Bàn luận về chích chòe

Nhà em có vừa mua về 1 con chích chòe than nhưng về nhà lại không hót. Em nghĩ chắc mình bị lừa rồi. Em cũng chỉ muốn về nuôi thử. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ cho em biết thêm nuôi chim tính mùa ra sao va làm sao biết là chim đó đá hay hót cùng với cách nuôi dưỡng sao cho tốt nhất. Em xin chân thành cảm ơn các bác nhiều:D

Chào bạn!
Chích chòe chỉ con đực biết hót thôi, còn con cái thì có hót nhưng rất ít và chẳng ra gì. Con chim đực lông cổ đen tuyền ánh và đều, còn con cái thì đen và pha chắng nhạt rất dễ phân biệt nhưng đó là lúc chim đã thay lông. Vì vậy nếu bạn mua vào con chim cái tốt nhất mở cửa lồng.
Chúc bạn thành công

Bạn có thể post hình em Chòe đó lên để mọi người nhận xét cho dễ được không bạn? Chim mua về không hót có thể vì nhiều nguyên nhân lắm bạn àh. hi hi hi.

Ngoài ra chim bác ko hót có thể do: Chim của Bác yếu quá . Bác cần tẩm bổ thêm một số loại như Dế,tắc kè, cá ngựa để Chim của bác nó sung ^_^

cung cấp chích chòe,thanh tuóc,chào mào......bình thuận.0914738291

Bạn nói kĩ thêm một tí về chú chòe đó thì mọi người dễ giúp đỡ hơn chứ nói vậy ko biết đường nào mà giúp .chim chích chòe cả than lẫn lửa đều khó nuôi ( mỗi con khó mỗi kiểu ) mình ko biết than của bạn là chim thuần hay bổi nếu bổi thì ko hót là phải ,bạn cứ nuôi đi 4-6 tháng sau là nó hót hay lắm .còn nếu chim thuần thì có thể lúc vận chuyển chim bị hoảng hay chăm sóc chưa tốt ...muốn biết rõ bạn tìm các diễn đàn chuyên về chim như aquabirt.com chẳng hạn .bạn vào đó tìm hiểu thì sẽ hiểu tuốt tuồn tuột

Nuôi chim chích chòe thì dể,nhưng nuôi cho chúng hót hay,chơi được là rất khó phải biết chim đó từ đâu về con non nuôi lên ,con chuyền hay con bổi tuổi lồng bao nhiêu,với công thức thức ăn của người nuôi trước thế nào.và chim được xếp vào chim nào, thuần chưa,hay bổi...Nuôi chim phải đạt 4 tiêu chuẩn sau nhất nắng nhì kèo tam nuôi tứ vợt ....như thế mới đúng là người chơi chim.Còn cách chế biến thức ăn (làm bột)là khâu rất quan trọng .đây chỉ nói về chim hót thôi còn chim nuôi đá lại cầu kỳ hơn nửa.Chim chích hiện nay người ta thường chơi là chích chòe lửa,than,đất,và hồng hạnh (loại này cũng đươc coi là loại chích chòe nhưng ít người chơi vì giọng hót của chúng buồn và nhỏ),Chích than là thông dụng nhất vì tiếng hót lớn ,giọng không hay và dáng không đẹp như lửa nhưng dể nuôi và giá thành con bổi rẻ,nhất là chúng đái diện cho người nông dân miệt vườn VN ta.Nói về chim thì dài lắm biết bao giờ mới hết

cám ơn bác xuân vũ nhiều. bác chơi chim nhiều không. em nể bác thiệt. cái gì bác cũng hiểu rõ như lòng bàn tay.

bạn thử xem lại em chòe than của bạn là trống hay mái,còn nhát hok
thưc ăn thì 300gr cám ba vì +5 lòng đỏ trứng gà+100gr sâu khô +100gr tép khô trộn vào với nhau sau đó phơi khoảng 2-3 nắng là đc ,cho ăn thêm sâu tươi,trứng kiến 2 ngày tắm đảm bảo hót quên chết (em nó đang thay lông thi không có sâu khô nhé)
call 0989088722

Nếu chim của Bạn có lông ức màu đen thì đó là chim trống và từ từ rồi nó sẽ hót thôi(99% thôi nhé vì trước đây mình cũng từng có một con chim câm sau này phải thả đi) mà nếu là chim mái với cái ức màu xám tro thì nó cũng phải kêu xè xè chứ Bạn,mình nghĩ chim của bạn là chim bổi,Bạn nên kiên nhẫn một thời gian đi.

Back