Bang Texas nuôi Tôm Thẻ Chân Trắng.

• Thread starter tamlua_mientren
  • Ngày gửi
Hình ảnh nuôi và sản xuất con giống tôm thẻ ở bang Texas.
<OBJECT height=344 width=425>​
&ampampampnbsp
&ampampampnbsp
<embed src="http://www.youtube.com/v/vS_Iufw477I&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" wmode="transparent" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></OBJECT>

Last edited by a moderator:
Anh Tám,
Tôi không biết chút gì về nuôi Tôm, dù tôi rất thích ăn Tôm. Ở Úc có nuôi nhưng tôi chưa có dịp xem. Bảy năm trước, sức khỏe tôi còn tốt, tôi ghi tên và được Trường Kỹ-Thuật, Ngành Thủy-sản nhận tôi vào học chương-trình 3 năm rồi đó chớ! Vậy mà vì không có người phụ giúp công việc tôi đang làm, nên tôi đành viết thư xin họ hủy bỏ. Tôi có nuôi cá, nên muốn học thêm nuôi Tôm, bởi lúc đó một người bạn Thái của tôi nói về kỹ-nghệ nuôi Tôm ở Thái-lan và có cho tôi 3 cuộn băng Video về các nơi nuôi Tôm ở Thái... tôi ngưỡng-mộ vô cùng. Hay quá !

Tôi không biết là các chia sẻ trên diễn-đàn về : trồng cây, chăn nuôi trên bờ và dưới nước có được bà con chia sẻ không? Tôi cũng dần-dần biết được trên diễn-đàn rất là nhiều người tài giỏi, nhờ học-vấn và nhờ kinh-nghiệm. Tôi học được nhiều thứ. Các vị ấy hết sức truyền-đạt những điều hữu-ích của họ, nhưng người đọc, có một số thì chỉ muốn hỏi ngay cái ... "giai-đoạn chót", tức là cái giai-đoạn gần vào lúc... "đếm tiền" thôi ! (Nói giởn cho vui thôi nghe anh Tám).
* Ở Úc, vào những lúc trời không lạnh lắm, đi vớt Tôm vui lắm anh ! Không phải là "Ban đêm anh vác cây đèn, đi ra ngoài giếng đọi nàng... ngắm trăng" đâu ! (Đây là mượn cây đèn của anh Ba Phỉ). Mà là đứng giữa dòng nươc, soi đền để đón tôm xuôi theo dòng nước vào hồ hoặc ra hồ tùy theo nước lớn hay ròng. Ban đêm hai con mắt tôm đỏ tươi, thọc vợt xuống là hứng được em liền. Một đêm đi vớt chơi như vậy thì cũng được khoảng 1 ký.
Thân.

Chào Bác Thủy Canh.

Tình cờ cháu vào trang (Xã Luận.com),nghe họ nói tụi Aussie nó nuôi tôm sú đen rất thành công,khoảng 20 tấn cho 1 ha.Có trường hợp cá thể lên đến 25 tấn ( không biết họ nói chơi hay nói giỡn nữa).Bác có biết ở tiểu bang mình có chổ nào nuôi tôm mà cho khách tham quan không?Nếu biết bửa nào Bác cháu mình đi off 1 bữa đi.Cháu nghe thì thích lắm rồi,nhưng không biết tin nầy có chính xác khonh6 thôi.Bác có thể tham khảo tại:www.Xaluan.com.Thân

Chào Bác Thủy Canh.

Tình cờ cháu vào trang (Xã Luận.com),nghe họ nói tụi Aussie nó nuôi tôm sú đen rất thành công,khoảng 20 tấn cho 1 ha.Có trường hợp cá thể lên đến 25 tấn ( không biết họ nói chơi hay nói giỡn nữa).Bác có biết ở tiểu bang mình có chổ nào nuôi tôm mà cho khách tham quan không?Nếu biết bửa nào Bác cháu mình đi off 1 bữa đi.Cháu nghe thì thích lắm rồi,nhưng không biết tin nầy có chính xác khonh6 thôi.Bác có thể tham khảo tại:www.Xaluan.com.Thân

Đúng rồi đó bạn Down Under vào đây mà xem:
http://www.shrimpnews.com/FreeNews.html

Tamlua_mientren​

Chào Bác Thủy Canh.

Cháu Lữ,
Hì hì, Lữ vừa nhắc Tào-Tháo là ổng tới liền, đúng là dân trong nghề! Cám ơn bác Tám. Dân cõi trên có khác!
Trường Ngư-nghiệp ở Tiểu-bang NSW có đủ các phương-tiện giảng dạy (nuôi mẫu tại Trường), nhưng học-viên mỗi tuần sẽ được thực-tập tại chỗ 1 ngày tại các trại cá tôm. Đây là mục chú khoái nhất. Bình thường mình chỉ được vào nếu đã có thu-xếp trước. Trại cá gần mình nhất là ở Bringelli và một trại nữa, cách mình không hơn 100 cây số ở Lithgow. Hai chỗ nầy vào tự-do. Chú đã có ghé 1 trại nuôi cá chẽm và Yabbi ở gần đập nước. Nhưng Tôm thì chưa.
Chú cháu mình để ý tìm xem để rồi phải đi một bữa mới được (khi về còn phải làm báo-cáo cho bác Tám nữa chứ!).
Trước khi đi xem (bất cứ ngành nào), nếu có thể, minh nên tìm hiểu trước, càng nhiều càng tốt, như vậy mới tiếp-thu nhanh và nhiều được. Chú cháu mình để ý nha!
Thân.

Nhất trí với Bác!

Mong có 1 ngày Bác cháu mình tận mắt xem họ chăn nuôi thủy sản như thế nào,để còn học hỏi.Chào Bác.Thân!

Gởi Bác Tám Lúa.

Thật bái phục Bác,mới mở lời thôi thì Bác đã có đủ "bằng chứng" rồi.

1 lần nữa cám ơn bác đã cho cái link trên.Chào Bác!Thân.

Cháu Lữ,
Hì hì, Lữ vừa nhắc Tào-Tháo là ổng tới liền, đúng là dân trong nghề! Cám ơn bác Tám. Dân cõi trên có khác!
Trường Ngư-nghiệp ở Tiểu-bang NSW có đủ các phương-tiện giảng dạy (nuôi mẫu tại Trường), nhưng học-viên mỗi tuần sẽ được thực-tập tại chỗ 1 ngày tại các trại cá tôm. Đây là mục chú khoái nhất. Bình thường mình chỉ được vào nếu đã có thu-xếp trước. Trại cá gần mình nhất là ở Bringelli và một trại nữa, cách mình không hơn 100 cây số ở Lithgow. Hai chỗ nầy vào tự-do. Chú đã có ghé 1 trại nuôi cá chẽm và Yabbi ở gần đập nước. Nhưng Tôm thì chưa.
Chú cháu mình để ý tìm xem để rồi phải đi một bữa mới được (khi về còn phải làm báo-cáo cho bác Tám nữa chứ!).
Trước khi đi xem (bất cứ ngành nào), nếu có thể, minh nên tìm hiểu trước, càng nhiều càng tốt, như vậy mới tiếp-thu nhanh và nhiều được. Chú cháu mình để ý nha!
Thân.

Dạ thưa anh Thuycanh, Tám Lúa nầy có hay ho gì đâu, chẳng qua học lóm trong trang web Shrimp news thôi ...he he....

Những ai trong ngành nuôi trồng thuỷ sản tôm cá mà ko đọc trang web nầy thì là trí thức thuỷ sản có lổ hỏng, trì trệ thông minh và đi ngược triều lưu tiến hoá của kỉ thuật tiên tiến, dậm chân trong vũng sình lú lẫn và hằng ngày chỉ thưởng thức ngữi mùi hôi thúi của cá tôm chết trên những cánh đồng bạt ngàn, tưởng chừng là vựa cá vựa tôm của thế giới!!!!!!!!!!!

***Cái trường gì đó ở Townsville, bang Queensland có dạy nuôi trồng thuỷ sản và vùng nầy cũng có trang trại nuôi tôm sú khoảng 300 ha.

http://www.shrimpnews.com/FreeNewsBackIssues/FreeNewsJune200722.html

http://www.shrimpnews.com/FreeNewsBackIssues/FreeNewsJuly200825.html

http://www.australian-aquacultureportal.com/saline/qld.html

http://www.panoramaacuicola.com/not...domesticate_black_tiger_prawn_production.html

http://www.enaca.org/modules/wfdownloads/singlefile.php?cid=40&lid=124

CHÚ Ý:

Sách vở nói đúng, copy y chang sách vở là chết đó. Khi đọc trang web shrimp News, nhớ là phải dùng Cái Đầu chứ không phải Cái Đít để suy nghĩ nhá.

Tamlua_mientren

CHÚ Ý:

Sách vở nói đúng, copy y chang sách vở là chết đó. Khi đọc trang web shrimp News, nhớ là phải dùng Cái Đầu chứ không phải Cái Đít để suy nghĩ nhá.

Tamlua_mientren<!-- / message --><!-- edit note -->
<HR style="COLOR: #e1e1e1" SIZE=1>
dạ thưa bác tám .cháu là tấn thành hiện ở xã phước an huyện nhơn trạch tỉnh dồng nai nhà bạn cháu hiện có nuôi tôm ( cháu có dọc nhiều bài của bác viết về tôm và ........).nên nhờ bác chỉ giúp xem làm thế nào dể tạo tảo cho tôm có hiệu quả .vì thấy người bạn của mình rầu nên mình củng không vui .xin dược bác hướn dẩn cho cháu .chúc bác luôn vui vẻ mạnh khỏe

CHÚ Ý:

Tamlua_mientren<!-- / message --><!-- edit note -->

<HR style="COLOR: #e1e1e1" SIZE=1>
dạ thưa bác tám .cháu là tấn thành hiện ở xã phước an huyện nhơn trạch tỉnh dồng nai nhà bạn cháu hiện có nuôi tôm ( cháu có dọc nhiều bài của bác viết về tôm và ........).nên nhờ bác chỉ giúp xem làm thế nào dể tạo tảo cho tôm có hiệu quả .vì thấy người bạn của mình rầu nên mình củng không vui .xin dược bác hướn dẩn cho cháu .chúc bác luôn vui vẻ mạnh khỏe

Uỗng quá uỗng quá, trong bài viết về cô bé nói "Tôm nhà người ta chết thấy ao tôm của mình còn, người ta ganh tị lấy tôm chết quăng vô ao mình cho chết luôn", Tám lúa viết bài đó trong mục thư giãn đã bị KTD xoá rồi cho là chỉ nghe đơn phương 1 chiều vô lí (trong đó có đọan về cách gây tảo giữ tảo và hạ độ PH), bạn nên hỏi KTD.

***** " Cách gây tảo giữ tảo và hạ độ PH (Made in Liemtran308)", Tám Lúa học trong shrimp News và 1 vài nơi khác gọp lại, Tám Lúa đã dùng cái đầu chứ không phải dùng cái đít để suy nghĩ nên mới đẻ ra phương pháp mới mẽ nầy ....hiệu quả ...chưa từng thấy .....chưa từng có.......ặc ....ặc ......

Tamlua_mientren

bác ơi làm ơn chỉ lại cho cháu di mà .hay là gừi qua mail nha bác .hatanphuc10@yahoo.com.vn cám ơn bác nhiều nhiều nha

Thời giờ là vàng bạc, đang thất nghiệp không tiền, chuẩn bị đi nhăt vàng của rơi của rớt (secondhand) 2.00USD 1 chiếc nhẩn hột xoàn vàng 18K, có thì giờ đâu mà viết.

Bộ muốn viết là viết sao ....Nặn óc ...mới ra ....Muốn xoá là xoá hay sao ....Pó tay .....

Tamlua_mientren

hi hi thôi mà bác .dận cá chém thớt tội cho anh bạn nuôi tôm của cháu lấm hu hu hu ........... ( khóc dùm bạn ) .

lá rách dùm lá nát
lá nát dùm lá tả tơi

nấm tay hết dận hết hờn bác nhé ( lới bài hát)

Anh Tám,
Tui biết tánh anh nóng như Trương Phi, nhưng mà gặp Thúy Kiều thì chưa chắc anh không chết đứng như Từ-Hải à nha !
Bài tui bị xóa hoài. Mà xóa là phải, bởi đó là những lúc tui đi trật đường rầy, mất công người khác xóa dùm. Phải chi có cô Kiều ở gần, tui nhờ đem cho anh... hộp dầu cù-là! Thôi vuốt giận anh Tám nha!

tanthanh kêu 2 đứa mình bằng bác, thì chắc là bạn ấy còn trẻ. Chứ chẳng lẻ cũng gìa mà gọi cắc-cớ như vậy, có khác nào đẩy tụi mình lên bàn thờ sớm ?
Nói dông-dài vậy là để xin anh, khóc hu hu kìa (khóc dùm bạn). Hôm nào rảnh, kể anh nghe cái vụ dùm, cái kiểu như đánh bi-da mượn băng vậy mà!
Trời bên anh nóng, anh nóng theo chứ gì ? Bên tui đang lạnh teo. Cho 1 tiểu-đội đi kiếm "thằng nhỏ" cũng không thấy. Hu hu (cái nầy là khóc thiệt cho tui đó).
Thân.

Last edited:
Thành thật xin lỗi Bác 8 nói thẳng ra là BQT website không hoan nghênh bác tham gia sinh hoạt tại đây.

Mong bác hiểu và xem Agriviet chỉ như là 1 chốn dừng chân tạm (Còn rất nhiều website và diễn đàn nông nghiệp khác) Để tránh tình hình thêm phức tạp, mong rằng bác vĩnh viễn không quay lại Agriviet nữa. Những bài viết của bác thường chẳng đi vào vấn đề kỹ thuật mà chỉ dừng lại ở việc trách móc người này, chửi người kia, rồi dùng những từ ngữ khiếm nhã. 99% bài viết cứ là mực nước, khi mà ai cũng hiểu hết rồi cũng vẫn vậy.

Nếu bác vẫn tiếp tục ở lại Agriviet mà KTD không có hình thức xử lý nào thì sẽ sinh ra chuyện những người khác không bằng lòng, cho là có sự thiên vị. Cuộc sống còn nhiều định hướng, còn nhiều tầm nhìn khác, không thể chỉ vì một hai chuyện nhỏ mà ảnh hưởng nhiều đến các thành viên khác, những đích đến khác.

Mong bác hiểu và thông cảm !

Bài viết có nội dung tương tự

Back