Các bác xem giúp em bưởi em nó bị bệnh gì với ạ

• Thread starter Võ Quang
  • Ngày gửi
Bưởi em trồng chưa đc 1 năm nhưng nay nhiều cây lá nó bị thế này các bác xem có phải bệnh thán thưthư không ạ?

Chiều nay em có đi tham quan một vườn bưởi gần nhà thấy một số cây trong vườn nhà ng ta lá cũng bị như vậy nhưng người ta nói do cháy nắng không biết có phải không?

Chụp mặt trên, mặt dưới của lá bệnh, chụp tổng thể cả cây hoặc nhiều lá để có cái nhìn bao quát mà đoán bệnh.

bạn phải theo dõi, cây bưởi thường bị vàng lá thối rễ do nấm trong quá trình xử lý phân chuồng, sau một thời gian rễ bị thối cây sẽ chết khô, bạn ra chỗ bán thuốc hỏi xem họ có loại thuốc, phải vừa tưới vừa phun, bệnh này chữa hơi tốn kém, lên mạng search thêm thông tin nhé

Chụp mặt trên, mặt dưới của lá bệnh, chụp tổng thể cả cây hoặc nhiều lá để có cái nhìn bao quát mà đoán bệnh.
Em lại lỡ cắt hết lá vàng và đốt bỏ rồi ạ
bạn phải theo dõi, cây bưởi thường bị vàng lá thối rễ do nấm trong quá trình xử lý phân chuồng, sau một thời gian rễ bị thối cây sẽ chết khô, bạn ra chỗ bán thuốc hỏi xem họ có loại thuốc, phải vừa tưới vừa phun, bệnh này chữa hơi tốn kém, lên mạng search thêm thông tin nhé
Thời gian trước có 2 cây bị nhưng em dùng thuốc thì lứa lộc khác em thấy nó k bị nữa nhưng nay nhiều cây bị vậy nên em hơi lo

nhìn không rõ lắm,bưởi lá vẫn xanh có từng đốm đóng vẩy ở mặt dưới xung quanh đốm vàng. đây là bệnh ghẻ do nấm gây ra. lá này sau sẽ khác dụng hết.
phòng bệnh là khi cây ra lộc phun phòng sâu chích hút tốt, kèm phun thuốc bệnh phòng định kỳ

Nấm và lạm dụng phân bón lá!
Phân bón lá lâu lâu em mới phun một lần,có khi cả tháng mới dùng,theo chỉ dẫn trên bao thì nhà sản xuất bảo nên 7 đến 10 ngày phun một lần,em dùng ít hơn chỉ dẫn của nhà sản xuất thì sao có thể nói là lạm dụng đc ạ? Bác nhìn khx giúp em xem nó có phải bị bệnh thán thư không ạ,vì điện thoại em không đc nét nên ảnh không đc rõ lắm,bác chịu khó xem giúp với ạ.Thanks

Phân bón lá lâu lâu em mới phun một lần,có khi cả tháng mới dùng,theo chỉ dẫn trên bao thì nhà sản xuất bảo nên 7 đến 10 ngày phun một lần,em dùng ít hơn chỉ dẫn của nhà sản xuất thì sao có thể nói là lạm dụng đc ạ? Bác nhìn khx giúp em xem nó có phải bị bệnh thán thư không ạ,vì điện thoại em không đc nét nên ảnh không đc rõ lắm,bác chịu khó xem giúp với ạ.Thanks
Cho bạn liều thuốc: 1 gói Ridomil+ 50g mataxyl (map pacific) + Amino (Dona hoac BM) cho 40 - 60 lít nước. Phun cách nhau 4-5 ngày. Lần 2 có dấu hiệu đứng bệnh thì phun ngừa loãng. Vùng mình phun bộ này để ngừa và trị nấm, khuẩn tổng hợp. Đầu mùa mưa hoặc mua nắng thất thường dễ bị. Tên gọi thì mỗi bà con nông dân có cách gọi riêng.. ghẻ, loét, thán thư gì đó... Tên thật thì khoa học gọi chính xác hơn, mình cũng ko quan tâm cho lắm.
Mùa này lấy bộ này phun ngừa 10 - 15 ngày/ lần với liều 100lit. có cộng thêm gốc E thì cộng, giảm 1/2 đến 1/4 liều.
Giảm phân bón lá có NPK hoặc GA3 mùa này.

theo mình thì cây của bạn chả bị bệnh gì cả chỉ do nắng hè 39-40 độ lá cây không chịu nổi nhiệt nên bị cháy là thôi. à khi ra lá non bạn để ý phun trị trị sâu vẽ bùa cho lá được lành lặn thì cây mới pt được

theo mình thì cây của bạn chả bị bệnh gì cả chỉ do nắng hè 39-40 độ lá cây không chịu nổi nhiệt nên bị cháy là thôi. à khi ra lá non bạn để ý phun trị trị sâu vẽ bùa cho lá được lành lặn thì cây mới pt được
Nhìn cho kỹ hãy phán nhé!

he he do sáng mới ngủ dậy mắt hơi lem nhem nên phán đại đó bạn huytranbentre ơi. à bạn cho mình hỏi hiện nay tại qurr hương bến tre cây bưởi da xanh ghép đạt chuẩn để trồng là nhiêu tiền 1 cây vậy bạn, mình tìm hiểu mà thấy lung tung giá quá, bạn giúp mình tý đc ko

he he do sáng mới ngủ dậy mắt hơi lem nhem nên phán đại đó bạn huytranbentre ơi. à bạn cho mình hỏi hiện nay tại qurr hương bến tre cây bưởi da xanh ghép đạt chuẩn để trồng là nhiêu tiền 1 cây vậy bạn, mình tìm hiểu mà thấy lung tung giá quá, bạn giúp mình tý đc ko
Giá bình quân tại gia công cây 1 cơ là 13-14k. 2 cơ là 18-19k. Còn chất lượng thì phải dựa vào con người làm ra nó! Bưởi chất lượng (đất, hạt và bo ghép chất lượng) đảm bảo thì giá dao động từ 35 trở lên!

ui trời giá tại bến tre mà 35k á, vậy rao bán trên mạng cỡ 25 k là không chất lượng rồi, có khi nào trồng bưởi da xanh ra quả cam xoàn ko vậy bạn

mình vừa mua 20k một cây , chiết cành, mua lun gốc cở phi 40 thì 450k một gốc, làm 20 gốc thí nghiệm đây

mình vừa mua 20k một cây , chiết cành, mua lun gốc cở phi 40 thì 450k một gốc, làm 20 gốc thí nghiệm đây
Tùy theo mục đích của bạn. Tiền nào của nấy.
1 cây 8k vẫn có đầy. 120k cũng có. mính chỉ hướng đến hợp tiền đầu tư thôi.

Last edited by a moderator:
mấy bác chỉ giúp mình cách trị bềnh vàng lá thối rễ trên cây bưỡi da xanh 3 nam tuổi với ,mình đã tưới Ridomil gold ,aliete rùi mà vẫn không hết ,
tks,

mấy bác chỉ giúp mình cách trị bềnh vàng lá thối rễ trên cây bưỡi da xanh 3 nam tuổi với ,mình đã tưới Ridomil gold ,aliete rùi mà vẫn không hết ,
tks,
Bạn xem lại gốc có bị lún, còn oi nước, hoặc rễ có rệp sáp, tuyến trùng gì không? Trong 3 tháng trở lại, có vô chân đất? Khâu phân gốc như nào? Cách trị thì không khó nhưng phải kèm theo kỹ thuật để có hướng lâu dài. Số dt Face 0945692405

Bị lậm thuốc, vì hình bạn chụp không tổng thể nên chỉ có thể nói vậy! Còn nếu cây nào mà lá non vàng, có vùng khô tròn trên lá, giữa vùng khô tròn có nấm đen thì là cây bị thối rễ! Cắt bỏ hết phần nhánh non! Xử lý gốc trị truyến trùng, rệp, kiến và nấm!
tks,
Xem cụ thể bị gì thì trị đó, bị tuyến trùng mà tưới ridomil sao khỏi được! Tưới gốc thêm bằng thuốc Cymkill trị tuyến trùng, kiến, rệp! Thuốc này rẻ, hiệu quả! Cắt tỉa bớt các càng non! Chừng cây phục hồi sẽ ra đọt mới

Kính chào các chú, các anh trên diễn đàn Agriviet.
Em ở Đồng Tháp, em vừa tốt nghiệp ra trường nên không có nhiều kinh nghiệm nên cần sự giúp đỡ của mọi người!
Nhà em có trồng 3 công Bưởi Da Xanh xen với Cam Xoàn, đến nay cây gần 8 tháng tuổi. Đa số các cây sinh trưởng tốt nhưng em thấy nó không đồng đều nhau, có một số cây phát triển rất nhanh, đâm chòi rất mạnh hơn những cây còn lại khá nhiều, mặc dù lượng phân bón cung cấp bằng nhau (khoảng 15 ngày em tưới phân 1 lần, liều lượng: 1b D.A.P + 5kg K2O cho 600 gốc Bưởi và Cam). Vậy cho em hỏi:
1/ Những yếu tố nào quyết định sự chênh lệch về sinh trưởng giữa các cây với nhau?. (em nhận thấy đa số những cây trong mát thì sinh trưởng mạnh hơn các cây còn lại).
2017c7ad8884-9933-4856-9302-4c569cea8718.jpg)

2/ Một số cây có dấu hiệu lá bị bạc, không xanh như bình thường và như vậy là do thiếu dưỡng chất gì.
3/ Hình cuối cây bị còi, lá bị xoăn lại , nhờ các chú giúp em đó là bệnh gì và phòng trị như thế nào là hiệu quả.
Dạ xin cảm ơn mọi người đã xem qua bài, và chân thành mong sự giúp đỡ của mọi người trên diễn đàn.

Những cây này phát triển mạnh hơn các cây khác.

Cây bị bạc lá

Bài viết có nội dung tương tự
  • Tạo cành cấp 1
    • Ngày gửi
  • Hưỡng dẫn trồng rau sạch tại nhà.
    • Thread starter Chatvietfarm
    • Ngày gửi
  • Bệnh trên bưởi da xanh
    • Ngày gửi
  • Kẻ thù của cây bưởi