Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Ko nhờ được ai ghép e tự xử luôn cám ơn bác dinhchuyen cho bo quá mạnh 13 bo chết có 1 bo hjhj

Mình chọn giải pháp an toàn cho các Bạn .. đối với cao thủ mai vàng bất cứ giờ nào bón phân và xịt cũng dc .. nhìn vào chiếc lá ,đất chậu .. cần bón cái gì ..
»
Xem file đính kèm 18751
»
Xem file đính kèm 18752
»
Xem file đính kèm 18753
»
Xem file đính kèm 18754
»
Xem file đính kèm 18755
- ái chà .....cây xả lúc nào mà mới 16AL lá xum xuê thế này ....thật là bái phục bác luôn !!!!
bác chỉ cách cho em với ????
»
sơ dừa đã xử lý chát + vỏ trấu nguyên hạt có bác nào biết ở Q7 hay Q5-tphcm bán ở đâu kg ợ ??

Last edited:
Bác xả tàn ngày nào mà giờ lá đã ra mướt vậy?
..mồng 4 .. trong 1 năm Mình dc rãnh ngày mồng 4
»
- ái chà .....cây xả lúc nào mà mới 16AL lá xum xuê thế này ....thật là bái phục bác luôn !!!!
»
sơ dừa đã xử lý chát + vỏ trấu nguyên hạt có bác nào biết ở Q7 hay Q5-tphcm bán ở đâu kg ợ ??
.. mình chăm sóc theo kiến thức cây mai sạch.. muốn cây tạo tựơc mạnh sau Tết .. trong 1 năm Bạn bón phân , tưới nước..... cân đối và đúng .. cây taọ dc nguồn năng lượng .. khi xã tàn , hoa.. cây mai sẻ phóng đọt mạnh .. mình ko dùng bất kỳ kích thích tố, hay phân bón gì hết....

Last edited:
»
Sơ dừa cửa hàng Trang Nông gần bến xe chợ lớn có bán nhé, Trấu sống Thành Thái bán đầy.

Nè ah e nuôi góc ghép này cả năm tuy nó ko đẹp nhưng nó rất mạnh hjhj

»
Không biết đúng không nhưng e thấy ghép bo có cai búp xanh trên ngọn ghép nó dể dính và mau bung lá hơn . Mấy bo kia còn xanh như chưa nhú mầm e chưa tháo bọc
»
Nha mình gần xã long thành bắc
Vậy khi nào về tây ninh mình nhắn ra giao lưu hjhj

Last edited by a moderator:
Nè ah e nuôi góc ghép này cả năm tuy nó ko đẹp nhưng nó rất mạnh hjhjXem file đính kèm 18894Xem file đính kèm 18895Xem file đính kèm 18896
»
Không biết đúng không nhưng e thấy ghép bo có cai búp xanh trên ngọn ghép nó dể dính và mau bung lá hơn . Mấy bo kia còn xanh như chưa nhú mầm e chưa tháo bọc
»

Ok.

Nè ah e nuôi góc ghép này cả năm tuy nó ko đẹp nhưng nó rất mạnh hjhjXem file đính kèm 18894Xem file đính kèm 18895Xem file đính kèm 18896
»
»

Chính xác đó bạn à .
»
Chính xác đó bạn à .
Ngắt bỏ tược chủ đi để cây tập trung dinh dưỡng nuoi tược ghép .

..mồng 4 .. trong 1 năm Mình dc rãnh ngày mồng 4
»

.. mình chăm sóc theo kiến thức cây mai sạch.. muốn cây tạo tựơc mạnh sau Tết .. trong 1 năm Bạn bón phân , tưới nước..... cân đối và đúng .. cây taọ dc nguồn năng lượng .. khi xã tàn , hoa.. cây mai sẻ phóng đọt mạnh .. mình ko dùng bất kỳ kích thích tố, hay phân bón gì hết....
- bác có thể bật mí cho em 1 chút phân cân đối và đúng là thế nào kg ạ ?? em muốn được tàn cây như bác thì phải hết tháng giêng .....hic...em ngưỡng mộ wa ợ !! bác dùng phân ủ hoai là loại gì ợ , bao lâu thay 1 lần ? em cám ơn bác ,,,

»
»

đat khéo quá.gep được cây nữa.dậy a gep vơi. A thích gep mai lắm.

Bác tran the cho em hỏi đất sạch tribat trồng mai được không ạ? Hoặc ở danang mua đất gì để trồng mai hả bác? Cám ơn bác.

Bác tran the cho em hỏi đất sạch tribat trồng mai được không ạ? Hoặc ở danang mua đất gì để trồng mai hả bác? Cám ơn bác.
- bác mua vỏ trấu + xơ dừa làm sạch chát ngon hơn bác ơi - em mua đất bán sẵn gặp toàn loại trời ơi ....cỏ tùm lum , thoát nước kém ...oải lém ợ !

các bác ơi..giúp em với..e đọc kĩ bài chăm sóc mai rồi nhưng năm nay e mới có điều kiện áp dụng..Năm ngoái ko biết ba em chăm thế nào nhưng năm nay e vào chăm, e xả tàn ngày mồng 10, vào kích rễ đầy đủ mà bây h nó vẫn chưa ra đọt cây vẫn trụi lũi vậy ạ..

các bác ơi..giúp em với..e đọc kĩ bài chăm sóc mai rồi nhưng năm nay e mới có điều kiện áp dụng..Năm ngoái ko biết ba em chăm thế nào nhưng năm nay e vào chăm, e xả tàn ngày mồng 10, vào kích rễ đầy đủ mà bây h nó vẫn chưa ra đọt cây vẫn trụi lũi vậy ạ..
Bạn chụp cho bức hình... thông thường cây khỏe sau khi cắt hoa phóng đọt mạnh .. cây bạn hơi yếu .. chờ đợi .. đất chậu vừa đủ ẩm ...nắng nhẹ ...
»
Bạn chụp cho bức hình... thông thường cây khỏe sau khi cắt hoa phóng đọt mạnh .. cây bạn hơi yếu .. chờ đợi .. đất chậu vừa đủ ẩm ...nắng nhẹ ...

Tết này mình bậm gan xả bầu bỏ hết đất với cắt bớt rễ vì nặng quá, sau đó trộn lân với dynamic vào chất trồng gồm vỏ đậu, sơ dừa to trấu, cắt bớt tàn lá nhưng cây vẫn còn lá nhiều tuần tưới N3M xen kẻ antonik, đến nay 20 ngày rồi mà lá vẫn xanh nhạt, hơi ủ rủ mà tược mới vẫn chưa ra, mình có nên cắt bỏ hết lá không? Giờ phải làm sao? Có cây mình xả hết đất, cắt trụi hết tàn lá luôn mà tới giờ vẫn chưa ra tược, xin các bác và ae diễn dàn giúp với.

Back