Bẫy Cu Gáy tại HN

• Thread starter BigBird
  • Ngày gửi
Theo chân xách mồi cho các Cụ từ bao lâu tới giờ em mới chính thức tự tay bắt được một chú bổi ở HN. Đánh từ 9h sáng tới 2h chiều 6/2/2010 mới tóm được em này

Em nó lượn đi lượn lại chung cây không biết đến bao lần, cuối cùng cũng bị thu phục

Rất tiếc lúc dính bẫy quên mất là điện thoại có camera để chụp, đến lúc về nhà cắt lông đuôi và lông cánh cho vào lồng rồi mới nhớ ra

Em nó phao xám đấy ạ nhưng e cho vào lồng rồi, lười ko bắt ra chụp phao và chân

Vì ngồi cách quá xa với cây treo lồng bẫy mà lại ngược gió nên ko thể nghe giọng chuẩn của nó như thế nào cả. Mỗi lẫn chung cây nó gù đấu với mồi thì chịu thua ko nghe thấy tiếng gì cả chỉ thấy đầu gật như bổ củi thôi, lúc nó gáy thì còn nghe đc bập bõm đc một tí. Tiếc quá đi đánh mồi cây mà ko nghe đc hết giọng và nước đấu của nó cứ như là đi giật lưới vậy.

Con bổi đánh đc đầu tay này đã được kỷ niệm luôn cho ông anh họ về nuôi

Đây là chân dung chú Mồi thu phục được em nó mới bắt ở Phú Thọ tháng trước xong. Hiện giờ vẫn bị đau mắt, đi ngoài vẫn chưa chữa khỏi, hơn nữa hôm nay thời tiết gió to và trời u ám nhưng vẫn ko cưỡng lại nổi thú đi bẫy nên vác liều đi. May mắn lại bắt đc bổi vào ngày xấu trời và chim mồi đang trong tình trạng sức khỏe chim ko tốt.

Con này giọng Thổ, bổ 5 (miền Nam là bổ 2), gáy dư 5 tiếng. Thường loại gáy tiếng dư này làm mồi ko đc chuẩn lắm nhưng em nó thỉnh thoảng mới ra tiếng dư thôi còn đâu toàn gáy 3 tiếng.

Mang đi cùng với một con mồi bắt cùng đợt Phú Thọ tháng trước, lúc đầu bổi chỉ về đấu với con kia sau thì mới chuyển về đấu với con này. Con kia cầu tử lồng bẫy dở quá, có thanh tre để tháo rời ra gài riêng vào mà sáng nay đi vội nên quên ko mang đi thành ra cầu tử chỉ có mấy nan sắt đi theo lồng. Đến lúc hạ lồng đó xuống thì thấy lưới sập nhưng bị mắc, chắc là có con nào đã nhẩy vào lồng đó rồi nhưng lưới bị mắc ko sập được.

Nhờ các bác xem con bổi có được nét gì ko chứ e bẫy ko nghe đc tiếng đấu nên mù tịt.
---------------
Sau ngày 19/6/2010 ko bẫy đc con Bổi này vì bị bảo vệ đuổi, nhưng thấy con bổi này về đấu gù với con Mồi Thổ ác quá nên sáng nay vẫn quay lại gác tiếp và thu phục được con Bổi thứ 2 này trong vòng khoảng gần 1h.

Con này Gù nhiều quá, chung cây 1 cái là gù lê gù lết với con mồi. Lần này thì chiến công lại thuộc về con mồi Thổ Bổ 5 (Bổ 2) thu phục.

Lúc ra hạ lồng xuống thì vẫn thấy chim mồi gù con Bổi trong khi đã nằm gọn trong lưới. Cái tội Bổi gù nhiều Nói thật là em chỉ sợ Bể mồi vì con bổi này là con bổi thứ 2 mà con Mồi Thổ va phải. 3 con chim nổi năm ngoái ở Phú thọ, năm nay e đi bắt thì chủ bỏ bê, suy chim quá. Bắt ra mà cả 3 con gầy dơ lườn. Mua về 3 ngày thì bắt đầu những buổi tập làm mồi đầu tiên, mới chỉ tập đc có 2 con còn 1 con vẫn suy, chưa nổi lại.

Đưa 2 con mồi lỡ mới tập được chưa đầy 2 tháng, mới chỉ là mồi lỡ nên gặp phải em này gù nhiều chỉ sợ Bể mồi luôn, may mà ko sao . Lúc nhà người ta nuôi thì con Mồi Thổ này là con em đánh giá kém nhất vì nước đấu gù gần như là ko có thế mà đi làm mồi thì Bổi lại thích Chung cây với con này hơn. Con mà em đánh giá cao về đấu Gù, dữ chim kinh, mang đi ra Lèo ầm ầm thì lại ko bắt đc. Đáng ra con Bổi nhiều Gù này phải nó bắt mới phải.

2 con Mồi lỡ này sau 2 tháng tập mồi thì giờ em cứ mang vào bãi nào mà có tiếng gáy thì đang cầm trên tay đi vào 2 con đã Thúc, Gù ầm ầm lên đấu phát sốt ruột lên rồi.

Lần này ko vội vàng cuống như lần trước nên lôi điện thoại ra chụp được vài kiểu, mỗi tội ko room đc để chụp cảnh trên cây.

Cái mẹt em nó đây ạ. Rất tiếc là Mã sẻ và Phao trắng.

May mà đánh đc con này nhanh chứ ko đi đánh dưới thời tiết này sau mấy hôm vừa rồi thì ko chịu nổi nữa. Nóng kinh khủng. Con này em giữ lại nuôi tới giờ đã nổi và đang bắt đầu mang kèm đi với mồi để tập lên mồi rồi các bác ah. Em nó vẫn giữ đc cái Nết là gù nhiều

Last edited by a moderator:
Một ngày giá lạnh, chưa kịp mở mắt ông anh đã alo dựng dậy đi làm tí =)) Suốt ngày dọa thèng em để Mồi ở nhà lâu quá ko chịu đi đánh là...=)) Kèo 1 ko ăn thua đi tiếp kèo 2, tới nơi Tê hết cả người mặc dù đã quấn cái chăn bông 3 lớp vào người rồi =)) Đúng là chả cái dại nào bằng cái dại nào :D

Ko tiếp cận được vào Cội nên phải đánh cách khoảng 100m, Tain kéo khản cả cổ tới hơn 1h bổi mới chịu rời Thung. Mất 30 phút nữa chỉ chao đảo đấu trên ngọn cây cao vút, nhất định ko chịu xuống, con Mái phá đám bay ra bay vào kéo bổi trở về thung mất tiêu =))

Rút mồi lên xe quấn gói đi về đc 1 đoạn nghĩ thế nào lại Tặc lưỡi quay lại cố gắng tìm cách áp sát Thung gần hơn. Chán chả buồn tỉa cành, tạo thế gì cả mà treo đại lên. Bổi về chung cây chuyền cành nào gù cành đó, vô cành thế gù giáp mặt với Mồi là nhảy vào táng luôn. Thế đánh chưa đủ xấu thành ra trận đấu vẻn vẹn trong khoảng 5 phút đã kết thúc =))

Con Bổi đầu tiên trong mùa Lạnh chịu đấu gù khá, chịu nổi nhiệt bởi những sạc siết gù laphan của Tain mà ko bị dạt mất. Lông nách đen, hy vọng nó sẽ lại là con Sát bổi =))

Sáng đang ngủ còn chưa mở mắt Ông anh đã alo kêu "Em ơi thời tiết hửng lên rồi, đi đánh thôi" Ngó ra cửa sổ nhìn trời đẹp nhất trong những ngày âm u, giá rét thật. Mò lên tới nơi 2 bàn tay tê cứng vì đi đường lạnh buốt. May mà đi cũng muộn chứ mò mẫm đi sớm như đợt cuối năm ngoái thì Răng em lại đánh đàn, chim lại bằng quả Ớt mất =))

Đi đánh cùng ông anh mấy lần, Mồi của em thì toàn bị động người qua lại phá đám còn Mồi của ông anh bữa trước Bổi nhảy lụp rồi mà chưa kịp đi ra tới cây cội để hạ lồng Bổi đã làm cái vèo, rúc ra mất =))

Bãi đánh sáng nay có 1 con Bổi khi gù giơ cả 2 cánh lên như tập thể dục nhưng đang đấu với mồi của ông anh mấy hôm trước thì tự dưng có con ở đâu bay về chung cây phá đám. Đấu đá nhảy Lụp thế nào mà bị Vanh gọng lưới sập xuống đập cho 1 phát rớt xuống đất nằm lăn quay. Ông anh ko dám ra vì con cần bắt vẫn đang ở trên cây. Nằm dưới đất được một lúc nó hồi lại đúng lúc ông anh đi ra thì nó bay vọt mất =)) Lần trước em dẫn đi đánh đc Bổi nhưng chui ra mất, lần này nghe chuyện Bổi bị bất tỉnh mà cười chảy ra nước mắt =))=))=))

Đi đánh Chi viện nhưng Trời lạnh quá nên Bổi ở ngoài đậu ì ra trên cây, xù lông một cục, gáy thì nhấm nhẳng. Mồi gọi 1 lúc mới chịu chung cây, em ngồi trong bụi di chuyển một chút để nhìn cho rõ Lụp đã thấy Bổi đứng ở cành thế chổng đít vào mồi =)) Gáy nhấm nhẳng được một chút tưởng Bổi lại chơi bài đậu ì trên cành thế mà xù lông thì thua ai ngờ Tain đổ gù nó liền quay người lại tiến vào chắc rét quá đứng ko vững nên ngã uỵch vào cầu tử luôn =))=)) Trận đấu diễn ra vẻn vẹn có 5 phút từ lúc Bổi chung cây =)) Chiến công của Tain trong ngày cùng, tháng tận đã khép lại một năm chinh chiến bắt bổi 2012

Kèo sáng hôm qua tới 1 bãi mới đánh đc 1 buổi thì gặp các cụ giật lưới quần tan nát và cũng là bãi thứ 2 bị như vậy. 2 anh em đi mấy bãi mà ko treo nổi mồi lên chơi đc kèo nào, chán nản alo cho cậu em thì đc báo thung có 1 con Thổ nghe ấm tiếng.

Bao lâu đi tìm giọng Thổ như tiếng Bass loa thùng mà ko ra, tới bãi nghe đc giọng Thổ của Bổi đúng là nằm ngoài mong đợi. Một con Bổi thổ chuẩn tiếng, nghe giọng này ở trong nhà chắc phải tức ngực =))

Trận đánh buổi sáng diễn ra hơn 1h, bổi chỉ bám Tain, gù thuộc diện rất khá. Hiếm có con Bổi nào chịu nổi nhiệt và chịu gù đấu với Tain trong suốt thời gian lâu như vậy, tưởng chắc là ngon ăn phải vào túi mang về rồi thế mà...

Quanh quẩn xung quanh lụp, hết trước sau, trên dưới mà chỉ nhảy Bướm đc 2 phát, chân chưa chạm tới Cầu tử thì đã bốc lên mất tiêu làm anh em ngồi xem muốn bay tim ra khỏi lồng ngực =)) Bổi chơi nhây kinh khủng, lúc đang ở xa lụp mà Tain gù là nó phi lại gần Gù đấu lại, đầu thì nhìn cắm xuống cầu tử có vẻ muốn nhảy như đúng rồi ấy vậy mà đành hẹn gặp lại =))

Phớt lờ Đỏ buổi sáng, ko chơi với mồi của cậu em buổi chiều mà chỉ quấn vào Tain mà chơi miết. Chiều Tain đc chơi trong vị trí lụp Đàn Cò rồi mà tình trạng vẫn như sáng. Bổi vô thế gù tá lả, mồi siết gù mạnh nhưng vẫn nói ko với từ nhảy lụp =)) Kiểu đấu rất nhây mà gù khá như con bổi này mà mang mồi tập hay mồi lỡ cho đấu với nó thời gian kéo dài thì khả năng mồi mới bị Bể là rất cao.

Anh em đi cùng nói đùa, ko bắt đc con bổi này chắc em ko ngủ yên. Đúng vậy, chất giọng Thổ như tiếng Bass loa thùng, nước gù đấu vãi lúa mà vẫn nhởn nhơ ở địa bàn trọng điểm của các Cụ giật lưới thì....

Sáng nay 3h tỉnh giấc, chuẩn bị mọi thứ đến 5h xuất phát trong bóng tối. Đến bãi mà trời vẫn còn tối mịt, lâu lắm rồi mới có con Bổi khơi dậy cảm giác phải đứng ở bãi đợi Trời sáng =))

Lụp cây, Đàn cò đánh trên cây ko ăn thua nên sáng nay Tain đc chơi ở vị trí Đất =)) Dàn trận xong cũng là lúc Bổi mới ngủ dậy gáy ầm ĩ trong thung, bổi hợp giọng quấn Tain vậy mà kéo mãi mới chịu rớt xuống đất. Xuống gù đấu đc vài sạc là té vọt lên cây. Xuống đất đến lần thứ 3 mà mỗi lần xuống chỉ khoảng 30 giây tới 1 phút là té lên.

Chán toàn tập, tưởng chừng cách cuối cùng vẫn ko bắt nổi liền alo cho cậu em "anh sắp bó tay toàn tập với con bổi này rồi em ui" =)) Đc sự động viên của cậu em mà cố ngồi thêm, đợi đến lúc nó rớt đất chơi với mồi tới lần thứ 5 thì....

Vậy là Tết này em yên tâm ngủ yên giấc khi đã thu phục đc con bổi với chất giọng Thổ bao năm đi tìm. Cảm giác đợi Trời sáng lại đc tìm thấy =))

Khai lụp đầu Xuân 2013

Khai lụp đầu Xuân 2013

Cậu em hẹn sáng mùng 4 ko mưa thì anh em đi khai xuân mà sáng em ngủ tít mít, cậu em SMS mà ko biết gì phải alo dựng dậy đi đánh khai xuân =))

Một buổi sáng giá rét, 2 anh em đi vài kèo sớm, em vừa ngồi đốt thuốc run cầm cập trong cái giá lạnh tê tái của mùng 4 Tết =))

Cả buổi sáng đi mà ko đc kèo nào thơm tới trưa ghé thăm nhà anh bạn giao lưu. Xem hơn 30 con bổi anh ý bắt để trả lời cho câu hỏi tại sao đang đánh mấy con bổi ở Thung đó mà tự dưng thấy mất hút đi đâu hết =))

Đầu giờ chiều em và cugayhathanh gặp 1 anh bạn nữa, giao lưu hết 1 chai Vodka rồi đi đánh tiếp kèo chiều =))

3 người cầm 4 mồi đi đánh may mà đc kèo thơm. Bổi về chung cây với Tain chả thấy gáy, gù quái gì mà chỉ chuyền cành chao đảo rồi nhảy cầu tử luôn =))

Đang ngồi với cậu em cugayhathanh đột nhiên nghe thấy tiếng gáy thúc ngay sau lưng, 2 anh em chột dạ ngoảnh lại đằng sau thì hóa ra là tiếng thúc của con Bổi vừa bắt đang nằm trong Bị =))

Đang di chuyển kèo nó ở trong Bị lại thúc mấy câu nữa, về nhà nghe thấy tiếng Gáy mồi đấu nhau lại chơi tiếp. Lôi ra khỏi bị cắt đuôi, cắt cánh thả vào lồng đc 5 phút thì thúc đấu lại với Mồi luôn =)) Em nhớ mang máng hình như đây là con Bổi thứ 2 khi bị bắt còn trong Bị đựng chim mà đã mở mỏ gáy luôn =))=))=)) Con này chắc chỉ khoảng 1 tháng nữa là Nổi :D

Một ngày đi đánh khai lụp đầu Xuân với thành quả của Tain thu phục được 1 con Bổi đầy may mắn!

Đi mấy kèo với cậu em cugayhathanh từ sáng tới trưa 2 anh em về lại bãi đợt trước dẫn cậu em tới mà bổi ko căng. Lần này chỉ cho cậu em Cây cội mà lần trước bổi đậu đó gáy, cugayhathanh treo mồi lên thì có em Bổi kim về đấu, bài bản có Kèm.

Hai anh em đang ngồi buôn chuyện thì em nghe thấy tiếng "Phạch" quen thuộc, bảo cậu em ra kiểm tra lụp thấy dính rồi mà chưa biết đc nó kèm nhiều hay ít =)) Chiều qua cậu em khai lụp rồi nên con này là con bổi thứ 2 bị thu phục.

Sau đó một chút cậu em Lapmi (lapcop) cũng alo thông báo vừa bắt đc 1 con Bổi gù khá. Nghỉ ngơi một chút tới đầu giờ chiều em và cugayhathanh cùng mồi tiếp tục hội ngộ với cụ Ân, cụ Dũng trọc =))

4 anh em ai cũng đều lập chiến công, bàn tán về chuyện đánh Gáy rôm rả.

Cụ Dũng trọc khai lụp đc 1 em Ngói bổi, hôm sau lập chiến công bắt đc 1 Gáy bổi. Ko biết phải tính con Bổi nào là con khai xuân cho Cụ =))

Mấy anh em chuyện trò khai lụp tưng bừng từ ra Tết tới giờ xôm quá, em phải giục các cụ đi nhanh kèo chiều ko muộn mất =))

4 con Mồi của anh em đc triển khai xung quanh bãi đánh. Cây chỗ em và cugayhathanh bị động người, hết cây nên 2 anh em phải bẻ cành cây thấp bé, tạo thế đánh lùi ra một chút. Mồi cụ Ân, cụ Dũng trọc đã lên tiếng nên 2 anh em phải tạo vội thế, treo bừa lên để chạy ra chỗ nấp.

Tain mở mồm là có Bổi về chung cây ngay, cứ chuyền cành nào là gù tới tấp ở cành đó loạn xị nhưng với cái thế mà Bổi và Tain nhìn thấy mặt nhau trực diện nên lâu bắt hơn.

Vài con Bổi bay từ phía cụ Ân về với Tain và mồi của cugayhathanh nhưng vướng con Bổi đang gù mạnh với Tain nên ko con nào dám vào đấu cướp =)) Bật sang mồi cugayhathanh thì mồi gù đc vài sạc xong chắc do mồi lỡ đi đánh từ sáng nên tới kèo buổi chiều nên đuối sức. Cụ Ân bên kia đinh ninh, Bổi bay về chỗ con Tain là xong phim rồi =))

Con Bổi lúc đầu gù đấu rất mạnh với Tain nhưng vô cành thế trực diện 1 lần bị siết gù mạnh quá là bật ra toàn đậu chỗ móc treo lụp mà gù dội xuống. Em và cugayhathanh bàn tán chắc con Bổi sẽ bị hạ nốc ao từ đầu lụp nhảy xuống cầu tử =)) Sau một hồi gù ở các cành xung quanh chán chê ai dè Bổi cũng Quân tử gớm, vô cành thế gù với Tain đc vài lần nữa cuối cùng cũng phải nhảy trực diện =)) =))=))

Em khai lụp hôm mùng 4 nên con này là con Bổi thứ 2 bị thu phục từ hôm đó tới giờ. Nếu ko bị xảy mất con bổi Thổ pha hôm mùng 5 thì chiến công đã đc nâng lên con thứ 3 =))

Chạy ra hạ lụp, gỡ chim thì vài con Bổi còn lại ở đó bay về phía Mồi cụ Ân. Cụ Dũng trọc lẩm bẩm bổi mà bay về chỗ đó là xong rồi =))

Đúng như dự đoán, sau 5 phút cụ Ân cầm sào chạy ra hớn hở làm thằng em chạy sang chỗ đó để chụp ảnh hộc cả bơ =))

Một con Bổi thiếu niên ko nghe lời Bố mẹ căn dặn nên.....=))

Từ hôm khai lụp tới giờ con bổi Thiếu niên này là con thứ 4 bị thu phục. Nếu ko bị xảy 1 con thì tỉ số đã lên tới 5 con.

Một vài hình ảnh mấy con Bổi cụ Ân từ hôm khai lụp tới giờ =))

Tain lập chiến công bắt bổi thứ 3 khai xuân, kết thúc một kỳ nghỉ Tết nguyên đán. Bổi chung cây chao đảo chuyền cành xung quanh Lụp bẫy, chịu ko nổi nhiệt bởi những sạc gù điên cuồng nên trận đấu diễn ra trong vòng chưa đầy 10 phút.

KHAI LỤP ĐÀN CÒ

Kèo đánh lần trước của mấy anh em đụng phải thung toàn chim đấu Nhây, em ngồi mất 4h mới tóm đc 1 con Bổi, mệt quá phải rút về trước. 2 anh bạn ngồi lại mất 5h cũng bó tay vì bổi toàn đậu ị thị lị một chỗ mà thúc đấu.

Được hôm nay thời tiết ko mưa phùn, mấy anh em lại quay lại đánh. Tới bãi thấy tiếng bổi Kim mở mồm ngay, em và cugayhathanh mò vào tận chỗ nó gáy để đánh. Tain đc cho chơi vị trí lụp Đàn Cò, sào còn đong đưa chưa treo đc lên cây đã thúc kèm dồn dập. Đợi cậu em treo lụp xong quay ra thì Bổi đã về chung cây Thúc, gù với Tain. Đấu đc vài câu ko thấy bổi chuyền xuống thấp mà từ trên ngọn cây chắc tức tiếng Tain nên phi thẳng từ ngọn vào Cầu tử luôn =)) Một cú nhảy mà từ ngày biết đi đánh Gáy tới giờ em mới đc chứng kiến =))=))=))

Cậu em vừa chạy ra nhòm xe chưa kịp quay lại đã thấy xong rồi, một trận đấu kết thúc quá nhanh trong vòng khoảng 5 phút chả bù cho lần trước ngồi mấy tiếng đồng hồ làm anh em mệt quá nằm lăn ra Đất nghỉ thi gan với Bổi xem ai Nhây hơn =))=)) Ông anh thì dễ ngủ nằm ngáy khò khò còn thằng em thèm ngủ quá vẫn phải để mắt nhìn mồi. Lúc đó ai mà chụp đc ảnh 2 anh em ko cần biết đất cát, rác rưởi ra sao mà nằm lăn quay ngủ lại tưởng 2 ông chán đời =))=))=))

Vậy là từ ngày Tain ra đất HN đã được sử dụng triệt để hết khả năng của một con Mồi vào các vị trí: Lụp cây, Đất, lụp Đàn Cò đều hoàn thành tốt nhiệm vụ đc giao. Tỉ số thu phục bổi đầu xuân đã được san bằng 4:4 với anh bạn. Cám ơn Nhã đã giúp mình sưu tầm đc nốt phụ kiện cuối cùng trong việc chơi cái ngu thứ 3 này nhé.

Bãi đánh có 2 con bổi, 1 con Kim pha có âm Đồng khá tốt hôm ra Tết em dẫn cậu em cugayhathanh tới bắt rồi. Còn lại 1 con Thổ tiếng rất Trầm hôm qua dẫn cậu em junsochun dùng Lụp cây tới đánh nhưng lại đụng Bổi nhây. Cứ bay lượn lòng vòng vòng hết cây nọ, cây kia Thúc đấu mà ko chung cây. Hai anh em đánh ngồi mút chỉ, chán quá em kêu thu quân, đang chuẩn bị đi ra tới nơi để hạ lồng thì nó bất ngờ chung cây với Tain =))=))

Mừng vì Bổi chung cây, Tain siết gù mạnh tưởng là sẽ kết thúc nhanh ai dè nó lại dở bài đậu ị một chỗ ở đầu cành thế mà Thúc đấu, nhất quyết ko chịu tiến vào gần mới bực =)) Từ đầu năm tới giờ em đụng toàn Bổi nhây, ngồi mất nhiều thời gian, mệt mỏi, dựa vào gốc cây thiu thiu ngủ mà mãi ko xong đành phải rút quân.

Ngày Rằm này năm ngoái em Khai lụp vào buổi chiều ở đây đc 1 con Bổi khá nhất trong dàn Bổi bắt đc của cả năm nên quyết tâm chiều nay quay lại vụt tiếp với Đàn cò đc mang ra sử dụng để giải quyết cho nhanh đỡ phải "Đêm dài lắm mộng" =))=))=))

Chiều nay thì nhanh hơn hôm qua, bổi chung cây với mồi ngay lập tức =)) Tain siết gù liên tục với tốc độ Táo bón cũng phải phọt =)) đc 1 lúc thấy mồi im tịt. Mò vào ngó thì đã thấy kết thúc xong rồi =)) Con bổi Thổ tiếng rất Trầm này là con thứ 5 bị Tain thu phục từ khai Xuân có âm giọng đáng để đãi Thóc.

Tháng này sau 3 lần đánh xảy liên tiếp, tới hôm nay Giật đi tập Mồi lập chiến công bắt bổi thứ 2 giải vía cho hết Đen =))

Thời gian gần đây chim đẻ đái, nuôi con ko căng nên em toàn ở nhà lọ mọ sửa chữa lồng trại =)) Lâu ko đi cũng thấy trong người khó ở, sáng nay gọi cugayhathanh mang mấy con Mồi đi tập cùng.

Bổi ở bãi mới bữa nay bất ngờ có 1 con căng lên, vừa treo mồi tập lên xong đã chung cây đấu với Giật liền =)) Bổi chung cây chao đảo chuyền cành, vào thế đấu với Giật, mồi cugayhathanh, Rơi, quần cho 3 mồi nhừ tử. Lúc Bổi về đấu với Rơi thấy 2 - 3 lần vừa chuyền xuống gần lụp là lại bốc lên ngay lập tức =)) Rất tiếc cho cugayhathanh khi Bổi về đấu chắc nhảy Bướm nên Lụp sập mà ko bắt đc Bổi. Sau khoảng 2h vừa đấu với mồi vừa xuống đất ăn cuối cùng bị Giật kết thúc bởi những sạc gù liên tục làm cho tối tăm mặt mũi phải té cầu tử lập chiến công bắt bổi thứ 3 cho Giật =))

Bổi chấm Bí ở vùng này em bắt đc mấy con, con nào cũng dài đòn, to chim, phao xám, cườm khá đẹp =))

Thấy có xe máy ở bãi ko biết của cụ nào hóa ra anh Hùng núp ngồi Giật lưới ở bãi =)) 2 anh em ngồi xa mồi nên ko thấy người, tới lúc ra hạ mồi thấy Cụ ta chắc chui trong chỗ núp lững thững đi ra kêu vừa có con Gáy nhảy lụp mày rồi đó =)) Em mắt chữ A mồm chữ O vì ngồi xa quá + với đeo cặp đít chai nên ngồi xa có nhìn thấy của nợ gì đâu chỉ thấy Giật gù rất nhiều rồi im, chán nên ra thu mồi đi về vì sợ Mưa ai dè bắt đc Bổi thật =))=))=)) Một kèo đánh chạy đua với Giật Lưới và cơn Mưa sắp tới đầy ngoạn mục =))=))=))

Chân dung Mồi đang trong thời gian tập nên lông lá te tua =))

Trận đánh sáng sớm hôm qua là bãi bắt con Bổi bữa trước mà anh bạn Giật lưới chỉ, nhường cho đánh, mấy anh em quần 1 tháng mới bắt đc 1 con tuần trước. Bãi có 1 con Bổi có âm Đồng nghe khá vào tai, tốc độ thúc rất nhanh, bài bản ra Lèo gù (kèm) kể cả những lúc vừa tới bãi, chưa treo Mồi mà Bổi đã tự sướng ra Lèo gù rồi. Bổi chỉ đấu xa cách mồi khoảng 30 -100m chứ chưa lần nào chung cây với đấu với Mồi, dí mồi vào thẳng cây Cội ngủ mà anh bạn Giật lưới chỉ cho đánh nó cũng té mất =))

Từ tuần trước thấy 3 cụ Giật lưới tới, cụ nào cũng chơi cả Giật lẫn Dính thành ra trước đây thấy hơn 10 con bổi bay rào rào, giờ chỉ còn lác đác còn lại vài con =)) Có 1 con Bổi trên là đáng bắt nhất này vẫn còn sót lại thì 1 cao thủ giật kêu chim khôn quá, khó bắt lắm. Cụ này mà tém đc lại có cái giá Bổi trên trời như mấy lần trước em nghe xong vứt dép chạy mất =))

Con Bổi này cũng va 1 mớ mồi cây của mấy anh em cả tháng nay rồi, giờ đến thời điểm em phải mang nốt vũ khí còn lại chạy đua nước rút với mấy cụ Giật để bắt con bổi đã lọt vào tầm ngắm =)) Bổi đứng trong cây cội quen thuộc cách 100m đấu ầm ĩ từ xa tuôn Lèo gù, Rơi kéo khản cổ mới chịu ra ngoài nhưng vẫn như mọi khi chỉ đấu ở cây gần đó cách 30m =)) Giật đc cho vào Đàn Cò đặt dưới Đất thay cho Bội vì nền Cát yếu quá cắm ko chắc đc, mồi tung Bội ra mất thì nhục =)) Dò đc cắm thêm để xem lần này Bổi có khôn đc hơn Bố cháu ko =))

Bổi đấu chán với Rơi ở xa, Giật ngay dưới Đất cũng ko thèm đếm xỉa =)) Đấu đc 15 phút lại bay vào trong Cây cội mất =)) Khoảng 20 phút sau thấy ló mặt ra, vẫn đậu vào cây cũ nhưng lần này chịu hạ cánh xuống Đất chơi với Giật =)) Chân vừa chạm đất đã bị thèng Giật mập ú, giọng thì to tổ bố như Loa phóng thanh gù xối xả vào mặt. Sau 5-7 sạc gù rát mà Bổi ko bị dạt thì Giật lập chiến công bắt bổi thứ 4 và là con Bổi đầu tiên thu phục dưới Đất bởi 1 bộ Dò đánh chặn từ khoảng cách xa trả bài cho thèng chủ sau gần 1 năm trời tập luyện cho nó chơi cả Đất lẫn Cây =))

Mấy con Bổi giọng hay, bài bản ra mau em tém đc chả hiểu sao con nào cũng nhỏ thó =)) Thôi thì chịu khó hầu nó tới lúc nào mắt mờ, chân chậm, ko đi bẫy đc nữa sẽ chuyển sang chơi Gáy Đấu =))

Mùa Lúa chín, mùa chạy đua nước rút của các Cu thủ để tìm bắt những con Bổi ưng ý tới rồi =)) Chúc các Cu thủ chinh phục đc nhiều Bổi hay!

Kèo đầu tiên sáng nay đánh ko ăn thua lại còn nghe thấy tiếng Cắt. Kèo 2 là bãi từ gần cuối năm ngoái tới giờ em mới vác mặt tới =)) Vừa tới bãi chưa kịp dựng xe xong đã nghe thấy giọng Thổ gáy Cồ cồ, chưa kịp định hình nghe xem là Thổ gì mà giọng nghe phê thế đã phải vội vào dọn cành thế. Bổi bay về phía Mồi của cụ Ân chơi đc lúc rồi té sang phía Mồi của 2 cu thủ nào Thập Diện Mai Phục từ sáng đấu =))

Đúng lúc cụ Ân ra hạ 1 con mồi lỡ xuống vì động người quá nên giãy phành phạch thì Cắt lại bay về Mồi lần nữa. Hix, em hô cụ Ân có Cắt mà thấy cụ ra gần tới đó nhưng vẫn chưa chịu Chạy làm thèng em cuống cuồng vớ sào chạy ra. Cắt lại bay về đúng phía 1 con Mồi khác của cụ Ân may mà em đang đứng góc đó đuổi luôn, nó bay tiếp về phía 1 mồi khác của em gần đó may mà cùng góc nên đuổi kịp =))

2 kèo hú hồn với Cắt, ngồi chờ bổi đấu với Mồi của 2 cu thủ khác mút chỉ, hút thuốc lá thối cả Phổi cuối cùng Bổi cũng bay về phía Rơi và mồi già của cụ Ân =)) Sau khi đậu ở ngọn định thần thì bổi hạ thấp độ cao đứng ở giữa 2 Mồi quan sát =)) Khoảng 2 phút chọn lựa cuối cùng cũng bay về chơi với Rơi. Chưa kịp nhìn xem Bổi đậu ở chỗ nào thì cụ Ân kêu nhảy rồi, em ko tin lắm vì bổi vừa chung cây đã kịp nhìn thấy tròn méo ra sao đâu nên lò dò đi ra vừa đi vừa dòm =))

Ra gần tới nơi thấy Bổi đá thẳng mặt lụp, đúng là bổi xổng nên bắt nhanh thật. Năm ngoái Rơi chơi ở vị trí Mồi đất bắt bổi đầu tiên đến hôm nay lập chiến công bắt Bổi thứ 2 ở vị trí Mồi cây.

Từ năm ngoái tới giờ em sưu tầm đc 2 chiếc lồng lâu năm của Nghệ Nhân còn đang bỏ trống để kén chim nhốt =)) Lọ mọ đi đánh bắt, tuyển chọn cho tới hôm nay thì đã hoàn xong nhiệm vụ =))

Con Bổi này sau này nổi lên sẽ đc cả giọng lẫn bài bản giống con Chu của em :D

Sáng nay dẫn anh bạn lượn một vòng vài bãi lâu quá rồi chưa qua, khoảng 8 tháng nay giờ em mới tạt qua bãi này. 1 con chim non đang lên cườm mải chơi ko chịu về thung cùng bố mẹ, bay về Cây treo Giật ở vòng ngoài bị thèng Giật rống cái Mồm to lên Gù và loanh quanh em nó té Cầu tử luôn ghi chiến công bắt bổi thứ 5 =))=))=))

Bổi non đang lên cườm, mã chấm bí mà mắt đã bắt đầu đóng =))

Phao xám + với bộ đuôi dài =))

Một buổi sáng sớm đi ngắm cảnh rừng, hít thở ko khí trong lành và mùi hương Lúa chín với 2 cậu em. Tain đc ra quân để đánh bổi dữ mà dân ở đó kêu năm nào cũng có vài tốp tới đánh nhưng chưa ai bắt đc. Rất tiếc bữa nay bổi chỉ đậu trên ngọn cây cao vút canh tổ, ko đoái hoài để ý tới Mồi. Loanh quanh trở về đụng con Thổ pha Bầu này.

Chào các bác chơi chim cu gáy ạh.
Nhà em cũng có 1 đôi chim cu gáy, đã nuôi nhốt mấy năm nay và đã đẻ 1 cặp rất đẹp.
Hôm nào rảnh em post hình lên các bác xem nhé.
Em muốn qua đây học hỏi giao lưu kinh nghiệm ah

Lâu nay em lọ mọ mấy cái lồng, đi kiếm, đặt phụ kiện, nắng nóng ko chịu nổi nhiệt nên lười chả đi bẫy thành ra bị Tụt lửa, may mà trời Nóng chứ ko topic này của em chắc bị Mốc quá =)) Mấy ông anh hỏi thăm, rủ cũng ko đi, chỉ biết ở nhà chúc mừng các Cụ cho tới mấy bữa nay em mới vác mấy con gáy đi tập Mồi. Hẹn với cụ Ân sáng nay cầm con Vàng, con Xù đi tập đụng con bổi giọng Thổ nghe Trầm tiếng, bài bản có Lèo gù (kèm). Sau 15 phút ra bài bản và gù thì Vàng lập chiến công đầu tiên cho mình sau hơn 1 tháng bị Rơi bắt. Bổi lại bắt Bổi =))

Con Bổi Thổ pha gù có Chồng đấu em đánh tới hôm nay là lần thứ 3 mới bắt đc nó, từ đầu năm tới giờ con bổi này là con thứ 3 em bắt đc có gù Chồng đấu. Ông anh họ ở Quê nuôi hao bổi em tặng cho quá, toàn để đau mắt, đi ỉa chết chim, ko chết thì cũng xổng mất. Thằng em dạy, chỉ cho đủ cách phòng - trị bệnh nhưng như "Nước đổ lá Khoai", mỗi lần để chim chết thèng em về lại mắng ông anh xơi xơi =))=))=)) Hy vọng "Mưa lâu thấm dần" con Bổi thứ 5 em tặng cho đợt rồi và con Thổ pha gù chồng đấu thứ 6 tặng hôm nay ông anh nuôi sẽ nuôi ngon lành hơn =))=))=))

Con bổi non có bộ qui trông đc lại còn có Ruồi ở lông trốn Bố mẹ đi chơi, hix nó mà là chim Già thì em sẽ kiểm nghiệm đặc điểm chim Sát bổi xem sao. Mồi bổ 6, bổ 7 sáng nay bắt bổi HN lần đầu, lúc gỡ lưới con Ruồi nó nhảy tót sang áo lồng phủ Mồi, ko biết nó có bám vào Mồi hay ko nữa =))

Back