cần tư vấn cách diệt chồi non của rẫy

• Thread starter bocauga01
  • Ngày gửi
tôi có 3 ha đất trồng chuối mốc, bây giờ thì chồi lên quá trời, xịt thuốc cỏ thì ko chết ( chỉ chết cây cỏ chồi ko chết) a e nào biết cách chỉ dùm

Theo em thì bác tấp ít cỏ khô vs mùn lại đốt vài lần là chết tiệt rắc thêm tý muối hột là xong

Bạn muốn diệt chồi chuối hả?
Bạn dùng cái tuốc nơ vít đâm xéo vào thân hướng từ trên xuống cho đến giữa thân cây chuối rồi nhỏ vào lỗ đâm đó vài giọt thuốc cỏ Glyphosat nguyên chất chúng sẽ chết rụi

Last edited by a moderator:
Đốt nhiều làm chai đất (ra gạch). Cho muối
làm mặn đất, cây bị khát nước. Cho thuốc
hóa học cũng hại đất, còn hại môi trường
nữa, vì nước mưa chảy xuống suối, và mình
ăn uống bằng nước suối.

Cách tốt nhất là trồng cây che phủ kín đất.
Chồi chuối thì vẫn mọc trong tối, nên không
thể che phủ mà được, nên chỉ có cách làm tay
đào và cắt chúng đi thôi. Từ ngày xưa tôi ở
trên miền núi với bà con dân tộc, nương rẫy
đều làm bằng tay, chẳng hề xài chất gì cả.

khi muốn phá bỏ chuối cũ bạn chặt cây rồi rắc vôi bột vào gốc chuối sẽ thối rất nhanh, cày đất và trồng lại. các chủ bãi chuối ven sông hồng đều làm như vậy để trồng mới hoàn toàn sau khi thu hoạch. bạn thử xem sao. chắc chắn ok thôi.
trồng cây thì không hợp lý vì chuối là cây có củ dinh dưỡng tích lũy trong củ khi gặp mưa ẩm các mầm cây phát triển rất nhanh cây khác mới trồng tốc độ phát triển không thể bằng được. bạn nên cố gắng dùng ít nhất thuốc trừ cỏ và thuốc sâu vì tác động xấu đi kèm rất lớn và lâu dài .
thanks!
trả phí tư vấn nhé.

ở quê mình người ta thường đào củ lên ko hà, cảm ơn mấy anh em đã giúp mình nha

tôi có 3 ha đất trồng chuối mốc, bây giờ thì chồi lên quá trời, xịt thuốc cỏ thì ko chết ( chỉ chết cây cỏ chồi ko chết) a e nào biết cách chỉ dùm
ặc, các bác chắc ít làm ruộng nên không biết quá, ra tiệm bán thuốc BVTV mua chai 2,4D giá có vài chục ngàn xịt vào chồi non đang lên thì đố cây chuối nào sống nổi, có 2 loại là thuốc bột và thuốc nước, nên mua thuốc nước vì thuốc nước để xịt cho dễ lường, còn thuốc bột thì để rải vào gốc. 1 chai chắc sd cho khoảng vài trăm bụi vì chuối rất dễ chết khi rải hoặc phun 2,4D.

Back