Các bác giúp giùm cây mai của em

Sau Tết em có cắt cành cây mai của em. Sau khi cắt xong mới phát hiện trong chậu có rất nhiều con sùng. Em thay đất luôn. Kế tiếp, em bón Atonic (liều lượng theo đúng chỉ dẫn), cách đây 2 tuần em bón thêm phân bò và một ít Dynamic của Úc. Nhưng không hiểu sao nó vẫn chưa ra tược nhiều các bác ạh. Ngược lại lá còn bị héo và cong queo như bị bọ trĩ (em có xịt phòng ngừa rồi). Có một số cành bị khô và bẻ một cái là gãy luôn. Em chẳng biết làm thế nào nữa nên up hình lên và nhờ các bác cứu hộ.
Em upload hình lên nhưng trang web báo lỗi: Cannot upload nên em đành gửi files kèm. Nếu bất tiện trong việc xem hình xin các bác thứ lỗi cho em.

Bình thường mấy em mai của Thái ra đọt non màu nâu đỏ, nhưng gần đây nó ra đọt màu xanh đọt chuối (nhạt), lá dày và giòn hơn bình thường, chỉ cần gió mạnh là lá bị rách. Không biết có phải là cây bị bệnh hay có ảnh hưởng đặt biệt gì không? Xin bác Mục Tử chuẩn đoán giúp Thái! Thái xin chân thành cảm ơn bác!!

Chữa bịnh cho cây thì thực tôi không rành..nên chỉ xin góp ý với Thái như sau :

sự dày mỏng và màu sác của 1 cái lá đều là kết quả của phân bón .. nhiệt độ, ánh sáng…có cái gì đó không bình thường..

Các cây mai nhỏ cần phải được che gió mạnh..kẻo lá non hư rách đi cây sẽ kiệt sức

Tôi vẫn có những cây đọt ra có màu xanh nhạt…nhưng cây vẫn rất khỏe..phát triển um xùm..nhìn thấy rất thích mắt

Bây giờ đã vào cuối tháng 3..các cây mai đã có khối lá rất nhiều..do đó các chất điều hòa sinh trưởng….không nên phun tưới vào nữa.. mà bắt dầu chuyển sang dùng phân bón gốc..
Do chất trồng thường có nhiều sơ dừa, trấu…tro trấu đây là các nguốn kali dồi dào nên người ta chỉ chú ý nhiều đến bổ xung lân và đạm cho cây trong chậu

Lân giúp cho cây kiện toàn hệ rễ..tạo gỗ cho các mạch gỗ và giúp cây phát triển được các mầm tạo nụ..cây đủ lân đủ đạm lá sẽ có màu xanh đậm

Không như đạm và kali… Lân có tác dụng chậm ( 1 phần nữa là lân phải có vi sinh phân giải cây mới hấp thụ được ) do đó lân phải được bón sớm…tối thiểu cũng là 2 tháng trước khi cây kết nụ….
Dap có hàm lượng lân cao và tốt hơn là Super lân ( do super lan có nhiều tạp chất và acid) đo đó Dap được nhiều người thích hơn..

Ngay bây giờ bạn nên ngâm ½ kg DAP +1/2 kg dynamic trong 1 m3 nước ( tỉ lệ này là 1 phần ngàn ) và tưới cho cây 15 ngày 1 lần…
Phân bón lá trong giai đoạn này là 30-10-10

Tháng sau ( đầu tháng 5 al) bạn thay DAP bằng NPK cho được cân đối hơn ( vì lúc này kali trong chất trồng cũng mất đi nhiều rồi)

Khi đặt câu hỏi Thái không nên nêu đích danh người nào…mà nên hỏi chung bạn sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn từ các bạn khác

Một lần nữa Thái xin cảm ơn rất nhiều vì tất cả những ý kiến của bác Mục Tử!!
Về góp ý của bác( riêng cá nhân) Có lẽ do những suy nghĩ bộc phát một cách tự nhiên trong con người của Thái thôi! Thái sẽ rút kinh nghiệm cho những lần sau

Bắt đầu từ bây giờ Thái sẽ tiến hành ngay các loại phân như bác chỉ.

Nghiệm kỹ lại Thái mới nhớ là cách đây hai tuần Thái có tưới phân Dynamic( hơi nhiều) nên cây mới như thế, thì ra cái này nhiều quá cũng không tốt cho lắm!

Về nắng thì cây của Thái ở trên sân thượng nên rợp nắng từ sáng đến chiều, có điều gió dữ quá làm mấy cái lá non dễ bị rách.

Về mưa, cách đây không lâu có một đám mưa đêm kéo dài nhiều giờ liền, sáng ra Thái thấy các cây như có cái gì đó rất tươi mới, sức sống rất mãnh liệt, lá thì căng ra, chồi thì vươn dài ra thấy rỏ. Nguyên nhân do đâu thưa Bà Con? Mình phải làm sao để cây vẫn luôn tươi tốt như vậy trong điều kiện không có mưa?? Trong khi đó ngày nào Thái cũng tưới cây hai lần sáng chiều, phân phướn đầy đủ mà vẫn không được như vậy??

Thưa Bà Con! Thái rất mong nhận được ý kiến từ kinh nghiệm của nhiều Bà Con, Thái sẽ hết lòng tiếp thu!!

Chân thành!!

Last edited by a moderator:
hic, tuy nói là ko sinh hoạt nữa nhưng bb cũng sẽ ghé xem, điều này ko thể ko làm được. Nay bác Mục Tử đã bỏ qua cho thì bb cũng vui mừng mà tiếp tục viết bài, xin cảm ơn bác rộng lượng!

...Diễn đàn êm ả quá cũng buồn.. có vấn đề 1 chút..thế mà thành vui

bác cho phép thì cháu xin nhắc lại khi xưa lúc bác mới tham gia CCVN, trong topic "Chăm sóc mai sau tết", bác MinhCao có hỏi bác về vấn đề tháng mấy mai kết nụ, thật ra lúc đó mọi người cùng nhau thảo luận trao đổi kiến thức, vậy mà đáng tiếc lại có sự hiểu lầm, nhưng rồi sau đó chuyện lại qua đi trong vui vẻ. Nay cháu thấy trường hợp này giống với cháu quá, cháu thật sự buồn, hic... bác ơi diễn đàn trở nên náo nhiệt cuống hút khi có sự trao đối sôi nổi, chứ vui kiểu như thế này... đau tim quá bác ::p

cháu xin phép được nói câu này nhé, nếu có quá lời lại mong bác bỏ qua vì điều mà cháu muốn là được bác chiếu cố dạy bảo chứ ko phải là bác buồn giận cháu đâu. Theo cháu csống này có chút "nhạy cảm" thì rất tốt, nhưng nếu quá thì nó lại khiến mình xa rời và mất đi những ng yêu thương mình. Đến bây giờ cháy vẫn hối hận vì điều này vì chính cháu là nạn nhân của nó!

Cháu hy vọng rằng với sự cố vừa rồi lại chính là "xúc tác" giúp cho quan hệ giữa bác và cháu tốt đẹp hơn :wub:

Còn về vấn đề giá cả của Bồ Cường, thật sự là khá nhiều anh em ở CCVN đều e ngại kiểu bán hàng "rối giá" của họ đấy bác ạ! và kể cả hàng trôi date khá nhiều. Được cái là hàng hóa đa dạng, ko phải chổ nào cũng có, nên cần thì vẫn phải lại đây mua đó bác!

Thân mến!

Dùng nước cốt lá Bình bát xịt đều trên dưới phím lá trên mặt đất sẽ chống lại được sự phá hoại của côn trùng và một số loài nấm hại / nhận xét : lúc đang xịt thấy có bọ trĩ bay ra dính chất xịt và rơi xuống / sau khi xịt xong không thấy bọ trĩ bay nữa / dùng nước sạch xịt rửa 1/2 vườn thấy lá mai non sáng đẹp và ko dính nước (chắc do chất dầu trong đọt bình bát)

Chiều nay tưới cây sẽ coi kỹ xem còn thấy bọ trĩ bay ra ko

lá bàng khô có chất kháng nấm / ngâm lá bàng tưới gốc hay xịt lên thân cây cũng mang lại hiệu quả

những phương pháp sinh học này ít nhiều cũng làm giảm đi sự lệ thuộc thuốc BVTV vốn dĩ rất độc cho sức khỏe con người mà nhà lại có nhiều trẻ con

Nhân tiện các bác cho em hỏi thuốc Basudin có hoạt chất là gì ? Tại đi lòng vòng hỏi mấy tiệm bán thuốc BVTV thì mỗi tiệm đưa mỗi loại nói là hoạt chất và công dụng y hệt Basudin.
Cám ơn các bác thật nhìu nhìu

Bác Hiệp ơi ! Nông dân mình dùng hạt bình bát xay nhuyễn, pha nước lọc qua vải rồi phun trị sâu rầy, sao bác lại dùng lá bình bát vậy?

Bác Hiệp ơi ! Nông dân mình dùng hạt bình bát xay nhuyễn, pha nước lọc qua vải rồi phun trị sâu rầy, sao bác lại dùng lá bình bát vậy?

bạn có thể quan sát để thấy rằng lá bình bát ko hề bị sâu ăn / dạng lá xanh tốt khi xay nhuyễn chất nước rít màu nâu sánh / pha thêm 3 giọt nhớ máy xe ... xịt lên toàn bộ lá / tối nay ra xem những chiếc lá non khá tươi và đẹp vừa thoát khỏi đợt tấn công của bọ trĩ / bọ trĩ khi làm ấu trùng nó có thể sống ở dạng này đến 2 năm cho nên sức phá hoại rất ghê gớm mà mau lờn thuốc .... dưới gốc bỏ basudin để điệt ấu trùng

lá hay hột bình bác đều có chất độc cả.. nhưng hột có nhiều hơn..trái bình bác cứ hay bị hàng xóm xin hết.. vậy sài lá cũng tốt..vườn tôi có bình bác tôi biểt rõ mà..tôi ghép với măng cầu gai cây sống bền và nhiều trái

Bác Mục Tử thấy hình tôi rồi chứ / mời bác nghe bài thứ 2 củ NS Ngô Tuấn ( bạn thân của Vũ Đức Sao Biển)

cám ơn đã reply rồi...
Ông Vũ Đức sao Biển hình như là thày giáo của trường lê Hồng Phong...rất mê chuyện của kim Dung

sáng nay đi thăm cây trước khi tưới , đã thấy xác khoảng 10 con bọ trĩ nằm trên mặt lá , bụng con nào cũng tròn cứng ... chứng tỏ chúng hút nhựa lá cây lẫn nhựa bình bát sình bụng mà chết .... nguyên tắc hút nhựa của chúng ko khác con muỗi là ko phải cứ kê vòi cắm vào mao mạch là hút dc , chúng phải bơm vào một số chất do cơ thể chúng sản sinh làm loãng nhựa rồi mới hút vào ... dịch này hòa tan dịch bình bát đã khô theo vào cơ thể chúng

Hôm nay sẽ tiếp tục xịt thêm một lần nữa .... ngày mai xịt dung dịch lá bàng xay ( lấy lá già đã trổ màu bàng sắp rụng ) trước kia lá bàng già thường bỏ vào ao trị bệnh nấm trong mang cá , vây cá , đuôi cá bảy màu ... vậy thì thử trên thực vật xem ... tôi nghĩ ít nhiều cũng có tác dụng

Do chúng ta trồng cây quanh nhà và hiểu dc sự bất lợi về sức khỏe khi sử dụng thuốc BVTV ... vậy thì cứ làm như vậy xem ... tôi tin chắc sẻ giải quyết dc 70% vấn đề sâu bệnh

Tuyệt! Xin cảm ơn bác nguyenchihiep rất nhiều!! Thái rất thích những loại thuốc tự nhiên mà ít tác hại như hạt và lá bình bác . . . Phun thuốc bvtv thì nguy hại sức khõe mà người đầu tiên là chính mình rồi sau đó là người thân . . . Chưa kể thuốc còn thấm qua các mạch nước ngầm, rồi lại bơm lên sử dụng . . . tác hại về lâu và dài. Ái chà . . . chà . . .

Nhân tiện các bác cho em hỏi thuốc Basudin có hoạt chất là gì ? Tại đi lòng vòng hỏi mấy tiệm bán thuốc BVTV thì mỗi tiệm đưa mỗi loại nói là hoạt chất và công dụng y hệt Basudin.
Cám ơn các bác thật nhìu nhìu

Basudin có hoạt chất Diazinon

sáng nay đi thăm cây trước khi tưới , đã thấy xác khoảng 10 con bọ trĩ nằm trên mặt lá , bụng con nào cũng tròn cứng ... chứng tỏ chúng hút nhựa lá cây lẫn nhựa bình bát sình bụng mà chết .... nguyên tắc hút nhựa của chúng ko khác con muỗi là ko phải cứ kê vòi cắm vào mao mạch là hút dc , chúng phải bơm vào một số chất do cơ thể chúng sản sinh làm loãng nhựa rồi mới hút vào ... dịch này hòa tan dịch bình bát đã khô theo vào cơ thể chúng

Hôm nay sẽ tiếp tục xịt thêm một lần nữa .... ngày mai xịt dung dịch lá bàng xay ( lấy lá già đã trổ màu bàng sắp rụng ) trước kia lá bàng già thường bỏ vào ao trị bệnh nấm trong mang cá , vây cá , đuôi cá bảy màu ... vậy thì thử trên thực vật xem ... tôi nghĩ ít nhiều cũng có tác dụng

Do chúng ta trồng cây quanh nhà và hiểu dc sự bất lợi về sức khỏe khi sử dụng thuốc BVTV ... vậy thì cứ làm như vậy xem ... tôi tin chắc sẻ giải quyết dc 70% vấn đề sâu bệnh
Đọc bài của bạn Hiệp xong ....Tôi có suy nghĩ là ko biết bạn Hiệp có biết con Bọ Trĩ ko nửa ...Bởi vì con Bọ trĩ rất khó thấy = mắt thường , kính lúp thì mai ra ...bạn thấy cái bụng nó tròn cứng và đếm được cà chục con thì qúa là siêu .Bọ trĩ thường chỉ ở dưới mặt dưới của lá và chích hút ....chết phơi xác trên mặt lá chắc ko phải Bọ trĩ rồi ....

Đọc bài của bạn Hiệp xong ....Tôi có suy nghĩ là ko biết bạn Hiệp có biết con Bọ Trĩ ko nửa ...Bởi vì con Bọ trĩ rất khó thấy = mắt thường , kính lúp thì mai ra ...bạn thấy cái bụng nó tròn cứng và đếm được cà chục con thì qúa là siêu .Bọ trĩ thường chỉ ở dưới mặt dưới của lá và chích hút ....chết phơi xác trên mặt lá chắc ko phải Bọ trĩ rồi ....

tôi ngồi máy tính chữ nhỏ nhất đọc ko cần đeo kính nhé ... và chữ viết dù nhỏ bằng mũi kim tôi vẫn đọc tốt ... bọ trĩ tôi ko lạ nó đâu vì gặp thường ngày bò rất nhanh . nhỏ bằng đầu kim đít vàng
---------------
Tâm tình với cây mai tôi cũng hơi bị nhiều đó bạn.
Hồi nhỏ nghe mẹ tôi kể lại nhà ông cố (ngoại của mẹ tôi) có 1 hàng mai lão từ ngoài ngỏ vô nhà, ngày Tết mẹ tôi đi với ông cố (nội của mẹ tôi) sang thăm sui thì hai hàng mai nở hoa vàng rực, tôi mê lắm định bụng thế nào lớn lên mình cũng sẽ làm để có như vậy. Bây giờ nhà tôi Tết đến mai nở từ ngỏ kéo dài ra tới rạch ở đuôi vườn.
Mười mấy năm nay do miếng ăn tôi gắn bó với cây mai, vui cũng nhiều mà buồn cũng không ít. May mắn là ở vùng tôi anh em nuôi trồng cây mai nhiều nên tôi cũng dể học thêm.
Tôi cũng sẽ cố gắng để giử lại vài cây cho tuổi già.
Mong có dịp giao lưu với bạn!

Tôi thì ko gắn bó nhưng đạc biệt rất thích trồng mai và chăm sóc nó đối với tôi là một thứ tình cảm nhẹ nhàng ... tôi có thể đau lòng khi nhìn cây mai yếu đi hay lá của nó quăn queo hay hoa nó ko đẹp ... đến khi tôi biết ghép mai tôi đi tìm những cành mai có hoa đẹp nhất để ghép cho cây mai của mình ... thất bại ... rồi thành công ...tôi lại thấy cây mai rất dễ bỏ cành ghép ( cành từ 3-4 năm trở lại) do mình hay đụng nó hay lúc xả tàn gió mạnh ... tôi lại nghĩ đến ghép bo ghép da ... nhưng bản tính của tôi vốn nóng nảy ko chờ dc nên tôi cứ phải ghép áp / ghép nêm và tự hoàn thiện phương pháp này .... cho đến bây giờ tôi thấy ghép áp cành bánh tẻ là bền bỉ nhất cành ghép từ 6 tháng - 1 năm đụng mạnh hay gió lay mạnh đều ko suy suyễn do nó hóa gỗ cũng lúc với cành chủ ... có người lại bảo tôi thái quá trong việc nhìn thấy con bọ trĩ nhỏ xíu ... tôi thực sự tôi thấy nó bằng mắt thường ko hề đeo kính ( hôm nào Tư Thế gặp sẽ kiểm chứng ) chữ viết nhỏ như mũi kim tôi vẫn đọc tốt ( máy tính của tôi dùng độ phân giải khá cao)... do vậy thấy con bọ trĩ bằng con mạt gà thì cũng ko có chuyện gì to tát cả .... sống hòa đồng , ý thức cộng đồng ... chia xẻ kinh nghiệm sống hay phương diện nào đó thường là của một bloger ... mà tôi lại là một blogers trên nhiều trang mạng cá nhân

tôi ngồi máy tính chữ nhỏ nhất đọc ko cần đeo kính nhé ... và chữ viết dù nhỏ bằng mũi kim tôi vẫn đọc tốt ... bọ trĩ tôi ko lạ nó đâu vì gặp thường ngày bò rất nhanh . nhỏ bằng đầu kim đít vàng
---------------

Tôi thì ko gắn bó nhưng đạc biệt rất thích trồng mai và chăm sóc nó đối với tôi là một thứ tình cảm nhẹ nhàng ... tôi có thể đau lòng khi nhìn cây mai yếu đi hay lá của nó quăn queo hay hoa nó ko đẹp ... đến khi tôi biết ghép mai tôi đi tìm những cành mai có hoa đẹp nhất để ghép cho cây mai của mình ... thất bại ... rồi thành công ...tôi lại thấy cây mai rất dễ bỏ cành ghép ( cành từ 3-4 năm trở lại) do mình hay đụng nó hay lúc xả tàn gió mạnh ... tôi lại nghĩ đến ghép bo ghép da ... nhưng bản tính của tôi vốn nóng nảy ko chờ dc nên tôi cứ phải ghép áp / ghép nêm và tự hoàn thiện phương pháp này .... cho đến bây giờ tôi thấy ghép áp cành bánh tẻ là bền bỉ nhất cành ghép từ 6 tháng - 1 năm đụng mạnh hay gió lay mạnh đều ko suy suyễn do nó hóa gỗ cũng lúc với cành chủ ... có người lại bảo tôi thái quá trong việc nhìn thấy con bọ trĩ nhỏ xíu ... tôi thực sự tôi thấy nó bằng mắt thường ko hề đeo kính ( hôm nào Tư Thế gặp sẽ kiểm chứng ) chữ viết nhỏ như mũi kim tôi vẫn đọc tốt ( máy tính của tôi dùng độ phân giải khá cao)... do vậy thấy con bọ trĩ bằng con mạt gà thì cũng ko có chuyện gì to tát cả .... sống hòa đồng , ý thức cộng đồng ... chia xẻ kinh nghiệm sống hay phương diện nào đó thường là của một bloger ... mà tôi lại là một blogers trên nhiều trang mạng cá nhân
Bái phục Tiên sinh !

- Bọ Trĩ con thì có màu trắng, lại nằm trên các lá non nên hơi khó thấy, chỉ cần chú ý một tí sẽ thấy.
- Bọ Trĩ già có màu đen thì phải thật nhẹ tay, nếu không nó nhảy mất thì cũng không thấy.
- Chỉ cần bới nhẹ một ít đất ở dưới gốc sẽ thấy chúng ngay( cả già lẫn non), Thái đang đau đầu vì chuyện này vì phun thuốc xong hai ngày sau lại thấy chúng dưới các lớp đất hoặc đáy chậu.
- Quan trọng là diệt hoặc đuổi chúng như thế nào? Thái thấy cây Ngũ Gia Bì có thể đuổi muỗi rất tốt! Thưa Bà Con! Liệu có một loại cây cỏ nào có thể đuổi được Bọ Trĩ chăng??

Ngũ gia bì là cây dược liệu.. dùng làm thuốc bổ, không độc vậy làm sao diệt được bọ trĩ ?
Tác dụng xua đuổi muỗi của ngũ gia bì hình như là do nó có mùi của tinh dầu…mà bọ trĩ đâu có sợ mùi.

Có nge nói đến 1 loại bẫy bắt bọ trĩ bằng màu sắc..nhưng chưa chứng kiến

search trong diễn đàn cũng có

có các chế phẩm sinh học như HTD 02 để ngừa bọ trĩ...nhưng không hiệu quả mấy và khá tốn kém

Back