Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Theo mình thời điểm này bứng mai thì không tốt bằng cuối năm,nhưng vẫn được bác ạ...chỉ có điều em nó phải có thời gian dài hơn mới đảm bảo,khi cây ra chồi non thì vẩn chưa chắc đâu nghe vẩn để cây trong mát thời gian dài hơn khi chồi phải được 4-5 lá thì mới đưa ra nắng...
mình thấy cả hai cây còn nấm nhiều bác phải xử lý nấm đó ngay vì nấm này sẻ làm mần ngủ khó ra được,
cây thứ 2 sao bó bầu không được chặt,sẻ dể bị rạng,bể bầu ,cây này vô chậu cần nhẹ nhàn nhé +cắt bỏ bớt lá đi.
còn điều này bác phải chú ý là chất trồng lúc này nên hạn chế dùng xơ dừa,nếu dùng phải là xơ dừa đả qua xử lý thật kỷ mới yên tâm..vì cái lợi và hại của xơ dừa Bác Mục đả nói nhiều rồi,mà thực tế sử dụng xơ dừa cho cây mới bứng mình đả bị chết nhiều cây rồi
Điển hình trong ảnh 2 cây mình chỉ ủ xơ dừa lên mặt chậu để giữ ẩm chống nóng đất vậy mà nó đi toai liền

cam on bác đã tu vấn . Cây nhỏ minh đả lên chậu rồi và o bị bể bầu bác đã nói thế minh yên tâm roi cam on bác nhieu !!!

mai mình hiện tại như vầy liệu có nở sớm không các bác? lặt hết nụ hay để lại?
cám ơn!

Nụ này sắp nở đến nơi rồi , bạn co cắt cung o ra kịp tuy nhiên ban quan sát coi nếu số nụ lớn ít thì ban cát bỏ con toan bộ nụ lon như trên là thua luon hẹn Xuăn năm tới vài dòng chia sẻ cung ban thân chào!!!

Nhu vầy là vừa nè ban

Nụ này sắp nở đến nơi rồi , bạn co cắt cung o ra kịp tuy nhiên ban quan sát coi nếu số nụ lớn ít thì ban cát bỏ con toan bộ nụ lon như trên là thua luon hẹn Xuăn năm tới vài dòng chia sẻ cung ban thân chào!!!

Nhu vầy là vừa nè ban
cảm ơn bạn nhiều! vậy là coi như năm nay đón Tết sớm rồi!hu.....hu.....

cảm ơn bạn nhiều! vậy là coi như năm nay đón Tết sớm rồi!hu.....hu.....
Đến bây giờ nụ mai lớn hay nhỏ thì mình chấp nhận vậy đi...
..với nụ lớn nếu giữ được đến tết thì bông sẻ đẹp to và mổi nụ nhiều bông hơn..
...với nụ nhỏ thì bông sẻ ngược lại...

..theo mình nụ nhỏ dể giữ đến tết,nụ lớn thì khó hơn..nếu cây lở nụ lớn mình xác định ăn tết sớm thì các bác nghiên cứu tìm cách hảm lại nếu được để làm kinh nghiệm cho mình có thể bằng nhiều cách ví dụ giảm phân,....giảm nắng....vv..cứ cho là làm thí nghiệm đi,có thể nếu được hay không thì đó là kinh nghiệm cho năm sau...

..Phía trước ae mình có Bác Mục chỉ dẩn, phía sau ae mình tự mầy mò thêm để kinh nghiệm trong chăm sóc mai sẻ được nhớ trong đầu một cách tự nhiên hơn lâu dài hơn....các bác nghỉ thế nào.....

Bác binh Ngọc dng nói chí lý quá còn gì! Hễ mai nở sớm thì minh gói bánh tét , chưng an tết luon hi hi ! Chúc bác nào có mai nở sớm an tết vui vẻ ha.ha,!!!ha

mai mình hiện tại như vầy liệu có nở sớm không các bác? lặt hết nụ hay để lại?
cám ơn!

Nó vẫn là đọt non, cho nên bác phải bón nhiều đạm lên cho nó ra thêm lá mới. Nếu thiếu đạm trời khô nóng nó sẽ ra bông

Lan thang trong dđ mình đọc lại trong tóm tắt cây mai trong chậu có bài của Bác Mục về cây nụ lớn đây nè,copy lại cho các ae tham khảo thêm...

Phải hiểu rõ ràng tác dụng Tỉa chèo tháng 5 và tác dụng của nước mưa cuối năm ảnh hưởng đến mai như thế nào..

.....Tỉa chèo là cắt ngắn tất cả các cành mai khi vào đầu tháng 5
Mỗi cành để lại 4 lá trong cùng...đồng thời lặt bỏ các mắt kim ở dưới 4 nách lá này đi...

Thì sẽ không có hiện tượng mai nở tháng 8.. 9 hoặc 10

Vì nụ được tạo ra trong tháng 6 và tháng 7 mới nhú ra...như vậy đến tháng 10 nụ vẫn còn nhỏ và non..không thể nở được

Phải tháng 11 nụ mới già

Nhưng nếu khi tỉa chèo mà không lảy bỏ các mắt kim của 4 lá trong cùng
Thì tháng 9 các nụ này sẽ to và đủ già...vài ngày nắng ráo 1 cơn mưa lớn là sau đó...nở

Hoặc tháng 5 bác xử dụng cách lặt bỏ toàn bộ lá....
Các mắt kim đang có sẽ biến thành tược..thì tàn lá mới đến tháng chạp là vừa già và nụ tạo ra sau này sẽ không có chuyện nở hoa tháng 10

chăm sóc mai chúng ta phải hiểu thế này :

Sau vài ngày nắng rồi 1 cơn mưa lớn...
hoặc sau khi tưới 1 đợt phân có đạm cao ..sẽ có 1 đợt đọt mọc ra.( do nước mưa có nhiều đạm)
đọt ra gặp áng sáng mặt trời, phản ứng này sẽ tạo ra Gibberellin ( Gib)
và Gib sẽ triệt tiêu ABA ( ABA có nhiệm vụ kìm hãm hoa không cho nở)

mất ABA nụ to sẽ nở

Vì thế để ngăn không cho nụ nở bác nên làm như sau :
1 – giảm phân khi bắt đầu vào tháng 10
2- trước mưa và sau mưa nên tưới mai bằng nước máy...vài ngày sau nếu thấy đầu cành “chớm sáng” lên là đọt sắp mọc ra đấy
Thì ngắt bỏ đầu ngọn chớm sáng đó đi..

Do mất ngọn nên đọt không ra được...và tác dụng là...nụ to sẽ không nở
Về thủ thuật này bác nên ngiền ngẫm và ngiên cứu thêm....vui lắm đấy

Và chuyện nở sớm hay xảy ra ở các cây mai đang tuổi mới lớn

Với các “lão mai” (mai già) ...thì ít có chuyện nở tầm bậy...vì các “cụ” mai rất giỏi về giữ nụ do đó các “cụ” rất.... mắc tiền

Đúng như anh Binhngocdng nói các cụ mai vẫn bình thản

Anh daotham giỡn chơi hay thiệt vậy.
Cây xấu nó sẽ nở hoa sớm, cây của bạn tốt nhất để trong mát tưới đủ nước và đến tết lặc lá muộn

Ước gì lúc này có Bác Mục để la mắn chúng mình vì lập luận đúng sai nhỉ......!!!!
không chỉ la mắn mà sau đó còn chỉ dẩn kinh nghiệm cho ae mình nửa..
Ngồi ngẩm nghỉ từng câu Bác Mục chỉ dẩn ....

Thì ngắt bỏ đầu ngọn chớm sáng đó đi..

Do mất ngọn nên đọt không ra được...và tác dụng là...nụ to sẽ không nở
Về thủ thuật này bác nên ngiền ngẫm và ngiên cứu thêm....vui lắm đấy

Last edited:
kính các bác! sáng nay em quyết định rồi : lặt hết các nụ to tròn. chờ 1-2 ngày tới bớt mưa rải N-P-K với tỉ lệ N ít hơn P-K.

lỡ chơi rồi chơi tới luôn!!!!!:Haha:

Cây xấu nó sẽ nở hoa sớm, cây của bạn tốt nhất để trong mát tưới đủ nước và đến tết lặc lá muộn
Cây thiếu nắng làm sao quang hợp được anh.Với cây của bác boiro thì nụ đã lớn làm sao hãm lại được.Trong nước mưa cũng có đạm .Giờ mùa sinh sản thêm đạm nhiều chắc tết không có hoa.Đã vậy mưa quá nhiều nụ sẽ đâm đọt luôn.Nếu cây để trong mát làm sao mạnh hơn cây ở ngoài nắng.
Theo em là anh daotham là một cao thủ ẩn .Vì cách anh chăm mai thấy hơi lạ .Em tham khảo nhiều bài viết nhưng bài viết của anh hơi làm em rối quá.
Bác Mục đã cho khẩu quyết free rồi mà luyện tầm bậy người và cây đều Tẩu Hỏa Nhật Ma.
"
Study while others are sleeping; work while others are loafing; prepare while others are playing; and dream while others are wishing.
Hãy học khi người khác ngủ; lao động khi người khác lười nhác; chuẩn bị khi người khác chơi bời; và có giấc mơ khi người khác chỉ ao ước.
Danh Ngôn
William Arthur Ward

Last edited by a moderator:
Cây của bác boiroi nụ cũng ko quá lớn đâu, ko phải nụ nào lớn đều nở hoa. Mình có vài cây nụ to hơn bác nhìu đấy, nụ to , chắc nịch... nhưng tất cả đều nằm im re ko 1 nụ nào bung trấu dù tháng này mưa nhìu, mình chăm cây phải hiểu tính nết từng e và chỉ có mình mới biết chính xác được nụ lớn như vây có thể nở hay ko. A e nhìn qua hình chỉ góp ý tương đối thôi, ko nên vội vàng cắt bỏ tất cả các nụ lớn.

Nụ to mập, lá phải xanh đậm khỏe mạnh, phân loãng vẫn tưới bình thường nhưng thưa hơn1 chút , phân bón lá và nấm bệnh phải phun theo định kỳ. Đất chậu ko nên để quá khô rồi tưới lại hay đất chậu khô ran, 1 cơn mưa lớn xuống e ấy uống no nê thì nguy hiểm.

Những nụ này giữ đến tết hoa nở sẽ rất đẹp, mạnh mẽ. Nếu tháng này có cắt nụ chưa chăc nơi cuốn nụ bị cắt mọc ra 2 nụ mới ( nếu cây ko sung sức), thường có chỗ mọc chỗ ko , nếu bác dùng phân thúc cho mau kết nụ kịp tết thì đến tết những nụ này nở hoa cũng nhỏ và ko đẹp......

Đã ko nở thì thôi... 1 khi đã nở...thì phải vàng rực cả cây... nở cho tung trời.

Các Bác cho hỏi thời điểm này mà mấy cây mai giảo Bến tre của e nụ chỉ nhỏ bằng mắt kim nên định tăng cường phun thêm 6-3030 cho cây ko biết có đươjc ko, có Bác nào có kinh nghiệm nhiều với giống giảo Bến Tre xin chỉ giúp, cảm ơn ah!

Back