cá lia thia đồng

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Mình rất thích nuôi cá đá, trong đó thích nhất là cá lia thia đồng, hồi còn nhỏ, ba mươi mấy về trước, là 1 cậu học trò , rất thích đá cá . Cá lia thia đồng (lia thia Việt Nam)
Theo mình biết thì có 3 loại
-1 là loại mang đỏ sống ở đồng ruộng miền đông nam bộ.
2 - là loại mang xanh sống ở miền tây nam bộ(sóc trăng, cà mau,...)
Loại mang xanh dử dằn hơn loại mang đỏ
3- là loại mà mình đang nói đến, cũng sống ở miền đông nam bộ, nhưng không sống nơi đồng ruộng , đồng bằng mà sống theo rừng núi, khe suối ....Loại này rất hung dử, về màu sắc thì giống như cá miền đông, nhưng dài đòn, đầu thì đậm đen hơn nhiều. Loại này rất gan gốc, sức chịu đựng cao. Vì vào mùa khô thác cạn, suối khô, không còn nước nửa con cá phải sống dưới lớp là mục với độ ẩm của lá cây mục và chịu đói cho đến khi mưa đầu mùa đến, có nước mới chiu ra khỏi lớp lá mục, sinh sống bình thường. Vì thế con cá có sức chịu đựng rất cao khi lâm trận nó nắm chắc phần thắng so với cá sống ở đồng bằng
Ngày đó mình có bạn ở những nơi như TỐNG LÊ CHÂN, SUỐI BÀ TƯƠI, SUỐI ĐÁ , KHU VỰC NÚI BÀ ĐEN....thuộc tỉnh Tây Ninh, gởi cho mình những con cá lia thia rất hay, nay vì cuộc sống tảo tần , bươi chảy tìm chén cơm manh áo, nên quên đi thú chơi cá lia thia. Bây giờ mới có tí thời gian mình muốn chơi lại cá lia thia, nhưng trở về các địa danh trên tìm cá thì không còn nửa vì môi trường thay đổi quá nhiều, không còn chổ cho cá lia thia rừng sống
Hôm nay tôi gởi tâm ý của tôi lên để được sự hổ trợ của những bạn nào còn giử bổn cá Rừng hay địa phương bạn có, liên lạc với tôi sdt 0907938476,
Không phải thích đấu đá mà muốn có bổn cá Rừng để làm cá cảnh và lai tạo ....
Vì giống này rất đẹp, đá hay, với mình muốn thư giản ôn lại thời thơ ấu đã quên lảng ba mươi mấy năm qua. Mong được sự hợp tác và trợ giúp mọi người

Cá LiaThia có phải là Cá Chọi ở miền Bắc không các bác .

Nếu là cà chọi thì hầu như tuyệt chủng trong tự nhiên rồi .. Hồi em còn nhỏ em đi mua Pháo diêm . Sau đó ra bờ ao bọc xung quanh một nắp đất dẻo cho nặng . Thế là quẹt và vứt xuống hồ . Một chiếc ao rộng tầm vài chục mét mà chơi khoảng một hộp pháo diêm là các chú say nổi hết lên mặt nước . Khi đó chỉ việc dùng vợt mà bắt thôi . Bọn này khỏe lắm . Sức công phá của pháo diêm không thể làm nó chết được ... Giờ ao hồ bị lấp hết có muốn chơi pháo diêm cũng khó...^ _^

Thành cứ đi xúc vài thúng gửi cho bác XV, biết đâu trong đó có 1 con bác ấy chọn được, hay kiếm cá bã trầu thử coi... hihi
Với số lượng này thì làm mắm chua Nhậu cho đã đời luôn tranvi ơi hi hi
Hôm qua LAMAC. có đến chổ mình và có ghi hình cá lia thia campuchia rồi đó, Lâm ơi up hình lên giúp anh nha

Last edited by a moderator:
Hồi còn nhỏ em không biết cá lia thia dạng gì, cũng đá được nhưng đuôi rất dài nhiều khi dài hơn cả con cá. Nhìn đẹp lắm nhưng mà tuần vừa rồi có về quê( xã Vinh Mỹ, Vinh Hiền - huyện phú lộc- TT Huế) tìm lại cũng không có con nào. Không biết loại cá lia thia mà đuôi dài hơn cả mình đó là cá lia thia loại gì nhỉ ?!

Nếu lia thia đuôi dài được nuôi thuần lâu rồi đó là cá phướng, còn ở miền trung có loại cá đá cũng gọi là lia thia nhưng thật ra đó là con cá cờ, đá cũng dử dằn dện lắm

Hồi còn nhỏ em không biết cá lia thia dạng gì, cũng đá được nhưng đuôi rất dài nhiều khi dài hơn cả con cá. Nhìn đẹp lắm nhưng mà tuần vừa rồi có về quê( xã Vinh Mỹ, Vinh Hiền - huyện phú lộc- TT Huế) tìm lại cũng không có con nào. Không biết loại cá lia thia mà đuôi dài hơn cả mình đó là cá lia thia loại gì nhỉ ?!
con cá mà a khucthuydu nói chắc là cá phướng đỏ phải k.bây giờ có loại half moon đuôi xòe như cây quạt dó nhìn cũng đẹp lắm nhưng chỉ làm cảnh thôi
---------------
tặng bác Xuan Vũ và anh em vài con cá đá dùng để đá và cá đá dùng để làm kiểng e mới chôm được từ dd khác nè
8DFOVCA2ZMJ5ZCAM6H8SMCAYKQQC0CAMXM3ZACASQL9SWCAVVAUMOCAWO3MSYCAN0F0ZCCA6CL123CAYCBUNYCAK2XGKHCABRISCICA034TY7CAXHWZTCCA558YS3CAOAB836CAXDMM5.jpg

YKP78CACLLFHNCA0IJQ1TCAZN11JQCAP7YYOUCAKAS0VUCA8PAJVBCAASKS00CA4A1BMCCAT9XBY6CAOLU2RPCA0IGRG3CAFMFD0RCALW6WM1CA57CC6ECAHWN1IECACP2ZJ1CA5X434.jpg

ILB1YCAR9Y5SMCA6JSOFFCAFX4QGHCAV26G0BCAGNLWR3CASRFYNRCAZO1TG4CAIEVP0HCA3HT1UPCA2U4SBWCAQXIPJ5CA4US503CA9RZ1MWCAB4FYBDCAB3BQW0CA1CFYZ1CA0KC9H.jpg

AQOEJCA0GVG3ACAD9VQ57CA0CASWXCANI6S27CAKEI2SHCAFHUIDRCAGQFRMJCAIW8AD6CAON2IIFCALL3AKCCAOS4KA8CA8J6P95CALIL4MFCA2W1GTICAGKK9OCCAIDRQ67CAB4XLH.jpg

A3K6ACAN95SQ4CA4NWA5VCACJQO51CABTBSJSCAZLUZQ6CAIYPRMZCA1ORVQACAI666TCCA8G18IRCAT45LZCCAQUP7D6CA6ZNYBYCAZNF3JNCA75EKU2CAAUSYDKCACXRBOYCAQR3SM.jpg

URV2JCA7U1XPFCAUGXWW7CANB1X0UCAJMWY4PCASP9Q8NCA63ELXUCA221KL8CAR2IH8BCATIE6FECA2IA220CA18L52LCAIUZ0WJCA760MKRCA9SWLUJCA2JYU08CA3K9ZDZCADT21E.jpg

Ối chà bên d d cá cảnh phải không?. Con trên hết là con cá lia thia đồng ở miền tây, con này thường ở từ Sóc Trăng ra đến Cà Mau,...mới có loại cá mang xanh này

con chôm tùm lum hết nên bi giờ k nhớ ở dâu nữa,cái con trên cùng là con thích nhất đó bác con này màu đẹp mà cũng lì khởi chê,nhưng có tội là lúc nhỏ xấu hoắc nhìn như con bảy chầu muốn đem xúc bánh tráng thôi

Thế là bạn đang nuôi các con cá này à, mình tưởng bạn chôm hình ở đâu đó chứ, vậy bạn đã có 1 bầy cá betta rất đẹp rồi chúc mừng bạn nha. Con trên cùng không phải cá bảy trầu đâu bạn, loài cá này gan lì lắm đó
À nè bạn có 2 con rồng, mình thích nhất là con rồng vàng, hình nhỏ quá mình không nhìn rỏ vẩy của nó, nhưng thấy rất đẹp. Ba con đuôi tua cũng tuyệt vời

-k bác hiểu lầm rồi con chỉ nuôi có một vài con như hình đầu tiên tôi còn lại là chôm hết đấy bác Xuân Vũ à,người khác mà hiểu lầm con chôm hình của người khác mà nói là của mình pót tùm lum chắc bụp con bầm giập quá.
-con đuôi dài là giống halfmoon,con đuôi tua là crown tail,còn thiếu hình con 2 đuôi là double tail,và con betta loại lớn nữa một con đó chiều dài chắc bằng 3 lần cá mình đó
-Khi nào có dịp lên trại cá ở Thủ Đức con chụp hình cho bác xem

Thế là bạn đang nuôi các con cá này à, mình tưởng bạn chôm hình ở đâu đó chứ, vậy bạn đã có 1 bầy cá betta rất đẹp rồi chúc mừng bạn nha. Con trên cùng không phải cá bảy trầu đâu bạn, loài cá này gan lì lắm đó
À nè bạn có 2 con rồng, mình thích nhất là con rồng vàng, hình nhỏ quá mình không nhìn rỏ vẩy của nó, nhưng thấy rất đẹp. Ba con đuôi tua cũng tuyệt vời
Anh Xuân-Vũ,
Tui có con cá bả trầu vừa đến kỳ động dục, bụng tím hồng. Anh có con lia-thia nào thật chiến, cho đá 1 trận chơi! Chấp anh 5 phân.

Dòng lia thia đồng như bạn nói có phải loại này không:

Loại này cách đây mấy năm mình đã đi tìm và đã gửi cho hội beta SG 1 cặp làm giông, không biết bây giờ còn con nào nửa kô. Lọai này hồi nhỏ mình cũng hay nuôi đá lắm.

Loại này cách đây mấy năm mình đã đi tìm và đã gửi cho hội beta SG 1 cặp làm giông, không biết bây giờ còn con nào nửa kô. Lọai này hồi nhỏ mình cũng hay nuôi đá lắm.
Dòng cá này có nơi còn gọi là cá cờ, đá giỏi và gan lị lắm đó
Nhưng khó lại tạo cho những dòng BETA LẮM

chào bác xuân vu,theo cháu được biết ở xã hòa tú_huyện mỹ xuyên_tỉnh sóc trăng.nhiều thì không có chứ,vài ký chắc được quá bác ơi.hjhjj

bạn có thật à cho mình xin địa chỉ cụ thể đi hay bạn gửi lên Sài Gòn được cho mình vài cặp được không cho mình xin giá cụ thể nha bạn,đt mình nè 0904 701 704 mình tên Tuấn,

ở chỗ em thì gần ruộng nên hay đi xúc về ( những mùa khô) cho nó đá chơi vui lém ó :-D
---------------

Cái hồ bẩn khiếp bác ạ
Ko bít là sỏi hay là thức ăn ta :huh:

lúc nhỏ tôi có nuôi cá Xiêm đá và cá phướng. Cũng có nuôi thêm cá lia thia nữa. Cá lia thia được cái rất đẹp nhưng mà nhỏ con và đá kg dữ ( thường bị cá xiêm xữ trong vòng 1 nốt nhạc :D) nên tôi có cho lai ( mẹ cá lia thia, cha cá xiêm), cá lai ra rất đẹp và đá rất dữ!

Ngoài ra còn có nuôi cá sặc đá nữa, cá sặc đá rất bạo lực

Back