bệnh chim bồ câu

• Thread starter Lê Hòa
  • Ngày gửi
chào mọi người, bồ câu nhà em khoảng dc 2 tháng, sáng dậy cho ăn thì thấy bị ở mỏ nổi cái hộ, hình như là bệnh đậu phải k mọi người, e k biết sao nên thịt luôn rồi, k biết có bị lây k nữa, sẵn tiện mọi người bày giùm em cách chữa trị hiệu quả dc k?

chính xác là bệnh đậu rồi, bệnh này không lây lan bạn cứ yên tâm nhé. bệnh do một loại virus chứa nhân AND sợi đôi thuộc giống Avipoxvirus họ Poxviridae gây ra.Thời gian nung bệnh thường khoảng 4-10 ngày. Bệnh có thể xảy ra ở thể ngoài da, thể yết hầu (bạch hầu) hoặc thể hỗn hợp
cách điều trị:
bạn nên cho uống kháng sinh amoxcicilin,tetracilin....một tháng cho uống một lần là không một chú chim nào bị đậu.chúc bạn chăn nuôi ngày một phát triển nhé

thốc này chữa đậu nhạy thế hả bác Thịnh :))
Bệnh mà chủ thớt đang hỏi theo mình là bệnh loét miệng , bạch hầu. Nhìn thì triệu chứng có cẻ giống đậu, nhưng thực ra k phải

chính xác là bệnh đậu rồi, bệnh này không lây lan bạn cứ yên tâm nhé. bệnh do một loại virus chứa nhân AND sợi đôi thuộc giống Avipoxvirus họ Poxviridae gây ra.Thời gian nung bệnh thường khoảng 4-10 ngày. Bệnh có thể xảy ra ở thể ngoài da, thể yết hầu (bạch hầu) hoặc thể hỗn hợp
cách điều trị:
bạn nên cho uống kháng sinh amoxcicilin,tetracilin....một tháng cho uống một lần là không một chú chim nào bị đậu.chúc bạn chăn nuôi ngày một phát triển nhé
vậy là mình cứ cho cả đàn uống phòng bệnh 1 tháng là ok. cảm ơn bác về lời khuyên nha
Bạn ra tiệm thuốc tây mua 1 vỉ thuốc Metronidazole về cho mỗi ngày 1 viên, 3 ngày sẽ hết
sử dụng thuốc tây luôn hả bác, vậy rốt cuộc bệnh đậu k lây hả?sao mình tìm hiểu thấy lây lan lắm mà, lấy nhang chít vào, rồi bôi xanh methylen gì đó, k biết cách đó sao.
bạch hầu với đậu là như thế nào nhỉ?

vậy là mình cứ cho cả đàn uống phòng bệnh 1 tháng là ok. cảm ơn bác về lời khuyên nha

sử dụng thuốc tây luôn hả bác, vậy rốt cuộc bệnh đậu k lây hả?sao mình tìm hiểu thấy lây lan lắm mà, lấy nhang chít vào, rồi bôi xanh methylen gì đó, k biết cách đó sao.
bạch hầu với đậu là như thế nào nhỉ?
Mình khẳng định với bạn là bệnh đậu 100% lây lan nhanh nếu k vệ sinh tốt. Nhưng bệnh của chim nhà bạn thì chính xác là loét miệng!

Mình khẳng định với bạn là bệnh đậu 100% lây lan nhanh nếu k vệ sinh tốt. Nhưng bệnh của chim nhà bạn thì chính xác là loét miệng!
vệ sinh thì mình đảm bảo ok, vì hàng tuần hoặc 2 tuần 1 lần 1 mình vệ sinh và phun thuốc sát trùng,
vậy là bệnh loét miệng rồi, chứ bệnh đậu chắc k có những mảng màu vàng trong miệng phải k bạn?
làm mình sợ quá làm thịt e nó mất vì sợ lây lan sẽ rút kinh nghiệm, mới chăn nuôi dc 3 tháng nên cũng còn phải bổ sung nhìu

E k pít dùng cái nè để đăng câu hỏi ntn.mọi ng cho e hỏi 30 đôi bồ câu đẻ nhà e ấp k nở.con cứ bổ mỏ nhưng k chui ra dc và chết trong trứng.tháng này nở dc có 3 đôi.đó là bị sao ạ?? Cám ơn mọi ng nhìu

Có ai biết làm ổ chim bc như thế nào cho đỡ bị mắc phân k ạ.e dùng rỗ nhựa bẩn quá ạ@@

Có ai biết làm ổ chim bc như thế nào cho đỡ bị mắc phân k ạ.e dùng rỗ nhựa bẩn quá ạ@@

Bạn phải chịu khó chút xíu, nhà tôi nuôi 15 cặp thì có 4 cặp đẻ thôi, tôi cũng thường xuyên dọn ổ cho chim, đeo găng tay cao su vào dọn ổ, chim bồ câu cũng khôn lắm đấy, mình tiếp xúc nhiều nó quen mình không bị sợ

Khi nào nó gần sắp đẻ thì bạn thay lót ổ 1 lần ( cùng màu và giống lót đang trong ổ ). 1 lứa nở xong lại thay lót ổ khác bạn ạ. Mình cũng xài rổ nhựa thôi , nhưng siêng dọn thì nó cũng sạch.

Hichic.e mới dùng k biết mọi ng copy cái đoạn ng khác viết ntn ấy? K pít gửi câu hỏi và đưa ảnh lên lun.hi.bồ câu nhà e nó k chịu đẻ vào cái rổ nhựa bên trên mà cứ đẻ bên dưới ạ.e lm chuồng giống trên mạng để rổ nhựa lửng bên trên mà nó cứ đẻ bên dưới nền.ai biết cách gì cho nó đẻ đúng ổ giúp e với

Hichic.e mới dùng k biết mọi ng copy cái đoạn ng khác viết ntn ấy? K pít gửi câu hỏi và đưa ảnh lên lun.hi.bồ câu nhà e nó k chịu đẻ vào cái rổ nhựa bên trên mà cứ đẻ bên dưới ạ.e lm chuồng giống trên mạng để rổ nhựa lửng bên trên mà nó cứ đẻ bên dưới nền.ai biết cách gì cho nó đẻ đúng ổ giúp e với
K nhất thiết phải để ổ lên trên đâu bạn ạ , để ổ bên dưới cũng đc chả sao . Có thêm 1 cái ổ thưa ( k lót ) nữa để cho chim con ở là ok rồi. Với bạn xem lại cái ổ trên cao , làm đẹp , sạch vào , cho thêm ít rơm nữa là thế nào nó cũng lên đẻ . Quan trọng là con trống thấy ổ ưng ý , nó sẽ gọi con mái vô xem ổ rồi đẻ.

Bác htac ơi làm thế nào trích được đoạn ng khác viết thế? Hi. Nếu để nó ấp ổ bên dưới thì khi nuôi con lớn nó k có ổ đẻ tiếp ạ. Vì nếu đẻ bên cạnh thì chim non cứ nằm cạnh mẹ đang ấp, có khi đè vào trứng lun ạ

E k pít dùng cái nè để đăng câu hỏi ntn.mọi ng cho e hỏi 30 đôi bồ câu đẻ nhà e ấp k nở.con cứ bổ mỏ nhưng k chui ra dc và chết trong trứng.tháng này nở dc có 3 đôi.đó là bị sao ạ?? Cám ơn mọi ng nhìu
Nhà mình chim cũng bị thế bạn ak.chán quá đi cơ cứ ấp đến ngày nở nhìn thấy đôi chim buồn não ruột.
Nhà mình chim cũng bị thế bạn ak.chán quá đi cơ cứ ấp đến ngày nở nhìn thấy đôi chim buồn não ruột.

Back