Cấp cứu gà lai choi thương phẩm

• Thread starter NôngDân36
  • Ngày gửi
E mới chăn nuôi nên ko biết là bị lafm sao.ra thú y họ bảo bị tụ huyết trùng và đưa cho thuốc kháng sinh điện giải vs mấy lọ kháng thể về điều trị ko thấy tiến triển.Gà lai chọi 5 tháng tuổi bị buồn buồn ,chảy nước mắt,cù rũ,mào thâm bị mấy ngày rồi lăn ra rãy chết.mổ ra như sau.

Mình trình kém nên chỉ góp ý sơ sơ thôi mang tính up bài cho là chính , gà có màng đục bao quanh tim , và 1 khúc đoạn ruột cuối bị xuất huyết tím đen , gan có nốt hoại tử , nên đoán nó bị thương hàn ghép e.coli .

Up lên cho mấy bác giúp bạn ấy với. Theo mình nếu chưa xác định được bệnh gì thì mua K.T.G về tiêm đã. Bạn nên bóc cái lớp vàng của cái mề ra coi thử có xuất huyết k và xẻ lên coi cái dạ dày tuyến của nó thử.

Tách riêng mấy con chắc đang ủ bệnh .cù rũ,xã cánh ,xù lông ,chảy nước mắt,mắt nhắm,đã mua bồ kết giờ đốt than hoa xông thử(nhe nói xông bồ kết diệt virut

)

gà bạn có bị khẹt k? bạn đã tiêm KTG của hàn việt chưa vậy và gà bạn đã làm vắc xin gì r. Nhớ mua gói antigum về hạ sốt và bổ sung điện giải. sát khuẩn chuồng trại và nhờ người giúp đỡ.

mổ thiếu, đường khí quản, chụp phổi k rõ và mổ ruột nữa

Nếu cắt tiết gà k đông. Hạch vị trí ngã 3 gốc minh tràng sưng, cắt ra thấy xuất huyết ben trong là ký sinh trùng dường máu

Ảnh mổ khám còn thiếu, tuy nhiên không phải KST. theo kinh nghiệm của tôi đây có thể là E.coli ghép CRD.
Điều trị bằng đường tiêm thì dùng Ceftiofur+ Bromhexine
Đường uống dùng ParaC + Doxytylo hoặc Enro hoặc Nofloxacine hoặc Timicosin kết hợp long đờm. Dùng trong 5 ngày liên tục, hết 5 ngày dùng giải độc gan, men tiêu hóa.
Thức ăn trộn Bcomlex, vitamix

Mình bận nên chỉ làm dc lasota1 vs gumbro. Chuồng đệm lót đã thay điệm,khử trùng bằng vôi bột vs thuốc sát trùng.gà có khẹc,đau mắt,chảy nước mắt,chuồng thì ko sao nhưng mình có quây 1 đám phía trước chuồng làm nơi cho gà chơi nhưng đợt rồi mưa qyá,bị ướt bẩn và thối,mình đã khắc phục khử trùng,xúc đá bây(đá1/2 lộn vs đất)đổ lên mấy chỗ lầy.chắc tại đợt rồi nắng quá mình pha gluco KC cho uống,đem quạt CN,phun nước mái rồi nhưng chắc tại nắng quá gà kiệt sức cái rồi lại mưa bẩn+hôi thối nên ngã bệnh

Mình bận nên chỉ làm dc lasota1 vs gumbro. Chuồng đệm lót đã thay điệm,khử trùng bằng vôi bột vs thuốc sát trùng.gà có khẹc,đau mắt,chảy nước mắt,chuồng thì ko sao nhưng mình có quây 1 đám phía trước chuồng làm nơi cho gà chơi nhưng đợt rồi mưa qyá,bị ướt bẩn và thối,mình đã khắc phục khử trùng,xúc đá bây(đá1/2 lộn vs đất)đổ lên mấy chỗ lầy.chắc tại đợt rồi nắng quá mình pha gluco KC cho uống,đem quạt CN,phun nước mái rồi nhưng chắc tại nắng quá gà kiệt sức cái rồi lại mưa bẩn+hôi thối nên ngã bệnh
Gà đỡ hơn chưa bạn? Bạn đã tiêm KTG chưa?

Vẫn còn mấy em cbuồn buồn(có em bi đau mắt e ko)bắt riêng ra rồi.hnay ms đi mua thuốc nhỏ mắt về nhỏ cho nó.minh đã tiêm kháng thể 2 ngày liên tục mỗi liều 2cc.hiện đang dùng kháng sinh+ gluco KC+ b comlex,

bác xem thử cái này có cái mình cần không nha, chúc gà bác mau khỏi bệnh. mình thấy hình như tim có nốt hoại tử và xuất huyết phải không. Có chút tài liệu đính kèm file nha.

File đính kèm

• Benh gia cam VN - Bi quyet phong tri - Sua bong cuoi_2 (1).pdf
    382.1 KB · Lượt xem: 19
  • Bệnh Cúm Gia Cầm.pdf
    1.9 MB · Lượt xem: 18
  • cach dieu tri cac benh thuong gap tren ga mai.pdf
    690.4 KB · Lượt xem: 17
  • quy trinh su dung thuoc trong chan nuoi ga mai.pdf
    994.2 KB · Lượt xem: 18
uhm.Thế mấy e ra đi?
Lai rai khoảng chục e đi rồi toàn gà trên 2kg-2k7,còn 8 em đag cách ly.gà tính bán cuối thág 6 mà lái chê non mua chọn ít vs ép giá nên để nuôi thêm đến đầu tháng 8 ms bán.

Cảm ơn bạn
bác xem thử cái này có cái mình cần không nha, chúc gà bác mau khỏi bệnh. mình thấy hình như tim có nốt hoại tử và xuất huyết phải không. Có chút tài liệu đính kèm file nha.
Ukm mình sẽ theo dõi thêm trước mắt giờ cho dùng kháng sinh vs điện giải theo toa của thú y đã để tăng sức đề kháng rồi ms làm tiếp dc.gà đag yếu

nếu dạ dày tuyến ko xuất huyết thì:
những con nặng tiêm linco_spet + bcomlex, mỗ thứ 0,5c. 5 ngày liên tiếp.
giải pháp tốt nhất cho trường hợp này.
nếu dạ dày tuyến ko xuất huyết thì:
những con nặng tiêm linco_spet + bcomlex, mỗ thứ 0,5c. 5 ngày liên tiếp.
giải pháp tốt nhất cho trường hợp này.

Lai rai khoảng chục e đi rồi toàn gà trên 2kg-2k7,còn 8 em đag cách ly.gà tính bán cuối thág 6 mà lái chê non mua chọn ít vs ép giá nên để nuôi thêm đến đầu tháng 8 ms bán.
Bác cho em hỏi gà lai chọi nuôi mấy tháng thì mọc phủ hết lông? . như gà nhà bác là cuối tháng 6 là gà mới đc 4tháng tuổi mà đã đc bán ạ. Em định nuôi gà lai chọi này, em định vào đàn ngày 6/8 âm lịch này đến tết có đc xuất chuồng ko bác.

gà lai chọi phải nuôi tầm 5 tháng là khi gà trống lú cựa gà mái đẻ bói lálái nó mới bắt cho đám bạn ak.ở mình thì tết bán gà lai chọi ế lắm mình đag tính khoảng rằm bắt ít gà ri lai 3/4 về nuôi bán tết.

Bài viết có nội dung tương tự
  • Cần giúp gấp
    • Thread starter lêvănThê´
    • Ngày gửi
  • Cấp Cứu gấp đàn gà..
    • Thread starter lêvănThê´
    • Ngày gửi
  • CÁCH PHÒNG CHỐNG NEWCATSLE Ở GÀ TA
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON
    • Ngày gửi
  • Gà bị khò khè
    • Thread starter Dũng bồ câu