cần giúp đỡ để trồng ớt

• Thread starter buithuan_28
  • Ngày gửi
xin chào các anh chị trên diễn đàn.em ở hòa bình là 1 tỉnh miền núi nghèo.người dần quê em chủ yếu là làm nông nghiệp.em nhận thấy rằng trên đất quê em trồng ớt rất hợp,nhưng em lại không có đầu ra cho ớt nên không giám trồng vì sợ không biết bán cho ai.bởi vậy em muốn nhờ anh chị trong diễn đàn chỉ lối cho em với.hay ai có đầu ra mà muốn hợp tác cũng được.em có nhân công và đất.số điên thoại của em 0973941577 hay mail: buithuanyt@gmail.com em tên thuận.xin cảm ơn mọi người.

Sau pạn không đi hỏi thử mấy vựa thu mua rau cải, hàng bông mà hỏi thử họ mua không.

vì ở quê mình chưa có ai trồng ớt nên ở đây không có thương lái mua ớt đến mới buồn chứ

vì ở quê mình chưa có ai trồng ớt nên ở đây không có thương lái mua ớt đến mới buồn chứ

Bạn ở Hòa Bình là chỗ nào thế ? Tôi biết có 2 dự án rau hữu cơ rất tốt đang triển khai ở HB ( bao tiêu sản phẩm với giá cao ), thậm chí còn ko giải ngân được vốn, Ko cần lăn tăn về đầu ra. Cái chính là có yêu thix nghiệp phưn gio cứt đái ko !

em ở huyện yên thủy bác silicamon a.bác có đường lối mách em với.nghiệp phan do cut dai là nghề gia truyền từ ngàn đời nay rùi bác ạ không yêu sao đuoc.hjhj.

xin chào các anh chị trên diễn đàn.em ở hòa bình là 1 tỉnh miền núi nghèo.người dần quê em chủ yếu là làm nông nghiệp.em nhận thấy rằng trên đất quê em trồng ớt rất hợp,nhưng em lại không có đầu ra cho ớt nên không giám trồng vì sợ không biết bán cho ai.bởi vậy em muốn nhờ anh chị trong diễn đàn chỉ lối cho em với.hay ai có đầu ra mà muốn hợp tác cũng được.em có nhân công và đất.số điên thoại của em 0973941577 hay mail: buithuanyt@gmail.com em tên thuận.xin cảm ơn mọi người.

Ớt đã được trồng ở hoà bình cách đây mấy năm rồi bạn a.
không biết bạn ở chỗ nào hoà bình. nếu ở cạnh thành phố bạn có thể đi đến tham khảo ở khu cuối thành phố về phía đường 317 chỗ đó trồng nhiều anh kỹ thuật quản lý ở đấy tên là anh Hoan . nếu cần bạn có thể nói qua về vùng đất chỗ bạn mình có thể tư vấn thêm cho bạn xem có trồng được ko.

em ở huyện yên thủy.cách tp hòa bình 80km bac vu_tuan ạ.đất ơ chỗ em là đất bãi và đất đồi,đất dưới chân núi đá.em thấy cây ớt chỉ thiên rừng mọc hoang cũng rất tốt cây sai qua,tán rộng nên em nghĩ sẽ hợp với trồng ớt.bác vu_tuấn tư vấn thêm cho em với nhé.cam ơn bác nhiều

em ở huyện yên thủy.cách tp hòa bình 80km bac vu_tuan ạ.đất ơ chỗ em là đất bãi và đất đồi,đất dưới chân núi đá.em thấy cây ớt chỉ thiên rừng mọc hoang cũng rất tốt cây sai qua,tán rộng nên em nghĩ sẽ hợp với trồng ớt.bác vu_tuấn tư vấn thêm cho em với nhé.cam ơn bác nhiều
Thường thì ớt được trồng ở bãi bồi, nhưng cũng có thể trồng ở đất đồi.
về ớt hiện nay thường trồng là ớt ngọt, ớt quả dài, ớt hiểm lai. mỗi loại có một ưu nhược điểm khác nhau.
hiện nay ớt để xuất khẩu thì ngưởi ta hay chọn hiểm lai. nếu diện tích của bạn là lớn. còn nếu bán cung cấp cho chợ thì bạn có thể xuống chợ hoà bình hỏi các nhà buôn xem họ đang có nhu cầu gì.
làm ớt cũng như các cây khác thôi không có gì là khó cả nhưng cần chăm chỉ bác a. với cả công vốn đầu tư cũng khá cao đó bác. về tiêu thụ nếu bác trồng hiểm lai em có thể giúp bác conect với 1 số nhà đã trồng để bán cùng họ. bác có thể mua giống học kỹ thuật, thuốc phòng bệnh. nhưng nói thật là lên xuống tuỳ vào thị trường còn năm ngoái mình nhớ không nhầm thì ớt không cuống họ mua 13.000kg ớt đủ tiêu chuẩn. đó là giá fix cứng. còn giá chợ có lúc 30 có lúc 7 bạn chọn phương án nào là tuỳ bạn.
nếu bạn tham khảo ok và quyết định trồng loại ớt nào và diện tích bao nhiêu thì chúng ta bàn tiếp đến việc kỹ thuật trồng sao cho ok nhất.
được không men.

Last edited by a moderator:
cảm ơn bác vũ tuấn thật nhiều.em đang có ý định trồng ớt chỉ thiên bác vũ_tuấn ạ.nhưng em cũng chưa biết chon loại nào.bác tư vấn cho em xem khí hậu ở hòa bình phù hợp với loại nào.còn diện tích trồng thì chỉ cần có đầu ra ôn định thì sẽ mở rộng dần bác ạ

mình thấy trên mình đất đồi dốc trồng ớt rất tốt.
họ trồng ớt chỉ thiên luôn đó.
cây này mà có phân trùn quế để trồng thì phải nói là quá chuẩn.
(Vutuan biết cả Hòa bình luôn àh :wacko: quả ko hổ danh là ....Lão nông vu tuan B). giang hồ từng trải )

mình thấy trên mình đất đồi dốc trồng ớt rất tốt.
họ trồng ớt chỉ thiên luôn đó.
cây này mà có phân trùn quế để trồng thì phải nói là quá chuẩn.
(Vutuan biết cả Hòa bình luôn àh :wacko: quả ko hổ danh là ....Lão nông vu tuan B). giang hồ từng trải )
\
dạ không dám không dám, em biết chút chút cũng làm nông phu trồng ớt và keo. khai thác keo ở đó a. cũng được chạy loanh quanh học hỏi ở hoà bình. em chỉ nhận là lông phụ thôi a.
BMT có đi qua mấy lần nhưng chưa được dừng lại. hi hì hy vọng sang năm có người mời ăn cá chim

Last edited by a moderator:
ây za.may quá gặp toàn cao nhân.hj vọng được mở rộng tầm mắt là đây sao.hehe

Bạn ở Hòa Bình là chỗ nào thế ? Tôi biết có 2 dự án rau hữu cơ rất tốt đang triển khai ở HB ( bao tiêu sản phẩm với giá cao ), thậm chí còn ko giải ngân được vốn, Ko cần lăn tăn về đầu ra. Cái chính là có yêu thix nghiệp phưn gio cứt đái ko !
rau gì vậy bác. bác có thể giới thiệu qua mô hình được không bác

Back