Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Cháu mới chụp hình lá mai sáng nay:

- sau khi cháu dùng vòi nước xịt mạnh trên lá, rửa kỷ lá vẫn không làm mất đi những chấm đen li ti dưới lá , cháu không biết cây bị bệnh gì dù cây mai đang phát triển bình thường. Bác nhìn hình có thể chuẩn đoán được bệnh gì giúp cháu với.
Cảm ơn bác

Tôi chưa hề bị như bạn. nhưng có vài ý kiến : Lá cây xanh nổi gân là cái lá rất mạnh
Các điểm đen ấy nếu là các mảng bám của kí sinh như nấm hoặc nổi hột mới đáng sợ
Các chấm đen ấy nằm chìm trong lá thì đó là sắc tố..thì chỉ đáng sợ khi sắc tố ấy là vàng.trắng..đỏ.cam .v..v

Và nếu cây vẫn khỏe mạnh thì đừng để ý đến nó nữa , bón phân tưới nước ngừa nấm bịnh đầy đủ là tốt rồi

Phân bón tuyệt đối không được lạm dụng..vì thừa phân là cây sẽ chết hoặc chột đấy. và trước khi chết nó có nhiều biểu hiện kì lạ trên lá với các màu vàng trắng hoặc đỏ cam…v..v
Thiếu phân cây không chết..chỉ chậm ra đọt và ít tược thôi

Mai Bình Định trồng từ hột.nên màu sắc của lá có 1 số cây khác nhau…có cây đọt đỏ có cây đọt xanh..có cây khi lá già lá màu xanh đen pha nâu,,,có cây xanh đậm…có cây lá nhăn nữa..đó là chuyện của di truyền

Màu sắc lá các cây mai BĐkhông giống nhau, không đồng nhất như Dảo Thủ Đức vì các cây Dảo đều là mai ghép, nên chúng giống hệt như nhau

Những lá non bị bọ trĩ làm méo mó. Hãy cắt bỏ nó và cả ngọn bỏ đi.trước nhất vì lá do thẩm mỹ thứ nữa là các lá ấy yếu lắm nên sẽ nhiễm bịnh rồi lây cho lá khác..
Chờ đợt đọt khác, khi thấy nhú mầm là phun liền.ngỉ 2 ngày rồi lại phun tiếp. khi phun bọ trĩ nên phun lúc sáng sớm. phun mặt dưới và mặt trên của lá, phun lên cành và cả chậu…nếu gần đó có cây soài thì phun luôn cho cây xoài..

Sau vài lần phun như vậy Dùng kính lúp xem xét kĩ trước khi phun. Nếu không thấy con bọ trĩ nào thì kéo dãn ngày phun ra…nếu thấy dù chỉ 1con thì phun ngay với thuốc khác dù rằng mới phun thuốc hôm qua

Ban ngày bọ trĩ nằm ở mặt dưới của lá.buổi sáng nó bò lên cả mặt trên

Cảm ơn những hướng dẫn sâu sắc chân thành của bác, lá mai dày xanh đậm nổi gân xanh chắc là khỏe mạnh rồi, những chấm đen kia phải quên đi và cũng không còn lo lắng vì bác đã nói quá rõ ràng. Mỗi lần được bác truyền đạt cháu lại có thêm nhìu kiến thức quí báu về em mai.
Những lá non cắt bỏ nó và cả ngọn bỏ đi: có nghĩa là khi 1 đọt non phóng ra tầm 4 đến 5 lá, nếu 3 lá bị bọ trĩ chích rách méo mó thì ta cắt bỏ 3 lá đó và bấm bỏ đọt của tược đó hay là cắt bỏ nguyên cái tược non mới ra đó lun bác ? Bác giải thích giúp cháu chỗ này.

Một lần nữa cháu chân thành cảm ơn bác.
Chúc bác và gia đình luôn có nhìu sức khỏe, vạn sự bình an .

Last edited by a moderator:

B

BBác Mục ơi cho em xin lời khuyên nha Bác. Em mới mua cây mai này tại vườn kiểng ở Long An (em đang ở Quận Bình Tân TP HCM). Khi đem cây về không có chậu, chỉ có bầu đất thôi vì vận chuyển cho dể. Vị trí em đang đặt cây hiện tại là không có đủ nắng, em đang muốn di chuyển lên sân thượng để cho em nó được tốt. Bác cho em lời khuyên là:
Em có thể di chuyển em nó ra khỏi chậu 1 lần nửa đượ không Bác, vì để lên sân thượng, em không thể mang cả chậu và cây lên cùng 1 lúc được do cầu thang hẹp.
Nếu được di chuyển 1 lần nửa, em có thể kết hợp thay đất trồng cho em nó luôn được không Bác, vì em cảm thấy chậu hiện tại không thoát nước tốt và đất trồng cũng không tốt, do lúc trước em chưa đọc được các bài viết về cách chăm sóc mai của Bác.
Em mong nhận được 1 lời khuyên từ Bác, rất cảm ơn Bác.

B

BBác Mục ơi cho em xin lời khuyên nha Bác. Em mới mua cây mai này tại vườn kiểng ở Long An (em đang ở Quận Bình Tân TP HCM). Khi đem cây về không có chậu, chỉ có bầu đất thôi vì vận chuyển cho dể. Vị trí em đang đặt cây hiện tại là không có đủ nắng, em đang muốn di chuyển lên sân thượng để cho em nó được tốt. Bác cho em lời khuyên là:
Em có thể di chuyển em nó ra khỏi chậu 1 lần nửa đượ không Bác, vì để lên sân thượng, em không thể mang cả chậu và cây lên cùng 1 lúc được do cầu thang hẹp.
Nếu được di chuyển 1 lần nửa, em có thể kết hợp thay đất trồng cho em nó luôn được không Bác, vì em cảm thấy chậu hiện tại không thoát nước tốt và đất trồng cũng không tốt, do lúc trước em chưa đọc được các bài viết về cách chăm sóc mai của Bác.
Em mong nhận được 1 lời khuyên từ Bác, rất cảm ơn Bác.

Trong kĩ thuật chơi kiểng có những cây dù có hạn chế phân bón cây vẫn phát triển nhanh làm phá thế, rất khó chăm sóc, người ta dùng biện pháp sang chậu..cây sẽ chựng lại ( dùng hóa chất cũng được)

Với mai thì …ngược lại, phải dùng nhiều cách trong đó có cả chế phẩm sinh học để mai phát triển nhanh, tàng lá càng nhiều, cây sẽ càng mạnh..và sẽ có nhiều nụ

Mai là cây ra rễ chậm. 3năm mới ra đủ rễ do đó sau 3 năm mới được thay đất 1 lần
Có Những nhà vườn chuyên ngiệp, họ thay đất cho mai mỗi năm 1 lần vào tháng 4, nhưng cũng chỉ chọn những cây rất mạnh..có rất nhiều lá đã già

Cây của bác đã đủ mạnh chưa..và đã có nhiều lá đủ già chưa để sang chậu tháng 4 ?
Và nhất là sang chậu tháng 4 này là lần đụng rễ thứ 2 trong 3 tháng ?
Cây không chết đâu,,nhưng e rằng cây sẽ suy tức là…chết dở
Vì nhìn trong hình, tàng lá cây của bác còn non…đến cuối tháng 4 vẫn non chưa già đâu

Đề ngị với bác cây này cứ để yên đấy..đầu năm sau hãy đập chậu

Và chờ đến Cuối tháng 4 bác nên đến vườn mua 1 cây khác,(phải có nhiều lá già ) đem về xả tàn rồi đập chậu..sau đó đưa lên sân thượng, thì chắc ăn hơn

Dạ em hiểu rồi bác Mục. Cám ơn Bác đã tận tình chia sẻ, chúc Bác thật nhiều sức khỏe nha.

Bác Mục ơi cho em hỏi thêm: Bác có biết chổ nào bán phân Kali Magie thì cho em xin địa chỉ nha Bác, em tìm khắp khu Chợ Lớn mà không có nơi nào bán cả. Cám ơn Bác nhiều.

Phân này tôi mua ở Đường Tô Ngọc Vân Thủ Đức cửa hàng Minh Tâm
Nhưng mà hàng có không đều..nó có tùy theo từng đợt..Có những lúc ngay cả các bà bán gạo bên cạnh chợ Thủ Đức cũng bán
Do đó mỗi lần đi ngang Thủ Đức tôi đều ghé vào, thấy có thì mua để dành sài dần
vì khi cần đi tìm là không có đâu

Saigon cũng không có đâu vì phân này dành cho các nhà nông..saigon chỉ có phân bón và các chế phẩm cho đân chơi kiểng thôi

Mà không có cũng không sao, chăm sóc bình thường mai vẫn nở tốt

bác Vi. nhà em hiện giờ có 1 vài con gà, phân thải nhiều quá, em gom lại và muốn làm phân chuồng, phiền bác VI chỉ dẫn em cách ủ sao cho tốt nhất với. để bón cho mai và mấy rau ăn ở nhà.Truớc giờ chưa hề ủ phân qua và cũng chưa 1 lần thật sự dùng phân chuồng và phân hoai mục. em có thùng xốp bự, mình ủ trồng thùng xốp đc ko bác? vì sống ở Thành Phố, nên ko thể ủ ngoài trời đc.

bác cho em hỏi là truớc khi ủ phân, thì phân có cần phơi khô ko bác? và có cần bỏ thêm trấu hay thứ gì khác vào ủ ko? thời gian nhanh nhất khi ủ khoảng bao lâu thì có thể dùng đc?cám ơn Bác VI rất nhiều...

bác Vi. nhà em hiện giờ có 1 vài con gà, phân thải nhiều quá, em gom lại và muốn làm phân chuồng, phiền bác VI chỉ dẫn em cách ủ sao cho tốt nhất với. để bón cho mai và mấy rau ăn ở nhà.Truớc giờ chưa hề ủ phân qua và cũng chưa 1 lần thật sự dùng phân chuồng và phân hoai mục. em có thùng xốp bự, mình ủ trồng thùng xốp đc ko bác? vì sống ở Thành Phố, nên ko thể ủ ngoài trời đc.

bác cho em hỏi là truớc khi ủ phân, thì phân có cần phơi khô ko bác? và có cần bỏ thêm trấu hay thứ gì khác vào ủ ko? thời gian nhanh nhất khi ủ khoảng bao lâu thì có thể dùng đc?cám ơn Bác VI rất nhiều...

Chuồng gà phải có khay hứng phân dưới đáy, trong khay bạn trải trấu hoặc sơ dừa ..những vật liệu này hút nước..vả lại cả tuần mới thu gom 1 lần nên phân gà khô..

Nếu phân gà ướt quá thì bạn trộn thêm trấu cho nó khô
Bỏ phân gà vào xô.trộn vào đó 2% super lân. Rau thừa có thể bằm nhỏ ra trộn chung
- lấy nước tiểu của người để lên men 2 ngày sau đó tưới vào rồi trộn đều..cho đống phân gà ẩm…rồi lấy vải dày thấm nước phủ lên.
2 ngày sau phân gà sẽ nóng lên tới 70 độ

Thỉnh thoảng mở vải ra. Nếu thấy khô quá thì tưới thêm nước tiểu đã lên men pha loãng với nước .

Sau 7 ngày phủ vải ..bạn lấy vải bỏ đi, đổ vào xô 1 bịc trichroderma trộn sơ sơ lên sau đó lấy nắp sô đậy kín lại..2 tháng sau là sài tốt

Nhưng kinh ngiệm của tôi : phân gà không bằng phân trùng quế (thứ thật)

bác cho em hỏi là truớc khi ủ phân, thì phân có cần phơi khô ko bác?
bạn phơi khô phân sẽ mất đạm hết..

Kính gửi bác Muc Tử :
-Sau khi cháu phun diệt bọ trĩ : ngày 1 phun, 3 4 nghỉ, 5 phun..( 1 ngày phun ..2 ngày nghỉ... ngày thứ 4 phun tiếp)... Khi nắng lên, các lá non bi. héo khô, có lá bị khô cháy, có lá bị rách ...xuất hiện nhiều trên các đọt non mới ra. có phải lá quá non khi cháu phun thuốc diệt bọ trĩ khoảng cách gần quá khi gặp nắng gắt lá nọn chịu không nỗi bị cháy héo ko bác ? cháu phun đúng liều dùng của NSX ( lá bị héo nhẹ về chiều trời mát thì tươi lại, lá bị héo cháy khô nặng về chìu trời mát thì đi đứt luôn), tình trạng lá mai bị như vậy bác có thể cho cháu lời khuyên và cách xử lý.
- Cháu có thể dùng kali đơn pha loãng tưới gốc để giúp mai chống chọi lại cái nắng ko bác?

Mong bác giúp đỡ
cháu cảm ơn bác nhiều.

đủ phân. tỉa hơi sâu. cây phóng đọt mạnh với mắt lá thưa.chỗ đầu lá non quá gặp nắng quá gắt nên héo..
Tôi cũng bị nhưng ít thôi 1 số lá sẽ vượt qua được trưởng thành bình thường
1 số ít khác bị cháy khô luôn đầu ngọn
Bác không nên tăng kali vì cây đâu có thiếu kali...tăng là thành thừa chừng đó còn khổ nữa

Nếu có thể được bác giảm nắng tù 11 giờ đến 2 giờ trưa..bằng cách che trên cao 1 mảnh lưới lan nhỏ...hoặc mặc kệ nó cũng không sao
bìa lá nào bị cháy khô thì mai mốt lấy kéo cắt bỏ chỗ khô đi. lá đẹp trở lại thôi mà

Kính gửi bác mục:

- Bác cũng bị như vậy ah? cây của cháu thiếu nắng đó bác, để trước sân nhưng phía trên cây lộc vừng to che hết nắng rồi, cây chỉ có nắng từ 8h sáng đến 12h trưa thôi nhưng nắng cũng hơn 1 bên 1 chút thôi chứ không nắng hết toàn cây bác à. Vậy là ko phải do phun thuốc diệt bọ trỉ khoảng cách ngắn ngày mà lá non quá gặp nắng bị phải ko bác? Những lá non bị cháy héo 1 phần lá vẫn để lá phát triển xanh đậm rồi mới cắt phần bị cháy héo hay là cắt khi lá non bị héo lun bác?

- cây này đầu năm cháu chỉa tỉa phớt thôi, lần đó đọt ra với mắc lá rất nhặt. Sau khi bộ lá xanh đậm cháu tưới phân loãng, phun alaska, 501 thì đến cách đây 1 tuần cây phóng đọt rất mạnh, đều hết cả cây nhưng mắt lá ra rất thưa ( tầm 3-4 cm / 1 mắt lá) . Cây phát triển như vậy có vấn đề gì ko bác? Cháu có nên dừng 501 lại và chuyển sang 30-10-10 để cho cây ko phóng đọt ra với mắt lá rất thưa.

Mong bác chỉ bảo.
Cảm ơn bác nhìu

Cây mai của tôi nắng toàn phần từ 8 giờ sáng đến 5 giờ chiều…do nhiều nắng lên lá nhỏ lại..không to như cây của bác đâu
Lá non cháy chỉ có ít thôi ( vài cái) ..chờ khi lá thành bánh tẻ thì lấy kéo lạng bỏ phần cháy, hoặc để kệ nó cũng chẳng sao

Nhìn kĩ thấy các cây của bác không được bấm tược
Bác phải bấm tược để phân nhiều nhánh.
các tược ngọn cắt sâu 1 chút..để kềm chế ưu thế ngọn..khi ưu thế ngọn bị kìm hãm thì các tược tàng dưới mới mọc ra nhiều
Vì thế khi tỉa tàn tỉa đọt là phải tỉa đồng loạt,,,các mầm sẽ ra đồng loạt ra nhiều các lá lớn đều như nhau do đó lá non không bị quá to nên khó cháy bìa lá,

Việc này bác phải có kinh ngiệm…và tự ngộ ra..đâu có thể nhất nhất mỗi hỏi được
Vì cá biệt mỗi cây mỗi khác…về hoàn cảnh tự nhiên và chung quanh
Làm đẹp cho cây là điều khó đấy..điều khiển cho kích thước lá không bị quá to đôi khi tôi phải dùng kéo để lạng bớt cho lá nhỏ lại đấy

vâng cảm ơn bác.

Vậy là cháu vẫn bón phân loãng, phun 501 và alaska bình thường hả bác? cháu liên tục bấm đọt khi ra 4-6 lá. Nhưng đợt đọ này phóng ra mạnh với mắt lá thưa 3-4cm khoảng cách 1 mắt lá nên cháu chưa bấm đọt đồng lọt được. Tuy nhìn đọt phóng ra dài nhưng đếm lá trên đọt khoảng 3 lá nên cháu đợi được 4-5 lá cháu mới bấm .

- Bác cho cháu hỏi với cây mai dáng thông mình uốn cành như thế nào? Nên uốn vào tháng mấy? và tháng mấy mình tháo dây kẽm.

Làm phiền bác nhiều quá nhưng bít sao giờ. hjhjhj

Cháu cảm ơn bác

Chuồng gà phải có khay hứng phân dưới đáy, trong khay bạn trải trấu hoặc sơ dừa ..những vật liệu này hút nước..vả lại cả tuần mới thu gom 1 lần nên phân gà khô..

Nếu phân gà ướt quá thì bạn trộn thêm trấu cho nó khô
Bỏ phân gà vào xô.trộn vào đó 2% super lân. Rau thừa có thể bằm nhỏ ra trộn chung
- lấy nước tiểu của người để lên men 2 ngày sau đó tưới vào rồi trộn đều..cho đống phân gà ẩm…rồi lấy vải dày thấm nước phủ lên.
2 ngày sau phân gà sẽ nóng lên tới 70 độ

Thỉnh thoảng mở vải ra. Nếu thấy khô quá thì tưới thêm nước tiểu đã lên men pha loãng với nước .

Sau 7 ngày phủ vải ..bạn lấy vải bỏ đi, đổ vào xô 1 bịc trichroderma trộn sơ sơ lên sau đó lấy nắp sô đậy kín lại..2 tháng sau là sài tốt

Nhưng kinh ngiệm của tôi : phân gà không bằng phân trùng quế (thứ thật)

bạn phơi khô phân sẽ mất đạm hết..

đc bác Vi cho biết phân trùn quế tốt hơn phân gà như vậy, vậy phiền bác VI lần nữa là Bác có thể giới thiệu cho em biết chỗ bán phân trùn quế uy tín chất luợng, thứ thiệt ko bác, em xài qua cũng 1 vài lần nhưng nói đúng ra là mỗi chỗ mỗi khác, có chỗ thì phân trùn đem lên ngửi ko có mùi gì hết,. có chỗ thì hơi Tanh tanh chút. thật sự ko phân biệt đc cái nào tốt.. và màu sắc lại khác nhau...

đc bác Vi cho biết phân trùn quế tốt hơn phân gà như vậy, vậy phiền bác VI lần nữa là Bác có thể giới thiệu cho em biết chỗ bán phân trùn quế uy tín chất luợng, thứ thiệt ko bác, em xài qua cũng 1 vài lần nhưng nói đúng ra là mỗi chỗ mỗi khác, có chỗ thì phân trùn đem lên ngửi ko có mùi gì hết,. có chỗ thì hơi Tanh tanh chút. thật sự ko phân biệt đc cái nào tốt.. và màu sắc lại khác nhau...
Chào bác mục tu , cho con hỏi cái này , mà từ đầu đến giờ chưa có trong diển đàn , con có mua cây mai trong tết bứng về hôm 23 năm ngoái bây giờ nó đã ra lộc rồi nhưng mà khổ nổi lần đầu tiên chơi mai nên không biết gì cây mai cái gốc khoảng 20 phân mà zo cái chậu 1 m4 , to đùng luôn , con bỏ cây mai ngoài nắng 10 ngày con không tưới nước vậu mà cào lớp đất mặc lên thấy ước mem , chậu không rút nước . Con định thay chậu khác tại líc này được không bác , con sợ nếu không thay cây mai sẻ chết , vì đất bứng mai là đất thịt cứng , có nầu con địng để đất khô rồi bê cái nầu qua chậu khác có được không bác . Mong bác giúp con với . Cảm ơn bác nhiều

Các bác thích là làm đại, rồi la làng
Mục đích của topic là hướng dẫn chăm sóc cây mai trong chậu. và ngay từ trang đầu tiên tôi hướng dẫn các bác cách lựa chọn mua 1 cây mai khỏe để đem về chưng tết rồi chăm sóc để sao cho cây vẫn tiếp tục khỏe và vẫn đậu nhiều bông cho các năm về sau

Để chăm sóc được cây mai sau tết cho khỏe mạnh, thì cây mai của bạn được chọn trong chợ hoa xuân phải được lựa ra từ cây mai đang khỏe mạnh đã ( đẹp nữa)....

Với các Cây mai sẵn có trong nhà, chăm sóc thế nào tùy bác

Tôi chỉ nhắm 1 điều : giúp các bác chăm sóc cây mai mới mua từ vườn mai về, mà phải là 1 vườn mai chuyên ngiệp.

Trường hợp cây mai bứng của bác..bác nên dùng cây nhọn ( to 1 chút) xăm từ mặt đất xuống tới lỗ thoát nước..để nước mưa hay nước tưới sẽ theo lối này thoát nhanh xuống đáy..như vậy nước mưa sẽ chỉ thấm ít vào đất thôi

Sau đó bác nên tìm 1 người thợ chăm mai, họ sẽ đến tận nơi giúp bác.

Phân bón sản xuất của tổ hợp là không dám giới thiệu đâu,vì tổ hợp là ”nhãn hiệu không cầu chứng”
Mua trôi nổi trên thị trường bán lẻ thì tùy may rủi dù rằng trên bao bì đều có ghi địa chỉ ĐT của cơ sở sản xuất

Chính vì thế tôi vẫn nhắc các bác nên dùng xen kẽ giữa phân dơi và phân loãng vì sự đa dạng bao giờ cũng có lợi hơn ( vì lỡ có bị phân giả cây cũng chưa thiệt hại lắm)

Ngay đến 1 hãng rượu danh tiếng mới đây bị bắt..vì sản xuất rượu bằng cách nước lã pha cồn

Nếu bác đi mua 1 lít rượu…cửa hàng đong cho bác bình 1 lít, mang về bác đo lại xem thực sự bình 1lít của họ chỉ có 850cc
v..v.

Con không dám kêu thợ chăm mai đâu bác mục ơi , vì thợ ở đây dở lăm , con mới đọc topic cách trồng mai trong chậu thôi mà con làm thợ ở đây còn qua con học đó bác , bnhưng khổ nổi là cái tình huống này rất khó sử và không biết phải làm sao,Bác ơi , con bứng gốc mai về , bứng có nầu đất thịt đó bác, nầu còn nguyên, con đem về trồng nay mầm , mà chậu này to quá không thoát nước được nên sẻ chết chắc bác oi, con định thay chậu khác vào thang này được không bác.mong bác giúp con cái chiêu này thôi bác ơi .... Con ở bình thuận . Ở khu vực của con mai to lắm bác mục ơi, có góc to bằng cây dừa đó bác . Nằm ở ngoài đất , mai vàng 5 cánh , bứng từ trên núi về tủoi đời phải 50 năm đó bác.

Back