bàn luận về con ngỗng

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Theo tôi thì con ngỗng là con vật rất dể nuôi và rất ít tốn thức . Với những nơi gần sông rạch... có dòng nước phù sa. có nhiều cây lục bình, rong, cỏ... nên nuôi ngỗng.
Con ngỗng với màu lông trắng tuyền mà từ xưa đã được người Việt Nam ta nuôi , nó hoàn tòan ăn chay, Giờ đây có nhiều loài ngỗng được nhập vào , nhiều màu lông , cho ăn thức công nghiệp, và cũng có giống ăn mặn ... Nhưng ngỗng ăn gì đi nửa nó không thể thiếu rau xanh được. Có thể rau xanh là phần cao nhất trong khẩu phần ăn của ngỗng.
Vì thế ta tận dụng những miền sông nước có cây lục bình, rong cỏ, để nuôi ngỗng rất là hiệu quả.
- Ngày xa xưa người Miền Nam thường kiêng thịt ngỗng, cho rằng thịt ngỗng có phong, ăn thịt ngỗng bị xui xẻo v v... Chủ yếu nuôi ngỗng với tính cách dị đoan, là ngỗng xu đuổi tà ma nhất là Quỷ thổ ... Nên thịt ngỗng không đưa ưa chuộng trên thị trường. Giờ đây quan miện đó không còn nửa. Thịt ngỗng là loài thịt vừa ngon , vừa bổ, và được nhiều người ưa chuộng. Hiện nay ngỗng chưa được nuôi nhiều, và ngoài chợ ít thấy bán, muốn mua thịt ngỗng là cả 1 vấn đề khó khăn đấy.
Vậy sao ta không nuôi ngỗng chứ. Có lẻ ngỗng đã bị quên lãng rồi sao? Nói thì nói thế nhưng phải có địa thế mới nuôi ngỗng được. Còn không thì chỉ nuôi chơi 1 ít để giữ nhà hay làm cảnh.
Về chi phí thức ăn cũng không nhiều, nếu địa thế sông rạch có lục bình, rong cỏ, thì vào buổi chiều cho ngỗng ăn 1 lần lúa là được rồi. .
Con ngỗng có tấm long mẫu tử cao, bầy đàn tốt, nếu bất kỳ con ngỗng con lạc vào bầy đàn khác, đều được các cha mẹ nuôi, chăm sóc nhiệt tình. Đó là cách nhân rộng đàn của ngỗng

Ngoài bắc tôi không biết đâu, nhưng tôi biết ngoài bắc có nơi mua rất cao. Vì trong Nam cũng có lúc xuất ra Bắc nửa cơ

Ngỗng thịt ở hải phòng hiện tại là 75k/kg
Em đang nuôi 100 con ngỗng xám

Thấy Vịt Xiêm xôi nổi quá lại up topic này lên cho mọi người thảo luận tiếp :) Vịt Xiêm vs Ngỗng, bác nào kinh nghiệm lâu năm phân tích lợi và hại của nó xem thế nào :)
Có một vấn đề nửa là không biết có ai nuôi ngỗng để lấy lông chưa vậy ta, nếu tận dụng được, gan, thịt và lông thì con Ngỗng rất có tiềm năng, nó lại ăn cỏ là chủ yếu, tính khả thi khá cao đó chứ :)
Con gì cũng vậy trước khi nuôi bạn phải tính
- Thu- chi =
- Địa thế, đồng vốn, công lao động.
- Đầu ra cái này là quan trọng nhất; Bán cho ai, ai mua, mua giá nào....
Rồi mới bắt đầu vào nuôi , tùy nơi , tùy người, tùy địa phương bạn à.
Bác Xuan Vu cho em hỏi là nếu nuôi ngỗng nhốt vào một khu nào đó, sau đó cắt cỏ cho nó ăn được không ah, nếu thả ra nó phá banh vườn cỏ của em luôn :( quê em trồng mía phải làm cỏ nhiều, không biết lùa nguyên đàn vào vườn mía cho nó làm cỏ mướn có ok không nửa =)) bác nếu biết trại giống ngỗng nào ở miền nam cho em xin địa chỉ với, để đi tham quan và tìm hướng đầu ra xem thế nào ah :)

Trại giống thì tôi không biết. Ngỗng nuôi nhốt tốt thôi cứ có đủ rau xanh và thức ăn , nước uống là được thôi

Có ai như em kg. Nhà em nuôi 4 con ngong, ăn no xong là tụi nó cứ đứng ở hàng rào nhìn sang nhà kế bên kêu suốt ngày. Nó giữ nhà giùm cho ng ta, còn em thì sợ ng ta chửi (vì khoảng 5g sáng là tụi nó kêu um trời rồi). Tụi nó cũng ác lắm, cỏ vườn em mọc um tùm nó kg ăn, nó chỉ ăn những thứ em trồng. Bầu, bí, mướp, rau cải. ..cây nào vừa ló đầu lên là tụi nó vặt trụi, rào lưới thì nó ráng tho cái cổ dài ngoằng vô đớp cho bằng được, giàn bông mười giờ em sưu tầm đủ màu trồng thành thảm trước nhà bị tụi nó nhổ lên chết hết, mất giống luôn. Nuôi hơn 2 năm trời kg thấy cái trứng nào cả. Điên quá em cho ng ta 2 con làm thịt, giờ còn lại 2 con kg biết tới chừng nào mới đẻ. Giờ nghe mọi ng nhắc tới nó em ớn quá trời.

bác tiêm hội chứng giảm đẻ của gà thử biết đâu lại dc hihi

100 con liều vậy. Banđầu bn nuôi 20 con thôi.
Coi nó phá đến mức nào rồi nuôi tiếp cũng chưa muộn. Dường còn dài mà...

Thấy Vịt Xiêm xôi nổi quá lại up topic này lên cho mọi người thảo luận tiếp :) Vịt Xiêm vs Ngỗng, bác nào kinh nghiệm lâu năm phân tích lợi và hại của nó xem thế nào :)
Có một vấn đề nửa là không biết có ai nuôi ngỗng để lấy lông chưa vậy ta, nếu tận dụng được, gan, thịt và lông thì con Ngỗng rất có tiềm năng, nó lại ăn cỏ là chủ yếu, tính khả thi khá cao đó chứ :)

Bác Xuan Vu cho em hỏi là nếu nuôi ngỗng nhốt vào một khu nào đó, sau đó cắt cỏ cho nó ăn được không ah, nếu thả ra nó phá banh vườn cỏ của em luôn :( quê em trồng mía phải làm cỏ nhiều, không biết lùa nguyên đàn vào vườn mía cho nó làm cỏ mướn có ok không nửa =)) bác nếu biết trại giống ngỗng nào ở miền nam cho em xin địa chỉ với, để đi tham quan và tìm hướng đầu ra xem thế nào ah :)

Trại giống thì tôi không biết. Ngỗng nuôi nhốt tốt thôi cứ có đủ rau xanh và thức ăn , nước uống là được thôi
Vụ giao phối đẻ trứng phải có ao hồ thì sao hả bác, 100 con thì cái ao dài rộng sâu khoảng bao nhỉeu ah, em đang tính lên mô hình và tìm đầu ra xem thế nào, ngỗng trong nam nhất là dưới quê thì đầu ra hơi bị khó ah

Đúng rồi ở miền Nam đầu ra của ngỗng hơi bị khó. Ao thì càng rộng càng tốt, nhưng gì diện tích hẹp thì mình làm sao cho đủ chỗ tắm là được. Còn về phối giống tôi vẫn thấy ngỗng đạp trên cạn mà

Em khoái nuôi ngỗng trong các con nhất, nhưng ngán nhất vẫn là vụ đầu ra, miền nam cũng ít người nuôi tập trung, nên con giống cũng là vấn đề khó khăn, tìm người có kinh nghiệm nuôi trực tiếp ở miền nam này ít thật ah :(
100 con liều vậy. Banđầu bn nuôi 20 con thôi.
Coi nó phá đến mức nào rồi nuôi tiếp cũng chưa muộn. Dường còn dài mà...
Dự tính làm chuồng thì làm một lần luôn, nhưng chắc 20 con để thử trước như bác nói quá, ka ka, nuôi nhiều giờ cũng ngán con giống và đầu ra, thêm bệnh tật nửa ah :)

Ngỗng ngoài Bắc nuôi bao đời nay chỉ đẻ mùa đông bác ak. Và trứng ngỗng thì phụ nữ ăn vào con thông minh ( các cụ bảo thê). Còn trứng ngỗng khu cháu cực kì hiếm lên 50k chứ đừng nói là hơn. Con ngỗng con thì rẻ 100k hok 120k/con.
Miền nam Ngỗng đẻ quanh năm. Mà miền Nam người ta không ăn thịt ngỗng hay sao. Nuôi có 4 con ngỗng thịt 4kg/con bán 200k/con đã đời. Ghét quá giờ bán trứng với ngồn con

Chỉ riêng một vài nơi nào đó, người ta còn u mê , mê tín, không dám ăn thịt ngỗng. Chỗ tôi và nhiều nơi khác thịt ngỗng là món ăn ngon và bổ đấy

nuôi ngỗng là k vất vả mấy...nhưng bít cách trị bênh mới là vấn đề khó nhé...khi 2 tuần k phải bị trở gió mà là hồi bé ta cho ăn nhiều thức ăn diinh dưỡng dẫn tới ngỗng tích nhìu mỡ gây tiêu chảy cấp...bỏ ăn sau 1 ngày là bị thăng đường...mình cũng bị 1 thời gian tìm hiểu và khắc phục...có 4 yếu tố gay ra con ngỗng chết 1 là chuỗng ướt,,,hai cho ăn thức ăn công nghiệp...3 là phòng thuốc k đúng định kỳ ..và thứ 4 là k đủ ấm nhiệt khi tuần úm...
giá ngỗng thịt oh ngoài bắc bjo là 100k.kg..đang xốt mà giá ngỗng là đứng vững nhất k bjo tụt đưới 80k. nhà mình nuôi bjo khoảng 300c 1 tháng tuổi rồi...có 50c bố mẹ..
ngỗng bạn kia nuôi là ngỗng cỏ...gốc hungari..bé cáy...bạn phải nuôi tông bắc kinh có tên sư tử...chân đen nặng 7kg như nhà tôi nhé mới có kinh tế cao.....nhưng bạn chưa có kinh nghiệm nên nuôi ít và dùng thử thuốc đặc trị bẹnh nhé rất khó chữa...nhà tôi thơi gian đầu gắp rất khó khăn sau mới thành công...chusxc cách bạn nuôi ngỗng tốt

đinh chính lại nhé ..ở miền bắc ngông cũng đẻ quanh năm ..nếu biết cách nuôi và chế dộ dinh dưỡng cho ngỗng
ngõng đẻ 10đến 12 quả chứ ko phải là 7 hay 8 quả nhé
ngông 2 ngày dẻ 1 quả *10 =20 ngày khi đó ngỗng sẽ đi âp ..nếu ko ấp ta nên rốt riêng ra ..cho ăn tốt sau 2 tuần là ngỗng đẻ lại nhé ...!
nếu nuôi ngỗng ấp thì ta phải có ao hồ sông suối sạch để ngỗng đạp ..thì mới có sống...mới nở dc

ngỗng có thể nuôi nhốt dc ...bạn có thể cho an công nghiệp luôn cũng dc nếu cắt cỏ dc thì sẽ đỡ tốn kém thức an công nghiệp ...và ngông là con vật thích ăn rau cỏ (50% là ăn rau cỏ hoặc có thể hơn) lúc ngỗng đẻ bạn cho ăn cám đẻ của gà vịt để có đủ dinh dưỡng để làm chứng ..nếu tốt thì 3 ngày 2 quả còn ko thì 2 ngày 1 quả
với cả bạn trồng mía mà nuôi ngỗng thì đảm bảo bạn ko phải làm cỏ..nhé..! chỉ sợ ko đủ cho ngỗng ăn thui
còn
giá ngỗng thịt thì khoảng từ 80==>100/1kg
giá chứng thì khoảng từ 30==>50/1quả /lấy tại nhà
giá ngỗng con thì khoảng từ 80==>100/1con

đinh chính lại nhé ..ở miền bắc ngông cũng đẻ quanh năm ..nếu biết cách nuôi và chế dộ dinh dưỡng cho ngỗng
ngõng đẻ 10đến 12 quả chứ ko phải là 7 hay 8 quả nhé
ngông 2 ngày dẻ 1 quả *10 =20 ngày khi đó ngỗng sẽ đi âp ..nếu ko ấp ta nên rốt riêng ra ..cho ăn tốt sau 2 tuần là ngỗng đẻ lại nhé ...!
nếu nuôi ngỗng ấp thì ta phải có ao hồ sông suối sạch để ngỗng đạp ..thì mới có sống...mới nở dc

ngỗng có thể nuôi nhốt dc ...bạn có thể cho an công nghiệp luôn cũng dc nếu cắt cỏ dc thì sẽ đỡ tốn kém thức an công nghiệp ...và ngông là con vật thích ăn rau cỏ (50% là ăn rau cỏ hoặc có thể hơn) lúc ngỗng đẻ bạn cho ăn cám đẻ của gà vịt để có đủ dinh dưỡng để làm chứng ..nếu tốt thì 3 ngày 2 quả còn ko thì 2 ngày 1 quả
với cả bạn trồng mía mà nuôi ngỗng thì đảm bảo bạn ko phải làm cỏ..nhé..! chỉ sợ ko đủ cho ngỗng ăn thui
còn
giá ngỗng thịt thì khoảng từ 80==>100/1kg
giá chứng thì khoảng từ 30==>50/1quả /lấy tại nhà
giá ngỗng con thì khoảng từ 80==>100/1con

bạn tl hay quá..con ngỗng bít cách thế nào mà đẻ quanh năm đk.......bạn bít cách hả..trả lời hộ câu này nhé...

bạn tl hay quá..con ngỗng bít cách thế nào mà đẻ quanh năm đk.......bạn bít cách hả..trả lời hộ câu này nhé...
mình thấy có bạn bảo ngỗng chỉ đẻ vào mua lạnh ở miền bắc ...ko phải ý mình là ngỗng có thẻ dẻ suốt dc /..>!
cần mất khoảng thời gian để ngỗng tái tạo buồng trứng mới ..! cũng như gà khi đẻ hết buồng dc ăn uống tốt sẽ nhanh tái tạo lại buồng trứng ...

mình thấy có bạn bảo ngỗng chỉ đẻ vào mua lạnh ở miền bắc ...ko phải ý mình là ngỗng có thẻ dẻ suốt dc /..>!
cần mất khoảng thời gian để ngỗng tái tạo buồng trứng mới ..! cũng như gà khi đẻ hết buồng dc ăn uống tốt sẽ nhanh tái tạo lại buồng trứng ...
uh gà khác bạn nhé ngông k giông con nào cả chỉ mùa lạnh mới làm trứng đk
trong nam khi hậu ngày nóng đem lạnh nên con ngỗng cứ đủ tuổi là đẻ
nếu muốn ngỗng đẻ sớm nhất thì nuôi ngỗng 2 năm ...hết mùa hè là ngỗng lại đẻ tiếp...

Ở trong miền Nam ngỗng đẻ như vịt xiêm vậy đó. Nếu xong lứa trứng, ấp, nuôi con, con con lớn thì đẻ. Có con đẻ sớm, con đẻ muộn , nuôi con thường là 1-2 tháng là ngỗng mẹ đẻ lại. Có con sớm hơn, và muộn hơn. Còn đẻ không cho ấp trứng đẻ lại lần sau nhanh hơn ấp trứng , nuôi con. không có phân biệt mùa vì hết. Thức ăn đầy đủ có cỏ non xanh tốt là ngỗng đẻ tốt

góp ý chút với các Bác. Con ngỗng mà nuôi đc khoảng 2kg mà đem làm như vịt quay, thì đảm bảo thịt vịt ko có vé đó nhé. da mỏng như giấy, thịt mềm ko dai. các bác mà quen biết hoặc làm thử như vịt quay là biết liền...hehe.đi Hongkong 1 lần ăn ngỗng quay ở đó phải nói là đỉnh của đỉnh.

Back