3 ha tại daknong nuôi bò trồng caphe và macca

• Thread starter Farmer viet
  • Ngày gửi
Lời đầu tiền e xin gửi lời chào và chúc sức khõe các bác
- Hiện nay , e đang có dự định lập trang trại nuôi bò sữa trồng caphe và cây Macca ở Gia Nghĩa , Daknong với diện tích là 3ha . Daknong với nhiệt độ quanh năm mát mẽ thích hợp cho bò sữa bên cạnh đó e cũng trồng thêm caphe + macca .
- Với 3 ha e dự định khoàng 1,5 ha xây nhà ở và trại nuôi bò + trồng cõ . Còn lại 1,5ha e trồng caphe + macca . Vì là dân mới nên em chưa có phương thức cũng như kế hoạch chính xác . Bác nào đã từng làm qua mô hình trang trại cho em ý kiến em xin chân thành cám ơn .
-Tài chính : Hiện e có khoảng 1,5tỷ , để đầu tứ vào dự án này
- 3ha với bò sữa + caphe và Macca thì có thể nuôi trồng thêm 1 giống nào khác để tăng thu nhập ko ? Vì bò sữa đầu tư thì có thu nhập hàng ngày / tháng . Nhưng caphe + Macca thì ít nhất cũng 4-5 năm mới có thu hoạch .
- Công việc hiện nay của em đang làm kinh doanh cho 1 công ty về hàng tiêu dùng nhanh và e cũng theo học 1 ngành bác sỹ thú y ở Đại học Nông lâm TP HCM . Và em cũng mệt mõi và chán chường cuộc sống ở đô thị rồi . Tháng 4 - 2014 là e đã tốt nghiệp e sẽ lên Daknong để lập trang trại .
- E rất cần lời khuyên và sự góp ý của các Chú , Anh , Chị về dự án của mính
E xin trân trọng cám ơn !

Xin chúc mừng, bạn đang có số tài sản mà đa số người nông dân (trong đó có mình) phải mơ ước.
Nếu mình có 3 ha và 1.5 tỉ, mình sẽ dành ra 1 tỉ để mua thêm đất :lol:. 500tr còn lại dùng vào những việc còn lại.
Nếu đất của bạn đào ao được thì nên làm 1 cái ao, tận dụng cỏ dư thừa & nước rửa chuồng bò để nuôi cá.
Nếu siêng nữa thì nuôi trùn, nuôi gà -_-, trồng bắp, đậu phộng xen canh với cà phê, mắc ca.

Xin chúc mừng, bạn đang có số tài sản mà đa số người nông dân (trong đó có mình) phải mơ ước.
Nếu mình có 3 ha và 1.5 tỉ, mình sẽ dành ra 1 tỉ để mua thêm đất :lol:. 500tr còn lại dùng vào những việc còn lại.
Nếu đất của bạn đào ao được thì nên làm 1 cái ao, tận dụng cỏ dư thừa & nước rửa chuồng bò để nuôi cá.
Nếu siêng nữa thì nuôi trùn, nuôi gà -_-, trồng bắp, đậu phộng xen canh với cà phê, mắc ca.
Chuẩn men!! :lol: Mình cũng sẽ dùng 1 tỉ để mua thêm 1 mớ đất nữa, :8^: nếu là đất có sẵn cà phê đang thu hoạch thì đc hơn 1 ha rồi, từ 1ha cà phê đó năm sau bạn đã có trên 50 chục triệu tiếp tục đầu tư. và bạn đang có đến 4ha đất B)
Bạn nuôi bò thì có cỏ, có phân bò. Đào 1 cái ao nuôi cá hoặc kiếm mua 1 miếng đất sát kề có ao, thả cá, cho cá ăn phân bò + cỏ. Tiền ko là tiền :10^: nuôi thêm trùn quế, thả trùn quế cho cá ăn
Còn gà thì mình khuyên, nuôi vài đàn thịt nhậu chơi thôi bạn, chuyên tâm vô 1 con hay hơn là nhiều con rồi ...ốm đòn. Nuôi cá thì dễ hơn nuôi gà nhiều nhiều
Còn 3 năm đầu khi cây cà phê chưa kịp lớn và phủ đất. Bạn có thể trồng xen rất nhiều loại cây tùy theo mùa: Muồng chắn gió: cây làm củi đun, hạt bán; Đậu các loại; bắp ; tiêu; gừng, nghệ, sả ....

Bạn muốn nuôi bò sữa phải xem ở Gia nghĩa có đơn vị nào thu mua k? Giá con giống, thức ăn cho bò sữa cũng lớn. Còn bạn muốn mua đất đầu tư nông nghiệp thì chịu khó đi xa một chút giá sẽ rẻ, ở Tuy đức đất 50 năm 40 triệu/ ha, Dakglong khoảng 70-80 triệu, nên mua 10ha, bò mua 10con, đầu tư cafe xen macca trong 3 năm kiến thiết cơ bản khoảng 100 triệu/ha. Nặng là đầu tư cafe thôi, còn macca bên mình khoảng 37 triêu/ha/ 3 năm( đến lúc có thu). Trồng cay ngắn ngày trồng đậu, bắp, khoai lang tím, đấy là nhừng cây trồng dễ bán tại dak Nông. Anh đang giúp mấy cty trồng macca ở Dakglong, Tuy Đức. Nếu cần tìm hiểu về macca gọi anh Phúc dt:090.404.2639 a sẵn sàng từ vấn cho em.

Bạn muốn nuôi bò sữa phải xem ở Gia nghĩa có đơn vị nào thu mua k? Giá con giống, thức ăn cho bò sữa cũng lớn. Còn bạn muốn mua đất đầu tư nông nghiệp thì chịu khó đi xa một chút giá sẽ rẻ, ở Tuy đức đất 50 năm 40 triệu/ ha, Dakglong khoảng 70-80 triệu, nên mua 10ha, bò mua 10con, đầu tư cafe xen macca trong 3 năm kiến thiết cơ bản khoảng 100 triệu/ha. Nặng là đầu tư cafe thôi, còn macca bên mình khoảng 37 triêu/ha/ 3 năm( đến lúc có thu). Trồng cay ngắn ngày trồng đậu, bắp, khoai lang tím, đấy là nhừng cây trồng dễ bán tại dak Nông. Anh đang giúp mấy cty trồng macca ở Dakglong, Tuy Đức. Nếu cần tìm hiểu về macca gọi anh Phúc dt:090.404.2639 a sẵn sàng từ vấn cho em.

Nếu mua được 10 ha thì làm 4 ha tiêu. Trồng tiêu xen canh chuối (chuối tiêu hồng) khoảng cách 3,3m x 3,3m. Giữa 4 cây chuối trồng 2 cây keo (khoảng cách 02 cây keo là 0,8m) để làm nọc đôi cho tiêu leo. Chuối trồng loại cấy mô sau 13 tháng có thu hoạch. Một ha trồng được 1000 cây, giá chuối 1 buồn trung bình là 70 ngàn => 1 ha thu được 70tr sau 1 năm chăm sóc. Lúc bấy giờ keo đã lớn có thể trồng tiêu (trồng tiêu lươn cho rẻ), năm sau đôn tiêu. Tiêu đến năm 3 thu bói thì phá chuối. Vậy là có 4 ha tiêu mà không đầu tư nhiều. Trồng thêm lạc dại trong vườn tiêu để giữa ẩm, cố định đạm và làm thức ăn cho dê

6 ha còn lại thì trồng 2 ha bơ và 2 ha bưởi da xanh hoặc cafe (mục đích dạng nguồn thu sau này không phụ thuộc vào 1 loại nếu rớt giá thì còn cái kia), xen canh thêm chuối . 02 ha còn lại trồng cỏ nuôi bò hoặc dê, ưu tiên nuôi dê vì mau thu hồi vốn (tận dụng cây keo trụ tiêu cho dê ăn)

Nuôi trùn quế, lấy trùn quế làm ủ phân Amino, làm thức ăn cho cá... Vậy là có 1 mô hình khép kín.

3ha tai daknong nuôi bò trồng caphe và macca

Chuẩn men!! :lol: Mình cũng sẽ dùng 1 tỉ để mua thêm 1 mớ đất nữa, :8^: nếu là đất có sẵn cà phê đang thu hoạch thì đc hơn 1 ha rồi, từ 1ha cà phê đó năm sau bạn đã có trên 50 chục triệu tiếp tục đầu tư. và bạn đang có đến 4ha đất B)
Bạn nuôi bò thì có cỏ, có phân bò. Đào 1 cái ao nuôi cá hoặc kiếm mua 1 miếng đất sát kề có ao, thả cá, cho cá ăn phân bò + cỏ. Tiền ko là tiền :10^: nuôi thêm trùn quế, thả trùn quế cho cá ăn
Còn gà thì mình khuyên, nuôi vài đàn thịt nhậu chơi thôi bạn, chuyên tâm vô 1 con hay hơn là nhiều con rồi ...ốm đòn. Nuôi cá thì dễ hơn nuôi gà nhiều nhiều
Còn 3 năm đầu khi cây cà phê chưa kịp lớn và phủ đất. Bạn có thể trồng xen rất nhiều loại cây tùy theo mùa: Muồng chắn gió: cây làm củi đun, hạt bán; Đậu các loại; bắp ; tiêu; gừng, nghệ, sả ....

Nếu mua được 10 ha thì làm 4 ha tiêu. Trồng tiêu xen canh chuối (chuối tiêu hồng) khoảng cách 3,3m x 3,3m. Giữa 4 cây chuối trồng 2 cây keo (khoảng cách 02 cây keo là 0,8m) để làm nọc đôi cho tiêu leo. Chuối trồng loại cấy mô sau 13 tháng có thu hoạch. Một ha trồng được 1000 cây, giá chuối 1 buồn trung bình là 70 ngàn => 1 ha thu được 70tr sau 1 năm chăm sóc. Lúc bấy giờ keo đã lớn có thể trồng tiêu (trồng tiêu lươn cho rẻ), năm sau đôn tiêu. Tiêu đến năm 3 thu bói thì phá chuối. Vậy là có 4 ha tiêu mà không đầu tư nhiều. Trồng thêm lạc dại trong vườn tiêu để giữa ẩm, cố định đạm và làm thức ăn cho dê

6 ha còn lại thì trồng 2 ha bơ và 2 ha bưởi da xanh hoặc cafe (mục đích dạng nguồn thu sau này không phụ thuộc vào 1 loại nếu rớt giá thì còn cái kia), xen canh thêm chuối . 02 ha còn lại trồng cỏ nuôi bò hoặc dê, ưu tiên nuôi dê vì mau thu hồi vốn (tận dụng cây keo trụ tiêu cho dê ăn)

Nuôi trùn quế, lấy trùn quế làm ủ phân Amino, làm thức ăn cho cá... Vậy là có 1 mô hình khép kín.

E rất cám ơn lời góp ý chân thành của các Bác , Anh . Vì định hướng ban đâu là Nuôi bò + kết hợp caphê và macca . Tính hình là đất nhà em là đất trống chưa có trồng cây gì cà . Ở daknong là vùng cao e chưa biết có thể đào ao nuôi cá được ko ? Khí hâu nơi này rất thích hợp cho cây Macca + caphe , E cũng đang băn khoăn khu vực Gia Nghĩa chưa thấy ai nuôi bò sữa . Vì đầu tư bò sữa thì vốn con giống khá cao nhưng lại có thể thu hoạch hàng ngày , hàng tháng . Sau đó , mới tiếp tục đầu tư trồng cây ngắn ngày tăng thu nhập . Lấy ngắn nuôi dài , Caphe + Macca thì chưa có thu hoạch được gì trong những năm đâu .
- Kế hoạch là e đinh đầu tư khoảng 10 con bò sữa + Bê con nuôi lớn dần . Sẽ lấy khoảng thu hàng ngày để trang trãi cho nhân công . Vì e còn theo học năm cuối ngành Bác sỳ thú y nên bây giờ chỉ có thể đưa ông anh em lên đó trực tiếp quản lí 1 thời gian . Anh chị nào có kinh nghiệm về bò sữa ở vùng Daknong cho e lời khuyên
e xin chân thành cám ơn

E cũng đang băn khoăn khu vực Gia Nghĩa chưa thấy ai nuôi bò sữa . Vì đầu tư bò sữa thì vốn con giống khá cao nhưng lại có thể thu hoạch hàng ngày , hàng tháng . Sau đó , mới tiếp tục đầu tư trồng cây ngắn ngày tăng thu nhập . Lấy ngắn nuôi dài , Caphe + Macca thì chưa có thu hoạch được gì trong những năm đâu .
-
e xin chân thành cám ơn
chưa có ai nuôi là tại chưa có ai mua. Hàng ngày vắt sữa xong chạy xuống đồng nai giao sữa bò thì ... ốm :haha:

Nếu chưa thực hiện đc xem qua dự án này biết đâu giúp bạn định hướng tốt hơn

File đính kèm

• Du An Bo Thit Kinh Te Cao.pdf
    552 KB · Lượt xem: 31
Bài viết có nội dung tương tự

Back