Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Đọc lại bài này em ngồi cười 1 mình đó anh Vi, thực ra cũng vì cơm áo mà em bán cây đó đi thôi, để tái đầu tư vào những chuyện khác. Mới đây em lại vừa bán 1 cây thác đổ có đường lượn thân rất đẹp, hoành to cở 20cm, lại tiếc nửa anh ơi

Lão hiểu và rất thông cảm tâm lí của bác Lo. Cái cây đâu hẳn chỉ là cái cây..nó có tri giác đấy..và hình như nó cũng biết buồn vui

Và người chăm sóc nó..từ khi mới bứng lên èo uột tưởng chết..lo lắng cho nó từng chút..nhiều năm tháng nó mới khỏe mạnh rồi vươn lên…khoe đường nét sắc màu. Làm mềm lòng người khác,làm sao mình không có tình cảm.. và gắn bó với nó

Bán đi 1 cái cây nhiều khi buồn lắm đấy..có những cái cây..sau khi nhường cho người bạn…tôi thỉnh thoảng vẫn lui tới..thấy nó tôi có thoáng chút ngậm ngùi..nhưng thấy nó thật khỏe..tôi cũng an tâm
Làm công việc chăm nuôi sản xuất cây cảnh…mà không tình cảm chỉ có kĩ thuật thôi…cây sẽ không có hồn..thiếu sức truyền cảm.
Thổi hồn cho cây cảnh là chăm sóc cho nó đẹp và chăm sóc với tình cảm của mình

Last edited by a moderator:
Cây cối muôn hình vạn trạng thái..cũng là phân bón..cũng là trồng trong đất và tưới nước, với người này chăm sóc cây tốt, với người kia cây yếu dần rồi chết
Agrostim là phân sinh học nổi tiếng tại VN..nông dân dùng nó rất nhiều để tăng năng xuất mà giảm phân bón NPK
Quy lỗi do phân bón là không đúng..mà chính do chăm sóc đã như thế nào !
Giữa năm người ta con lặt hết bỏ lá.để cây có 1 tàng lá mới
Sao bạn không lặt bỏ lá già đi..để tược non mọc ra.
Nếu cây khỏe tháng lá già được vặt bỏ đi tược non sẽ mọc ra nhiều ,dưới mỗi tược sẽ là 1 mầm nụ và sẽ đủ kịp để nở hoa trúng tết
Cây của bạn có dấu hiệu của nhện đỏ…bạn có ngưà nhện đỏ định kì không ?

Cám ơn bác phụng, em luôn làm theo lời chỉ dẫn của bác phụng, vậy giờ em ngưng agrostim, và vẫn thường xuyên phun ngừa nhện đỏ định kỳ theo bác hướng dẫn.
Như vậy là hiện giờ mình phải lặt hết lá già đi, để cho ra lá mới phải ko bác? nếu lặt hết lá thì mình có dùng phân gì ko bác, bài trước nghe bác nói là dùng NPK có đúng ko bác, thế còn dynamic?

Cám ơn bác phụng nhiều, sẽ tiến hành lặt hết lá cho cây, mà còn 1 điều nữa là khi lặt hết lá cho cây, nếu cây ra nụ hoa thì mình lặt hết luôn hoa, ko cho nở phải ko bác? để dưỡng cây cho khoẻ?
NPK và dynamic thì em chuẩn bị sẳn từ trước và e cũng dùng cân đện tử cân 6gNPk và 12g Dynamic trong những bịch nhỏ để mỗi bịch cho 10 lít ...
Em cũng hi vọng cây thật tốt để tết còn post hình cho bác xem.....

Mai Bình Định nổi tiếng là khó chăm sóc và hay bỏ cành làm bị phá thế.
Bạn xem 1 cây mai BìnhĐịnh và 1 cây Dảo Thủ Đức dưới đây..được bón phân loãng theo công thức trên..rồi dùng Agrostim 1 tháng 2 lần..để gia tăng lực hấp thụ lưu dẫn phân..nhờ thế dù phân loãng ( để không bị hư rễ) mà cây vẫn rất mạnh :

--------

có 1 số lá có màu vàng đó là do hiệu ứng ánh sáng,,không phải do vàng già đâu

cho phép mạo muội chút, hình như cây mai mai của anh, chị đang bị hiệu ứng tường vôi và nắng chiều thì phải.
Và phân bón cho cây mai này không ngoài lời tư vấn của các bác nói trên, nhưng theo mình chung quy lại nói cho dễ nghe nhất bạn nên thay đất, cắt tỉa lại và bón cho em nó bằng phân bánh dầu và bón cho đúng quy trình.
Và xin anh chị thông cảm cho, Mai là loại cây "nuôi quân 3 năm, dụng quân 1 giờ" nên thế nuôi mai vàng như nuôi 1 quân cờ hữu dụng vậy. thân!

cho phép mạo muội chút, hình như cây mai mai của anh, chị đang bị hiệu ứng tường vôi và nắng chiều thì phải.
Và phân bón cho cây mai này không ngoài lời tư vấn của các bác nói trên, nhưng theo mình chung quy lại nói cho dễ nghe nhất bạn nên thay đất, cắt tỉa lại và bón cho em nó bằng phân bánh dầu và bón cho đúng quy trình.
Và xin anh chị thông cảm cho, Mai là loại cây "nuôi quân 3 năm, dụng quân 1 giờ" nên thế nuôi mai vàng như nuôi 1 quân cờ hữu dụng vậy. thân!
Cây của bạn vincent không được khỏe . Chỉ những cây khỏe mới dùng bánh dầu được , nhất là ở những tháng mưa này càng hạn chế dùng
Bạn là thành viên của CCNN phải hôn ? Hi hi

Cây của bạn vincent không được khỏe . Chỉ những cây khỏe mới dùng bánh dầu được , nhất là ở những tháng mưa này càng hạn chế dùng
Bạn là thành viên của CCNN phải hôn ? Hi hi
Dạ e không không phải là gì cả nhưng e có biết về mai vàng, nhưng bác thông cảm cho e có nói rõ rằng "bón cho đúng quy trình", hơn nữa e xin lỗi là không biết ở anh đang vào muà mưa. còn về cây không khoẻ thì đã rõ nhưng theo cách của e thì chắc có khả quan chứ bác. Còn văn không hay chữ không tốt nên đôi khi tôi viết không chuẩn như ý thì ace bỏ qua chứ còn cây mai này thì bệnh không khó đối với trồng mai. thân!

anh ơi cho em hỏi sau khi pha dap voi dynamic 10 ngay tuoi 1 lần vậy 1 lần thì tưới bao nhiêu hả anh , sau khi tuói hết 10 lit rôi thì tuói gì vậy anh
12gr dynamic co phai tầm 20 viên dynamic hả anh

anh ơi cho em hỏi sau khi pha dap voi dynamic 10 ngay tuoi 1 lần vậy 1 lần thì tưới bao nhiêu hả anh , sau khi tuói hết 10 lit rôi thì tuói gì vậy anh
12gr dynamic co phai tầm 20 viên dynamic hả anh

Tối thiểu bác cũng phải cho biết bác đang ở đâu ?...tỉnh nào…mới góp ý với bác về cách bón phân cho mai được
Dynamic là phân hữu cơ kiểu…công ngiệp..do đó bón phân này không cần chính xác lắm về liều lượng
Nhưng nếu nhiều quá cũng không có lợi cho rễ vì đây là phân hữu cơ …. công ngiệp
DAP chỉ nên bón chp tháng 3 và 4 hoặc sang tháng 5 cũng được…nhưng bây giờ coi như là tháng 7 rồi
DAP để làm gì ? khi mai đã sang giai đoạn kết nụ ? Kali thì còn có lí hơn, vì Kali giúp cây quang hợp nhanh đây mạnh quá trình kết nụ,,vả lại tháng này Kali cũng rất cần cho cây đối phó với thời tiết đang bất thường
Đây là nói theo công thức thôi nhe..vì NPK hay DAP cũng được vì cây có khả năng thích ứng và tự điều chỉnh nếu bác làm sai 1 chút thôi…nhưng nếu sai quá cây thua…. bác luôn

10 ngay tuoi 1 lần vậy 1 lần thì tưới bao nhiêu hả anh ,

Khi đã pha loãng theo tỉ lệ như vậy ( viết ở trên rồi)…thì dù bác có tưới tới 100 lít cho 1 cây 1 lần cũng không sao, vì nước có phân sẽ thoát ra ngoài gần hết, chỉ để lại trong đất đủ ẩm thôi

Pha nước có phân ngâm vài ngày là để cho vi sinh phân hủy…khi tưới vào đất cây hấp thụ được ngay
và tưới nước có phân tưới nhiều 1 lần cũng sẽ không sợ bị lậm phân như cách bón phân viên rải vào gốc

....12gr dynamic co phai tầm 20 viên dynamic hả anh

12 gram ngĩa là bạn cân lên 100 gram sau đó chia cho 2 lần bằng tay cũng được, sau đó mỗi phần lại chia cho 2 đến khi được 8 phần bằng nhau

vậy em thay Dap = NPK + dynamic +10lit nước , sau khii em tưới hết 10 lít thì lai pha tiếp tưới à anh vậy tưới đến tháng mấy hả anh ?
nếu là phân hữu cơ không phải loai hữu cơ công nghiêp thì có thê bón thoải mái à anh vd như phân trùn quế mua ở ngoai hang duoc khong a ? còn nếu chỉ bón dynamic không thi cũng chi nên bón 12gr mỗi lần a` anh
nếu như lanh quá , hay đất bị trũng nước thì ta tưới tăng kali dung không a ? và em muốn hỏi thêm bón kali truóc mấy tháng khi cây chuẩn bị ra hoa la tốt nhât
em ở Hà Nội , cảm ơn nhiều

em đang học ở ngoai Hà Nội , còn cây Mai của em ở trong Nam anh à ?
em hỏi câu này nữa thôi a ,
1/ngoài căn cứ vao chu kỳ của cây thì co cách nào biết cây săp nở hoa không a , 2/anh bao 2 th truoc khi hoa nở thi phải cho kali vây bây giò moi cuoi thang 7 ma hoa Mai Tết mới ra anh co thể giai thich dùm em
3/em bón 10 lít kia quanh năm à anh ?

anh ơi thế tháng 7,8,9 thì không phải tưới gì à anh ?
2) em muốn hỏi : 10 lít nước + npk + dynamic sau khi em tưới hết 10 lít này thì em có phải pha tiêp để tưới nữa ko anh , ( phải tưới đến khi Mai ra nụ ah anh ) .
3) em hỏi ngoài ` chút dynamic la phân hũu cơ công nghiệp vì vừa la hũu cơ nên có thể tuói thoai mái hơn loai vô cơ nhưng đây cũng là loại sản suât công nghiêp nên không thể tươi quá nhiều vây dynamic 1 lân tuói được nhiều nhất là bao nhiêu anh ( ở dạng hoà tan , và ở dang bón khô trưc tiếp ) khoảng cách các lần tưới cach nhau nhiêu lâu la tốt nhất hả anh
4)cái loại lân hữu cơ có thể thay thế cho lân trong npk không anh

anh ơi thế tháng 7,8,9 thì không phải tưới gì à anh ?
2) em muốn hỏi : 10 lít nước + npk + dynamic sau khi em tưới hết 10 lít này thì em có phải pha tiêp để tưới nữa ko anh , ( phải tưới đến khi Mai ra nụ ah anh ) .
3) em hỏi ngoài ` chút dynamic la phân hũu cơ công nghiệp vì vừa la hũu cơ nên có thể tuói thoai mái hơn loai vô cơ nhưng đây cũng là loại sản suât công nghiêp nên không thể tươi quá nhiều vây dynamic 1 lân tuói được nhiều nhất là bao nhiêu anh ( ở dạng hoà tan , và ở dang bón khô trưc tiếp ) khoảng cách các lần tưới cach nhau nhiêu lâu la tốt nhất hả anh

tháng 7. 8 .9 tưới như lão mỗ đã viết ở trên là NPK + Dynamic hòa tan ra tưới từ 10 đến 15 ngày 1 lần

từ đầu tháng 10 đến hết tháng 11, tưới phân loãng 20 ngày 1 lần liều bằng 1 nửa của các tháng trước ( ngĩa là pha loãng ra gấp 2 lần nước)
Tháng 12 không phân bón gì cả

dynamic la phân hũu cơ công nghiệp vì vừa la hũu cơ nên có thể tuói thoai mái hơn loai vô cơ nhưng đây cũng là loại sản suât công nghiêp nên không thể tươi quá nhiều vây dynamic 1 lân tuói được nhiều nhất là bao nhiêu anh ( ở dạng hoà tan , và ở dang bón khô trưc tiếp )

ngâm 1 lần bao nhiêu Dynamic và NPK trong 1 mét khối nước đã viết ở trên rồi mà..sao không đọc kĩ
còn tưới bao lâu 1 lần cũng viết rồi mà

Bón khô trực tiếp thì chỉ nên dùng cho các cây trồng dưới đất, liều bao nhiêu thì bao bì của nhà sản xuất đã có ghi hướng dẫn

Các loại lân hữu cơ…như sừng trâu….phân dơi..rất tốt nhưng với điều kiện phải là đồ thật..dù thế bạn cũng chẳng thay thế hoàn toàn được cho NPK vì ngoài lân NPK còn có cả N và K ;là cái mà cây cần phải có

mà bằng cách nào bạn lấy được lân trong NPK ra bỏ đi...để thay thế bằng lân hữu cơ ?

Gởi bác Phụng Điên, Mục Tử:

Con thấy có nhiều loại NPK. Vậy loại nào là thích hợp để sử dụng với Dynamic ?
Có điều không biết. Mong bác chỉ dẫn.

Chân thành cảm ơn bác!

Gởi bác Phụng Điên, Mục Tử:

Con thấy có nhiều loại NPK. Vậy loại nào là thích hợp để sử dụng với Dynamic ?
Có điều không biết. Mong bác chỉ dẫn.

Chân thành cảm ơn bác!

Đúng vậy Phụng Điên hay Mục Tử cũng là 1 người ....chính lão mỗ
NPK là phân vô cơ do đó nó cần phải có hữu cơ để hỗ trợ.như thế tốt cho cây và cho đất
Hữu cơ không cứ hẳn là dynamic..mà là phân gà, phân cút, phân bò ủ cũng được
Do cuộc sống đang được đô thị hóa kể cả ở nông thôn.ủ lấy phân hữu cơ sẽ có 1 số bất tiện..nên người ta chọn dynamic ( thực ra nó là phân gia cầm) … cho nó tiện

Nếu dùng cho mai vàng thì tùy theo giai đoạn để ta chọn NPK loại nào cho nó hợp với giai đoạn sinh trưởng cụ thể như sau :
Từ sau tết đến tháng 5 al ta phải chọn NPK có hàm lượng N cao hơn P và K vì đây là giai đoạn mai phục hồi sức khỏe, tạo tàn lá mới nên cần nhiều N để mau kiến tạo bộ lá mới
Thí dụ như NPK loại 30-10-10 hoặc loại NPK nào gần giống thế
Và ngay từ đầu năm đã phải thêm hữu cơ loại có nhiều lân thí dụ như sông Gianh vì lân hữu cơ cần ngay vào đầu năm để cây mau ra rễ mới và lân để kiến tạo mạch gỗ cho các cành non mọc ra sau tết cho cứng cáp

Đến tháng 3 hoặc 4 ta rải thêm 1 lần super lân để tăng cường thêm lân, đề phòng lân hữu cơ đã kiệt hoặc lân hữu cơ “dởm” mà đã đã bón lúc đầu năm (phân dởm ít lân quá)
Tháng 3 và 4 Phải có đủ lân để cây hoàn thiện bộ máy sinh thực ( sanh sản)

Đến tháng 5 cây chuẩn bị kết nụ…mùa mưa đã bắt đầu rồi trong nước mưa có rất nhiều N…nước mưa sẽ rửa trôi mất K do đó thêm cho đất chậu 1 lần Kali đơn ( clorua kali) cây sẽ khỏe và tốt hơn chuẩn bị cho kết nụ vào tháng 6 và 7

Từ tháng 5 đến đầu tháng 10 tùy theo tình hình mà chọn NPK thí dụ mưa ít quá thì chọn NPK 30-10-10
Mưa nhiều quá thì chọn 20-20-20 hoặc loại tương ứng

Từ giữa tháng 10…đến đầu tháng 12 al phân bón gốc giảm 1 nửa nồng độ..nhưng cũng tùy tình hình lá mà chọn NPK :
Lá già quá thì dùng phân bón lá có N cao… để trẻ hóa bộ lá , nhưng không được dùng quá nhiều N cây ra tược và hoa sẽ nở theo
lá non quá nụ nhỏ quá thì dùng NPK 20-20-20..

Thưc ra không có công thức bón phân nào là tí tưởng là đúng nhất cho mai vàng..vì tùy tình trạng từng cây, tùy thời tiết từng vùng. tùy kinh ngiệm và tùy theo cảm nhận của mỗi chủ vườn..để họ ứng biến. nên mỗi người mỗi có khác cách chăm sóc và bón phân
Do đó trồng 1 vườn mai mà chăm sóc cho đạt kết quả hoàn toàn là điều rất khó
Mai mắc tiền là thế. Rất vất vả và nhiều âu lo

anh ơi nếu em chỉ dùng mỗi dynamic em định pha 70 gr trong 10 lit thì co ok không hả anh
tại sao 10 ngày tưới 1 lần mà không phải vài ngày tưới 1 lần
,cây mà nhanh bị héo lá là do thiếu N à anh , em dinh dổ thêm trùn quế + dynamic
dc không a

Back