Tạo cành cấp 1

• Thread starter Võ Quang
  • Ngày gửi
Các bác giàu kinh nghiệm trồng cây có múi cho em hỏi bưởi em mới trồng đc hơn 2 tháng và em đã bấm đọt để tạo cành cấp 1,em đã đợi lá chuyển màu xanh đậm mới bấm nhưng mà nay thấy nó chuẩn bị bật lộc nhưng khổ nỗi là thấy nó chỉ sắp bật lộc mỗi mắt trên cùng mà thôi,nó không ra đc 3 mắt để có đủ 3 cành cấp 1.Các bác tư vấn giúp em với ạ

Có bác nào có cao kiến cho em xin ý kiến với ạ
Bác nào giúp em bây h làm thế nào để nó bật lộc các mắt dưới với ạ

Các bác giàu kinh nghiệm trồng cây có múi cho em hỏi bưởi em mới trồng đc hơn 2 tháng và em đã bấm đọt để tạo cành cấp 1,em đã đợi lá chuyển màu xanh đậm mới bấm nhưng mà nay thấy nó chuẩn bị bật lộc nhưng khổ nỗi là thấy nó chỉ sắp bật lộc mỗi mắt trên cùng mà thôi,nó không ra đc 3 mắt để có đủ 3 cành cấp 1.Các bác tư vấn giúp em với ạXem file đính kèm 6446
Có bác nào có cao kiến cho em xin ý kiến với ạ
Bác nào giúp em bây h làm thế nào để nó bật lộc các mắt dưới với ạ

Bạn có thể làn theo các cách sau:
1. khi đọt mói đi đọt đợt 2 ( tức trường hợp của bạn) dung tay lặt bỏ đọt non đó, cây sẽ bị tức và đi đọc dọc theo thân ( nếu cây bạn xung se đi khoảng 6-8 lộc) loại bỏ những lộc trùng nhau trên cùng 1 mắt lá để lại 4 đọt. sau đó để cây ra tự nhiên đừng bấm ngọn nữa. cây sẽ tự tạo tán cân đối.
2. nếu đọt đầu quá dai thi bấm bớt , sau đó cũng làm giống như trên,
3. Cứ để tự nhiên, đọt dài quá sẽ ngã cong sang một bên, sau đó chỗ cong đó cây se tự mọc những chồi mới . sau đó cây sẽ mọc cân đối.
Bạn ko nên bấm ngọn nhiều quá dễ nhiễm bệnh cây và 1 thời gian cây sẽ đứng lại. nhiếm bệnh thường thông qua vết sướt. vì thê có dùng dao hoặc kéo bấm ngon tỉa cành phải khử trùng.

Bạn có thể làn theo các cách sau:
1. khi đọt mói đi đọt đợt 2 ( tức trường hợp của bạn) dung tay lặt bỏ đọt non đó, cây sẽ bị tức và đi đọc dọc theo thân ( nếu cây bạn xung se đi khoảng 6-8 lộc) loại bỏ những lộc trùng nhau trên cùng 1 mắt lá để lại 4 đọt. sau đó để cây ra tự nhiên đừng bấm ngọn nữa. cây sẽ tự tạo tán cân đối.
2. nếu đọt đầu quá dai thi bấm bớt , sau đó cũng làm giống như trên,
3. Cứ để tự nhiên, đọt dài quá sẽ ngã cong sang một bên, sau đó chỗ cong đó cây se tự mọc những chồi mới . sau đó cây sẽ mọc cân đối.
Bạn ko nên bấm ngọn nhiều quá dễ nhiễm bệnh cây và 1 thời gian cây sẽ đứng lại. nhiếm bệnh thường thông qua vết sướt. vì thê có dùng dao hoặc kéo bấm ngon tỉa cành phải khử trùng.
Có nghĩa là khi cây vừa ra đợt lộc thứ 2 là phải vặt ngay cái đọt đó luôn hả bác?

Có nghĩa là khi cây vừa ra đợt lộc thứ 2 là phải vặt ngay cái đọt đó luôn hả bác?

Tùy cây của bạn thế nào mà lặt hay ko. Nếu cơ đọt 2 mà chỉ đi được 1 đọt ở mắt lá trên cùng thi nên lặt bỏ từ sớm. Sau 10- 15 ngày sẽ đi lại rất nhiều đọt ở các mắt lá dọc thân cây. Nếu nhiều quá phải loại bỏ bớt.
Bạn làm thử đi, đây chỉ là cách của cá nhân.
3 hình đầu là cây gần 3 tháng, hinh thứ 4 là cây 6 tháng.

mình cũng dùng cách như bác vanhien. nếu ra một lộc thì bạn bỏ lộc đó đi. càngsớm càng tốt. mỗi cành chỉ để 2 3 lộc thôi. mình thường bấm ngọn khi lộc còn non. chỉ ngắt phần đỉnh sinh trưởng thôi. khi ngắt chú ý để lá trên cùng quay ra phía ngoài khi cây ra lộc mới cành sẽ đổ ra xung quanh

Back