu óc hơn. Theo các bác thì loại cây trồng vật nuôi nào phù hợp với điều kiện địa hình này.

Chào bạn! Đọc qua những dòng chữ tâm sự này mình có cảm giác mạnh đến cây cao su. Việc trồng cây lâm nghiệp hiện nay cho năng suất khá cao. Bạn xuất thân từ những cha chú đi trước là bố mẹ có hướng phát triển nông nghiệp! Mình cũng có thời gian tìm hiểu cây cao su khá nhiều và được biết hiện tại miền bắc của mình đang ồ ạt dàn trải mô hình này. Nếu bạn có đất rừng (tới 16ha) thì quá là nhiều. Sức của bạn sẽ khó có thể cáng đáng nổi! Bạn nên chia nhỏ lẻ và làm từng bước.
Ở trên mình nói giờ cây cao su trồng nhiều nhưng không phải là "dìm". Khi mà dự án 30A đc chính phủ phê duyệt và công nhận thì mỗi một hecta được hỗ trợ 9 triệu cho cây giống cao su. Không biết địa phương bạn có đc nằm trong dự án này ko? thêm nữa về phần đất của bạn loại đất gì? vì giống cao su rất dòn và dễ gãy!
Lời khuyên: Nếu có vốn và sức khỏe đi chăng nữa bạn nên làm từng bước! Kết hợp mô hình VAT lấy ngắn nuôi dài. Dựa vào các chính sách ưu đãi của nhà nước để lao vào - nghĩ là phải làm đừng có ngồi trước máy tính sau khi đọc tin reply này của mình nữa nhé. Lời cuối cùng: Chúc bạn vui và thành công! - khactu

Bác này mà mau đi chơi không sợ vất vả thì alo cho tôi tôi đưa vào rừng chỗ tôi mua ỏ Hòa Bình khoảng 50het, tôi cũng ở Hà Nội nhà ở gân quận ủy Tây Hồ thích cafe chém gió thì alo nhé

Bác này mà mau đi chơi không sợ vất vả thì alo cho tôi tôi đưa vào rừng chỗ tôi mua ỏ Hòa Bình khoảng 50het, tôi cũng ở Hà Nội nhà ở gân quận ủy Tây Hồ thích cafe chém gió thì alo nhé

Chào bác!
Lâu ko thấy bác Ol nên chắc bận dự án keo ko online đc ,trồng đc nhiều chưa bác?
Mấy hôm nữa em lên Phú Thọ xem đường đất ko đc có khi phải lên chỗ bác ngó nghiêng tý:blink:
Chúc thành công & sức khỏe:huh:

50hec của bạn ở chỗ nào vậy? Đã triển khai gì chưa? Hôm nào cho mình tham quan cái nhỉ.

Back