can tu van - 30TR nuôi con gì

• Thread starter b0ngc0i8x
  • Ngày gửi
chào mọi người cháu có 30tr thì có thể trồng cây gì chăn nuôi con gì thì hiệu quả nhất tại thời diểm này ạ?cháu chỉ co mảnh đất 1ha thui. ai tư vấn giúp cháu nha;)

Chào bạn:
theo mình nghĩ:với số vốn đầu tư 30 triệu đồng cộng với 1ha đất vườn bạn có thể đầu tư với mô hình như sau:
1-Bạn có thể nuôi 1.000 con gà ta, giá vốn khoảng 10t, thức ăn và vaccin các loại trong thời gian chăn nuôi 4 tháng là khoảng 10t, tổng cộng 20t.
2-Trong thời gian nuôi gà ta,bạn có thể nuôi thêm 6 con kỳ đà, vốn con giống khoảng 6t,còn 4t để lo thức ăn cho kỳ đà.
*Trong thời gian nuôi gà ta,nếu có những con gà không đạt chất lượng,thì bạn có thể cho kỳ đà ăn,vừa không bị lây lan dịch bệnh,vừa giải quyết được thức ăn cho kỳ đà,tiết kiệm được chi phí chăn nuôi.
-Sau 4 tháng nuôi,bạn xuất bán 700 con gà(tạm tính thiệt hại 30%) với giá 100K con thì thu về 70t đồng, thế là một năm bạn nuôi ba lứa thu lãi 210t, xuất bán 6 con kỳ đà nữa,bạn thu về 30t, trừ hết mọi chi phi trong một năm là 50t đồng,bạn vẫn thu lãi gần 200t.
*Trước khi tiến hành chăn nuôi,bạn phải là một nữa chuyên gia đã(nghĩa là bạn phải tìm hiểu các kỹ thuật chăn uôi cần thiết),như vậy tỷ lệ thành công sẽ cao hơn.
vài lời góp ý cùng bạn, chúc bạn thành công.
1000 con mà 4 tháng ăn 10 triệu tiền thức ăn sao, bác cho ăn thức gì tài thế chỉ em với

Thấy tính toán hiệu quả kinh tế nuôi gà và kỳ đà thấy tối cả mặt mày. Không biết có ai đó cho mượn không thu tiền chuồng trại để nuôi mà không thấy chi phí đầu tư vấn đề này.

chao cac bac cac chu cac anh trong nghanh linh vuc chan nuoi. da lau lam roi chau cung hok len duoc dien dan vi chua ban lam kinh te.chau cam on moi nguoi da cho chau y kien rat nhíeau khi nhan thay tinh hinh o tinh BAc Giang co rat nhieu gia dinh chan nuoi ga thanh cong nhung do thay ga tren nay mac du ga ta nhung gia thanh qua thap va san luong ga san xuat ra nhiu len chau da quyet dinh hok lam o bac giang nua.Hien tai chau dang nuoi 500 con ga ta tai tinh Hoa Binh. do la giong ga ta lai gà chợ Sông. chau nuoi duoc 1t20 ngay roi va cam thay rat tot.
o tren chau thay co rat nhieu y kien va cong thuc de chan nuoi ga thay co cai dung va co cai sai. ban than chau vao may man mua duoc dat rat re? va co co so vat chat roi.
dan ga cua chau nuoi theo kieu cong nghiep nhung hok giong voi cac mo hinh tren bac giang. dien tich doi lon va cay coi kha phong phu da tao ra nguon thuc an nhu moi va con trung rat lon. thuc an chinh cua ga chau mua ngo san dau tuong va thoc ve say roi tron lan cam dam dac theo ty le 1/8 va cho an hang ngay. chau thay ga phat trien rat tot va hien thoi dan ga chau moi by mat 10 con do chuot can va dieu hau an thit. chua by benh nao nang ca. gio binh quan con ga cua chau dat hon 1 kg 1 con va phat trien deu.
---------------
Cho hỏi bác Truongvietthang đã từng nuôi gà chưa? Bác cho gà ăn gì mà chỉ hết 10 triệu cho 1000 gà trong vòng 4 tháng?Lại còn tiền thuốc phòng bệnh, tiền văcxin nữa.
Gà bác bán giá bao nhiêu mà được những 100k/con? Nuôi gà bác đã tính đền thời gian dãn chuồng chưa? Thông thường thì khoảng cách giữa 2 lần nuôi là 20 ngày.
Tôi có kinh nghiệm xương máu với mấy con 2 chân này như sau:
- Tiền xây chuồng cho 1000 gà: 8,000,000 VND
- Tiền gà giống: 7.500 x 1000 =7,500,000 VND ( Gà Mía lai)
- Tiền trầu độn chuồng: =500,000 VND
- Tiền cám gà con: =7,500,000 VND ( 20 bao cám gà con)
- Tiền cám đậm đặc: =20,000,000 VND
- Tiền cám ngô =20,000,000 VND
- Tiền thuốc phòng + vacxin =4,000,000 VND
Tổng cộng =58,000,000 VND
Đấy là chưa kể tiền thuốc khi gà phát sinh bệnh, ví dụ nhu gà bị hen thì một ngày bạn sẽ tốn khoảng 800,000 VND/ngày cho 1000 gà.
Sau 4 tháng nuôi, nếu tốt bạn sẽ thu được khoảng 2000 kg gà thịt, với giá gà đồi tại thị trường Bắc Giang (gà đồi yên thế), chỉ 33,000 VND/Kg, bạn sẽ thu được khoảng 66,000,000 VND. Như vậy là bạn chỉ được khoảng 6triệu trong vòng 4 tháng lo nghĩ và vất vả, vật lộn với đàn gà.
Đây là kinh nghiệm thực tế của người nuôi gà lần đầu như tôi, và tôi hứa rằng sẽ không chơi với bọn 2 chân nữa, chỉ nuôi con 4 chân thôi.
nuoi nhu bac nay tinh em die qua.
1. em hok phai xay chuong len do ton khoan nay:rolleyes:
2.tien ga giong em nuoi la 500 con x 12k 1 con
3.tien trau chon chuong nhu bac tinh va tien xang xe di lai cungc hiec xe may em mua tinh het 10tr/ lua ga.:lol:
4.cam thy em tinh tong so du tinh den luc thu hoach het tam 20 den 25tr thoi diem nay
5. thuoc thang tam 2tr<thuc chat em moi het co 200k tiem phong luc mua ve 20 ngay>
em du tinh chi phi lat vat va tong cao nhat len toi 45tr vnd
ga em nuoi chi 3th hon la thu hoac va tieu hao mat 10% so ga tuc mat 50 con con 450 con x voi 2,5kg 1con <chac chan duoc em dam bao cho nay> la duoc 1100kg ga.
cong nhan ga Bac giang re that o em thy ga nay hien tai gia cua no la 65k/1kg. tuc la dc 70 tr tien thu hoach tru chi phi di 45tr em van duoc 25tr<du tinh thoy> vi con hon 1 thang nua em moi duoc thu:wacko: mong la hok co dich va hok bi toi<thoi tiet dang lanh dan lam em hoi lo>

Last edited by a moderator:
Nông nghiệp là một ngành có mức độ rủi ro tương đối cao, phụ thuộc nhiều yếu tố như thời tiết, kỹ thuật, dịch bệnh, đầu ra, thị hiếu... nếu như với 30t mà sau có 1 năm lời được trên 200t, IRR của dự án bạn này lập thuộc hàng khủng khiếp, siêu lợi nhuận.

Vậy chắc bà con chuyển nghề qua nuôi gà hết, mai mốt này có cơ hội mua gà với giá siêu rẻ à nghen!?!?!?

khi nào bán gà và hoạch toán xong thì bác báo cho mọi người biết với nhé!!. có lẽ em phải bỏ heo qua nuôi gà thôi các Bác ạ.

Last edited by a moderator:
Vốn đầu tư ban đầu 30 tr:
* Năm thứ nhất: sau khi trừ chi phí thu được 200 tr, như vậy thực lãi 170 tr. Tỷ suất lợi nhuận trên vốn đạt khoảng 560%/năm.
* Năm thứ hai tiếp tục đầu tư 200 tr: thu được: 200 tr x 560% = 1 tỷ 120 tr, thực lãi 920 tr.
* Năm thứ ba tiếp tục đầu tư 1,120 tỷ: thu được 1,12 tỷ x 560% = 6,27 tỷ, thực lãi 5,15 tỷ.
Sau 3 năm đầu tư từ 30 tr thu lãi được 170 tr + 920 tr + 5.150 tr = 6 tỷ 240 tr.
***!
Xem qua tính toán hậu quả kinh thế của dự ớn, bạn nên tiếp tục với chú ủn ỉn cho chắc ăn.

Last edited:
Bạn nên tìm hiểu mô hình nuôi chim Cút lấy trứng xem sau, với 30 triệu bạn nên đầu tư mua 5000 con cút giống. Giá mổi con là 4000 đồng (3 tuần tuổi). nuôi thêm 1 tháng cút đẻ trứng, mổi trứng bán 4.00 đồng. 5000 con cút mỗi ngày đẻ 3.000 trứng, chu kỳ đẻ trứng khoãng 1 năm mới thay đàn mới. Mỗi con ăn 25gam thức ăn trên ngày giá thức ăn 6.000 đồng/kg. Thấy hay thì bạn cứ tìm hiểu rùi áp dụng

Ban tinh toan thưc an va thuoc men can dung deu dung. nhung ban nuoi ga gi ma gia 33.000VND/kg? Toi cung vua xuat ban ga gia 80.000/kg. Ga toi nuoi la ga mia.

ngày trước mình củng như bạn. khi bắt đầu khởi nghiệp mình củng nhiều băn khoăn suy nghỉ . mình lên mạng tìm hiểu đủ các loại mô hình. từ trang trại vac đến nuôi nuôi theo hướng công nghiệp. khi đó mình đã lựa ra những mô hình vừa với khã năng của mình. tuỳ vào vị trí địa lý và những yếu tố khách quan khác. cuối cùng mình đã quyết định gắn bó với mô hình giun quế và gia cầm. lúc đầu mọi người bảo rằng mình khùng. rằng không thực tế. chăn nuôi gia cầm thì đã có thức ăn công nghiệp. liệu nuôi giun quế để lấy nguồn thức ăn chăn nuôi có khả thi ? con đường đó mình đã chọn. và mình đang dần thay đổi cách suy nghĩ của mọi người về mô hình đơn giản mà hiệu quả của riêng mình

Chao cac bac. doc bai viet cua bac kia nuoi 1000 kon ga trong 4 thang chi mat 10trieu tien thuc an thi ao? lam.

Back