cá lia thia đồng

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Mình rất thích nuôi cá đá, trong đó thích nhất là cá lia thia đồng, hồi còn nhỏ, ba mươi mấy về trước, là 1 cậu học trò , rất thích đá cá . Cá lia thia đồng (lia thia Việt Nam)
Theo mình biết thì có 3 loại
-1 là loại mang đỏ sống ở đồng ruộng miền đông nam bộ.
2 - là loại mang xanh sống ở miền tây nam bộ(sóc trăng, cà mau,...)
Loại mang xanh dử dằn hơn loại mang đỏ
3- là loại mà mình đang nói đến, cũng sống ở miền đông nam bộ, nhưng không sống nơi đồng ruộng , đồng bằng mà sống theo rừng núi, khe suối ....Loại này rất hung dử, về màu sắc thì giống như cá miền đông, nhưng dài đòn, đầu thì đậm đen hơn nhiều. Loại này rất gan gốc, sức chịu đựng cao. Vì vào mùa khô thác cạn, suối khô, không còn nước nửa con cá phải sống dưới lớp là mục với độ ẩm của lá cây mục và chịu đói cho đến khi mưa đầu mùa đến, có nước mới chiu ra khỏi lớp lá mục, sinh sống bình thường. Vì thế con cá có sức chịu đựng rất cao khi lâm trận nó nắm chắc phần thắng so với cá sống ở đồng bằng
Ngày đó mình có bạn ở những nơi như TỐNG LÊ CHÂN, SUỐI BÀ TƯƠI, SUỐI ĐÁ , KHU VỰC NÚI BÀ ĐEN....thuộc tỉnh Tây Ninh, gởi cho mình những con cá lia thia rất hay, nay vì cuộc sống tảo tần , bươi chảy tìm chén cơm manh áo, nên quên đi thú chơi cá lia thia. Bây giờ mới có tí thời gian mình muốn chơi lại cá lia thia, nhưng trở về các địa danh trên tìm cá thì không còn nửa vì môi trường thay đổi quá nhiều, không còn chổ cho cá lia thia rừng sống
Hôm nay tôi gởi tâm ý của tôi lên để được sự hổ trợ của những bạn nào còn giử bổn cá Rừng hay địa phương bạn có, liên lạc với tôi sdt 0907938476,
Không phải thích đấu đá mà muốn có bổn cá Rừng để làm cá cảnh và lai tạo ....
Vì giống này rất đẹp, đá hay, với mình muốn thư giản ôn lại thời thơ ấu đã quên lảng ba mươi mấy năm qua. Mong được sự hợp tác và trợ giúp mọi người

Vì công việc và thời gian quá ít, nên mình không còn chơi cá lia thia đồng nửa, có lẻ thời gian sau mình xấp xếp cv lại rồi sẽ chơi tiếp. Mình rất thích chơi cá lia thia đồng

Vì công việc và thời gian quá ít, nên mình không còn chơi cá lia thia đồng nửa, có lẻ thời gian sau mình xấp xếp cv lại rồi sẽ chơi tiếp. Mình rất thích chơi cá lia thia đồng

Tám tui "dừa cứng cạy" rồi mà cũng còn mê cá đá, nói chi là bác Xuanvu.
Tặng cho bác cái Xà neng để bác đi hớt cá lia thia nè.

Last edited by a moderator:
Chắc là chuyển sang chơi cá .................. độ rồi đây!!!

Mình rất thích nuôi cá đá, trong đó thích nhất là cá lia thia đồng, hồi còn nhỏ, ba mươi mấy về trước, là 1 cậu học trò , rất thích đá cá . Cá lia thia đồng (lia thia Việt Nam)
Theo mình biết thì có 3 loại
-1 là loại mang đỏ sống ở đồng ruộng miền đông nam bộ.
2 - là loại mang xanh sống ở miền tây nam bộ(sóc trăng, cà mau,...)
Loại mang xanh dử dằn hơn loại mang đỏ
3- là loại mà mình đang nói đến, cũng sống ở miền đông nam bộ, nhưng không sống nơi đồng ruộng , đồng bằng mà sống theo rừng núi, khe suối ....Loại này rất hung dử, về màu sắc thì giống như cá miền đông, nhưng dài đòn, đầu thì đậm đen hơn nhiều. Loại này rất gan gốc, sức chịu đựng cao. Vì vào mùa khô thác cạn, suối khô, không còn nước nửa con cá phải sống dưới lớp là mục với độ ẩm của lá cây mục và chịu đói cho đến khi mưa đầu mùa đến, có nước mới chiu ra khỏi lớp lá mục, sinh sống bình thường. Vì thế con cá có sức chịu đựng rất cao khi lâm trận nó nắm chắc phần thắng so với cá sống ở đồng bằng
Ngày đó mình có bạn ở những nơi như TỐNG LÊ CHÂN, SUỐI BÀ TƯƠI, SUỐI ĐÁ , KHU VỰC NÚI BÀ ĐEN....thuộc tỉnh Tây Ninh, gởi cho mình những con cá lia thia rất hay, nay vì cuộc sống tảo tần , bươi chảy tìm chén cơm manh áo, nên quên đi thú chơi cá lia thia. Bây giờ mới có tí thời gian mình muốn chơi lại cá lia thia, nhưng trở về các địa danh trên tìm cá thì không còn nửa vì môi trường thay đổi quá nhiều, không còn chổ cho cá lia thia rừng sống
Hôm nay tôi gởi tâm ý của tôi lên để được sự hổ trợ của những bạn nào còn giử bổn cá Rừng hay địa phương bạn có, liên lạc với tôi sdt 0907938476,
Không phải thích đấu đá mà muốn có bổn cá Rừng để làm cá cảnh và lai tạo ....
Vì giống này rất đẹp, đá hay, với mình muốn thư giản ôn lại thời thơ ấu đã quên lảng ba mươi mấy năm qua. Mong được sự hợp tác và trợ giúp mọi người

cháu thì không thích đá cá lia thia bằng cá bảy màu cá bảy màu nhỏ đá rát dai đòn và rất nhanh đá đuôi đầu kết hợp với nhau cá lia thia chủ yếu đá bằng mồm và thường bị trày da tróc vãy méo miệng không biết sao chứ hồi nhỏ tụi cháu cũng thường đá cá độ đá bắt xác nhưng thường là chọn cá bảy màu cá lia thia ít chơi hơn.nhưng thấy chú vũ nhớ lại những kỹ niện cháu cũng thấy nao nao í.chú muốn kiếm cá lia thia thì mấy tiệm cá cảnh người ta có bán đó nhìn cũng rất đẹp không thua hình chụp như trên là bao nhiêu hồi cháu ở bình tân sát chổ ở thấy người ta bán cũng nhiều lắm có cả trống mái giờ không biết có còn không. :D

Cách đây khoảng 1 tháng, tôi có nhậu ở Biên Hòa, hôm đó nhậu món cá lia thia um cuốn bánh tráng. Rất ngon.

Tôi có hỏi chủ quán cá này mua ở đâu, người ta nói rằng mua ở Đức Huệ - Long An. Vậy chổ anh Xuân Vũ chắc là nhiều lắm.

Không biết đó là loại gì vậy anh Xuân Vũ?

Nếu có nhiều vậy hôm nào xuống chổ anh mua một mớ về vừa ăn vừa nuôi.

Cách đây khoảng 1 tháng, tôi có nhậu ở Biên Hòa, hôm đó nhậu món cá lia thia um cuốn bánh tráng. Rất ngon.

Tôi có hỏi chủ quán cá này mua ở đâu, người ta nói rằng mua ở Đức Huệ - Long An. Vậy chổ anh Xuân Vũ chắc là nhiều lắm.

Không biết đó là loại gì vậy anh Xuân Vũ?

Nếu có nhiều vậy hôm nào xuống chổ anh mua một mớ về vừa ăn vừa nuôi.
Đúng rồi chỗ mình có rất nhiều cá lia thia đồng, vừa bán để ăn tươi và còn làm mắm nửa anh Hiếu à. Nhưng cá lia thia này là loại cá mang đỏ và mang đen chứ không phải loại mang xanh như quê của anh 3 Phỉ . Cá mang xanh đá dử dằn hơn

Chắc là nguyenhungdung nhậu cá bãi trầu?
Không đâu anh bạn già của tui ơi, chỗ tui cá lia thia đồng có nhiều thật đó. Cá bãi trầu cũng có, nhưng với số lượng nhiều như lia thia, thì không có đâu.

Không đâu anh bạn già của tui ơi, chỗ tui cá lia thia đồng có nhiều thật đó. Cá bãi trầu cũng có, nhưng với số lượng nhiều như lia thia, thì không có đâu.
Rất tiếc, tôi chưa từng được nhậu cá lia thia, giờ bỏ rượu rồi, cơ hội kể như = 0.

Rất tiếc, tôi chưa từng được nhậu cá lia thia, giờ bỏ rượu rồi, cơ hội kể như = 0.

Đâu có vậy anh 3, không nhậu nhiều chứ uống ít rượu vang mỗi bữa ăn thì tốt chứ đâu có gì là hại?

Vả lại có cá này, thì ăn mà không nhậu có sao đâu, như hôm trước xuống nhà anh, tụi này nhậu muốn xỉu, nhưng anh vẫn uống nước ngọt đó, cũng vui vậy.

Những con cá nhỏ nhỏ này vậy mà ngon lắm, so với cá lóc, cá trê bây giờ lại thấy nó ngon hơn, như hôm trước xuống chỗ anh được ăn tép rang phơi khô cũng rất ngon.

Có lần em ăn toàn là cá bạc đầu, năm đó không biết sao mà trong ao cá bạc đầu rất nhiều, kéo một lưới được 5-7kg luôn, sạch trơn. Mấy anh em đem um và chưng hột vịt, ngon vô cùng, môt điều rất lạ là con cá này ăn nguyên con mà chẳng thấy đắng gì cả. Bây giờ tìm không ra nữa.

Đâu có vậy anh 3, không nhậu nhiều chứ uống ít rượu vang mỗi bữa ăn thì tốt chứ đâu có gì là hại?

Vả lại có cá này, thì ăn mà không nhậu có sao đâu, như hôm trước xuống nhà anh, tụi này nhậu muốn xỉu, nhưng anh vẫn uống nước ngọt đó, cũng vui vậy.

Những con cá nhỏ nhỏ này vậy mà ngon lắm, so với cá lóc, cá trê bây giờ lại thấy nó ngon hơn, như hôm trước xuống chỗ anh được ăn tép rang phơi khô cũng rất ngon.

Có lần em ăn toàn là cá bạc đầu, năm đó không biết sao mà trong ao cá bạc đầu rất nhiều, kéo một lưới được 5-7kg luôn, sạch trơn. Mấy anh em đem um và chưng hột vịt, ngon vô cùng, môt điều rất lạ là con cá này ăn nguyên con mà chẳng thấy đắng gì cả. Bây giờ tìm không ra nữa.
Tam Tạng đã quyết lòng đi thỉnh kinh, xin đừng níu cà sa kéo lại. Tội lỗi, tội lỗi ......:D
À mà mấy con lia thia này mà đem làm mắm chua thì bảo đảm không chê vào đâu được. Cũng có thể đem phơi khô (nhớ đừng ướp bất kỷ thứ gia vị nào), nó chắc chắn sẽ là một thứ mồi nhậu không thể cưỡng lại nếu được đem chiên với mỡ heo (hơi nguy hiểm cho những ai cao mỡ máu).
Mong sao đừng ai rủ tôi nhậu với những món này!!!

Anh 3:

À mà mấy con lia thia này mà đem làm mắm chua thì bảo đảm không chê vào đâu được. Cũng có thể đem phơi khô (nhớ đừng ướp bất kỷ thứ gia vị nào), nó chắc chắn sẽ là một thứ mồi nhậu không thể cưỡng lại nếu được đem chiên với mỡ heo (hơi nguy hiểm cho những ai cao mỡ máu).
Mong sao đừng ai rủ tôi nhậu với những món này!!!

Nghe anh diễn tả kiểu này là sao mà chịu được?
Nói như Giang Châu nói " Thà chết còn sướng hơn"

cá lia thia

ở quê em có cá lia thia nhưng không biết phải loại anh cần không nữa. nhiều lắm

Mắm chua cá lia thia là đặc sản miền que rồi .............. Nhậu là số dazch

em ở vùng núi miền trung, giáp với Lào.không biết loại cá lia thia ở chổ em có phải loại anh cần không nữa. ở đây cũng gọi là lia thia núi đó. mấy bữa trước thấy tụi nhỏ vẫn nuôi đá. bác mô tả tỉ mỉ tí để em xem thử.

Chỗ em gọi là cá ba đuôi hay lia thia . Đặc điểm nhận dạng là có sọc xanh đỏ , có 3 đuôi như hình trước đó . To hơn cá phương và cá xiêm nhiều . Lia thia này đá rất ác , cá phướng cá xiêm bỏ vô là bị nó cắn kêu chóc chóc, phải nhảy lên mặt nước tìm đường thoát thân . Cũng có loại cá sọc đen sọc trắng gọi là lia thia nhưng rất nhỏ , có lẽ là lia thia con .

oh chỗ em ngày xưa cũng có cá này gọi là con cá cờ hày xìn xít
hồi còn học sinh em toàn bắt con này thả với cá chọi oánh nhau hj nhớ lại hồi trẻ con lại thấy vui
nhưng jo cá này cũng tuyệt chủng rồi thay vào đó là con cá vạn long khiếp cá này thích nghi và phát triển nhanh lắm các pác ạ.

tình hình là vừa về quê.công nhận cá lia thia khó kiếm..Có kiếm đc tầm chục cặp cho các bác nào đam mê.

Back