Các bác giúp em phân biệt Cá Chình

• Thread starter blacksmith
  • Ngày gửi
Xin chào các bác,

Em vốn đang gặp vấn đề về sự khác biệt giữa 2 loại cá Chình: Chình Nước Ngọt và Chình Biển
Chính xác là sự khác nhau về giá bán ( giá thương phẩm): Chình nước ngọt thì giá cao gấp 2-3 lần chình biển!!
Các bác trong nghề giúp em với ạ, em đọc lung tung trên web thì thấy con cá Chình là con cá Chình. Không thấy thông tin gì để biết 2 loại khác nhau thế nào?

Em xin chân thành cám ơn trước!

Hình như cá Chình nước mặn và cá Chình nước ngọt là 1 loài mà bạn ? cá chình giống như cá Hồi, sống ở vùng nước mặn nhưng sinh sản thì ở nước ngọt ?

theo Wikipedia thì :
"
Bộ Cá chình (danh pháp khoa học: Anguilliformes) là một bộ cá, bao gồm 4 phân bộ, 19-20 họ, 110 chi và khoảng 600 loài. Phần lớn các loài cá chình là động vật săn mồi.
Phần lớn các loài cá chình ưa thích sinh sống trong các vùng nước nông hay ẩn mình dưới đáy biển, đôi khi trong các lỗ. Các lỗ này gọi là lỗ cá chình. Chỉ có họ Anguillidae là di chuyển vào vùng nước ngọt để sinh sống nhưng không sinh sản tại đó. Một vài loài cá chình sinh sống trong các vùng nước sâu (trong trường hợp họ Synaphobranchidae, chúng có thể xuống tới độ sâu 4.000 m (13.123 ft)) hoặc là những loài bơi lội tích cực (họ Nemichthyidae - tới độ sâu 500 m (1.640 ft))."

em thì chỉ từng thấy mỗi loại cá chình cộc đuôi được nuôi trong bể xi măng của anh gần nhà,mà cũng chẳng biết được tên gọi cụ thể của nó là gì...còn chình biển thì cũng nhiều loại lắm...nhớ hồi nhỏ từng thấy một con chình biển to kinh khủng(cỡ bắp đùi người lớn),nhìn vãi cả hồn....

Cá Hồi thì sinh sống ở biển nhưng lại ngược về suối ( nước ngot) để sinh sản còn cá chình thì sống ở nưóc ngọt nhưng lại ngược ra biển để sinh sản...

Cá chình!

Xin chào các bác,

Em vốn đang gặp vấn đề về sự khác biệt giữa 2 loại cá Chình: Chình Nước Ngọt và Chình Biển
Chính xác là sự khác nhau về giá bán ( giá thương phẩm): Chình nước ngọt thì giá cao gấp 2-3 lần chình biển!!
Các bác trong nghề giúp em với ạ, em đọc lung tung trên web thì thấy con cá Chình là con cá Chình. Không thấy thông tin gì để biết 2 loại khác nhau thế nào?

Em xin chân thành cám ơn trước!

Trong ao nuôi cá chình thương phẩm sẽ xuất hiện 2 loại cá chình, là cá chình bông và cá chình mun. Phân biệt cũng đơn giản lắm, cá chình mun: cá đen mun, thân ngắn và thường là cá vượt đàn. Cá chình bông: thân có đốm đốm và màu da thi hơi ngã vàng cam, thân dài đặc không to như cá chình mun nhưng rất đều cở. Thường thì cá chình bông có giá bán cao hơn cá chình mun, nhưng số lượng cá chình mun thường chiếm không tới 1/3 tổng số cá, còn lý do mua 2 giá khác như vậy thì mình cũng không biết ^^.

Back