Bác nào biết giúp hộ! - TÍNH khối lượng đất

• Thread starter Lê Vượng
  • Ngày gửi
THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: Lê Vượng
- Địa chỉ: Định Quán -Dồng Nai
- Tel, Fax: 01696978999
- Email: levuong79@yahoo.com.vn
================================

Bác nào biết cách tính khối lượng đất trên 1 đơn vị diện tích (1ha = 10.000m2) xin tư vấn hộ!
Cán ơn các Bác trước nhé!

Bạn lấy 10.000 m2 nhân vói chiều cao. đó là khối lượng. 1mét khối đất nặng 1.500kg (1 tấn rưỡi)

Bán đất đen đây mà, bán lớp đất mặt. Riết rồi tiêu luôn ruộng đồng.
Bây giờ nhu cầu mua đất đen cho các công trình cao lắm hình như tầm 250-300K/1m3 thì phải.

Nếu bác muốn bán đất bác nên mướn xe ủi. ủi lớp đất mặt sâu 0.3m ( ba tấc) vun thành một đống riêng ra, sau đó đào bán lớp bên dưới.. bán xong bác dùng xe ủi san bằng lớp đât mặt trở lại, bác vẫn trồng được cây lúa nước
lớp đất mặt là lớp màu mỡ phải nhiều chục năm mớii tạo được. lớp đất mặt mà mất đi..ruộng của bác sẽ thành ruộng...chết đó

Biết đâu bác ấy đào ao nuôi thủy sản thì sao? Bác Lê Vượng làm ơn nói rõ ra đi, để mọi người không còn thắc mắc nữa.

Mới nghe vụ này à.
Đất thì sâu xuống dưới nữa, lấy gì mà tính được hở bác...

cho tham gia chút. Tính theo công trình xây dựng sao hỏi vậy... Chắc bạn tính mở Nghĩa trang công cộng rùi. hehe!!!

Chắc anh em mình bị ông Lê Vượng nào đó chơi xỏ rồi! Đưa ra câu hỏi rồi trốn biệt luôn. Xin Admin đóng dùm cái đề tài này lại đi, tôi thấy không có ích lợi gì đâu. Chắc mọi người hỏi vì sao ư? Vì đất xốp nhẹ hơn đất chặt, đất khô nhẹ hơn đất ướt, làm sao tính được. Muốn tính được thì ít nhất cũng phải đào chừng vài ngàn mét khối đất ở đó (nhớ phải đo cho chính xác à nghen), sau đó mới cân chính xác xem là bao nhiêu tấn cho mỗi mét khối. Việc cuối cùng là tính thể tích vùng đất muốn tính rồi nhân lên là có kết quả.

Chắc anh em mình bị ông Lê Vượng nào đó chơi xỏ rồi! Đưa ra câu hỏi rồi trốn biệt luôn. Xin Admin đóng dùm cái đề tài này lại đi, tôi thấy không có ích lợi gì đâu. Chắc mọi người hỏi vì sao ư? Vì đất xốp nhẹ hơn đất chặt, đất khô nhẹ hơn đất ướt, làm sao tính được. Muốn tính được thì ít nhất cũng phải đào chừng vài ngàn mét khối đất ở đó (nhớ phải đo cho chính xác à nghen), sau đó mới cân chính xác xem là bao nhiêu tấn cho mỗi mét khối. Việc cuối cùng là tính thể tích vùng đất muốn tính rồi nhân lên là có kết quả.
Bạn Hòa nói chí phải đất khô khác đất ướt khác đâu có giống nhau mà chủ topic spam hay sao mà hỏi rồi lặn mất tiêu luôn:confused:

ac. nếu tính như bạn Hiền hòa chắc tới tết mới xong quá. Bên ngành xây dựng người ta có quy chuẩn cho từng loại đất. Đầu tiên người ta lấy mẫu đi phân tích xem là loại đất gì. Sao đó có công thức tính với loại đất đó...

Ý tôi muốn nói ở đây là rất khó để tính cho chính xác được đó mà, câu hỏi sao mà hóc búa quá vậy? Phiền bác Lê Vượng chuyển sang các diễn đàn bên xây dựng hỏi tiếp đi nhé (nhớ chuẩn bị tiền trả phí phân tích mẫu đất của bác luôn)

Hic...Toppic lâu rồi vô tình hôm nay thấy nó nên comment vài dòng.
Cám ơn các Bác đã quan tâm!
Thưa các Bác, E thật lòng muốn biết công thức tính khối lượng đất (đất ở đây là đất nông nghiệp, E chỉ muốn hỏi công thức tính khối lượng đất trong tầng canh tác đó mà)!Khi chúng ta tính ra khối lượng đất chúng ta có thể sử dụng các biện pháp canh tác một cách hợp lí.
Ngày trước học môn KHoa học đất E nhớ có công thức nhưng hiện nay không nhớ chính xác nên mới hỏi thăm.
Ai dè diễn đàn mình hỏng ai biết lại còn bảo E bịp. Hic...
2 năm rồi xem lại, giờ E vẫn chưa biết chính xác công thức. Không biết có Bác nào trong diễn đàn trả lời hộ không?

Cám ơn Bác nhưng như vậy chưa chính xác ạh!
Công thức như vậy nè: Diện tích (m2) x Chiều sâu tầng canh tác (m) x Dung trọng đất (hay tỷ trọng?) và x với gì nữa E không nhớ!
Hic...

theo tôi là cách hỏi chưa được rỏ ràng...nếu chỉ hỏi cách nào để tính ra m3 đất thì rỏ ràng đơn giản hơn.

Từ ngữ của bạn không phải tiếng Việt, nên chúng ta không hiểu nhau.
*

levuong79 nói như vậy là rõ ràng rồi, sao bác gọi là không phải dùng tiếng Việt. Chẳng qua bác không hiểu câu hỏi của levuong79.

Trọng lượng trên một đơn vị diện tích gần giống trọng lượng riêng của đất. Chỉ số này thường là kết quả của thí nghiệm, trong thực tế có bảng tra khi tính toán về mặt lý thuyết, nhưng nếu cần có một kết quả chính xác nhất thì chúng ta nên làm thực nghiệm bằng cách lấy một đơn vị diện tích ( 1m2 x chiều sâu tầng đất canh tác) rồi đem cân và ghi lại chỉ số, tiếp tục làm như thế ở nhiều vị trí khác nhau sau đó lấy kết quả bình quân sẽ là bình quân của khu đất.

Back