Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Rất ok !!! 222!!!hii cam on ban!!!

Mình buổi sáng tưới cây ,Bã quét rát xong làm ly cafe ngắm ..Mai ,Me,Mít ,Mận ,Muồng ...hii trước nhà ...!!!

Chào bạn,

Mình thường hay làm như vậy:
Lá cây khô trong vườn thường mình quét và gom lại cho vào 1 cái chậu không đặt ở cuối góc vườn, mỗi buổi sáng, sau khi tưới cây mình hay pha cafe và trà để uống, vừa ngắm cây trước khi đi làm. Bả cafe và trà sau khi pha xong thường mình sẽ bỏ vào chậu chứa lá cây khô này, khoảng 10 ngày thì lượng bả cafe+ trà sẽ nhiều nhiều thì mình là phủ lên lớp sơ dừa và cho vào vài muỗng nấm Trichoderma lên, sau đó tưới nước hơi ẩm và vỏ bao nhựa phủ lại. Mổi khi quét lá cây khô mình lại bỏ lên tiếp và lại bỏ bả trà và cafe nữa cứ thế tiếp tục....cho đến khi chậu gần đầy thì mình chỉ phủ bao nhựa lên ủ lại. Và chuyển sang chậu thứ hai.....Khoảng 1 tháng thì mình xẻng đảo chất hổn đột trong chậu 1 lần và thêm vào vài muỗng nấm Trichodemar ( loại này mình mua 1 bao khoảng 60k/1 kg mỗi lần dùng 1 ít thì phải gói lại thật kỹ và để trong khô mát để bảo quản) sau đó lại phủ bạt lại. 2 tháng sau mình dùng loại phân ủ này trộn thêm ít phân trùng quế, hoặc phân dơi đắt lên mặt chậu cây mai lớp 5-10 cm + việc tưới phân loảng thì thấy cây bốc và phát triển tốt. Hy vọng cách này của mình sẽ giúp được điều gì đó cho bạn.
Bác 2222 và tran the ơi, mình lại có cái nhìn hơi khác về vấn đề này xin chia sẻ với các bác và ACE trên diễn đàn (đây là quan điểm riêng của mình nên nếu không đúng thì các bác thông cảm)
Bác Mục đã viết trong chuyên mục tóm tắt chăm sóc mai " nên lưu ý là bất kì lá cây nào khi già rụng xuống, đều mang trong thân nó 1 ổ nấm " Còn xác trà và cafe sau khi các bác ủ 1 vài tháng cho nó phân huỷ thì chúng cũng chỉ có tác dụng như xác hữu cơ khác chứ nó không có dinh dưỡng (có thể có một vài trung, vi khoáng nhưng mình chưa sure có tác dụng gì cho mai không?) vì vậy theo mình nó chỉ có tác dụng giữ ẩm cho đất mà dinh dưỡng thì không thể bằng các loại phân cao cấp mà chúng ta những người trồng mai nghiệp dư mua về được. Mà với mai vàng thì chất trồng giữ nước lâu dài thì...Do đó theo mình thì với những lá vàng các bác tốt nhất nên đót đi như bác Mục đã khuyên rất nhiều lần, nếu không sản phẩm đó các bác đem trồng rau hoạc bón cho các loại thân mềm. Còn trong quá trình ủ các bác có cho tricho vào thì lấy nấm này hòa nước tưới hoặc bón mai mỗi tháng 1 lần từ tháng 5 như bác Mục đã chỉ giáo thì có lợi hơn.
Mình có nhớ 1 lần bác Mục đã viết đại khái bác ấy có thể ăn cơm với nước mắm nhưng phân thuốc cho mai của bacs phải thuộc hàng tốt nhất.

chính xác..
Với cây ăn trái lá rụng về cội..lá được người ta quét vào gốc để trả lại màu mỡ cho đất đai
Đó là đất vườn..mênh mông và cây trồng dưới đất vườn có sức đề kháng rất mạnh

Với mai chậu phân bón từ... thừa tới thừa.. mỗi cái lá già rụng xuống mang trong thân nó 1 ổ bịnh..
Tiếc làm gì.. nếu cảm thấy cần thì quét sạch cho vào bịch nilon cột chặt...sau khi đã đủ nhiều thì đốt ... hoặc ủ rồi bón cho cây trong vườn

Chào bạn,

Mình thường hay làm như vậy:
Lá cây khô trong vườn thường mình quét và gom lại cho vào 1 cái chậu không đặt ở cuối góc vườn, mỗi buổi sáng, sau khi tưới cây mình hay pha cafe và trà để uống, vừa ngắm cây trước khi đi làm. Bả cafe và trà sau khi pha xong thường mình sẽ bỏ vào chậu chứa lá cây khô này, khoảng 10 ngày thì lượng bả cafe+ trà sẽ nhiều nhiều thì mình là phủ lên lớp sơ dừa và cho vào vài muỗng nấm Trichoderma lên, sau đó tưới nước hơi ẩm và vỏ bao nhựa phủ lại. Mổi khi quét lá cây khô mình lại bỏ lên tiếp và lại bỏ bả trà và cafe nữa cứ thế tiếp tục....cho đến khi chậu gần đầy thì mình chỉ phủ bao nhựa lên ủ lại. Và chuyển sang chậu thứ hai.....Khoảng 1 tháng thì mình xẻng đảo chất hổn đột trong chậu 1 lần và thêm vào vài muỗng nấm Trichodemar ( loại này mình mua 1 bao khoảng 60k/1 kg mỗi lần dùng 1 ít thì phải gói lại thật kỹ và để trong khô mát để bảo quản) sau đó lại phủ bạt lại. 2 tháng sau mình dùng loại phân ủ này trộn thêm ít phân trùng quế, hoặc phân dơi đắt lên mặt chậu cây mai lớp 5-10 cm + việc tưới phân loảng thì thấy cây bốc và phát triển tốt. Hy vọng cách này của mình sẽ giúp được điều gì đó cho bạn.

Cách của bác thấy hay lắm, mình sẽ áp dụng thử.
Nhà mình có cây lộc vừng, tháng này lá vàng rụng mỗi sáng phải 1 bao 20kg lun. Bây giờ mình gom lại để dành ủ theo cách của bác và sang năm trộn với phân trùn quế xem cây có bốc nhanh ko?

Vì mình đang dùng phân trùn quế đắp gốc nhưng thấy cây ko bốc mạnh mà cứ đằm đắm. Năm đầu phân trùn quế thấy tốt, năm nay thấy bằng 1/2 năm rồi. Có thể chất lượng phân trùn quế có vấn đề.

Năm đầu phân trùn quế thấy tốt, năm nay thấy bằng 1/2 năm rồi. Có thể chất lượng phân trùn quế có vấn đề.
Đúng....hàng bán ngoài thị trường là...khó tin tưởng được
Nhưng dù là bạn tự sản xuất phân trùn quế lấy...rồi dùng để bón cho cây trong vườn
nó vẫn là phân cơ bản thôi hay còn gọi là phân bón lót lúc làm đất
Muốn cây bốc muốn tăng năng xuất phải bón thúc bằng NPK ( không phải là dùng kích thích tố)

do đó chăm sóc mai theo kiểu của tôi : phân chuồng ủ là phân cơ bản...phân loãng là phân... thúc ( có NPK đấy)

Đúng....hàng bán ngoài thị trường là...khó tin tưởng được
Nhưng dù là bạn tự sản xuất phân trùn quế lấy...rồi dùng để bón cho cây trong vườn
nó vẫn là phân cơ bản thôi hay còn gọi là phân bón lót lúc làm đất
Muốn cây bốc muốn tăng năng xuất phải bón thúc bằng NPK ( không phải là dùng kích thích tố)

do đó chăm sóc mai theo kiểu của tôi : phân chuồng ủ là phân cơ bản...phân loãng là phân... thúc ( có NPK đấy)
Vì trước đây cháu đã từng đọc bác viết lá cây già khô rụng xuống là 1 ổ nấm bệnh nên cháu quét đổ hết. Hôm nay thấy bác 222 dùng lá khô ủ kết hợp với phân trùn quế mà cây bốc mạnh nên cháu thấy hay hay....

Cây cháu năm nay ko bốc mạnh nhưng nụ kết nhiều và lá cũng nhìu hơn năm vừa rồi... những cây này cách đây 1 năm khi chưa gặp Bác không khác gì cây củi, trụi lũi, trống tàng, thiếu chi tùm lum. Giờ cháu đang nuôi lại tuy tàng trống nhưng bông rất nhìu..

Thôi kệ... cứ từ từ vậy.... chậm mà chắc. Nhìn dàn nụ dày đặc hy vọng năm nay e nó lại nở tung trời nữa

Bác 2222 và tran the ơi, mình lại có cái nhìn hơi khác về vấn đề này xin chia sẻ với các bác và ACE trên diễn đàn (đây là quan điểm riêng của mình nên nếu không đúng thì các bác thông cảm)
Bác Mục đã viết trong chuyên mục tóm tắt chăm sóc mai " nên lưu ý là bất kì lá cây nào khi già rụng xuống, đều mang trong thân nó 1 ổ nấm " Còn xác trà và cafe sau khi các bác ủ 1 vài tháng cho nó phân huỷ thì chúng cũng chỉ có tác dụng như xác hữu cơ khác chứ nó không có dinh dưỡng (có thể có một vài trung, vi khoáng nhưng mình chưa sure có tác dụng gì cho mai không?) vì vậy theo mình nó chỉ có tác dụng giữ ẩm cho đất mà dinh dưỡng thì không thể bằng các loại phân cao cấp mà chúng ta những người trồng mai nghiệp dư mua về được. Mà với mai vàng thì chất trồng giữ nước lâu dài thì...Do đó theo mình thì với những lá vàng các bác tốt nhất nên đót đi như bác Mục đã khuyên rất nhiều lần, nếu không sản phẩm đó các bác đem trồng rau hoạc bón cho các loại thân mềm. Còn trong quá trình ủ các bác có cho tricho vào thì lấy nấm này hòa nước tưới hoặc bón mai mỗi tháng 1 lần từ tháng 5 như bác Mục đã chỉ giáo thì có lợi hơn.
Mình có nhớ 1 lần bác Mục đã viết đại khái bác ấy có thể ăn cơm với nước mắm nhưng phân thuốc cho mai của bacs phải thuộc hàng tốt nhất.
anh nay thuộc bài chính xác đó hiiii

Bác ơi đất phu sa không có. Con tính dùng đất đo + trộn với cát. Bác thấy có được không vậy bác

anh nay thuộc bài chính xác đó hiiii
Thank bác, vì em là lính mới của diễn đàn và khi đọc 2 chủ đề chăm sóc mai này e nhất nhất tuân thủ chỉ dẫn của các bác đi trước là đọc đi đọc lại từ đầu đến cuối nhưng lưu tâm đặc biệt đến các bài của bác Mục. Qua thực tiễn thì qủa thật cây mai của e năm nay 1 trời 1 vực so với năm trước dù chất trồng của e chưa đảm bảo100% như bác Mục hướng dẫn. Một số triệu chứng trên lá cũng được e kkhắc phục triệt để dù chỉ âm thầm đọc và làm theo hương dẫn của bác Mục khi reply thắc mắc của các bác đi trước. Theo e thì bất cứ ai có niềm đam mê mai vàng chỉ cần nghiền ngẫm chuyên đề tóm tắt chăm sóc mai và chuyên đề này, thực hiện đúng theo chỉ dẫn thì chắc chắn Tết đến sẽ có những chậu mai rực rỡ. Cám ơn diễn đàn và bác Mục đã giúp duy trì đam mê tao nhã này - chăm sóc mai vàng

kính gui Bác !!!con có 10 cây mai ,để nhiều vị trí khác nhau ,được chăm sóc như nhau !!!sang năm nếu cây nào tốt con sẻ dời nhiều cây mai về trị trí đó được ko Bác?? !!xin Bác vài huong dẫn ,cam ơn Bác !!!!!
Không nên đâu bác, theo ý em là không cần phải như vậy. Nguyên tắc cơ bản là bác để chậu mai chỗ nào nhiều nắng chiếu vào nhất (nhưng không phải là chỗ nóng nhất nha bác). Chăm sóc mai phải tùy theo thực tế phát triển và sức khoẻ từng cây mà đi phân thuốc cho phù hợp, cũng như ngày lặt lá cuối năm cũng tùy tình trạng nụ và tùy đặc tính từng cây bác ạ.

phân bón chậu thì nhớ !!phân bón lá thì lúc phun lúc ko !!!đi làm về trễ nên ít dùng phân bón lá !!!
Không nên đâu bác, theo ý em là không cần phải như vậy. Nguyên tắc cơ bản là bác để chậu mai chỗ nào nhiều nắng chiếu vào nhất (nhưng không phải là chỗ nóng nhất nha bác). Chăm sóc mai phải tùy theo thực tế phát triển và sức khoẻ từng cây mà đi phân thuốc cho phù hợp, cũng như ngày lặt lá cuối năm cũng tùy tình trạng nụ và tùy đặc tính từng cây bác ạ.
mình nghĩ có nhiều cái hay đó về vị trí !!!!thân !!hi

Last edited:
phân bón chậu thì nhớ !!phân bón lá thì lúc phun lúc ko !!!đi làm về trễ nên ít dùng phân bón lá !!!
E cũng rơi vào trường hợp như bác. Nhưng khi nào rảnh cách 4-5 ngày e đi phân bón lá 1 lần .. bù cho cả nửa tháng trước vì lý do nào đó ko phun được. Bác nên cố gắng đi phân bón lá thường xuyên hơn nữa để có thêm vi khoáng cho cây vì bón gốc chỉ có đại khoáng và trung khoáng bác ạ.

E cũng rơi vào trường hợp như bác. Nhưng khi nào rảnh cách 4-5 ngày e đi phân bón lá 1 lần .. bù cho cả nửa tháng trước vì lý do nào đó ko phun được. Bác nên cố gắng đi phân bón lá thường xuyên hơn nữa để có thêm vi khoáng cho cây vì bón gốc chỉ có đại khoáng và trung khoáng bác ạ.
mình học chưa hết bài của Bác

,cây mình đã phát triển như thế này rồi!!

mình ko hiểu hết tự nhiên ,khi còn là sinh viên học Y khoa nhưng đam mê kiến trúc ,nghiên cứu về nhà cửa và hướng gió ..sau này có áp dụng xây nhà của mình ..thoáng,sáng ..đặc biệt cái nhà nào của mình cũng rất mát !!!thân
-------------
Bác có niềm đam mê mai sau này trở thành nhà nghiên cứu mai vàng! Hihi, thank bác

mình ko hiểu hết tự nhiên ,khi còn là sinh viên học Y khoa nhưng đam mê kiến trúc ,nghiên cứu về nhà cửa và hướng gió ..sau này có áp dụng xây nhà của mình ..thoáng,sáng ..đặc biệt cái nhà nào của mình cũng rất mát !!!thân
-------------
Bác có niềm đam mê mai sau này trở thành nhà nghiên cứu mai vàng! Hihi, thank bác
,giúp cho mọi nguoi vì tấm lòng !!!

Last edited:
mình học chưa hết bài của Bác

,cây mình đã phát triển như thế này rồi!!
Hôm nay e có lai rai với đối tác nên giờ 2 mắt ko nhìn thấy gì nữa, xin phép bác e không thể tiếp tục hầu chuyện tiếp được. E chúc bác ngủ ngon và có những giấc mơ đẹp.

Hugo pham:
Bác mục ơi. Tết xong con trộn trâu hun với xơ dừa và dat bột đem phơi nang 1 tháng. Con không có thêm basudin vào có được không bác. Vì tết nay con sinh em bé nên con sợ basudin nó doc. Và tất cả thuốc con đều xài sinh học nhưng con cũng han chế
Basudin loại hạt ...trộn vào chất trồng dụng ý là để diệt mầm sâu rầy giun dế ..v.v nếu có trú ẩn trong đó, nhất là trong thời gian lưu kho để ẩm thấp
và quan trọng hơn nữa là nếu trong chất trồng có phân bò thì chắc chắn sẽ có các mầm ,ấu trùng 1 loại sâu đất ( sùng)
con này sẽ cắn đứt hết rễ cây khi nó nở ra

Nếu bác thấy chắn chắn là chất trồng của mình sạch thì không cần cho basudin...lúc vào chậu
Nhưng cứ mỗi 3 tháng sau bác vẫn phải rải Basudin hoặc nokaph cho các chậu mai...để ngừa diệt sâu rầy. tuyến trùng giun dế ...do tái nhiễm
Tết xong con trộn trâu hun với xơ dừa và dat bột đem phơi nang 1 tháng
Cũng được vì mai dễ trồng mà...nhưng không bền ..trấu sơ dừa mau mục hóa mùn chỉ sau 1 năm và bịnh tật mai sẽ xảy ra

Do đó có câu mai dễ trồng nhưng nhiều bịnh là thế
Với trấu hun hoàn toàn sạch mầm bịnh... trộn vôi ủ 1 tuần
Đem trồng mai.. 3 năm sau nhổ ra thấy : trấu hun còn nguyên vẹn 80%
Phần mục nát trong đó là... sơ dừa đã hóa mùn

Hugo pham:
Bác ơi đất phu sa không có. Con tính dùng đất đo + trộn với cát. Bác thấy có được không vậy bác
Được chứ
Mai Phú Yên trồng trong chậu với hoàn toàn là cát đó vẫn tốt vậy
Vì phân bón đã rất đầy đủ Đại khoáng, trung khoáng, vi khoáng, sinh tố ( b1)..v.v

Cây sống và phát triển bằng những cái đó nên chất trồng chỉ còn là giá thể để giũ các chất đó cho rễ ăn từ từ

Quan trọng nhất là sạch mầm bịnh.. thoáng xốp cho rễ mọc nhiều và nhẹ cho dễ dịch chuyển
Đất cát quá nặng 1 chậu đường kính bên trong 4 tấc đã nặng khoảng 40kg rồi

Với Trấu hun chậu đó thành nhẹ tênh 1 người bưng đi dễ dàng

Với đất ... bác cũng nên hun nó lên 300 độ c trong vài giờ ... để nguội rồi đập nhỏ ra..khi hun cấu trúc vật lý sẽ thay đổi đất trở nên xốp hơn do mất độ dẻo dễ thoát nước, và sạch mầm bịnh

Đất hun cũng là 1 loại phân đấy

Người xưa khi trồng 1 cây quý để chắc chắn họ ông cha ta đào 1 hố chất củi xuống hố..để các cục đất đã đào lên trên rồi đốt củi hun
Sau đó đập nhỏ đất đã hun ra đổ trở lại hố rồi trồng cây vào
Cây đó sẽ sống và sống rất mạnh

Last edited:

Back