Ai muốn đua đòi có nhà kính hãy coi đây

Bà con ta ai mới có rủng rỉnh vài đồng
trong túi, chưa biết cấy trồng ra sao,
đã muốn có một cái nhà kính rồi.

Tôi giới thiệu với bà con cái nhà kính
này tôi thường lui tới mấy năm nay. Mong
rằng bà con có chút hiểu biết về nhà kính
để khỏi đua đòi theo Israel nữa:

[media]

Thưa bác
Theo tôi hiểu thì mục đích của Nhà Kính là giữ nhiệt để trồng rau ở những vùng lạnh không thể trồng ngoài tự nhiên được.
Trong Video chắc là mùa nóng, trồng cây trong nhà kính không kinh tế vì tốn nhiều điện cho máy quạt nên họ bỏ hoang. Sang mùa lạnh thì lại hữu dụng thôi.
Thưa bác,
Thật là ngẩu-nhiên. Hôm qua, tui có nhận một cú điện-thoại từ tiểu-bang Nam Úc, cách nhà tui 2500 cây số. Người gọi là một người Việt. Ông nói ông đọc báo, thấy có Ông Trung, nên tìm hiểu về chuyện tui xin tiền giúp cho Cù Lao Lá. Trong khi trao đổi, thì biết ra, tui với ông ấy lại là cùng "màu áo" ngày xưa, và ông là niên-trưởng của tui. Vui lắm! Nhưng vui nhất là ông dạy cho học-viên lấy bằng về nông-nghiệp chuyên-ngành là thuốc trừ sâu. Tui mừng quá, thưa với ông anh, về đam-mê của tui về nông-nghiệp. Ông nói thằng con trai ông, luật-sư mà làm nông. Bởi nó theo ông. Ông làm việc cho chính-phủ được gởi tu-nghiêp nhiều nơi, nhứt là Do-thái và nhiều nước khác. Do đó, thằng con nối-nghiệp cha. Hiện hệ-thống nhà kính của nó, khoảng 2 triệu Úc-kim, tất cả đều hết sức sạch và vận-hành bằng computer. Còn tui, nhà kính nhỏ, rẻ tiền. Tuy vậy, hiện tui muốn phổ-biến cho bà con VN hai điều:
- Trồng Măng Tây. Tui đã thử kết-hợp cách nông-dân Hoà-lan và nông-dân Nhật. Tui tin chắc sẽ hơn ở Củ-chi về giảm lao-động và tăng năng-xuất.
- Thứ hai là nhà kính. Tui trình-bài với ảnh, nhà kính tui đang có, nó thích-hợp cho VN do ưu-điểm sau:
1- Nhà kính rẻ, vì giảm vật-liệu và rất dễ tháo ráp.
2- Rất dễ vận-hành và không tốn : Trước hết không máy móc và không tốn điện.
3- Rất bền gấp đôi nhà kính trước của tui. Và rất dễ bảo-trì.
4- Và nhứt là thích-hợp với khí-hậu VN.
Hì hì anh em nói chuyện mê man suốt 3 tiếng đồng hồ. Bởi hai tên nầy cùng thuộc loại "nói là làm", điều nầy có nghĩa là "tự tay làm", nên thích lắm! Chúng tui nói lâu quá, "người bạn thân mến của tui" chán quá, ăn cơm một mình!
Hì hì, ít khi "tha hương gặp cố-tri", thì vợ tui, tui quên bẳng là cố tật của tui. Bả cũng "thông-cỗm".
Trở lại, "nhà kính hay không"? Riêng cá-nhân tui là : "Nên". Và tui biết tại sao "nên".
Thân.
Nhà kính chủ yếu là chống mưa thôi. Nắng thì dùng nhà lưới.
Em,
Nhận xét của em rất hay, chính-xác! Vậy em nghĩ sao, nếu một nhà kính vừa là nhà kính, vừa là nhà lưới, thì em thích không? Tui khá bận, chuyện bên VN. Để từ từ trao đổi thêm, em nhé!
Thân.

cháu đang nghiên cứu về nhà lưới ở hà nội ạ.
Bác Trung có thể cho cháu xin thông tin về nhà lưới của bác không ạh
Bác cho cháu xin vào mail dvthanhbg@gmail.com nhé.
Cháu có thể xin sdt của bác ở trong mail được không ạ( thông tin riêng tư chút mong bác thông cảm ạ)
Cháu xin cảm ơn bác.

Theo tôi hiểu thì mục đích của Nhà Kính là giữ nhiệt để trồng rau ở những vùng lạnh không thể trồng ngoài tự nhiên được.
Trong Video chắc là mùa nóng, trồng cây trong nhà kính không kinh tế vì tốn nhiều điện cho máy quạt nên họ bỏ hoang. Sang mùa lạnh thì lại hữu dụng thôi.
Video này tôi mới quay mấy hôm nay,
tức là giữa Tháng Sáu Tây.

Địa điểm của nó, tôi cũng nói rõ là
ở Bắc nước Mỹ, 41 độ 45 phút độ vĩ bắc.
So với Hà Nội thì chừng 20 độ vĩ bắc.

Vậy thì nó cùng nóng lạnh với Việt nam
vì cùng ở nửa bắc của trái đất, nhưng
Việt Nam thì nóng hơn nhiều. Tiểu bang
tôi có rất nhiều nhà kính, nhưng đều nhỏ
như nhà kính này, và mỗi trại có 1 đến
4-5 nhà kính, chỉ để phục vụ nội bộ.
Nhà kính nào có vài chục nhà, tổng diện
tích từ một héc ta trở lên, thì không phải
để phục vụ, mà là kinh doanh chuyên môn
quanh năm. Mùa đông bên ngoài băng tuyết
phủ dày, bên trong cây vẫn xanh tốt.

Nhà kính nhỏ để phục vụ, thì mùa đông không
làm việc, lạnh buốt, mà hè cũng không làm
việc, nóng chảy mỡ. Mục đích của nó là ươm
cây giống để trồng đại trà ngoài trời giúp cho
trồng đại trà được sớm hơn 2 tháng. Nói một
cách khác là nó giúp cho nghề nông được 8
tháng trồng trọt. Nếu không có nó, cả năm chỉ
có 6 tháng trồng trọt thôi.

Đây là rau Diếp, Xà Lách tôi ươm trong bầu,
nay mới trồng xuống vườn. Nếu có nhà kính,
thì đây là lứa thứ hai rồi. Mảnh đất này tôi đã
trồng rau Diếp mua của nhà kính, ăn hết rồi,
cuốc lên, rồi trồng rau mình tự ươm giống
ngoài trời, không có nhà kính. Ăn hết lứa này,
còn gieo và trồng được một hay hai lứa nữa
thì mới hết mùa trồng trọt.

Nếu trồng Cà Chua, Cà Pháo, mua con giống
của nhà kính thì bây giờ bắt đầu có trái ăn,
nhưng mình tự ươm ngoài trời, thì bây giờ
mới trổ bông. Mấy cây này một năm chỉ có
một mùa, vì liên tục có trái hái cho đến khi
có tuyết.

Last edited:
Kính bên dưới lưới bên trên. Cái này cháu cũng nghĩ tới rồi. Nhưng định thay hệ thống lưới bằng giàn bầu bí cho nó sinh thái. Nếu bầu bì choáng nắng quá thì mình tỉa bớt ngọn thôi.
Em, cách trồng nầy của em nó ngược lại cách trồng của tui, hì hì, nên tui không còn biết gì để bàn thêm. Chúc em thụ-hoạch những mùa bầu bí oằn trái mỗi dây.
Thân.
cháu đang nghiên cứu về nhà lưới ở hà nội ạ.
Bác Trung có thể cho cháu xin thông tin về nhà lưới của bác không ạh
Bác cho cháu xin vào mail dvthanhbg@gmail.com nhé.
Cháu có thể xin sdt của bác ở trong mail được không ạ( thông tin riêng tư chút mong bác thông cảm ạ)
Cháu xin cảm ơn bác.
Tui sẵn-sàng chia sẻ với em ở đây, nhiều người cùng chia sẻ. Vậy đi em nhé, xin cứ post lên luôn!
Có điều nầy, nếu em cho Thông-tin Cá-nhân của em đủ hơn, thì tui mừng lắm! Bỏi tui, ít nhứt, cũng biết được tui đang "đối thoại" với ai?
Đây mô-hình mà tui đã gạn lọc. Xin bà con cùng đồng-điệu với tui, chia sẻ:

Bởi :
- Chống nhiệt-độ cao,
- Không tốn trang-bị, cũng như điện, máy vận-hành.
- Ít tốn vật-liệu,
- Xây cất rất nhanh,
- Rất dễ bảo-trì
- Và rất bền so với nhà kính trước của tui.

Thưa, tui không rành vẽ mô-hình để giải thích. Thêm vào đó, tui bị đột qụy, nên ngón tay không ăn ý với cái đầu, dù cho cái đầu vẫn còn y-nguyên, hì hì... Nên, nếu có một vị nào thích làm nhà kính như tui, thì mình trao đổi với nhau cho vui. Và nếu may mắn hơn, được nhà chuyên-môn về nhà kính loại rẻ tiền như tui, hoặc là những công-ty làm nhà kính thì hay lắm! Tui tin là có nhiều cái hay. Bởi tui vừa nhà trồng, vừa tự xây cất.
Thân.
Và đây là nhà kính tui làm. Xin để ý nhà kính nầy ứng-dụng theo nguyên-tắc : Cây Trúc ngã theo gió, để chịu được gió mạnh. Nên vòng khung không cố-định:

Và đây là nhà kính tui làm. Xin để ý nhà kính nầy ứng-dụng theo nguyên-tắc : Cây Trúc ngã theo gió, để chịu được gió mạnh. Nên vòng khung không cố-định:

Cây gì giống cây cỏ ngọt vậy bác.
Làm cái này thì trồng cái gì mà gỡ lại vốn được nhỉ:eek::eek::eek::eek:

Rau "Húng Lũi" đó em!
Còn dưới đây là 2 thành-viên ở VN qua thăm.

Cây gì giống cây cỏ ngọt vậy bác.
Làm cái này thì trồng cái gì mà gỡ lại vốn được nhỉ:eek::eek::eek::eek:
Hì hì... em đọc cho vui, nhưng khôngg nên trao đổi mất thì giờ làm gì. Bởi em suy nghĩ chỉ có bao nhiêu thôi.
Nói vậy chứ, tui đã đi nhiều nơi và nghĩ ra mô-hình nầy, tui rất vui trao đổi với những bạn đồng-điệu mê nhà kính, các kỹ-sư làm nhà kính để trao đổi về ưu-khuyết điểm của nhà kính tại VN. Tui tin, đây là một đóng góp đáng kể cho nông-nghiệp quê nhà đó em!
Thân.
Em hoangson121vx, hình ở đây. Cái "lò-xo" đó em!

Nhìn hoài cũng chỉ thấy tấm màng PE nó phủ thẳng từ trên xuống thôi bác ạ! Cái xoắn xoắn ấy hình như ko liên quan thì phải? :Bash::Bash:

Bác trồng hoa anh túc đi, nửa năm là có lời chứ nói gì vốn :)))
bác ấy đầu tư kiểu đó cũng quy mô thiệt,làm thiệt ăn thiệt mà cũng phải có tiền nhiều thiệt,nông dân VN làm xong bán nhà trả nợ luôn

Nhìn hoài cũng chỉ thấy tấm màng PE nó phủ thẳng từ trên xuống thôi bác ạ! Cái xoắn xoắn ấy hình như ko liên quan thì phải? :Bash::Bash:
Bởi em suy nghĩ chỉ có bao nhiêu thôi.
Thiên thời địa lợi ,nhân hòa .
Chẳng biết hoang son biết gì không nhưng theo tôi ở việt nam thì dùng nhà lưới tốt hơn nhà kính - trừ bông hoa khó trồng nên ta mới cần đến nhà kính chứ trồng rau thì nhà lưới là được rồi .
Thân !

Hoa anh túc trồng thì dễ thôi bác, đất đai miền núi hoa anh túc nó mọc cả đầy, đứa trồng còn không đủ tiền mua gạo bác à.
Em còn ít tuổi cũng chưa đi được nhiều nơi. Không biết chỗ nào mà hoa anh túc mọc đầy, và ở đâu người trồng nó không có gạo ăn.

Back