Bơ miền bắc

• Thread starter Phan Tram
  • Ngày gửi
Bác nào trồng cây bơ ở miền bắc rồi thì cho em xin tên loại bơ nào thích nghi được khí hậu miền bắc vậy? Em định trồng lấy bóng mát và để ăn quả nhưng đã hỏi 1 số vườn ở ĐH nông nghiệp nhưng mỗi vườn nói 1 kiểu. Chỗ thì bảo Hà Nội trồng được Booth7, chỗ thì bảo trồng 034... loạn hết cả lên ạ
Thấy có loại bơ Mộc Châu nhưng k rõ tên thật là gì, em nghĩ tên được đặt là do cây được trồng ở Mộc Châu thôi. Booth7, hass, 5 lóng, 034,... có trồng được ở miền bắc không? và loại nào thì ngon nhất ạ?

Tiện thể bác nào ở Hà Nội có bán cây bơ giống thì cho em xin facebook/địa chỉ vườn em qua mua

Cây bơ là một trong những cây dễ trồng, bác cứ mua bơ về ăn, loại nào thấy phù hợp với khẩu vị của mình thì lấy hạt đó ươm trong túi đất, khoảng vài tuần sau hạt sẽ nảy mầm, đợi cho cây cứng cáp bác chuyển ra vườn trồng là ok.

Cây bơ là một trong những cây dễ trồng, bác cứ mua bơ về ăn, loại nào thấy phù hợp với khẩu vị của mình thì lấy hạt đó ươm trong túi đất, khoảng vài tuần sau hạt sẽ nảy mầm, đợi cho cây cứng cáp bác chuyển ra vườn trồng là ok.

Bác cho em hỏi luôn là em thấy Bơ có 2 loại hoa, thời điểm, tung/nhận phấn khác nhau. Vậy mình muốn có quả ăn thì phải trồng ít nhất 2 loại nhóm hoa khác nhau à bác?

Bác cho em hỏi luôn là em thấy Bơ có 2 loại hoa, thời điểm, tung/nhận phấn khác nhau. Vậy mình muốn có quả ăn thì phải trồng ít nhất 2 loại nhóm hoa khác nhau à bác?
Về điều này thì mình chắc là không phải trồng 2 loại cây bở khác nhau thì mới cho quả. Vì bơ không có cây đực, cây cái như gấc. Có nhiều loại bơ khác nhau, tuy nhiên mình có thể trồng độc lập vẫn cho ra quả bình thường. Nếu nhà mình đất rộng, mình có thể trồng nhiều loại cũng chẳng sao, nếu không mình trồng 1 cây cũng được mà.

Về điều này thì mình chắc là không phải trồng 2 loại cây bở khác nhau thì mới cho quả. Vì bơ không có cây đực, cây cái như gấc. Có nhiều loại bơ khác nhau, tuy nhiên mình có thể trồng độc lập vẫn cho ra quả bình thường. Nếu nhà mình đất rộng, mình có thể trồng nhiều loại cũng chẳng sao, nếu không mình trồng 1 cây cũng được mà.

Cảm ơn bác nhé. Nhà em không có nhiều đất nên chỉ trồng đc 1 cây thôi. Muốn trồng thêm thì phải chặt bớt cây bưởi đi :))) Em đã mua bơ booth7, hy vọng ng bán cây có tâm, đúng loại mình muốn

Back