Bệnh "nước" khi nuôi dế

• Thread starter sonerlinh
  • Ngày gửi
chào các bạn!
Mình đang nuôi dế mèn nhưng căn bệnh "dế nước"(mình tự gọi thế), nó theo mình từ hồi giữa tháng 5.2012 đến nay.
*triệu chứng & diễn biến bệnh:
+ dế bò náo loạn quanh thao như đang tìm thứ gì đó?, dù trong thao đầy đủ thức ăn và nước.
+ dế ăn uống ít lại (nếu chú ý bạn sẽ thấy thức ăn rất dễ bị mốc giai đoạn này)
+ thân dế căng tròn, dế chậm chạp lại.
Bắt 1 chú dế có thân tròn tưởng nó ăn no, không ngờ khi bóp mạnh phần bụng nó thì nước đục trào ra hai bên cánh gần 2 chân trước và trào ra ngay giữa lưng phía trên đôi cánh... (nước có màu giống nước hến vậy đó!). có con mình đếm thử tới 12 giọt nước. Ban đầu mình cũng không nhạy bén lắm, đến khi nhìn kỹ lại thì thấy dế 17-18 ngày tuổi đang chết và biểu hiện như trên. Bệnh này lây lan nhanh và dế chết chóng mặt, hai chân sau đưa lên, dế chết nằm xấp còn nguyên, toàn thân chuyển màu hơi tím tím, phần bụng (hệ tiêu hóa) bị phá hủy từ trước, chỗ dế nằm chết có 1 bệt nước màu đen dính vào thao... Mình ngưng bán cho khách luôn.
*Rồi mình dẹp hết đàn dế bệnh, đốt hết vĩ tre đang nuôi, mua nước rữa chén về rửa thao, máng ăn uống,...phun xịt thuốc, tổng vệ sinh trong ngoài khu vực nuôi, à! còn mua thêm 4 chai thuốc xịt kiến về xịt. và để cách ly 1 tuần. Xong! lên sài gòn bắt con giống khỏe mạnh về cho đẻ nhân giống lại.
1 2 3 4 .....35 ngày mình té ngửa :1^: khi dế con nào cũng thân căng tròn mộng nước, từ lớn tới nhỏ.
*Mình cho dế ăn thức ăn loại cho gà con (hiệu con cò, đạm 20+trộn men tiêu hóa), uống nước máy, không cho ăn rau trong quá trình nuôi.
RẤT MONG CÁC BẠN GÓP Ý GIÚP MÌNH CÁCH PHÒNG, CÁCH TRỊ, CÁCH XỬ LÝ...Để mình có thể nhân lại đàn dế. Mình yêu nghề dế!.

Bệnh này có 2 nguyên nhân 1 là do thức ăn mặn, 2 là dế bị tiêu chảy do thức ăn không đạt về chất lượng, hoặc bị ô nhiễm từ nước..... Trước khi dế chết trên mặt mán thức ăn của bạn dẻ khắng lại ( không tơi xốp). Nếu để thêm vài ngày thức ăn sẽ nổi mốc. Bạn nên xem lại nhé , thường dế bị bênh về tiêu hóa, người ta phát hiện và hủy thùng đó ngay .

Bệnh này có 2 nguyên nhân 1 là do thức ăn mặn, 2 là dế bị tiêu chảy do thức ăn không đạt về chất lượng, hoặc bị ô nhiễm từ nước..... Trước khi dế chết trên mặt mán thức ăn của bạn dẻ khắng lại ( không tơi xốp). Nếu để thêm vài ngày thức ăn sẽ nổi mốc. Bạn nên xem lại nhé , thường dế bị bênh về tiêu hóa, người ta phát hiện và hủy thùng đó ngay .

Mình có nếm thử thức ăn nó không mặn, còn chất lượng thì loại này phẩm chất của Pháp, thức ăn "con cò" cũng có tiếng mà Vũ!. Nước thì ok rồi.
Vấn đề thức ăn dẻ khắng lại (không tơi xốp), bạn nói đúng rồi. Mình có thấy.
Theo bạn thì sử dụng loại thức ăn nào cho dế là chất lượng loại cho gà, cá hay là heo? Và độ đạm bao nhiêu là thích hợp hay là tuỳ từng lứa tuổi?

Bạn nên dùng thức ăn cám gà của của MỸ, hay loại cám của hãng UP của pháp 2211 là Ok

Bạn nên dùng thức ăn cám gà của của MỸ, hay loại cám của hãng UP của pháp 2211 là Ok

Cám gà của Mỹ mình biết, còn UP của pháp 2211 để mình tìm hiểu, nhất định sẽ thử nghiệm.
Cám ơn bạn Xuân vũ đã có đôi lời góp ý.

mình cũng có nuôi thử và cũng giống như bạn dế có đốm đen ở bụng và chết dần dần.hổng biết làm sao mà kì vậy mình cho ăn uống đầy đủ có cho thêm cỏ vào.mổi ngày thay cỏ 2 lần

mình cũng có nuôi thử và cũng giống như bạn dế có đốm đen ở bụng và chết dần dần.hổng biết làm sao mà kì vậy mình cho ăn uống đầy đủ có cho thêm cỏ vào.mổi ngày thay cỏ 2 lần

Của mình không thấy xuất hiện đốm đen ở bụng, hay là bệnh mới ta?. mình nuôi gần 300 thau, mà phát hiện bệnh là 70% nhiễm rùi => xử lý luôn toàn bộ.
Của bạn nếu bị 1 vài thau 2 chuồng thì bạn nên mạnh tay, xử đẹp em nó ngay, vệ sinh dụng cụ và để cách ly ít nhất 24h, để lây lan vào môi trường thì nãn trí lém.hihi
Có cỏ thì tốt cho em nó, nhưng mỗi ngày thay 2 lần nuôi số lượng lớn chua lém.hi...i.
Cùng tìm ra nguyên nhân và 1 công thức nào đóa tạm gọi là cơ bản để con dế phát triển khỏe mạnh là công việc của tôi và bạn phải phấn đấu!
Cố lên!

hoc hoi cach chan de

chào các bạn!mình ở Bắc Giang đang muốn tìm hiểu cách nuôi dế vì mình thấy phù hợp với khu mình ở.nhưng mình chưa có kn và đầu ra mong các bạn giúp đỡ.ai gần khu vực BG hoặc Hà Nội ll với mình qua số đt:0934.251.000 mình tên thìn,cảm ơn các bạn

Còn nguyên nhân khác cũng xảy ra bệnh này nữa. Bạn hãy tìm hiểu xem bán kính 300m quanh trại có ai sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không. Ô nhiễm không khí do thuốc bảo vệ thực vật hoặc do thuốc xịt muỗi liều thấp thì bệnh xảy ra cũng tương tự, lây lan rất nhanh và không chỉ một thau, một chuồng nếu nguyên nhân là do ô nhiễm không khí.

Nguyên nhân chính là do quy trình chăn nuôi có vấn đề. Vấn đề đó chính là bí kíp của các trại dế còn có thể tồn tại. Đa số các trại dế đều bị vướng vấn đề này. Có những trại ko vướng vấn đề này, nhưng người ta cũng ko biết tại sao mình ko bị hiện tượng này. Bỡi vì quy trình người ta nuôi vô tình đúng.

Tôi đã phải trả giá rất đắt cho cái bệnh này. Tôi nuôi kỹ hơn người ta vẫn bị bệnh như vậy.
Các nguyên nhân ace nêu trên:
- Cám mặn
- Thức ăn bẩn
- Nước bẩn
- Vệ sinh thau, chậu, dụng cụ kém
- Thức ăn hãng Mỹ, hãng con cò, hãng ....
- ...

Tất cả đều sai bét.

Nguyên nhân là do chế độ, liều lượng ăn ko đúng. Ai tin hay ko thì tùy.

Back