Bệnh trên cây dưa lê

• Thread starter Nguyễn Mến
  • Ngày gửi
Mọi người trong diễn đàn có ai chuyên trồng về dưa lê không ạ?
Em đang trồng khoảng 2000m2 dưa lê mà hiện tại dưa đang rất nhiều bọ phấn trắng.
Trên lá xuất hiện các đốm màu vàng. Em đang nghi ngờ đây là cây bị bệnh khảm hoặc bị bệnh sương mai.
Cả nhà có ai trồng dưa lê hoặc các loại dưa như dưa leo, dưa hấu gì đó mà gặp trường hợp như vậy thì chia sẻ giúp em kinh nghiệm với ạ.
Em thấy lo lắng quá vì đây là lần đầu tiên em trồng dưa.

Chắc chắn cây này bị côn trùng phá hoại rồi. Mua thuốc xịt muỗi xịt qua thì hiệu quả rất tốt.

Minh cung ko ro lăm nhưng nêu bênh khảm la thua đo minh bi 2ha bi đo mât trăng

BỊ BỌ TRĨ RỒI BẠN dưa lê để bị sâu lắm bạn phai thường xuyên xịt thuốc vd thuốc rgen cof
nếu cần j bạn hãy gọi Quang 0977139087

Nhìn cái lá cũng hơi giống sương mai.
Còn cái đọt thì khựng như bọ trĩ.
Mua thuốc về quánh hai loại này cho chắc bác ơi

Cây bị nhiễm virus do bọ trĩ với bọ phấn chích rồi, nên nhổ bỏ cây bị nặng.

Mọi người trong diễn đàn có ai chuyên trồng về dưa lê không ạ?
Em đang trồng khoảng 2000m2 dưa lê mà hiện tại dưa đang rất nhiều bọ phấn trắng.
Trên lá xuất hiện các đốm màu vàng. Em đang nghi ngờ đây là cây bị bệnh khảm hoặc bị bệnh sương mai.
Cả nhà có ai trồng dưa lê hoặc các loại dưa như dưa leo, dưa hấu gì đó mà gặp trường hợp như vậy thì chia sẻ giúp em kinh nghiệm với ạ.
Em thấy lo lắng quá vì đây là lần đầu tiên em trồng dưa.

lá cây bị bọ trĩ nõn bị sâu keo ,dưa này bạn lười phun thuốc rồi .ra hiệu thuốc bvtv nói là ng ta bán thuốc cho hiệu quả nhất nhớ kết hợp với thuốc bệnh nữa

Nguyên cả đám bị như vậy làm sao mà nhổ bỏ, mất trắng thật rồi. Em cũng bị vậy.. Có bác nào có cao kiến gì để giảm rủi ro không? Hic hic

Bệnh này vấn đề nan giải và mấy con bọ phấn này thì tôi cũng chịu.

Back