Bỏ dạy học về làm nông nghiệp ? nên hay không ?

• Thread starter duc34tc
  • Ngày gửi
Em xin chào mọi người !
mỗi khi có chuyện gì khó khăn em lại tìm tới mọi người để cầu cưu vì có lẽ các cô bác và ace trên diễn đàn có suy nghĩ khách quan nhất!
em sắp đi nhận việc tại một trường tiểu học mạc dù học dh ra nhưng vân phải mất khoảng 80tr để xin việc các bác ah
đối với em 80tr đó không phải là vấn đề chính ,ma lý do quan trọng nhất là em thích và đam mê chăn nuôi từ nhỏ.
nhưng gia đình ngăn cấm và không đong ý vi nghĩ đi dạy vẫn làm nông nghiệp dc ,hic
nếu di dạy là mất cả ngày rồi còn gì đâu có thời gian nữa.
tại vụ chó của em vừa rồi thất bại nneen bố mẹ không tin tưởng nữa rồi .nhgwng em vẫn đang nghĩ rất nhiều các bác ạ !
giúp em với !em phải làm thế nào đây ?
em cảm ơn mọi người nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!

Mình cũng như thế. Bác tính cho kĩ, vì chăn nuôi cần vài năm mới có tay nghề cứng được, chứ làm ăn chụp giật thì hên sui thôi, khó bền vững, Vì vậy muốn trụ vững với nông nghiệp thì 2 năm đầu bác phải có tiền để đầu tư, ăn, tiêu,... làm nông nghiệp lâu có ăn lắm bác, còn làm ngắn hạn thì không lời bao nhiêu?

Đồng ý với 2 bác là nếu vẫn đang làm chuyên môn và ít vốn thì vừa làm vừa phát triển, đến khi có đủ vốn hoặc cơ sở lớn mạnh thì nghỉ làm luôn để đầu tư toàn bột thời gian cho cơ sở đó.

Bạn chủ topic ở đây chuyên môn là đi dạy cấp 1, và phải chi đến 80tr lót tay để được dạy, các bác phân tích xem lương 2-3tr/tháng thì khi nao đủ số tiền lót tay đó. Mà bạn ấy đang có sẵn điều kiện làm nông nghiệp tốt. Cũng có 2 lựa chọn thôi, mỗi người góp 1 ý chủ topic sẽ dễ quyết định hơn. :mellow:

một tay 2 súng đi bạn

buông súng trong thời buổi hiện nay là chết ngay
bạn tham khảo nha

toi cung hoi giong ban ne tu bo mot cong viec luong cung kha tren ha noi de theo duoi so thich chan nuoi.gio thi cung duoc hon 1 nam rui tuy chua co ket qua gi to tat nhung minh thay minh dang di dung huong.cai duoc dau tien khi khoi nghiep som ko phai la tien bac ma la su truong thanh.chuc ban thanh cong

Tui thì thấy ban nên nghĩ cho rồi, tìm cách lập nghiệp đi bạn, bỏ ra 80tr để được làm công thì phí quá, đừng có mơ tới cái gì ăn chắc bạn ơi...!!

Hi

Như Bác Nuoichimbocau, bác Solarpower đã nói và chủ top đã trình bày, mình cũng thấy chủ top muốn gì rồi !! Mình cũng không làm cụt hứng của chủ Top, chỉ có 1 góp ý nhỏ là.

1/Chính cậu là người phải giải quyết vấn đề 1 cách mạnh mẻ, chấp nhận thử thách
2/Phải tự đối mặt với khó khăn ở phía trước.

Con đường của cậu đi rất khó khăn, nhưng sau đó cậu sẽ rất là vui sướng, hạnh phúc. 1 con đường bằng phẳng thường là dể đi, nhưng sau đó thì .........

Chỉ có niềm đam mê mới duy trì công việc lâu bền và thành công.

theo mình: bạn không nên bỏ làm giáo viên
cứ làm giáo viên đi, có tiền thì mình nuôi cái gì đó nho nhỏ, nếu thấy được thì làm lớn 1 tý

Mình cũng đồng ý vừa đi dạy học vừa chăn nuôi. có điều, bạn thử nhìn xung quanh xem, các giáo viên tiểu học có mấy ai giàu đâu, rất rất hiếm. mình nghĩ bạn cứ vừa đi dạy rồi vừa chăn nuôi, dần dần bạn quen chăn nuôi, phát triển dần dần, khi nào ổn định thì bỏ hẳn nghề giáo viên. chúc bạn có quyết định đúng đắn.

các bác toàn bàn lùi ,theo tớ bạn cứ làm đi ..tất nhiên trước đấy bạn đã hỏng nhiều .bạn nên lấy 80 tr chạy xin việc ấy mang ra làm chăn nuôi ,nhưng lần này bạn nên đi cẩn thận trên con đường của mình ,vì có thể đây là lần cuối cùng bạn thuyết phục gia đình ...tôi nghĩ bạn cũng bị áp lực gia đình nhưng kệ đi _cái gì càng kìm hãm thì nó càng bùng phát và thành công rực rỡ ...chúc bạn thành công

tôi thấy bạn lập toppic này chỉ để củng cố thêm quyết tâm của bạn thôi,chứ thực ra lí chí của bạn đã quyết định bạn lên làm gì rồi. nhưng con người ta thường xuyên sống và hành động theo cảm xúc, liệu bạn có thắng được những cảm xúc này không.nếu bạn theo nghề giáo tôi tin rằng bạn cũng chỉ là ông thầy làng nhàng không thể vươn tới một danh hiệu cao quý nào của nghề giáo, vì bạn có thích nó đâu.điều tôi muốn nói ở đây là bạn hãy chọn đi cái con đường mà bạn thích,vì chỉ có thích và đam mê thì bạn mới bỏ toàn bộ thời gian và sức lực để tìm mọi cách làm công việc đó cho tốt
nếu bạn muốn làm để kiếm thêm thu nhập, bạn có thể vừa đi dạy, vừa làm nông, nhưng nếu ước mơ của bạn là trở thành triệu phú từ nông nghiệp, là nông dân giỏi của tỉnh, hay đạt được danh hiệu LƯƠNG ĐỊNH CUẢ thì bạN có bỏ nghề gõ đầu trẻ từ bây giờ để tập trung chăn nuôi cũng chưa chắc làm được chú đừng nói là là vừa đi dạy vừa làm

Mình cũng là người học ngành SP đây, nhưng tình hình xin việc ở quê khó quá nên " Nam tiến". Vào đây đi làm đủ thứ nhưng làm thời gian chán.

Hiện giờ mình đang làm nông nghiệp đây. Trang trại nuôi hơn trăm heo và vài chục nái. Mình có nuôi khoảng 2 ngàn gà ta và trồng mấy trăm cây ổi, mít.

Lúc đầu mới làm thấy nghề nông cực quá, nhưng rồi làm riết thấy yêu ghê. Cứ mỗi sáng mai thức dậy ra nhìn đàn heo và gà lớn lên ngày 1 mạnh khỏe là mình thấy vui rồi.

Chúc bạn có 1 quyết định đúng đắn. Làm ghì không quan trọng mà cái chính là bạn phải yêu thích và thu nhập đủ hài lòng bản thân

Em xin chào mọi người !
mỗi khi có chuyện gì khó khăn em lại tìm tới mọi người để cầu cưu vì có lẽ các cô bác và ace trên diễn đàn có suy nghĩ khách quan nhất!
em sắp đi nhận việc tại một trường tiểu học mạc dù học dh ra nhưng vân phải mất khoảng 80tr để xin việc các bác ah
đối với em 80tr đó không phải là vấn đề chính ,ma lý do quan trọng nhất là em thích và đam mê chăn nuôi từ nhỏ.
nhưng gia đình ngăn cấm và không đong ý vi nghĩ đi dạy vẫn làm nông nghiệp dc ,hic
tại vụ chó của em vừa rồi thất bại nneen bố mẹ không tin tưởng nữa rồi .nhgwng em vẫn đang nghĩ rất nhiều các bác ạ !
Chào bạn.
Mình cũng đang là viên chức nhà nước bạn ạ. Mình không khuyên bạn bỏ nghề dạy, nhưng bạn xác định đi dậy thì gia đình bạn có thể chu cấp tài chính như thời bạn đi học được k?nếu được thì bạn ok.nếu gđ cũng khó khăn thì bạn nên nghĩ lại, số 80tr là số tiền nhỏ với gđ khá giả,nhưng rất lớn và rất lớn với gđ không có 80tr, rồi lương của bạn sẽ là bao nhiêu? lãi suất ngân hàng bao nhiêu?. Mình đây cũng đang chán ngấy công chức nhà nước đây. Bạn nên suy nghĩ kỹ nha

chủ đề này hay, mình góp vui vài lời

- Thứ 1 làm gì thì làm cũng phải tính tới vốn đầu tư và hiệu quả kinh doanh, bạn chưa có 1 kế hoạch kd cụ thể nên ko thể đánh giá nếu ở nhà làm nn và đi làm giáo viên cái nào hiệu quả hơn.
- Thứ 2 là nếu bạn bắt đầu làm lớn ngay, cần nhiều côn thì phải nghỉ, còn nếu bắt đầu nhỏ sau đó mới mở rộng quy mô dần thì bạn vẫn có thể vừa làm giáo viên vừa làm nn. Bạn trẻ năng động thì lo về kỹ thuật, đầu vào, nguồn vốn, đầu ra, còn khâu chăm sóc thì nhờ bố mẹ. Hình thức này theo mình ít rủi ro nhất mà lại phát huy được tối đa nội lực sẵn có. Mình cũng bắt đầu = phương pháp này và bước đầu gặt hái được thành công.

Chúc bạn thành công.

Mình cũng là người học ngành SP đây, nhưng tình hình xin việc ở quê khó quá nên " Nam tiến". Vào đây đi làm đủ thứ nhưng làm thời gian chán.

Hiện giờ mình đang làm nông nghiệp đây. Trang trại nuôi hơn trăm heo và vài chục nái. Mình có nuôi khoảng 2 ngàn gà ta và trồng mấy trăm cây ổi, mít.
Thế thì làm nghề Nông cũng được.
Nhưng quy mô nhỏ hơn, nên làm nghề gõ đầu trẻ thì hơn.
*

em cảm ơn tất cả mọi nguoi da gop y cho em !
em da di lam tu ngay 20 thang 8 den nay , luong thang cua em la 1tr6 tru tien xang la con 8tram (cho lam cach nha 11km,ngay di 4 luot ) em lam tu 6h sang toi 11h15 roi ve an com voi vo con sau do 12h em lai di toi 6h toi moi ve
cong viec thi lam tat tan tat tu xe cat , dao be tong hay thu gom rac , lai bi chui nhu tat nuoc nua
em thuc su thay chan nan ,em da quyet dinh bo nghe .tuy nhien gia dinh em ko chap nhan vi quan niem xa hoi
trong khi do giac mo cua em la lam nong nghiep .dieu kien do thi gia dinh em co thua nhung lai ko cho em lam .
em phai lam sao day , vo con em cung chan cung muon em phai lam giao vien vi so mang tieng voi ben ngoai
em co hon 10.000m2 la ao ca va chuong trai nhung ko duoc lam j ca cac bac ah
chi biet chia se cung moi nguoi !

Last edited by a moderator:
em cảm ơn tất cả mọi nguoi da gop y cho em !
em da di lam tu ngay 20 thang 8 den nay , luong thang cua em la 1tr6 tru tien xang la con 8tram (cho lam cach nha 11km,ngay di 4 luot ) em lam tu 6h sang toi 11h15 roi ve an com voi vo con sau do 12h em lai di toi 6h toi moi ve
cong viec thi lam tat tan tat tu xe cat , dao be tong hay thu gom rac , lai bi chui nhu tat nuoc nua
em thuc su thay chan nan ,em da quyet dinh bo nghe .tuy nhien gia dinh em ko chap nhan vi quan niem xa hoi
trong khi do giac mo cua em la lam nong nghiep .dieu kien do thi gia dinh em co thua nhung lai ko cho em lam .
em phai lam sao day , vo con em cung chan cung muon em phai lam giao vien vi so mang tieng voi ben ngoai
em co hon 10.000m2 la ao ca va chuong trai nhung ko duoc lam j ca cac bac ah
chi biet chia se cung moi nguoi !
Bạn trẻ thân mến .
các cụ ta vẫn thường nói : " khôn đâu đến trẻ , khỏe đâu đến già " bạn hãy nghe lời cha mẹ đi , cá không ăn muối cá ươn đó
còn làm nông nghiệp ư? xin nói thất với bạn thế này , tôi làm nghề nông rất giỏi , trồng cây gì , sống cây đó , nuôi con gì sống con đó ... nhưng , nông nghiệp thì chỉ không đói và rách , không bao giờ giàu được , trừ trường hợp bạn trồng cây : ANH TÚC , hay nuôi con CA VE :5^:
bạn chỉ cần tinh ý một chút thôi sẽ hiểu : các nước tiên tiến đều phải trợ giá cho nông nghiệp , rất ít công ty nước ngoài đầu tư vào nông nghiệp tại việt nam ... GIAI CẤP nông dân việt nam , hiện đang khổ nhất , nghèo nhất , khốn nhất , khó nhất ... suốt ngày bán mặt cho đất , bán lưng cho giời , (chổng phao câu lên giời :5^:) còn chăn nuôi , thì suốt ngày ngửi cứt , bốc cứt ... sống trong mùi cứt ... nếu là làm ăn lớn
bạn biết không , chúng tôi hiện còn hàng ngàn tấn cá điêu hồng không bán được đây , nợ ngân hàng rất nhiều , nếu nay đến cuối năm không bán được thì không biết chuyện gì xảy ra nữa đây ,
thôi nhé , vài nhời như vậy , quyết định cuối cùng là ở nơi bạn , mong hãy tỉnh táo và quyết đoán

Em xin chào mọi người !
Tiếc cho bạn quá ! chỉ vì bạn có bằng cấp là học dh sư phạm mà gia đình bạn muốn bạn theo nghề dạy học
trong khi sự đam mê của bạn thì lại là chăn nuôi. Mà để xin việc với mức lương bèo bọt bạn phải mất những 80 tr mà cuộc sống của bạn cũng chẳng ra làm sao. Người ta thường nói chỉ có đam mê cộng với quyết tâm thì con người mới có thể thành công được. Bạn có bằng dh nhưng không có đam mê nghề dạy học thì đừng miễn cưỡng làm gì, đừng có tiếc mấy năm học mà cố phải đi làm cái nghề mình không thích làm gì để rồi sau này bạn hối hận, càng sớm sửa chữa sai làm thì bạn càng sớm đến thành công hơn.
Nhà bạn sẵn có cơ sở truồng trại chăn nuôi sao bạn không thử nuôi chim trĩ đỏ khoảng cổ xem, phát triển nhanh nuôi dễ hơn gà giá trị kt cao, bạn chỉ bỏ ra khoảng 10 triệu mua được 5 trống 15 mái 6 tháng tuổi nuôi ghép thành 5 chuồng mỗi chuồng 1 trống 3 mái nuôi thêm 2 tháng thì nó đẻ trứng sau 1 năm mỗi con mái có thể đẻ từ 60-90 quản thì bạn có 900 quả trứng và nếu bạn đi ấp nở thành trĩ con thì có thể thành hơn 700 con (tỷ lệ áp nở thành công khoảng 80%) bạn tiếp tục chăn nuôi thì với việc có sẵn các thứ thóc cám rau có + thêm cám chăn nuôi bạn có thể giảm giá thành thức ăn việc bạn làm giàu thì chưa giám nói nhưng mức thu nhập hơn lượng bạn đang làm thì vô tư, bạn tính thử đi mỗi quả trứng trĩ nếu bán thì ít cũng 20.000 đ/1 quả, nếu ấp thành trĩ con nuôi thêm 6 tháng thì bạn bán mỗi con khoảng 500.000 đ cũng thu kha khá tiền nếu bạn không bán mà lại tiếp tục nuôi lấy trứng ấp nở thì có khi bạn có hàng nghìn con trong trang trại của mình.
Mình nghĩ bạn có đam mê và nếu quyết tâm thì thành tỷ phú từ nuôi chịm trĩ sau 3 năm là điều không quá khó.

Back