Bưởi em bị thế này là bệnh gì ạ?

• Thread starter Võ Quang
  • Ngày gửi
Các bác xem giúp

Mình phun KH No5,và tưới CNX-TT,nếu bây giờ dùng thuốc hóa học thì vi sinh CNX-TT chết sạch sẽ luôn mất

Thôi anh ạ,bây h em k tính trồng thêm bưởi nữa,nếu có trồng thì cũng trồng Quang Tiến thôi,tuy chất lg và giá cả không có cao lắm nhưng dễ trồng,dễ chăm sóc
uk, b phải xây dựng 1 quy trình, chứ đổ trước đổ sau vậy là tốn tiền mấy lần. Quy trình thì b có thể dựa vào suy sung suy của cây or thời tiết hay cả 2 thì ngon hơn. mình chưa biết khí hậu hay cây cối của b đang ở giai đoạn nào nhưng quy trình của nó đơn giản là thế này
bước vô đầu mùa mưa phun các thuốc gốc đồng để hạn chế nấm khuẩn bệnh cho cây, sau đó tiến hành ổn định lại ph, cấy vsv, bón phân các kiểu để chuẩn bị làm hoa cho cây, khi cây có quả thì bắt đầu giai đoạn chống suy cho đến khi mùa vụ mới bắt đầu. nó đơn giản vậy thôi ^^

Cây bưởi vàng lá bạn mới trồng phải không?
Cây bưởi da xanh trong giai đoạn đầu mới trồng hay bị tình trạng vàng lá như vậy. Nếu đất bạn không bị dư nước, thì do trong đất có nấm bệnh. Khi mới trồng bạn không có rải vôi trong hố trồng nên nấm bệnh còn, tấn công cây bưởi. Một trường hợp khác, cây bưởi mới trồng rơi vào những ngày nắng nhiều, bạn không tưới nước đầy đủ cây cũng bị mất sức mà vàng lá.
Không biết trường hợp của bạn có rơi vào những điều đó không?

Cây bưởi vàng lá bạn mới trồng phải không?
Cây bưởi da xanh trong giai đoạn đầu mới trồng hay bị tình trạng vàng lá như vậy. Nếu đất bạn không bị dư nước, thì do trong đất có nấm bệnh. Khi mới trồng bạn không có rải vôi trong hố trồng nên nấm bệnh còn, tấn công cây bưởi. Một trường hợp khác, cây bưởi mới trồng rơi vào những ngày nắng nhiều, bạn không tưới nước đầy đủ cây cũng bị mất sức mà vàng lá.
Không biết trường hợp của bạn có rơi vào những điều đó không?
Cây của em trồng có bón vôi lúc trồng nhưng do trước mùa mưa không xử lý nấm,chắc là nó bị nấm bệnh vì em đào lên thấy bộ rễ nó hỏng nặng bác ạ

Theo quan điểm cá nhân.
Nếu bạn đã xử lý mà cây không chuyển biến tốt (cây bung tược, xanh tốt trở lại), thì bạn nên mua cây khác về trồng thì hơn. THường những cây như vậy phát triển rất kém, cây còi cọc, chậm lớn, ít xanh tốt. Tới lúc cho trái thì trái cũng không đạt. Khi chăm sóc những cây đó tốn rất nhiều thời gian, công sức và tiền bạc. BẠn trồng cây mới chăm sóc tốt có khi còn vượt hơn những cây đó.
KHi trồng cây mới bạn nên xử lý hố trồng cho kĩ để tránh bị nấm nữa.
Nấm bện nên phun ngừa thì tốt hơn. Để bị bệnh rồi, cực chăm lắm.

Back