Ace giúp đỡ: gà ăn không tiêu

• Thread starter giapthaobg
  • Ngày gửi
Đàn gà em được hơn 1 tháng tuổi. Hôm qua em phát hiện vài chú gà diều bị chướng khí,có chú thì ăn không tiêu,diều hơi mềm. Em cho uống thuốc chướng hơi rồi . nhưng không khỏi.
Mong ace hướng dẫn cách điều trị. Em cảm ơn

Đàn gà em được hơn 1 tháng tuổi. Hôm qua em phát hiện vài chú gà diều bị chướng khí,có chú thì ăn không tiêu,diều hơi mềm. Em cho uống thuốc chướng hơi rồi . nhưng không khỏi.
Mong ace hướng dẫn cách điều trị. Em cảm ơn

Nếu gà bạn có vài con thì bắt nhốt riêng lấy tỏi đập dập để ngoài khong khí 15p nhét vào miệng gà (nếu ko có chổ để nhốt riêng thì bạn làm dấu để theo dõi). thức ăn bạn bổ sung thêm men tiêu hoá, cho tiàn đàn uống Enro. khi nào thấy gà khoẻ thì buổi sáng cho uống C, chiều mát làm vacxin tả ( nếu bạn chưa làm vacxin tả). buổi trưa nắng bạn cho gà ăn ít thui + thêm rau xanh.

Theo mình thì :
tỏi thực sự có tác dụng tốt cho vấn đề tiêu hóa - nhưng trong trường hợp này thì tỏi khó phát huy được tác dụng đâu .
Trong trường hợp này thì chỉ có thuốc ( dạng dung dịch ) chuyên trị các bệnh đường ruột kết hợp tiêu hóa thì mới khỏi .

Theo mình thì :
tỏi thực sự có tác dụng tốt cho vấn đề tiêu hóa - nhưng trong trường hợp này thì tỏi khó phát huy được tác dụng đâu .
Trong trường hợp này thì chỉ có thuốc ( dạng dung dịch ) chuyên trị các bệnh đường ruột kết hợp tiêu hóa thì mới khỏi .
Mình nhớ men mén là tỏi cũng năng cao và hiểu quả hơn khi sử dụng kháng sinh, trường hợp trên ngoài ăn tỏi ra còn kết hợp cho gà uống thêm kháng sinh Enro. nghĩa là cho gà ăn tỏi xong để khoảng 1,-2h thì cho gà uống kháng sinh.
Đó chỉ là ý kiến cá nhân mình đã sử dụng thấy hiểu qua. ai có cách khác chữa bệnh hiểu quả thì chia sẽ cho mọi người.

Theo mình thì :
Nếu gà bạn có vài con thì bắt nhốt riêng lấy tỏi đập dập để ngoài khong khí 15p nhét vào miệng gà (nếu ko có chổ để nhốt riêng thì bạn làm dấu để theo dõi). thức ăn bạn bổ sung thêm men tiêu hoá, cho tiàn đàn uống Enro. khi nào thấy gà khoẻ thì buổi sáng cho uống C, chiều mát làm vacxin tả ( nếu bạn chưa làm vacxin tả). buổi trưa nắng bạn cho gà ăn ít thui + thêm rau xanh.
Mấy chú khỏi rồi, chỉ còn 1 em nữa thôi. Em này diều cứng rồi, ủ rũ. Có khả năng phải mổ diều lấy thức ăn ra. Bác nào có kinh nghiệm mổ chỉ dẫn với em với.

mỗ thì đơn giản
nhưng thử can thiệp bằng cách này xem sao
lấy ống bơm tiêm loại 3ml bơm 2 ống nước lạnh vào miệng dùng tay xoa nắn bầu diều
cho tan thức ăn vón cục trong diều
dốc ngược gà xuồng xoa nắn tiếp tục cho thức ăn tràn hết ra đường miệng
mua thuốc tiêu đen natri bicarbonat (nhà thuốc tấy)
bẻ nhỏ làm 4 nhét vào miệng 2 vien/con
hoặc hòa tan trong nước bơm vào miệng
(nói bậy không biết có trúng hay không hảy làm thử nhé)

Back