Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Mai sanh hóa theo mùa..mùa xuân nở hoa ra lá ..mùa hè kết nụ ..thu đông nuôi nụ ..cuối đông lá rụng xuống....và xuân đến nở hoa ra lá mới

Miền nam..do tháng 5 gió mùa Tây nam thổi ..nên mưa bắt đầu
Không khí mát mẻ là do mưa..không mưa sẽ nóng ghê lắm do ngày dài ra cực đại
.chính do quang kì dài ra đến hết cỡ...nên mai chuyển mình sang kết nụ chính vụ..

Dù bác ở Cam ranh mai vẫn phát triển theo mùa..do đó bác phải biết tùy cơ ứng biến..giúp mai phát triển tốt hơn
Dứt khoát là Cam ranh không thể thay đất tháng 5...vì mai có thể chết luôn do 2 tháng sau đó nắng.. nóng.. khô khủng khiếp
Nhưng chắc chắn là bác vẫn phải tỉa tàn vì tháng 5 tàn to lắm rồi..nụ kết tháng 3 chắc cũng có..
Nếu tháng 5 tàn chưa đủ to để tỉa...thì dứt khoát tháng 6 bác vẫn phải quấn dây uốn cành để bộ tàn đẹp đẽ hơn khi vào tết
Và tháng 5 vẫn phải lặt bỏ các nụ kết sớm từ tháng 3 ..4 đang có sẵn..

Vấn đề giảm đạm..thì bác nên tùy ngi..
Tăng đạm hữu cơ trong nắng nóng là để giúp cây mạnh mẽ chống nắng nóng

Nếu bác bỏ hẳn đạm hữu cơ khi nắng nóng đang khủng khiếp và kéo dài...e rằng mai sẽ suy xụp...vì phải tự rút tài nguyên đang có để chống nóng

Vì thế theo tôi nên chăng...bác chỉ nên giảm đạm hữu cơ ít thôi..dể cây dễ kết nụ mà vẫn chống được nắng nóng
Không bỏ hoàn toàn..
Chỉ nên bỏ đạm hữu cơ hoàn toàn khi...mưa đến ( tháng 7)

Góp ý với bác..còn bác.. bác phải tự tính ra..cách nào cho tiện lợi và có hiệu quả cao
Dạ, con cảm ơn Bác thật nhiều.
Chúc Bác luôn vui khỏe, nhờ Bác hướng dẫn mà các em mai của con năm nay nhìn thấy đã mắt.
Bác Mục và ACE ơi!
Lúc trước con dung Root 2 thấy hiệu quả, cây phôi bốc lên và mạnh khỏe. khi đó mua 10 lọ như chục, lọ nào khi mở ra đểu cũng đều đứt chốt nắp ra còn bây giờ 10 lọ hết 9 lọ khi mở nắp thì chốt nắp tuột ra luôn, phản ánh với cửa hàng thì họ nói khâu đóng chai, thấy lo lo làm sao đấy. Hôm qua mua một lọ mở ngay tại chỗ cũng vậy mà màu nước cũng hơi lạ đành bỏ đi không dám phun tưới cho Mai
Chắc mai gọi điện đến doanh nghiệp Thiên Đức xem họ trả lời sao, nếu không ổn thì không mua loại này nữa!

Nhưng nhớ: nhìn cho kỹ...suy ngĩ cho cẩn thận..phân biệt cho rõ ràng...tính toán cho kỹ lưỡng ..rồi hãy quyết định

Vì bây giờ...người bán Mai để giải thể vườn không phải là : lão Năm Đông mà là con cháu của khứa lão

Vì thế không được trách móc người giới thiệu...nếu sau này phát giác ra những điều không vừa ý
Hèn chi, tuần rồi con ghé, con nhìn thấy ít cây lắm, lại bán giá hơi cao nữa. Mà con cũng chưa thấy ông Năm Đông, ra tiếp chuyện với con là 1 anh thanh niên tầm 30 tuổi, nói giọng Bắc ... và ở trần..

Dạ, con cảm ơn Bác thật nhiều.
Chúc Bác luôn vui khỏe, nhờ Bác hướng dẫn mà các em mai của con năm nay nhìn thấy đã mắt.
Bác Mục và ACE ơi!
Lúc trước con dung Root 2 thấy hiệu quả, cây phôi bốc lên và mạnh khỏe. khi đó mua 10 lọ như chục, lọ nào khi mở ra đểu cũng đều đứt chốt nắp ra còn bây giờ 10 lọ hết 9 lọ khi mở nắp thì chốt nắp tuột ra luôn, phản ánh với cửa hàng thì họ nói khâu đóng chai, thấy lo lo làm sao đấy. Hôm qua mua một lọ mở ngay tại chỗ cũng vậy mà màu nước cũng hơi lạ đành bỏ đi không dám phun tưới cho Mai
Chắc mai gọi điện đến doanh nghiệp Thiên Đức xem họ trả lời sao, nếu không ổn thì không mua loại này nữa!

Mai sanh hóa theo mùa..mùa xuân nở hoa ra lá ..mùa hè kết nụ ..thu đông nuôi nụ ..cuối đông lá rụng xuống....và xuân đến nở hoa ra lá mới

Miền nam..do tháng 5 gió mùa Tây nam thổi ..nên mưa bắt đầu
Không khí mát mẻ là do mưa..không mưa sẽ nóng ghê lắm do ngày dài ra cực đại
.chính do quang kì dài ra đến hết cỡ...nên mai chuyển mình sang kết nụ chính vụ..

Dù bác ở Cam ranh mai vẫn phát triển theo mùa..do đó bác phải biết tùy cơ ứng biến..giúp mai phát triển tốt hơn
Dứt khoát là Cam ranh không thể thay đất tháng 5...vì mai có thể chết luôn do 2 tháng sau đó nắng.. nóng.. khô khủng khiếp
Nhưng chắc chắn là bác vẫn phải tỉa tàn vì tháng 5 tàn to lắm rồi..nụ kết tháng 3 chắc cũng có..
Nếu tháng 5 tàn chưa đủ to để tỉa...thì dứt khoát tháng 6 bác vẫn phải quấn dây uốn cành để bộ tàn đẹp đẽ hơn khi vào tết
Và tháng 5 vẫn phải lặt bỏ các nụ kết sớm từ tháng 3 ..4 đang có sẵn..

Vấn đề giảm đạm..thì bác nên tùy ngi..
Tăng đạm hữu cơ trong nắng nóng là để giúp cây mạnh mẽ chống nắng nóng

Nếu bác bỏ hẳn đạm hữu cơ khi nắng nóng đang khủng khiếp và kéo dài...e rằng mai sẽ suy xụp...vì phải tự rút tài nguyên đang có để chống nóng

Vì thế theo tôi nên chăng...bác chỉ nên giảm đạm hữu cơ ít thôi..dể cây dễ kết nụ mà vẫn chống được nắng nóng
Không bỏ hoàn toàn..
Chỉ nên bỏ đạm hữu cơ hoàn toàn khi...mưa đến ( tháng 7)

Góp ý với bác..còn bác.. bác phải tự tính ra..cách nào cho tiện lợi và có hiệu quả cao
đây là điều các ae chăm mai miền trung trăng trở vào mùa kết nụ .....
Cảm ơn Bác đả tư vấn đúng lúc này ..!!!!

....Mình còn nhớ có trang nào bác tranthe hay bác hoangmaidng có đặc vấn đề rằng ae chăm mai miền trung nên nghiên cứu một quy trình chăm mai riêng cho miền trung vi thời tiết miền trung không giống miền nam .vậy từ tư vấn của Bác Mục và kinh nghiệm bác tuankien thì các bác có IQ tốt nên rút ra kết luận đi cho ae mình cùng tham khảo , có gì Bác Mục tư vấn thêm , đây là kinh nghiệm lâu dài về sau cho chúng mình để đạt kết quả cao cuối năm ....

Nhưng nhớ: nhìn cho kỹ...suy ngĩ cho cẩn thận..phân biệt cho rõ ràng...tính toán cho kỹ lưỡng ..rồi hãy quyết định

Vì bây giờ...người bán Mai để giải thể vườn không phải là : lão Năm Đông mà là con cháu của khứa lão

Vì thế không được trách móc người giới thiệu...nếu sau này phát giác ra những điều không vừa ý
- tks bác , mình chỉ mua về chơi thôi nên cũng kg đến nỗi nào đâu ạ

Hèn chi, tuần rồi con ghé, con nhìn thấy ít cây lắm, lại bán giá hơi cao nữa. Mà con cũng chưa thấy ông Năm Đông, ra tiếp chuyện với con là 1 anh thanh niên tầm 30 tuổi, nói giọng Bắc ... và ở trần..

Ông bà Năm Đông người miền Nam..giọng nam bộ chuẩn…

Chào bác Vi!
Bác cho con hỏi. Cây mai của con những lá bánh tẻ được hưởng nắng nhiều nó ngả hơi vàng hơn so với những lá khuất nắng, nguyên nhân là do đâu vậy bác? cùng 1 lá nhưng chổ nào bị lá ở trên che khuất lại xanh hơn những chổ ngoài nắng thưa bác.

Chào bác Vi!
Bác cho con hỏi. Cây mai của con những lá bánh tẻ được hưởng nắng nhiều nó ngả hơi vàng hơn so với những lá khuất nắng, nguyên nhân là do đâu vậy bác? cùng 1 lá nhưng chổ nào bị lá ở trên che khuất lại xanh hơn những chổ ngoài nắng thưa bác.

Bạn nên bổ xung thêm đạm hữu cơ và kali cho nó...phun thêm phân bón lá loại gìau đạm

- nắng trưa nhiều tia tử ngoại.. sẽ phá hủy diệp lục tố..trong khi cây thiếu đạm hữu cơ hoặc thiếu kali để tiêu thụ đạm ( hoặc do thiếu rễ ) ..sẽ không đủ chất để quang hợp thêm lục diệp tố.. Những cây mai nhiều rễ..đủ đạm hữu cơ...càng nắng nó càng mạnh..nó thừa sức tổng hợp được lục diệp tố bù vào phần bị tia tử ngoại phá hủy...nên lá vẫn xanh đậm

Các lá cây chỗ khuất nắng..không bị tia tử ngoại phá hủy nên dĩ nhiên phải xanh rồi..

Các cây trong bóng râm lá luôn xanh..không bị vàng do nắng..trông có vẻ đẹp...nhưng thực sự lại rất yếu...do thiếu nắng...nên không quang hợp được nhiều..không có nhiều tài nguyên dự trữ ..nên ít bông nụ...và bịnh là dễ chết..vì không có ..nội lực (dự trữ) để chống đỡ

Bạn nên bổ xung thêm đạm hữu cơ và kali cho nó...phun thêm phân bón lá loại gìau đạm

- nắng trưa nhiều tia tử ngoại.. sẽ phá hủy diệp lục tố..trong khi cây thiếu đạm hữu cơ hoặc thiếu kali để tiêu thụ đạm ( hoặc do thiếu rễ ) ..sẽ không đủ chất để quang hợp thêm lục diệp tố.. Những cây mai nhiều rễ..đủ đạm hữu cơ...càng nắng nó càng mạnh..nó thừa sức tổng hợp được lục diệp tố bù vào phần bị tia tử ngoại phá hủy...nên lá vẫn xanh đậm

Các lá cây chỗ khuất nắng..không bị tia tử ngoại phá hủy nên dĩ nhiên phải xanh rồi..

Các cây trong bóng râm lá luôn xanh..không bị vàng do nắng..trông có vẻ đẹp...nhưng thực sự lại rất yếu...do thiếu nắng...nên không quang hợp được nhiều..không có nhiều tài nguyên dự trữ ..nên ít bông nụ...và bịnh là dễ chết..vì không có ..nội lực (dự trữ) để chống đỡ
Theo kinh nghiệm con học được thì những cây phôi vừa nhú mầm bằng hạt lúa, ta bỏ lưới che thì cây nào phát triển mạnh thì rất mạnh và không cần phải tập nắng. Còn cây nào sau 5 ngày bỏ lưới ra mà thấy không ổn thì che lại và sau đó cây lên đủ lá và xanh rồi thì thu lưới nhỏ dần lại.

Last edited by a moderator:
Bắt đầu làm từ hôm nay mới kịp

Tỉa tàn giữa năm..Cây mai này mới được tỉa xong..các nụ dưới nách lá..cũng được cắt bỏ..nó sẽ mọc nụ khác và nhú ra vào tháng 6.

Bộ khung này chính là bộ khung cây mai ngày tết khi nở hoa
Dĩ nhiên sẽ có nhiều tược khác mọc ra và nhiều nụ khác sẽ được kết thêm dưới các lá mới mọc sau này

Nhưng đến cuối năm sau khi lặt lá xong...nó sẽ được cắt lại lần nữa đế có hình dáng như lúc tỉa giũa năm như dưới đây:

Phần cành lá bị tỉa bỏ :

Bác Mục ơi, cây mai Bình Định của con tháng này nó khá xum xuê và đang ra đọt rất mạnh mà sao lá già nó cứ rụng rải rác đầy gốc hết bác ạ. Con không biết nguyên nhân tại sao lại như vậy nữa.

Bác Mục ơi, cây mai Bình Định của con tháng này nó khá xum xuê và đang ra đọt rất mạnh mà sao lá già nó cứ rụng rải rác đầy gốc hết bác ạ. Con không biết nguyên nhân tại sao lại như vậy nữa.

Lá non rụng mới đáng lo..Lá già rụng cũng tốt thôi.. vì tháng này không cần lá già..khi cây không cần.. lá nên rụng xuống để cây đỡ hao tổn tài nguyên..

Già mà không rụng cứ.. đeo đẳng...thì đó là..giặc
“Lão bất tử.. vi tặc” Khổng Tử

Tôi thỉnh thoảng cũng có cây bị như bạn..có cây rụng hơn nửa cây..trông cây thoáng như trống trơn

Dường như do tưới cầm chừng...cây thiếu nước..lá già hơi héo nên không nhận ra...khi tưới đủ trở lại...lá già rụng sạch

Do đó những tháng cuối năm từ tháng 11 trời đã hết mưa phải tưới 1 ngày 2 lần để đất luôn ẩm..vì chỉ cần 1 lần sơ xuất để cây thiếu nước...khi tưới đủ nước trở lại...lá rụng sạch ..vì cuối năm tất cả lá đều đã già...

Và hoa nở..cũng sạch sẽ
Bác ơi..Bác có hình ảnh nào các nụ hiện tại nếu tỉa cành phải cắt bỏ cho em tham khảo với các cây của em chưa thấy có mắt kim nhưng chưa thấy thành nụ, nên chưa rỏ lắm.....
Bác quan sát 2 hình dưới của bác dovanlo
Tược trên cùng có 4 cái như hạt gạo dưới mỗi nách lá

Chém

Chém xong các hạt gạo đó...mất tiêu..
nó bị "chém" rồi..

Last edited:
Bác quan sát 2 hình dưới của bác dovanlo
Tược trên cùng có 4 cái như hạt gạo dưới mỗi nách lá

Chém

Chém xong các hạt gạo đó...mất tiêu..
nó bị "chém" rồi..
Bác Mục ơi, sao không chém lá già để các hạt gạo đó biến thành đot, mà lại đi " trảm " hết mần non vậy bác!!!

Back