Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Cây này 2 năm trước cưa trụi chỉ còn cái thân .. 2 năm nay tạo lại Chi cho đẹp... cây khỏe làm được Bạn...
Cây bạn bị vàng lá do bệnh .. cuối năm nên thay chậu..
»
Xem file đính kèm 36354
»
Xem file đính kèm 36355
»
Xem file đính kèm 36356
»
Xem file đính kèm 36357
Bác Tran The có sân lí tưởng qua . Mấy anh công ty cây xanh còn đến phá không bác ?

- sao bác kg thưa ra phường sở tại đó bác ? cty cây xanh đó là của huyện nhưng phường - xã quản lý
Một sự nhịn ..chín sự lành.. !!! Có thưa làm lớn chuyện .. ban đêm nó bịt mặt .. chặt hết vườn mai mình luôn ...!!??
»
Ở ngoài Bắc cách đây vài tháng .. nó chặt sạch vườn nhãn nông dân nghèo..vay vốn ngân hàng..

»

»

»

»
Thanh Mai Hương hoa 5 cánh .. thơm..

Mình là thành viên mới, xin các Bác giúp cây mai trong chậu có giun (trùn quế ) có hại cho rể mai không? Có cần dùng thuốc diệt giun?
»
Tác dụng của rootplex , xịt vào giải đoạn nào trong năm?

Last edited by a moderator:
mấy năm nay mình bị thất bại vì thay đất nặng tay.....Nghe BS định thây đất cây 5 ,7 năm chưa thay đất nghiên cứu cách thy hợp lý không ảnh hưởng đến cây....
Năm nay anh lại thất bại tiếp !!?? Em hay thay đất đầu năm trời ấm chút ..mấy cây em ko dám thay rễ đặc ngetj..vì năm nào hoa nhiều quá cây nở yếu ,thay đất sợ yếu hơn ..năm vừa rồi em thay mấy chậu nhỏ và cắt đất 1/3 mấy chậu lớn ... em thấy anh Hạnh ở hội an mùa nào thay chậu cũng dc .. hi em cũng đang đợi năm nào ít hoa em xử lý .. đợi hơn 5 năm rồi !!!

Last edited:
Về thay đất hàng năm cũng là vấn đề nhạy cảm...nhất là với anh em khi mới bước vào tự tay chăm cây mai của mình. trong 1000 cây mai xung quanh mình thì chỉ có vài cây họ thay đất thì mình thấy', cây còn lại mình không thấy. Từ khững cây thấy,lại suy diển hàng năm phải thay đất vậy là cứ năm nào cũng đêm thay đất cuối cung qua 2 lần thay liên tục cây suy luôn...cứ mổi lần thay đất cây phải mất 2 năm mới phục hồi lại (nếu phải cắt bớt bầu rể )....Như Tran the cây 5 năm mới có ý thay đất là đúng đó , còn hàng năm chỉ thay lớp đất phủ bên trên để có chổ bón phân ủ lớp mặt là ok....

Về thay đất hàng năm cũng là vấn đề nhạy cảm...nhất là với anh em khi mới bước vào tự tay chăm cây mai của mình. trong 1000 cây mai xung quanh mình thì chỉ có vài cây họ thay đất thì mình thấy', cây còn lại mình không thấy. Từ khững cây thấy,lại suy diển hàng năm phải thay đất vậy là cứ năm nào cũng đêm thay đất cuối cung qua 2 lần thay liên tục cây suy luôn...cứ mổi lần thay đất cây phải mất 2 năm mới phục hồi lại (nếu phải cắt bớt bầu rể )....Như Tran the cây 5 năm mới có ý thay đất là đúng đó , còn hàng năm chỉ thay lớp đất phủ bên trên để có chổ bón phân ủ lớp mặt là ok....
Anh nên trở lại diễn đàn .... em rút về ở Ẩn rồi ..!!!hi

Anh nên trở lại diễn đàn .... em rút về ở Ẩn rồi ..!!!hi
Thôi mà ...đừng làm vậy ..!!!!!
lâu nay mình ít lên vì học kinh nghiệm từ Bác Mục và anh em DĐ song thực tế không có nên cũng gặp nhều trắc trở , mình không giám lên mà chỉ đứng sau học hỏi lại tất cả
khi nhìn tất cả thành tích của BS mình tự hòa lắm quá đam mê là khác
với mình khi chưa có kn dày thì đứng sau học hỏi....khi kn có mình hảy ra mặt để truyền đạt am đẻ mọi người chăm mai tốt hơn BS ơi...
Vui Lên đi...!!!!

Không biết bác thay ra sao, chất trồng thế nào? chứ thay đất e thấy cây lại mạnh thêm rất nhiều, chỉ là tốn công, nhất là cây gốc to, chậu nặng. Giống như tạo rễ mới cho cây khỏe. e chỉ thay đất, không thay chậu. dùng dao cắt nhỏ bầu đất lại, cho vào chậu cũ, thêm chất trồng mới gồm trấu đốt + đất phù sa (không phân gì luôn, kể cả phân hoai mục). tưới kích rễ, để cây trong mát.
Mai bonsai năm nào e cũng thay đất, đầu năm thay, cuối năm là rễ đặt nghẹt.
Các cây còn lại làm biếng nên e không thay chỉ thay lớp phân hoai mục trên mặt chậu (cào bỏ cuối năm lộ rễ chơi, đầu năm khi cây đủ lá ủ lại), và chỉ thay khi nhận thấy thoát nước kém.

Thay đất đầu năm là để loại bỏ chất độc..tạo lại bầu đất mới phì nhiêu…tái tạo lại 1 phần rễ mới mạnh mẽ

Thay đất tháng năm còn có thêm công dụng : kích nụ :

Cây mai trắng nhỏ dưới đây..được sang chậu tháng năm..và bây giờ nó như 1 cây mai siêu nụ..nụ chồng chất ..nụ chen chúc

Tôi không thích chụp hình bằng ĐT..vì hình không đẹp nhưng phải công nhận rằng rất gọn và nhanh chóng

Hình mới chụp ngay tức thì :

Last edited:
Thay đất đầu năm là để loại bỏ chất độc..tạo lại bầu đất mới phì nhiêu…tái tạo lại 1 phần rễ mới mạnh mẽ

Thay đất tháng năm còn có thêm công dụng : kích nụ :

Cây mai trắng nhỏ dưới đây..được sang chậu tháng năm..và bây giờ nó như 1 cây mai siêu nụ..nụ chồng chất ..nụ chen chúc

Tôi không thích chụp hình bằng ĐT..vì hình không đẹp nhưng phải công nhận rằng rất gọn và nhanh chóng

Nhìn nụ với bộ lá khủng quá bác à, phải nói siêu nụ, bác nhớ lúc trước từng nói tới cách tỉa cành ko để lại sẹo với ra hoa ở rễ với thân ko? Trên thân con làm được rồi, riêng trên rễ khó ở chỗ ủ phân mặt chậu bác à, giữa bộ rễ trên mặt với hoa rễ giống như có sự chọn lựa, muốn cây khỏe nên làm rồi con cắt bỏ hết
»
Lâu mới chụp hình
nụ trung tuần tháng 9
Nụ 2.JPG

cây bonsai, cao hơn 60, tàn 1m, gốc 60 chuẩn bị kết kết thúc đợt đọt

tàng thông
Mai tàng.jpg

»
chụp lúc tinh sương bằng điện thoại nên mờ mờ ảo ảo

Last edited:
Không biết bác thay ra sao, chất trồng thế nào? chứ thay đất e thấy cây lại mạnh thêm rất nhiều, chỉ là tốn công, nhất là cây gốc to, chậu nặng. Giống như tạo rễ mới cho cây khỏe. e chỉ thay đất, không thay chậu. dùng dao cắt nhỏ bầu đất lại, cho vào chậu cũ, thêm chất trồng mới gồm trấu đốt + đất phù sa (không phân gì luôn, kể cả phân hoai mục). tưới kích rễ, để cây trong mát.
Mai bonsai năm nào e cũng thay đất, đầu năm thay, cuối năm là rễ đặt nghẹt.
Các cây còn lại làm biếng nên e không thay chỉ thay lớp phân hoai mục trên mặt chậu (cào bỏ cuối năm lộ rễ chơi, đầu năm khi cây đủ lá ủ lại), và chỉ thay khi nhận thấy thoát nước kém.
Bác Supeo cho mình hỏi chút : Theo như cách thay đất của bác thì không cho bất kỳ một loại phân nào , vậy đến khi nào thì mình có thể bổ sung thêm phân chuồng đã ủ hoai mục cho cây và bổ sung bằng cách nào ? Trước nay mình vẫn có thói quen khi thay đất đầu năm thường trộn khoảng 15 - 20% phân chuồng ủ hoai vào trong chất trồng mới luôn . Có phải vì vậy mà bộ rễ cây phát triển không được như ý ? Mong tin của bác nhiều . Cám ơn bác !

Bác Supeo cho mình hỏi chút : Theo như cách thay đất của bác thì không cho bất kỳ một loại phân nào , vậy đến khi nào thì mình có thể bổ sung thêm phân chuồng đã ủ hoai mục cho cây và bổ sung bằng cách nào ? Trước nay mình vẫn có thói quen khi thay đất đầu năm thường trộn khoảng 15 - 20% phân chuồng ủ hoai vào trong chất trồng mới luôn . Có phải vì vậy mà bộ rễ cây phát triển không được như ý ? Mong tin của bác nhiều . Cám ơn bác !
Trước e cũng trộn phân chuồng cho đất tơi xốp, từ khi tập chơi bonsai với biết tới trấu hun mới loại bỏ hẳn luôn. Khi thay đất, phải cắt bỏ bớt lượng lớn rễ xung quanh bầu đất cũ, rễ bị tổn thương, phân bón làm thúi chỗ vết cắt, nếu gặp phải vết cắt rễ lớn, làm chết cây hoặc yếu cây, vết cắt nhỏ tự cây sẽ khắc phục được. (Điểm này e học được khi trồng các loại phôi bonsai mới mua về, trụi lũi ko có tí đất: chỉ có cát sạch hạt to, thêm tí phân là chết liền)
Về bổ sung phân: e ủ lên mặt chậu một lớp phân mục khi cây đã ra nhiều lá, vừa tạo lớp rễ mặt, vừa cung cấp chất dinh dưỡng theo nước tưới hàng ngày. Điểm này được cái lợi nữa là mình kiểm soát được hoàn toàn lượng phân bón, muốn duy trì đạm bác để lớp phân ủ, muốn cắt hẳn cho cây phát triển nụ thì cào bỏ, hết thức ăn dự trữ mình cho gì ăn đó, lại giảm được lượng rễ tạo sốc cho cây. Có phân trong đất thì ko kiểm soát được, nhất là năm đầu tiên.

Trước e cũng trộn phân chuồng cho đất tơi xốp, từ khi tập chơi bonsai với biết tới trấu hun mới loại bỏ hẳn luôn. Khi thay đất, phải cắt bỏ bớt lượng lớn rễ xung quanh bầu đất cũ, rễ bị tổn thương, phân bón làm thúi chỗ vết cắt, nếu gặp phải vết cắt rễ lớn, làm chết cây hoặc yếu cây, vết cắt nhỏ tự cây sẽ khắc phục được. (Điểm này e học được khi trồng các loại phôi bonsai mới mua về, trụi lũi ko có tí đất: chỉ có cát sạch hạt to, thêm tí phân là chết liền)
Về bổ sung phân: e ủ lên mặt chậu một lớp phân mục khi cây đã ra nhiều lá, vừa tạo lớp rễ mặt, vừa cung cấp chất dinh dưỡng theo nước tưới hàng ngày. Điểm này được cái lợi nữa là mình kiểm soát được hoàn toàn lượng phân bón, muốn duy trì đạm bác để lớp phân ủ, muốn cắt hẳn cho cây phát triển nụ thì cào bỏ, hết thức ăn dự trữ mình cho gì ăn đó, lại giảm được lượng rễ tạo sốc cho cây. Có phân trong đất thì ko kiểm soát được, nhất là năm đầu tiên.
Cám ơn bác nhiều lắm , một chia sẻ rất hữu ích , vậy mà trước giờ mình cứ trộn luôn phân vào chất trồng thay đất đầu năm hèn gì bộ rễ phát triển yếu , đến lúc muốn giảm đạm để cho cây kết nụ thì không làm được , năm nay bị một cây cứ xanh tốt phóng đọt hoài mà không chịu kết nụ . Thôi lỡ rồi để qua năm sẽ làm như bác hướng dẫn . Một lần nữa xin được cám ơn bác !

Back