Bã Bia Làm Thức ăn Cho Heo

• Thread starter tungquangcat
  • Ngày gửi
Các bác giúp em với, lâu nay em đang sử dụng bã bia ( hèm bia) làm thức ăn cho lợn tuy nhiên việc em sử dụng chỉ theo kinh nghiệm của mình thôi. Em muốn tìm tài liệu hướng dẫn cụ thể về cách sử dụng, tỉ lệ trong khẩu phần aen như thế nào cho phù hợp nhất nếu bác nào biết cách sử dụng hay co các nghiên cứu thì pót dum cho em với, thanks các bác nhiều

Nói tóm lại, nuôi bằng bã bia thì là cho thêm vào để đỡ thức ăn đắt tiền,
nói mộc là cho ăn độn. Cho ăn nhiều thì vật nuôi bị suy dinh dưỡng.
*

Nói tóm lại, nuôi bằng bã bia thì là cho thêm vào để đỡ thức ăn đắt tiền,
nói mộc là cho ăn độn. Cho ăn nhiều thì vật nuôi bị suy dinh dưỡng.
*

chính sát . cách tốt dể hạ thành giá thức ăn là mua nguyên liệu về tự pha để giãm tiền thức ăn xuống

Bã bia là sản phẩm tách ra sau khi lên men bia. Phần nước được sử dụng làm bia. Phần bã tươi còn chứa các chất dinh dưỡng, các chất men và xác vi sinh vật. Thành phần bã bia tươi lên men từ mạch nha gạo và ngô gồm:
Nước 75-80%
Protein thô 5%
Lipit 2%
Xơ 5%
DSKN 10%
Khoáng 0,8-1%
Bã bia tươi là loại thức ăn nhiều nước, có mùi thơm và vị ngon. Hàm lượng khoáng, vitamin (chủ yếu là vitamin nhóm B) và đặc biệt là hàm lượng đạm trong bã bia cao. Do đó bã bia có thể được coi là loại thức ăn bổ sung đạm. Hơn nữa, thành phần xơ trong bã bia rất dễ tiêu nên có tác dụng kích thích VSV phân giải xơ trong dạ cỏ phát triển. Vì thế nó có thể dùng để bổ sung cho khẩu phần cơ sở là rơm rạ cho kết quả rất tốt (Nguyễn Xuân Trạch, 2000). Ngoài ra bã bia còn chứa các sản phẩm lên men có tác dụng kích thích tính ngon miệng và kích thích tiết sữa rất tốt. Chính vì thế bã bia được sử dụng rất rộng rãi trong chăn nuôi bò sữa.

Tuy nhiên, theo Phùng Quốc Quảng (2002) lượng bã bia trong khẩu phần bò sữa cần tính toán làm sao có thể thay thế không quá 1/2 lượng thức ăn tinh (cứ 4,5kg bã bia có giá trị tương đương với 1kg thức ăn tinh) và không nên cho ăn trên 15kg/con/ngày. Cho ăn nhiều bã bia (ví dụ trên 25kg/con/ngày) sẽ làm giảm tỷ lệ tiêu hoá chất xơ, các chất chứa nitơ và kéo theo sự giảm chất lượng sữa. Tốt nhất là trộn bã bia và cho ăn cùng với thức ăn tinh, chia làm nhiều bữa trong một ngày.

Thành phần và giá trị dinh dưỡng của bã bia phụ thuộc vào tỷ lệ nước, nguồn gốc sản xuất và thời gian bảo quản. Bã bia ướt dễ bị phân giải làm mất dinh dưỡng và tăng độ chua, cho nên người ta thường chỉ có thể cho gia súc ăn trong vòng 48 giờ. Để kéo dài thời gian bảo quản người ta thường cho thêm muối ăn với tỷ lệ 1%. Mặt khác, người ta có thể làm thành bã bia khô (chứa khoảng 10% nước) để thuận tiện cho bảo quản và sử dụng. Thành phần hoá học của bã bia khô như sau:

Vật chất khô 92,5-93%
Protein thô 23,5-27%
Lipit 6,2-6,5%
Xơ thô 14,0-15,5%
DSKN 41,0-43%
Khoáng 3,7-4%
(theo tác giả Nguyễn Xuân Trạch - Viện chăn nuôi)

Bác nói vậy thì bã bia tốt quá rồi còn gì,tôi cũng cho lợn ăn bằng bã bia đây,nhưng khôg biết cách bảo quản để dữ được lâu,cứ mua về hôm trước hôm sau là phải cho lợn ăn hết nếu không thì bị bốc mùi ngay.Bác có cách gì hay chia sẻ cho ae với?

có loại đã sấy khô có thể bảo quản lâu được bác ah

Các ý nói đúng được gom lại như sau:

Chất đạm trong bã bia là 29% của 27%, tức là 8%.
Ngoài ra, nó không có chất dinh dưỡng và Vitamin.
Nó là chất độn cho đỡ tiền thức ăn, thay cho thân chuối.
Cho ăn bã bia thì heo không lớn được, kinh doanh lỗ.

Tôi biết xưa kia nhà máy bia Hà Nội bán bã bia cho
bà con nông dân nuôi lợn thời bao cấp, người còn không
có đủ bo bo (để nuôi ngựa ở Mỹ) mà ăn. Tôi tin chắc
rằng bây giờ nhà máy bia Hà Nội phải bỏ tiền ra để
tiêu hủy bã bia đi, vì bà con chẳng mua nữa.

Ko có tiêu hủy đâu bác ah..ngày nay họ vẫn dùng làm thức ăn gia súc, đặc biệt cho bò...ko tìm ra nguồn để mua đó chứ..ngta thầu hết hàng của các nhà máy bia rùi

Bác cứ nói đùa thế nào ấy chứ. em đã từng nuôi lợn bằng bã bia thấy lớn chứ đâu không lớn. đương nhiên ko thể dùng hoàn toàn bã bia được vì bã bia có 1 số chất mà những cái như cám ngô cám gạo ko có, bột cá cũng có hoặc ít. hiện nay nuôi cá phổ thông người nông dân đang quay lại nuôi hoàn toàn bằng bã bia đó bác. bã bia hiện bán buôn mà các lái buôn xếp sổ đánh nhau như thời bao cấp, bác có biết để có sổ mua người ta mua lại xuất giá bao nhiêu ko bác. rất cảm ơn bác đã cung cấp kinh nghiệm thời bao cấp nhưng nó hình như không đúng như quá khứ cũng như thực tại

Bạn nuôi lợn heo bằng bã bia mà lớn, thì tỷ lệ tính ra ký
thì bao nhiêu phần trăm bã bia trong tổng số thức ăn? Còn
tính ra tiền thì bao nhiêu phần trăm bã bia trong tổng số
tiền mua thức ăn?

Bác cứ đùa em, em nuôi bằng bã bia thấy lớn ầm ầm nà :D
Cho em hỏi là ai đã nói với bác bã bia ko có dinh dưỡng và vitamin? :oops:
Trong bã bia tươi có nhiều vitamin nhóm B kích thích thèm ăn và giúp hấp thụ protein tốt hơn.
Trong công thức của em bã bia chiếm 30% tính theo vật chất khô. giúp hạ giá thành thức ăn khá nhiều :p

Nói bã bia không có dinh dưỡng và vitamin thì sai.

Đúng ra thì có dinh dưỡng và vitamin ngang với thân
cây chuối xắt ra, và thua xa bèo cái, bèo hoa dâu.

Không có bèo cái, và bèo hoa dâu thì đành phải cho
ăn bã bia. Nếu nuôi heo bằng bèo cái và bèo hoa dâu
thay bã bia thì heo chóng lớn hơn.

Bác cứ đùa em, em nuôi bằng bã bia thấy lớn ầm ầm nà :D
Cho em hỏi là ai đã nói với bác bã bia ko có dinh dưỡng và vitamin? :oops:
Trong bã bia tươi có nhiều vitamin nhóm B kích thích thèm ăn và giúp hấp thụ protein tốt hơn.
Trong công thức của em bã bia chiếm 30% tính theo vật chất khô. giúp hạ giá thành thức ăn khá nhiều :p

Em đang cung cấp bã bia sấy khô khu vực miền nam...các bác nào có nhu cầu thì alo em nhé: 01238540075

Bác nói thiệt là đúng, mỗi tội mấy cái bèo ấy ăn ngứa mồm lắm bác ơi. nhất là cái bèo cái bác ạ. trong mấy cái bèo bác dẫn chứng có cái bèo hoa dâu nghe còn ngon bác ạ.

Nói bã bia không có dinh dưỡng và vitamin thì sai.

Đúng ra thì có dinh dưỡng và vitamin ngang với thân
cây chuối xắt ra, và thua xa bèo cái, bèo hoa dâu.
Không có bèo cái, và bèo hoa dâu thì đành phải cho
ăn bã bia. Nếu nuôi heo bằng bèo cái và bèo hoa dâu
thay bã bia thì heo chóng lớn hơn.

1 lần nữa em xin đính chính, cây chuối chỉ có 2% đạm tính theo vật chất khô
còn bã bia 25% đạm theo vật chất khô.
Em xin hỏi lại 1 lần nữa là ai đã nói với bác amytran là bã bia không có dinh dưỡng và vitamin, hay là tự bác suy luận ra?

Còn về vấn đề Bèo cái, bèo hoa dâu, dùng để làm thức ăn gia súc rất tốt, đạm của bèo hoa dâu là 18% tính theo vật chất khô, rất ít chất xơ khó tiêu. Điều này em cũng biết
Nhưng xét lại, mấy cái bèo này dùng để chăn nuôi trước năm 1975 thì còn chấp nhận, vì :
1- Năng suất nuôi trồng không cao. Không áp dụng cho chăn nuôi quy mô lớn đc. bã bia thì mua bao nhiêu cũng có.
2- Tốn công vớt bèo, tiền thuê người vớt bèo đem mua bã bia cho heo ăn cho nhanh thấy :D
3- không bảo quản đc, bã bia sấy khô giá chỉ khoảng 5.200đ/ kg nhưng để nữa năm cũng hok sao
4- Bèo là cây dưới nước, nếu phải chế biến, nấu chín thì phải tốn thêm công sức, củi lửa. Không chế biến thì heo bò ăn vô không những no bụng mà còn được khuyến mãi thêm Sán lá gan, các loại giun ...thông thường :oops:

Chăn nuôi heo có bã bia hay hèm rượu hì nhìn con heo khác ngay. Thợ đến nhìn là cứ tít cả mắt kaka. Thực ra bã bia rượu rất tốt trong chăn nuôi. CÙng 1 con lợn( cùng đàn) ăn cám có bã bia rượu và 1 con ăn cám hok sẽ khác nhau lắm. Con ăn bã bia da hồng lông mượt và thưa hơn, thịt nạc và nặng kí hơn con heo ăn cám hok. Quan trọng nhất là tỉ lệ bị các bệnh về đg ruột giảm đc cơ số đấy. Ai thấy đúng like e phất nhể.

1 lần nữa em xin đính chính, cây chuối chỉ có 2% đạm tính theo vật chất khô
còn bã bia 25% đạm theo vật chất khô.
Em xin hỏi lại 1 lần nữa là ai đã nói với bác amytran là bã bia không có dinh dưỡng và vitamin, hay là tự bác suy luận ra?

Còn về vấn đề Bèo cái, bèo hoa dâu, dùng để làm thức ăn gia súc rất tốt, đạm của bèo hoa dâu là 18% tính theo vật chất khô, rất ít chất xơ khó tiêu. Điều này em cũng biết
Nhưng xét lại, mấy cái bèo này dùng để chăn nuôi trước năm 1975 thì còn chấp nhận, vì :
1- Năng suất nuôi trồng không cao. Không áp dụng cho chăn nuôi quy mô lớn đc. bã bia thì mua bao nhiêu cũng có.
2- Tốn công vớt bèo, tiền thuê người vớt bèo đem mua bã bia cho heo ăn cho nhanh thấy :D
3- không bảo quản đc, bã bia sấy khô giá chỉ khoảng 5.200đ/ kg nhưng để nữa năm cũng hok sao
4- Bèo là cây dưới nước, nếu phải chế biến, nấu chín thì phải tốn thêm công sức, củi lửa. Không chế biến thì heo bò ăn vô không những no bụng mà còn được khuyến mãi thêm Sán lá gan, các loại giun ...thông thường :oops:
À mà bác amytran ơi em thấy hình như ở bên bển người ta cũng sử dụng bã bia cho chăn nuôi đó. còn về tỷ lệ thì em có 1 câu nói dân gian thế này. không có gì là tuyệt đối cả. con người trong 1 bữa ăn cũng phải có, rau, thịt, cá, cơm, hoa quả ... rượu, bia, mới là một bữa ăn đầy đủ chất và ngon phải không bác. ngoài ra còn phụ thuộc tay đầu bếp nấu ngon hay không nữa.

À mà bác amytran ơi em thấy hình như ở bên bển người ta cũng sử dụng bã bia cho chăn nuôi đó. còn về tỷ lệ thì em có 1 câu nói dân gian thế này. không có gì là tuyệt đối cả. con người trong 1 bữa ăn cũng phải có, rau, thịt, cá, cơm, hoa quả ... rượu, bia, mới là một bữa ăn đầy đủ chất và ngon phải không bác. ngoài ra còn phụ thuộc tay đầu bếp nấu ngon hay không nữa.
Chuẩn luôn!!!

nhờ người khác giúp đỡ mà lại bắt người khác gọi điện cho mình :eek:
Bạn này có kiểu suy nghĩ hay ghê :confused: y chang kiểu "em muốn học cách kiếm ra tiền, ai biết thì gọi cho em :Botay:"
Chắc ở nhà ba mẹ cưng như công chúa :Haha: nên giờ công chúa ko hiểu về luật "Cái giá phải trả :Botay:"

Back