buồn vì nghèo lại mê nông nghiệp

hiện em đang là một sinh viên đại học nhưng nhà em nghèo quá em theo học cũng rất vất vả.em thì rất ham mê chăn nuôi và trồng trọt nhà em ở quê nên đất khá nhiều nhưng em không biết phải trồng cây gì và nuôi con gì để có thể thoát nghèo và làm giàu từ chính mảnh đất của mình.em ước mơ làm một trang trại từ còn nhỏ em cũng đọc khá nhiều về trồng trọt và chăn nuôi.các bác có thể cho em một lời khuyên để em nên lựa chọn như thế nào thì tốt nhất,em đi học nhưng em vẫn luôn mong muốn sẽ lập được một trang trại.các bác có thể chỉ giúp em nên trồng cây j và nuôi con j ở miền núi miền bác.em thì dự định là sẽ trồng rừng và nuôi bò cộng với chăn nuôi gia súc.nhưng em không biết trồng rừng thì trồng cây gì tốt nhất,quê em thì rất nghèo nên đây là chăn trở rất buồn của em.xin cảm ơn các bác

khỏi nói cũng biết chắc bạn ko làm được trò trống gì đâu.
bạn rõ ràng ko có chút ý chí nào cả, nghèo mà cứ than thở thì nhục lắm, thay vì than thở sao bạn ko suy nghĩ cách nào đó để vươn lên, vả lại như bạn nói bạn đang là sinh viên, thì thiếu gì cơ hội làm thêm cho bạn, hiện giờ đang đi học thì tìm công việc gì đó ít tốn thời gian mà có thể vừa học vừa làm là được rùi, còn chuyện làm giàu thì đợi sau khi ra trường sử dụng kỹ năng đã học được để làm giàu
mà cũng lạ bạn là người yêu thích nông nghiệp và đang học năm thứ 2 nông nghiệp nữa mà sao bạn không có một chút ý tưởng nào cho mảnh đất của bạn hết vậy.

tặng bạn câu này:
CẦN CÙ VÀ Ý CHÍ TẠO NÊN NHỮNG VÌ TINH TÚ CHIẾU SÁNG NƠI BẦU TRỜI ĐÊM TỐI

đọc mấy lời của bác này thì biết bác này bị bệnh than rồi, không có cách chữa trị đâu.
Nghèo mà có tiền mua đất thêm nữa...pó tay...

đọc mấy lời của bác này thì biết bác này bị bệnh than rồi, không có cách chữa trị đâu.

OK.THANKS RẤT ĐÚNG ĐÚNG RỒI
---------------

OK.CẢM ƠN BÁC

Last edited:
Sản xuất qui mô.. và tự tiêu thụ sản phẩm của mình dù chỉ trồng rau cũng thành tỉ phú là chắc chắn

Vâng! Chắc chắn quá đi rồi còn gì. Bởi vì để làm được như vậy thì người ta đã phải là ...tỷ phú.
Hí hí...!

Last edited:
Buôn vua lời vô kể

Người đất Bộc Dương tên là Lữ Bất Vi buôn bán ở Hàm Đan, gặp công tử Tần là Dị Nhân làm con tin ở Triệu. Về nhà hỏi cha:
- Làm ruộng thì lời gấp mấy?
- Gấp 10
- Buôn bán châu ngọc thì lời gấp mấy?
- Gấp 100
- Buôn vua để lập quốc thì lời gấp mấy?
- Vô kể.
- Nay tận lực lao khổ làm ruộng mà không được no cơm ấm áo, còn như lập vua dựng nước thì ơn huệ có thể lưu lại đời đời. Con xin đi làm việc đó.
Con vua Tần là Dị Nhân làm con tin ở Triệu, ở tại Liêu Thành, Lữ Bất Vi bèn tới đó thuyết phục Dị Nhân:
- Tử Huệ có địa vị nối ngôi, lại có mẹ được vua yêu còn ông không có mẹ được vua yêu mà lại đem gởi ở một nước ngoài không biết lòng dạ ra sao? Ngày nào mà có sự bội ước giữa Tần và Triệu thì thân ông rẻ như đất bùn. Tôi khuyên ông nên xin về nước để sau được ngôi Tần. Tôi xin vì ông mà vận động, Tần tất cho người đón ông về.
Rồi Vi thuyết với em trai hoàng hậu nước Tần là Dương Tuyền Quân:
- Tội của ông đáng chết! Ông hay không? Kẻ môn hạ của ông thì không ai là không ở chức vị cao, còn kẻ môn hạ của thái tử thì không có người giàu sang; Phủ của ông chứa chân châu bảo ngọc, tuấn mã của ông đầy chuồng ở phía ngoài, mĩ nữ của ông chật nhà ở phía sau. Tuổi của vua đã cao, ngày nào mà vua băng thái tử lên nối ngôi, thì ông nguy như trứng để đầu đẳng không thọ hơn loài hoa bông bụt đâu. Tôi có 1 kế khiến cho ông giàu sang vạn năm vững như núi Thái Sơn có 4 ngọn núi chầu 4 bên, tuyệt nhiên không còn lo nguy vong nữa.
Dương Tuyền Quân đương ngồi trên chiếu tụt xuống, hỏi kế đó ra sao? Bất Vi đáp:
- Tuổi của vua năm nay đã cao! Hoàng hậu không có con, Tử Huệ có địa vị nối ngôi, Sĩ Sương lại phụ tá. Ngày nào vua băng Tử Huệ lên ngôi, Sĩ Sương cầm quyền thì cửa cung hoàng hậu tất ngập cỏ bồng cỏ cảo. Công tử Dị Nhân là người hiền tài, bị bỏ ở nước Triệu không còn có mẹ ở trong nước ngỏng cổ nhìn về phương tây, chỉ mong được dịp về. Nếu hoàng hậu có xin vua mà lập làm thái tử thì công tử Dị Nhân không có nước mà hóa nước, hoàng hậu không con mà hóa có con.
Dương Tuyển Quân bảo :
- Phải.
Rồi vô nói với hoàng hậu. Hoàng hậu xin vua Triệu cho đón Dị Nhân về. Vua Triệu chưa cho đi.
Bất Vi vô tâu vua Triệu:
- Công tử Dị Nhân là con cưng của vua Tần, không còn mẹ ở trong nước, nhưng hoàng hậu Tân muốn dựng làm con. Nếu Tần muốn diệt Triệu, không vì Đại vương có công tử Dị Nhân mà diên trì kế hoạch thì Đại Vương chỉ là ôm đứa con tin vô ích; Nếu Triệu cho công tử Dị Nhân về nước để được lên ngôi, lại sai người long trọng đưa về thì công tử Dị Nhân không dám vong ơn bội nghĩa, như vậy là Đại Vương dùng nhân nghĩa mà kết hiếu với Tần. Vua Tần già rồi, một ngày kia mà mất, thì lúc đó dù Đại Vương có giữ Dị Nhân cũng không đủ để buộc mối tình của Tần.
Vua Triệu bèn cho Dị Nhân về nước.
Dị Nhân tới nơi, Bất Vi bảo ông ta bận y phục nước Sở mà yết kiến Thái Hậu. Thái Hậu thấy vậy rất vui lòng khen là khôn ngoan bảo:" Ta là người nước Sở". Và coi Dị Nhân là con, đổi tên là Sở.
Vua Tần bảo với Dị Nhân đọc sách, Dị Nhân đáp:
- Thần từ nhỏ bị bỏ ở nước ngoài, không có quan sư phó dạy bảo, không được tập đọc.
Vua Tần thôi không bắt đọc nữa nhưng giữ lại. Một lúc sau Dị Nhân tâu:
- Đại Vương đã từng dừng xe ở Triệu, kẻ hào kiệt ở Triệu biết dành Đại Vương không phải là ít. Nay đại vương trở về nước, họ đều hướng về phía tây ngóng Đại vương, Đại vương không sai xứ giả tới ủy lạo họ, thần sợ họ tất có lòng oán. Nên ra lệnh cho cửa ải ở biên giới đóng sớm mà mở trễ.
Vua Tần cho là phải, khen kế đó là lạ. Hoàng hậu khuyên vua lập Dị Nhân làm Thái tử, vua bèn vời tể tướng vô ra lệnh rằng:" Con quả nhân không ai bằng Sở, ta lập nó làm Thái tử".
Công tử Sở lên ngôi rồi, dùng Bất Vi làm tể tướng, gọi là Văn Tín hầu, thực ấp được 12 huyện Lam Điền. Hoàng hậu được phong làm Hoa Dương Thái hậu. Các nước chư hầu đều đem đất dâng Tần.

Các bạn đừng nói thế, làm nhụt ý chí người bạn.
Người ta có yêu mến, cảm thấy thân thiết thì mới tâm sự.
Sao lại nói là "than?"
Chưa nhìn thấy tiềm năng thôi.
Tôi tin bạn ấy có chí và sẽ trở thành đại gia.
*

Các bạn đừng nói thế, làm nhụt ý chí người bạn.
Người ta có yêu mến, cảm thấy thân thiết thì mới tâm sự.
Sao lại nói là "than?"
Chưa nhìn thấy tiềm năng thôi.
Tôi tin bạn ấy có chí và sẽ trở thành đại gia.
*

em cảm ơn bác rất nhiều.đại gia hay không thì chắc là khó.nhưng ý chí thì chắc là sẽ có và cũng có thể là có lúc sẽ nhụt chí ai cũng vậy cả mà thôi. chẳng ai thành công mãi đc cả sẽ có lúc thất bại và từ đó có thể giúp con người ta vươn lên thành công lớn hơn. đây đúng là than thật sự nhưng em cũng không về bình luận và phê bình của các bác.hi vọng sẽ có một ngày không thành công thì cũng có thể làm đc những j đó co ích nhất. thanks bác rất nhiều.

à bác cho em hỏi tí về cây hông (paulownia), em đã đọc và thấy có vẻ dễ trồng nhưng em muốn hỏi bác về đầu ra của cây trồng này co ổn định không có thể không quá thấp không? nếu bác biết thì chỉ giúp em.và giống cây này có thể mua ở đâu là gần nhất khu vực miền bắc. em ở lạng sơn. chân thành cảm ơn các bác rất nhiều.

Tôi mà có đất trồng rừng, thì tôi trồng cây Trám .
Bạn chịu khó mua vài cành Trám chiết ở những cây
Trám đen có nhiều trái lớn . Sau đó chiết từ những
cây Trám chiết này ra . Hoặc là ươm giống từ những
hạt Trám đen, rồi tiếp cành của những cây Trám chiết
này lên ngọn cây Trám ươm.
*
Nếu trồng tốt, thì sau vài năm có thể thu hoạch Trám
bói, rồi năm sau thì thu nhập ngày càng tăng. Chỉ
cần 10 hecta Trám, sau 5 năm, chắc chắn bạn là đại
gia rồi . Mặc dù lúc ấy mới thu hoạch Trám, nhưng
10 hecta có Trám bói, thì trị giá hàng trăm nghìn
đôla Mỹ, một món tiền người Mỹ thường cũng ít người
có được .
*
Trong lúc chờ đợi Trám bói và lớn dần, bạn vẫn
tiếp tục chăn nuôi, và trồng những cây ngắn ngày
xen kẽ để có tiền duy trì vườn Trám của mình, và
tiêu xài thoải mái .
*

Vâng! Chắc chắn quá đi rồi còn gì. Bởi vì để làm được như vậy thì người ta đã phải là ...tỷ phú.
Hí hí...!

Bạn muốn thành đại gia trong nông ngiệp..truớc nhất xin bạn đừng ngĩ đến đất đai vì đất nông ngiệp thực sự rẻ rề…có tiền mua bao nhiêu cũng được,,,mua ở bất cứ đâu cũng được
Khó khăn nhất là khâu thị trường tiêu thụ..vì tất cả đã có người trấn giữ cả rồi..chiếm được 1 thị phần là chuyện khó..
Do đó bạn chỉ ngĩ đến việc sở hữu 1 mảnh đất..1 khả năng canh tác hiệu quả…rồi sản phẩm của bạn giao cho thương lái…là bạn làm giàu thêm cho thương lái thôi…phần còn lại của bạn đủ ăn là may rồi..
Vậy : để làm giàu từ nông ngiệp dễ dàng nhất là trước nhất bạn hãy là..thương lái..
Nhiều năm xông pha đi đây đó, bạn sẽ giành được 1 số thị trường tiêu thụ của riêng mình..
Lúc đó bạn cũng đã nhiều tiền rồi..dùng tiền đó mua đất canh tác sản xuất và bán lại cho các khách hàng riêng của mình…sản xuất rồi tự tiêu thụ bạn sẽ giàu to

Hãy xem cách thành công của 1 người ( nổi tiếng) :
Ban đầu anh ta chỉ là 1 đại lí bán hàng cho 1 hãng dệt lớn ( hãng dệt quốc doanh)..khách hàng của anh ta ngày càng đông…đến độ đại lí của anh ta trở thành độc quyền thu mua sản phẩm của hãng dệt quốc doanh đó thì mới đủ sản phẩm để bán…
Lúc này anh ta đã rất giàu…anh ta mở 1 hãng dệt…sản xuất rồi bán sản phẩm cho các khách hàng đã có của mình…
Hết hợp đồng, anh ta bỏ rơi hãng dệt quốc doanh…hãng dệt này phải giải thể vì không có thị trường tiêu thụ

Bạn muốn thành đại gia trong nông ngiệp..truớc nhất xin bạn đừng ngĩ đến đất đai
Vậy : để làm giàu từ nông ngiệp dễ dàng nhất là trước nhất bạn hãy là..thương lái..
Nhiều năm xông pha đi đây đó, bạn sẽ giành được 1 số thị trường tiêu thụ của riêng mình..
Lúc đó bạn cũng đã nhiều tiền rồi..dùng tiền đó mua đất canh tác sản xuất và bán lại cho các khách hàng riêng của mình…sản xuất rồi tự tiêu thụ bạn sẽ giàu to

Chí lý! Chí lý!
Vậy là bạn phải tập làm doanh nhân nghành nông. Sau khi giàu vì làm doanh nhân rồi thì bạn đầu tư vào sản xuất nông nghiệp. Khi đấy bạn sẽ ...càng giàu.
Chỉ có điều...khó quá bác Mục ơi! Để làm doanh nhân thì lại phải bắt đầu từ...???
Em càng thấm thía lời của mấy ông bạn đại gia :" Làm gì thất bại rồi thì lui về làm vườn mà sống. Còn muốn làm nông nghiệp thì phải có tiền hẵng làm".

chào anh

Chí lý! Chí lý!
Vậy là bạn phải tập làm doanh nhân nghành nông. Sau khi giàu vì làm doanh nhân rồi thì bạn đầu tư vào sản xuất nông nghiệp. Khi đấy bạn sẽ ...càng giàu.
Chỉ có điều...khó quá bác Mục ơi! Để làm doanh nhân thì lại phải bắt đầu từ...???
Em càng thấm thía lời của mấy ông bạn đại gia :" Làm gì thất bại rồi thì lui về làm vườn mà sống. Còn muốn làm nông nghiệp thì phải có tiền hẵng làm".

chào anh .tiêu chí làm nông nghiệp của em là

làm theo mô hình vac ( vườn, ao, chuồng ) lấy ngấn nuôi dài

tấn thành góp chút ý mọn cùng bà con :wub:

thất bại là mẹ thành công. Hãy xem lại bản thân mình đã và đang có gì ? ( kiến thức nông nghiệp, kinh nghiệm thực tế , điều kiện gia đình , vốn liếng thế nào ?... ) Muốn làm 1 người nông dân giỏi trước mắt phải yêu quê hương, yêu công việc làm nông và yêu nhiều thứ. Công việc gì cũng phải có cái đam mê của nó.
Trước mắt bạn hãy suy nghĩ xem, thị trường đang cần gì, định hướng tương lai, nền kinh tế nông nghiệp Việt Nam cần gì ? Bạn là sinh viên, có cái kiến thức thì bạn có cái ưu điểm hơn mọi người là vậy ? Đừng bao giờ hỏi những câu hỏi cũ rít là nên trồng cây gì, nên nuôi con gì ? Mổi người 1 hoàn cảnh khác nhau, bạn nên tự định hướng tương lai của mình.
Tôi cũng đã từng là 1 sinh viên, mặt dù nghành nghề không liên quan gì đến nông nghiệp ? Nhưng tôi rất dị ứng khi người nào đem từ " sinh viên " ra để tìm sự thông cảm về danh phận của mình. "Em là sinh viên thế này thế nọ? .." rất dị ứng. Mình noi' chuyện nhiều khi lac đề, mấy bác thông cảm bỏ qua cho.

Bạn muốn thành đại gia trong nông ngiệp..truớc nhất xin bạn đừng ngĩ đến đất đai vì đất nông ngiệp thực sự rẻ rề…có tiền mua bao nhiêu cũng được,,,mua ở bất cứ đâu cũng được
Khó khăn nhất là khâu thị trường tiêu thụ..vì tất cả đã có người trấn giữ cả rồi..chiếm được 1 thị phần là chuyện khó..
Do đó bạn chỉ ngĩ đến việc sở hữu 1 mảnh đất..1 khả năng canh tác hiệu quả…rồi sản phẩm của bạn giao cho thương lái…là bạn làm giàu thêm cho thương lái thôi…phần còn lại của bạn đủ ăn là may rồi..

Ban đầu anh ta chỉ là 1 đại lí bán hàng cho 1 hãng dệt lớn ( hãng dệt quốc doanh)..khách hàng của anh ta ngày càng đông…đến độ đại lí của anh ta trở thành độc quyền thu mua sản phẩm của hãng dệt quốc doanh đó thì mới đủ sản phẩm để bán…
Lúc này anh ta đã rất giàu…anh ta mở 1 hãng dệt…sản xuất rồi bán sản phẩm cho các khách hàng đã có của mình…
Hết hợp đồng, anh ta bỏ rơi hãng dệt quốc doanh…hãng dệt này phải giải thể vì không có thị trường tiêu thụ
đâu phải ai cũng có tiền và hướng đi ngay để làm thương lái hết đâu bác, nếu làm nông nghiệp rồi có chút vốn và hướng đi, mối quan hệ thì mới kinh doanh được chứ

Tôi mà có đất trồng rừng, thì tôi trồng cây Trám .
Bạn chịu khó mua vài cành Trám chiết ở những cây
Trám đen có nhiều trái lớn . Sau đó chiết từ những
cây Trám chiết này ra . Hoặc là ươm giống từ những
hạt Trám đen, rồi tiếp cành của những cây Trám chiết
này lên ngọn cây Trám ươm.
*
Nếu trồng tốt, thì sau vài năm có thể thu hoạch Trám
bói, rồi năm sau thì thu nhập ngày càng tăng. Chỉ
cần 10 hecta Trám, sau 5 năm, chắc chắn bạn là đại
gia rồi . Mặc dù lúc ấy mới thu hoạch Trám, nhưng
10 hecta có Trám bói, thì trị giá hàng trăm nghìn
đôla Mỹ, một món tiền người Mỹ thường cũng ít người
có được .
*
Trong lúc chờ đợi Trám bói và lớn dần, bạn vẫn
tiếp tục chăn nuôi, và trồng những cây ngắn ngày
xen kẽ để có tiền duy trì vườn Trám của mình, và
tiêu xài thoải mái .
*

vâng xin chân thành cảm ơn bác.em sẽ xem về cây trám và để có thể biết cách trồng tốt nhất và đầu ra của nó, bác không làm nông nghiệp ak.em thấy kiến thức của bác về nông nghiệp rất phong phú ễm cóo gắng học hổi nhiều hơn nữa để có thể giành cho mình những kiến thức bổ ích nhất và có thể biết cách trồng và chăn như thế nào là tốt nhất. dặc biệt là khâu đầu ra của sản phẩm.
nếu có thể em cũng sẽ trồng xen những cây ăn quả để có thể phụ thêm.em sẽ tích góp vốn dần và trồng dần dần, chưa có vốn em ngix là chăn nuôi để phụ thêm vốn để mình có thể làm những công việc khắc em ngix rằng nuôi gà cùng một ao cà,và sẽ vây vốn để co thể nuôi bò nữa.bác nghĩ em nên nuôi con gì thì tốt nhất ạ.em cảm ơn rất nhiều
---------------

vâng xin cảm ơn bác rất nhiều. em cũng đang nghĩ cách để làm sao cho sản phẩm của mình làm ra đc thì cũng có thể tiêu thụ đc giá trị nhất.ý kiến của bác rất hữu ích,em sẽ tiếp thu ý kiến vô vùng bổ ích của bác,sẽ còn rất nhiều điều em phải học hỏi và nhờ tất cả các bác tư vấn nhiều.khi nào em thực hiện thì em rất muốn đi thăm quan một số nơi làm trang trại vac hiệu quả để học hỏi kinh nghiệm thực tế thì mới có thể bắt tay vào làm đc.em sẽ còn nhờ các bác tư vấn rất nhiều.
xin cảm ơn bác nhiều
---------------
chào anh .tiêu chí làm nông nghiệp của em là

làm theo mô hình vac ( vườn, ao, chuồng ) lấy ngấn nuôi dài

tấn thành góp chút ý mọn cùng bà con :wub:
vâng cảm ơn bạn nhiều. mình cũng sẽ làm theo mô hình vac vì như vậy thì cái này có thể bổ sung cho cái khác,vì giờ vốn em cũng còn han hẹp dù vay thì cũng chẳng đc số vốn lớn nên em sẽ làm dần từ nhỏ 1,2 năm để có thể tự chu cấp đc ít vốn thì sẽ tốt hơn để làm nên mottj trang trại.
---------------
đâu phải ai cũng có tiền và hướng đi ngay để làm thương lái hết đâu bác, nếu làm nông nghiệp rồi có chút vốn và hướng đi, mối quan hệ thì mới kinh doanh được chứ
vâng em cảm ơn ý kiến của bác lúc đầu em cũng sẽ làm nhỏ rồi tìm đc thị trường ổn định cho các sản phẩm mình có thể sx,

Last edited:
Chào bạn !

Có thời gian, bạn tìm hiểu và ứng dụng Khoa học kỹ thuật mới vào Nông nghiệp nhằm tìm ra sự khác biệt giữa sản phẩm của bạn và người khác thử xem sao!

Nhà Nguyễn - "Nâng tầm nông nghiệp Việt"

Chào bạn !

Có thời gian, bạn tìm hiểu và ứng dụng Khoa học kỹ thuật mới vào Nông nghiệp nhằm tìm ra sự khác biệt giữa sản phẩm của bạn và người khác thử xem sao!

Nhà Nguyễn - "Nâng tầm nông nghiệp Việt"

vâng cảm ơn bạn nhiều. mình vẫn đang tìm hiểu các kỹ thuật chăn nuôi, trồng trọt và các loại sản phẩm có thể có giá trị kinh tế khá.dù sao vẫn còn thời gian để tìm hiểu trước về nhà nông khá lâu nữa vì mình vẫn đang hoc hihi.
thanks bạn nhá

Xin phép được làm quen với poorboyls được không? Mình cũng từ hoàn cảnh như bạn, đến nay mình đang làm kế toán với mức thu nhập vừa đủ sống và có dư chút đỉnh. Mình đang nghiên cứu việc trồng trọt tại nhà mình. Bạn nào quan tâm giúp đỡ vui lòng xem đường link bên dưới.
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=47136
Cảm ơn và rất mong chung sức với mọi người.
---------------
Xin nói thêm là khả năng của em là 1.000m2 đất, vốn thì chỉ có vài triệu, đi làm mỗi tháng có dư thêm khoảng hơn 1 triệu, em là người Phật giáo nên chỉ trồng trọt mà không chăn nuôi được (thoát vòng sinh tử đó mà). Vậy phải làm gì để khá (có thêm thu nhập chứ chưa mong giàu) lên trong vòng 1 năm nữa.

Last edited by a moderator:
xin chào

Xin phép được làm quen với poorboyls được không? Mình cũng từ hoàn cảnh như bạn, đến nay mình đang làm kế toán với mức thu nhập vừa đủ sống và có dư chút đỉnh. Mình đang nghiên cứu việc trồng trọt tại nhà mình. Bạn nào quan tâm giúp đỡ vui lòng xem đường link bên dưới.
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=47136
Cảm ơn và rất mong chung sức với mọi người.
---------------
Xin nói thêm là khả năng của em là 1.000m2 đất, vốn thì chỉ có vài triệu, đi làm mỗi tháng có dư thêm khoảng hơn 1 triệu, em là người Phật giáo nên chỉ trồng trọt mà không chăn nuôi được (thoát vòng sinh tử đó mà). Vậy phải làm gì để khá (có thêm thu nhập chứ chưa mong giàu) lên trong vòng 1 năm nữa.

ok rất vui khi được làm wen với bạn.bạn đang đi làm rùi ak mình thì chưa biết là như thế nào hihi.phải tư thân cố gắng thôi bạn ak.mình ngix là bạn sẽ thành công mà hĩ

hiện em đang là một sinh viên đại học nhưng nhà em nghèo quá em theo học cũng rất vất vả.em thì rất ham mê chăn nuôi và trồng trọt nhà em ở quê nên đất khá nhiều nhưng em không biết phải trồng cây gì và nuôi con gì để có thể thoát nghèo và làm giàu từ chính mảnh đất của mình.em ước mơ làm một trang trại từ còn nhỏ em cũng đọc khá nhiều về trồng trọt và chăn nuôi.các bác có thể cho em một lời khuyên để em nên lựa chọn như thế nào thì tốt nhất,em đi học nhưng em vẫn luôn mong muốn sẽ lập được một trang trại.các bác có thể chỉ giúp em nên trồng cây j và nuôi con j ở miền núi miền bác.em thì dự định là sẽ trồng rừng và nuôi bò cộng với chăn nuôi gia súc.nhưng em không biết trồng rừng thì trồng cây gì tốt nhất,quê em thì rất nghèo nên đây là chăn trở rất buồn của em.xin cảm ơn các bác

Vài lời cùng em:

1. Hiện giờ, kinh doanh / sản xuất nông lâm nghiệp là 1 hướng đi tốt.

2. Trăn trở của em là đúng: phải chi có đất, có vốn - với kiến thức và cần củ - ta sẽ...

3. Suy nghĩ tốt, nhưng cần có giải pháp - em có giải pháp gì chưa?

4. Em thử suy nghĩ việc làm quản gia cho 1 trang trại. Ban đầu ăn lương, sau đó không lương mà lãnh % lợi nhuận.
Thực sự, nếu không lên được ... quan chức (để bốc hốt) mà chỉ đi làmco6ng 2-4 tr/tháng thì giấc mơ có vài ha đất thì ... xa với lắm.

5. Một ví dụ: em có dám lên Bình phước quan lý trực tiếp trang trại 10-30ha. Lương tháng 5tr, sau mỗi 5 năm thưởng 0,5ha??? sau 10 ănm thì tự mình ra riêng!

Back