Bệnh Gà Tre Con .

• Thread starter tapdoannet.tk
  • Ngày gửi
em mới mua một đàn gà con khoảng 20 con mấy ngày đầu gà phát triển tốt nhưng mấy hôm sau gà tự nhiên cù rụ rồi chết .... cứ thế 2 ==>3 ngày chết 1 đến 2 con .

Triệu chứng bệnh : gà nổi hột trên mặt khiến nó bị mờ mắt , gà ủ rủ không vận động .
Mong AE ai biết giúp em với em xin hậu tạ đàn gà chỉ còn 10 còn thôi:1^::1^::1^:!
Tại em mới làm trại gà (khoảng 100 con ) nuôi để giải trí nhưng mà gà mua về không bị bệnh thì cũng tự nhiên chết nên em muốn học thêm ít kinh nghiệm để chăm sóc gà tốt hơn .
Thêm 1 vần đề về gà nữa sẵn em hỏi luôn : cách đây 1 tháng em mua 50 con gà tre từ Ninh Hòa khoảng 1 tháng tuổi vào Nha Trang nuôi ban đầu gà về phát triển tốt nhưng từ từ gà biếng ăn , sổ mũi , thỉnh thoảng thì lắc lắc cái cổ để thở sau 2==>3 ngày gà chết !
MONG CÁC AE CHỈ GIÁO THÊM DÙM EM !:1^::1^::1^:

Last edited by a moderator:
Gà bạn bị đậu gà rồi. Bạn cho uống kháng sinh với ,bổ sung điện giải. Đồng thời vệ sinh chuồng gà cho sạch sẽ . Nều bệnh tình nặng bạn có thề ra tiệm thuôc thú y để họ hướng dẫn thêm. Chúc Gà bạn mau lành bệnh.

cái này là bệnh đậu gà rồi anh ơi, có 1 phương pháp nhân gian trị bệnh này rất hiệu quả ko cần mua thuốc than gì cả cho phiền, mình làm rất nhiều lần rồi, chưa lần nào thất bại, nhưng mình mới làm trên gà lớn cỡ gà đã tách mẹ, ko biết gà bạn mấy tháng tuổi. Cách làm là bạn đi bắt con cóc rồi nướng thành than trộn chung với cơm và TĂ cho gà ăn liên tục trong vòng 2 ngày là gà sẽ hết bệnh thôi mà. Chúc đàn gà của bạn mau khỏe.

Nếu triệu chứng như bạn nói thì gà của bạn bệnh đậu rồi. Bệnh này thường thì ta phải ngừa vacxin lúc 20 ngày tuổi. Nếu gà bạn mắc bệnh thì dùng thuốc thú y khó hết lắm. Theo kinh nghiệm nuôi gà đá của tôi thì tôi cho uông thuốc tây typhô. Liều lượng: gà nhỏ hơn nửa kg cho uông 1/4 viên (hòa nước vào ống tiêm cho uống trực tiếp), ngày uống 3 lân. Cho uống liên tục 3 ngày thì sẽ hết. Bạn cũng thể hòa nước cho uống thêm viên sủi bọt C. Chúc bạn thành công, thân chào.

theo bác kể thì có khi gà bác bị bệnh đậu rồi theo em bác lên bắt nhưng con bị đậu ra để cách li và vệ siinh chuồng nuôi sạch sẽ rồi phun sát trùng tiếp đến bác mua vaccin chủng đậu cho nhưng con gà khỏe để không bị lây nhiễm đậu các dùng là Chủng ngừa cho gà con từ 7 – 10 ngày tuổi bằng vaccine Trái gà. Dùng kim đâm qua màng cánh, sau 5 ngày cần kiểm tra lại vết chủng, nếu thấy vết chủng không cương to như hạt tấm thì phải chủng lại lần hai
các trữa tri cho gà bệnh đậu dạng khô ., đầu tiên bác phải bắt từng con bị đâu ra và cạy sạch các vẩy đậu ra rồi bác bôi thuốc tím 1%o rồi bôi thuốc mỡchlorcit vào chỗ vừa cạy cứ thế mấy là khỏi '' lếu gà bác bị ở dạng ướt thì dùng bông lau sạch màng giả trong miệng rồi bô nhỏ thuôcsat1 trúng nhẹ như glycerin, lugool ;; gà bị bệnh đậu rất hay bị thứ phát bác lên cho gà uống liều phòng như tetracyclin v.v.v..và cho uống bổ sung các loại vitamin a ,c.b v.v.v 'chúc bác thành công chong chăn nuôi ,thân

Last edited:
Cảm Ơn Các Bác:1^: Rất Nhiều ! :(:(:(

Last edited by a moderator:
Bạn phải cách ly gà bệnh.Tình hình chuồng trai không tốt nên gà dể mắc bệnh.Không gian,môi trường,mật độ nuôi là vấn đề nạn chú ý.Gà bệnh xem như bỏ không nên giử nuôi.

em mới mua một đàn gà con khoảng 20 con mấy ngày đầu gà phát triển tốt nhưng mấy hôm sau gà tự nhiên cù rụ rồi chết .... cứ thế 2 ==>3 ngày chết 1 đến 2 con .

Triệu chứng bệnh : gà nổi hột trên mặt khiến nó bị mờ mắt , gà ủ rủ không vận động .
Mong AE ai biết giúp em với em xin hậu tạ đàn gà chỉ còn 10 còn thôi:1^::1^::1^:!
Tại em mới làm trại gà (khoảng 100 con ) nuôi để giải trí nhưng mà gà mua về không bị bệnh thì cũng tự nhiên chết nên em muốn học thêm ít kinh nghiệm để chăm sóc gà tốt hơn .
Thêm 1 vần đề về gà nữa sẵn em hỏi luôn : cách đây 1 tháng em mua 50 con gà tre từ Ninh Hòa khoảng 1 tháng tuổi vào Nha Trang nuôi ban đầu gà về phát triển tốt nhưng từ từ gà biếng ăn , sổ mũi , thỉnh thoảng thì lắc lắc cái cổ để thở sau 2==>3 ngày gà chết !
MONG CÁC AE CHỈ GIÁO THÊM DÙM EM !:1^::1^::1^:
Theo như lời bạn kể về đàn gà tre. thì gà này mắc bệnh đậu. bệnh này thường nổi các nốt nhỏ trên mắt, miệng....
Bệnh này không có thuốc chữa trị đặc hiệu. Chỉ dùng bệnh pháp chăn sóc nuôi dưỡng.
Làm vỡ các nốt nhỏ này ra và bôi thuốc tím lên các nốt đó, giữ vệ sinh chuồng trại thoáng mát, sạch, không có gió lùa.
Phải bổ sung thuốc hạ sốt, thuốc bổ, con nào không ăn không uống được thì phải bơm trực tiếp cho gà.
Về đàn thứ hai. là gà bị hen CRD, kèm theo triêu chứng viêm thối mũi

Back