An ninh trang trại .

• Thread starter phamlong47
  • Ngày gửi
Đăc Lăc là địa phương của dân tứ xứ nên vấn đề an ninh rất phức tạp các bác ạ . Nhà em có 1 mẫu cà phê nhưng khoán cho người ta làm . Nếu sau này em tiếp quản thì vấn đề đau đầu đầu tiên của em là an ninh . Em nghe nhiều vụ xung đột giữa chủ rẫy và bọn cướp cà lắm rồi ạ , nghe cũng ớn . Đúng là thiên thời , địa lợi mà nhân không hòa .
http://giacaphe.com/21682/nan-trom-cap-ca-phe-den-hen-lai-lo/

Chà chà...! Vấn đề cấp thiết thế này mà không ai hưởng ứng nhỉ???

Bạn trồng cà phê thì bị "cà tặc". Người trồng cao su thì bị "cao tặc". Người chăn nuôi gà thì bị "kê tặc". Bà con sống dựa vào sông nước thì bị "cá tặc"(ngư tặc), "nghêu tặc", "cát tặc"(sa tặc)...v.v.

Nói chung là khắp từ Bắc Trung Nam không chừa vùng nào đều nổi cộm lên vấn đề "nông lâm tặc". Hầu như nói chuyên với ai tôi cũng nghe than phiền. Đến nỗi tôi có cảm tưởng đó là một trong những nguyên nhân chính làm nhiều nhà nông lụn bại. (Đó là chưa nói đến đám "cuốc tặc" giống trong vụ bức ép Đoàn Văn Vươn)

Có lẽ chúng ta không thể giải quyết dứt điểm vấn đề này vì nó có những nguyên nhân sâu xa. Nhưng nếu ai có được sáng kiến nào có thể hạn chế bớt được những thiệt hại do bọn "tặc" gây ra cho nhà nông thì xin cứ đưa lên. Được tý nào hay tý nấy.

Nếu thấy khả thi thì có thể lập một giải thưởng cho biện pháp hay : "nhà nông chống nông tặc" chẳng hạn. Không phải chỉ ở trang trại mà ở bất kỳ chỗ nào cũng được. Từ đó mọi người "cải biên" theo điều kiện của mình.

Tôi cũng nhớ hình như diễn đàn ta cũng có than phiền về "nông tặc" ở chỗ nào đó nhưng còn khó khăn trong việc đóng góp sáng kiến chống lại chúng.

Hy vọng bây giờ mọi người hưởng ứng việc này.

bác thử nói vói các hàng xóm thành lập 1 đội bảo vệ, chia nhau ra canh gác đêm và ngày, ai vào rẫy đều phải ktra, ra cũng vậy, không phận sự miễn vào, bắt được tặc phạt cho nặng . . .hehe

Hợp xóm lại, thống nhất các chàng trai, rồi mua kẻng về, cứ có trộm là gõ và anh em chạy ra phụ, dí chạy 1 vài lần, đó anh nào dám vô kiếm ăn nữa! mạnh là mạnh ở số đông đó bác!

hihi rẫy cà phê bạt ngàn thẳng cánh cò bay trộm chỉ cần chui vào 1 gốc là chủ vườn có chạy qua cũng ko biết luôn. cỉ có 1 cách là dẫn theo mấy em khuyển tinh khôn và lập tổ an ninh thôn xóm quản lý tốt những thanh niên hư hỏng. chắc ko có người chạy từ gia lai đến daklak ăn trộm đâu hihi.

Ở Củ Chi "nông tặc" mới là kinh khủng. Trồng trọt cả thời gian dài, chưa kịp thu hoạch là bọn chúng leo rào vào chơi sạch. Bọn này ăn trộm đủ thứ: nông sản, gà, bò và thậm chí cả cá sấu. Có trại ở Phước Hiệp nuôi cá sấu, nửa đêm bọn chúng cắt lưới B40 chui vào bắt trộm mấy chục con cá sấu, mỗi con mấy chục ký chứ ít gì.
Nhiều người bỏ nghề nông cũng vì nạn trộm cướp. Nhiều người ở Sài Gòn thấy lợi nhuận cao su cao, lên Bình Phước mua đất trồng cao su, đầu tư 5-6 năm trời biết bao nhiêu tiền và công sức nhưng đến mùa cạo mủ đầu tiên thì "mủ tặc" ở đâu ùn ùn kéo tới. Sau vài năm chịu không thấu, những đại gia Sài Gòn này đành phải kêu bán vườn cao su...
Hình như trên thị trường có bán thiết bị báo động chống trộm gắn vào lưới B40, hàng rào. Trộm cắt lưới hay leo rào vào hệ thống sẽ báo động om sòm. Kết hợp nuôi thêm vài em khuyển tinh khôn nữa chắc là cũng tạm được.

Nếu giá trị tài sản cao phương án hợp tác với các công ty vệ sĩ không biết khả thi hay không, vì em thấy bên đó người họ đông và đào tạo theo bài bản rõ ràng. Nhà em trồng cũng hay bị bọn tặc này phá phách lắm, tuy không nhiều nhưng như muỗi chít vậy, rất khó chịu.

bác thử nói vói các hàng xóm thành lập 1 đội bảo vệ, chia nhau ra canh gác đêm và ngày, ai vào rẫy đều phải ktra, ra cũng vậy, không phận sự miễn vào, bắt được tặc phạt cho nặng . . .hehe

Hic hic

1. Kẻ trộm có bao giờ vào cổng chính. Vào cổng chính là kẻ cướp.
Do đó kiểm tra ra vào rẫy ở cổng chính chỉ hù kẻ trộm vặt!!!

2. Kẻ trộm và cướp ... ở đều có ở các trang trại hẻo lánh.

3. Thấy trộm --> trộm chạy. Đuổi bắt ---> khó. Bắt được ---> làm gì đây?
Trói đưa công an xã, mai nó về lại!
Đánh nó, nó bị sao thì ... mình cũng toi!

4. Thấy cướp, bảo vệ 2-3 người, cướp 5-7 thằng có vũ khí ---> làm gì đây?

5. Huy động 3-5 người gom bắt thằng trộm, nó rút dao ra ---> làm gì đây?

6. Trộm vặt, cướp vặt ---> thường là người hàng xóm, cùng xã ---> làm căng có nên?

7. Trộm lớn, cướp có tổ chức ---> một và người trong trại làm gì được nó!
Thực ra, công an xã / huyện cũng đâu có vừa, nếu chính quyền không lơ đi thì làm gì có tình trạng cả vài chục người đi vài xe máy - xe ô tô cùng đi trộm, cướp.

@@ Mặt trái sự ... ưu việt của chế độ!hic hic!

ở nông thôn trộm nhiều hơn trên thành bác ạ.
e đang xây trang trại ở quê (có nhà ông bà đang ở) mất đồ lia lịa, nay mất cái này, mai mất cái khác, dừa còn 1500đ/trái mà cũng mất . nản hết sức

ở nông thôn trộm nhiều hơn trên thành bác ạ.
e đang xây trang trại ở quê (có nhà ông bà đang ở) mất đồ lia lịa, nay mất cái này, mai mất cái khác, dừa còn 1500đ/trái mà cũng mất . nản hết sức

ở thành phố cũng thế thôi anh, đầy mấy chú nghiện ngập, gà, heo, cây kiểng cũng mất. Em ở củ Chi sát Hóc Môn, chuyện mất vặt xảy ra thường xuyên. Mất mát nhỏ đó đành phải chịu thôi, không nên ăn thua với trộm này, vì trộm bây giờ luôn thủ dao theo người, chúng cùn đường thì khó lường lắm

Hợp xóm lại, thống nhất các chàng trai, rồi mua kẻng về, cứ có trộm là gõ và anh em chạy ra phụ, dí chạy 1 vài lần, đó anh nào dám vô kiếm ăn nữa! mạnh là mạnh ở số đông đó bác!
cũng không khả thi đâu tuấn ơi!

Lần bầu-cử tới, bạn nhớ bỏ phiếu cho ứng-cử-viên nào biết lo cho dân:
- An-cư và Lạc-nghiệp.
Thôi đi bác, em có tham gia kiểm phiếu đâu mà....biết phiếu của mình là đúng mục đích...kaka

--------

@all: Một mình trong trang trại vào buổi tối. Có giỏi võ mình nghĩ cũng chẳng ăn thua, nuôi chó cũng bị thuốc, thuê bảo vệ thi....chi không đủ thu. Trộm ko chỉ lấy nông sản, gia súc mà ngay cả vật dụng gia đình, tài sản ( xe tay ga chẳng hạn) nó ũng ko tha. ACE nên chia xẻ cách bảo vệ của mình cho mọi người học tập với...

Last edited:
Ở chỗ tui bây giờ phải làm lồng cho mấy cái bơm

phải như thế này mới dám bỏ xuống giếng:

Như bạn thấy trong hình chúng tôi làm lồng cho bơm chìm bơm giếng đào mục đích chống ăn trộm mục tiêu làm lồng là phải đạt được mấy điều sau:
* Khiến cho bọn trộm gặp phải trở ngại khi lôi bơm từ giếng lên vì lồng làm to và nặng khi muốn kéo bơm chúng nắm ống nước lên mà kéo khi kéo do ống ta để ở vị trí lệch tâm lồng mất thăng bằng cọ quệt vào thành giếng khiến chúng càng nặng và khó xoay trở
*Giả sử chúng kéo lên được thì khó phá được lồng vì làm bằng sắt v chắc chắn không cạy hoặc cắt được bằng kềm cộng lực dùng cách khác để phá thì gây ra tiếng động.
*nếu để nguyên như vậy mà chở đi chổ khác thì rất cồng kềnh lại nặng nề.
Ngoài ra để thêm phần chắc chắn trên miệng giếng chúng tôi còn làm một cái nắp đậy kết cấu tương tự một mặt cái lồng hàn xuống các chân chôn trong bê tông
kết cấu nắp giếng nắp lồng gắn vào khung bằng các bù lon ở vị trí không thò kềm vào cắt được sau khi vặn vào thì cũng hàn cứng không thể mở được bằng cờ lê
Chúng tôi làm lồng này bằng cách rủ mấy anh em chung nhau mua một máy hàn cơ động rồi mua sắt về tự làm xoay vần cho tất cả nên tính ra chỉ tốn tiền mua sắt còn công thì tự làm chớ nếu đặt thợ sắt làm thì đắt lắm bạn ạ còn máy hàn sẽ còn có ích cho nhiều việc khác sau này.
Vài dòng chia sẻ mong có ích khi bạn nghiên cứu vào điều kiện của mình. Thân chào bạn

Như bạn thấy trong hình chúng tôi làm lồng cho bơm chìm bơm giếng đào mục đích chống ăn trộm mục tiêu làm lồng là phải đạt được mấy điều sau:
* Khiến cho bọn trộm gặp phải trở ngại khi lôi bơm từ giếng lên vì lồng làm to và nặng khi muốn kéo bơm chúng nắm ống nước lên mà kéo khi kéo do ống ta để ở vị trí lệch tâm lồng mất thăng bằng cọ quệt vào thành giếng khiến chúng càng nặng và khó xoay trở
*Giả sử chúng kéo lên được thì khó phá được lồng vì làm bằng sắt v chắc chắn không cạy hoặc cắt được bằng kềm cộng lực dùng cách khác để phá thì gây ra tiếng động.
*nếu để nguyên như vậy mà chở đi chổ khác thì rất cồng kềnh lại nặng nề.
Ngoài ra để thêm phần chắc chắn trên miệng giếng chúng tôi còn làm một cái nắp đậy kết cấu tương tự một mặt cái lồng hàn xuống các chân chôn trong bê tông
kết cấu nắp giếng nắp lồng gắn vào khung bằng các bù lon ở vị trí không thò kềm vào cắt được sau khi vặn vào thì cũng hàn cứng không thể mở được bằng cờ lê
Chúng tôi làm lồng này bằng cách rủ mấy anh em chung nhau mua một máy hàn cơ động rồi mua sắt về tự làm xoay vần cho tất cả nên tính ra chỉ tốn tiền mua sắt còn công thì tự làm chớ nếu đặt thợ sắt làm thì đắt lắm bạn ạ còn máy hàn sẽ còn có ích cho nhiều việc khác sau này.
Vài dòng chia sẻ mong có ích khi bạn nghiên cứu vào điều kiện của mình. Thân chào bạn
Cảm ơn bạn nhiều. Kiểu này khi máy bom hư thì sửa cũng mệt à

Chịu khó một chút hơn là để nó mọc cánh nó bay. Tại năm ngoái bà con xóm mình đã bị mọc cánh mấy cái mặc dù lúc đó cũng đã phòng bị rồi nhưng phòng bị còn yếu nên năm nay quyết tâm nâng cấp cho nó kiên cố hơn

Back