Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
Phôi này mua hơn 5 năm .. biết chăm sóc mua phôi về chơi .. !!
»
»
Bây giờ giá trị gấp nhiều lần rồi..
»

Last edited:
Bác Sỹ chỉ cách chăm sóc đi, truyền lại kinh nghiệm riêng cho các anh em.
Nếu cho là Trồng cây mà tốt là do kinh ngiệm riêng..thì không đúng
Trồng cây có quy tắc của trồng cây :….nhất nước.. nhì phân ..tam cần ..tứ giống (còn ánh sáng và môi trường nữa)
đó là quy tắc vàng

Tưới nước đúng..thành công 1 nửa..tưới sai thất bại 100%..tưới thế nào cho đúng thì đã viết rồi

Bón phân đúng ..thành công cũng 1 nửa.. bón phân sai thất bại cũng có thể tới 100%..( có thể cây chết ngay tức khắc)

Rồi sự sự cần cù chăm chỉ trong chăm sóc..ngừa trị sâu bọ.. giữ gìn môi trường sống cho cây luôn hoàn hảo nhất.v.v
-Rất nhiều trường hợp tưới đúng ..bón phân đúng.. cần cù chăm chỉ hết cỡ.. mà chả có mùa hoa nào đẹp..ấy là do giống
-Chọn đúng giống ,,bón phân tưới nước đúng cách.cần cù chăm chỉ trong chăm sóc thì bạn ắt phải thành công

Không có kinh ngiệm riêng nào…cho người ta đi đường tắt tới đích đâu bạn à
Để tới được đích..bạn phải chọn đúng đường.. chọn đúng bạn đồng hành ..chọn đúng phương tiện ..phải đi chầm chậm

Last edited:
Đẹp quá BS ơi, thấy có cành ngọn cong cong mà không thấy dây uốn, sao được vậy BS?
cây này là mai Xoắn hình thù nó như vậy ko uốn được....lúc Tết chợ hoa có bán mình hỏi người bán nói giống mới rất chậm lớn nhưng mình nhìn thấy hoa ko dược đẹp.

Trước đây Bác Trần Thế có 1 cây mai lá thật to bằng bàn tay có phải là giống ko chịu nắng? ,Đặt tính giống này có khó chăm sóc ko?

Trước đây Bác Trần Thế có 1 cây mai lá thật to bằng bàn tay có phải là giống ko chịu nắng? ,Đặt tính giống này có khó chăm sóc ko?
Năm nay cây nào lá cũng to và dày như lá mít !!!!.. cây bác datanh nói là giống hoàng mai lá rất to ..chịu nắng rất tốt ... lá to mọc ra trong nắng nóng ... giống này giữ nụ rất giỏi ,lặt lá hết mới nở ... chăm cũng dễ dàng nhưng đạt đến đỉnh cao hơi khó ...
»
Cây lá to đúng cạnh bên cây Giảo dáng Long ... hình trên..
»

»

Last edited:
Đây là lí do cây Hoàng mai Huế..có tới 40 ..30 hoặc 20 hay 12 bông trên 1 nụ..vì
Thứ 1 : chủng loài của Hoàng Mai là sai bông
Thứ 2 : là Hoàng mai Huế kết nụ ngay trong đợt lá đầu tiên sau tết…và cũng chỉ có 1 đợt lá duy nhất trong năm..vì thế nó có tới 11 tháng để nuôi nụ…thì dĩ nhiên nụ được nuôi lâu sẽ phải nở nhiều bông trên 1 nụ
Lý giải của bác, một người chưa chăm sóc trực tiếp hoàng mai nhưng hoàn toàn thuyết phục , bái phục bác

Bác Mục Tử cho em hỏi, cây mai bị bỏ tàn do những tược mọc từ thân tác động, những tàn đó bây giờ bị khô,vậy mình có nên giữ 1 hay 2 tược mới để tạo tàn mới ,bác chỉ em cách ứng phó với ạ

Bác Mục Tử cho em hỏi, cây mai bị bỏ tàn do những tược mọc từ thân tác động, những tàn đó bây giờ bị khô,vậy mình có nên giữ 1 hay 2 tược mới để tạo tàn mới ,bác chỉ em cách ứng phó với ạ

Quy tắc để không bị nản chí trong thú vui chăm mai là..chỉ mua mai khỏe về chăm...chớ bao giờ chăm 1 cây mai đang suy..chỉ vì gốc nó đẹp...bạn sẽ mau chóng mất hết nhiệt tình mà chỉ còn lại sự thất vọng chán nản...

Cây bỏ tàn là cây mai “tàn bị suy” tàn bị suy do tàn uốn ngặt quá ..uốn nhiều quá mạch nhựa vỡ..nên thiếu nhựa nuôi tàn
Hoặc tàn bị nấm bịnh mạch gỗ hư..không dẫn đủ nhựa nuôi tàn
Khi thấy mầm gốc mọc vươn nhanh lên..đó là dấu hiệu tàn đang yếu…cây sắp bỏ tàn..
Dĩ nhiên chỉ có cách duy nhất là khi tàn chết phải nuôi mầm gốc để tạo tàn mới thôi..đó là mai nguyên cây
Với mai ghép thì khi tàn chết…thì tốt nhất là mua gốc mới..vì nếu có ghép lại cũng rất dễ suy
»
Chủ đề “chăm sóc cây mai trong chậu” được mở ra từ tháng 3 năm 2012…hôm nay là đầu tháng 3 năm 2019
Tức là sau 7 năm .... và hôm nay đạt tới con số 2 triệu lượt đọc sau 7 năm có biết bao chuân chuyên

1 con số thật ý ngĩa…không biết bao nhiêu người đến rồi đi..không biết bao nhiều buồn vui lẫn lộn…lão mỗ vẫn còn nguyên đây..dù tâm tư đã có nhiều đổi khác..

Lão Tà xin chúc mừng 1 số anh chị em đã có những thành công nhờ chủ đề này

Bao lớp sóng xô bấy lớp anh hùng
Ngoảnh mặt lại thấy nhân tình thế thái
Được mất bại thành..bỗng chốc hóa hư không

Thơ trong Tam quốc chí

Last edited:
Tôi theo dõi chủ đề này và chủ đề Tóm tắt chăm sóc mai trong chậu của Bác Mục từ lúc bắt đầu đến giờ, đọc (thậm chí nhiều lần) tất cả các bài viết, giải đáp thắc mắc của Bác Mục (Kiêu-Phong, Binhminh... ) nhưng đến giờ vẫn chưa có cây mai nào như ý. Không biết sai chỗ nào? Phải tiếp tục học. Chúc Bác Mục khỏe!

đến giờ vẫn chưa có cây mai nào như ý. ...Không biết sai chỗ nào? Phải tiếp tục học. Chúc Bác Mục khỏe!
Ngệ sỹ Thanh Sang tuyệt vời khi ca cổ nhạc..oai phong lẫm liệt trên sân khấu hát hò biểu diễn không sai 1 lời..không lỗi 1 nhịp trong những vở tuồng dài lê thê đến mấy tiếng đồng hồ
Thanh Sang được phong là ngệ sỹ ưu tú..

có lần tôi đọc thấy ông than thở với kí giả thế này : tôi học đến mấy khóa về chăm sóc hoa lan cây cảnh…tại trường đại học khoa học tự nhiên..vậy mà tôi vẫn chưa chăm sóc được 1 cây lan..cho mạnh mẽ và nở hoa

Đạo phật có từ “ngộ căn” ngộ tính…Thanh sang có “ngộ căn” về cổ nhạc nên ông ta thành công dễ dàng và đạt danh hiệu ngệ sỹ ưu tú
Nhưng Thanh Sang không có ngộ căn ( năng khiếu) về..hoa lan cây cảnh…nên dù có cố gắng lắm thì sự thành công về môn này cũng rất hạn chế

Ngệ sỹ Thanh Sang tuyệt vời khi ca cổ nhạc..oai phong lẫm liệt trên sân khấu hát hò biểu diễn không sai 1 lời..không lỗi 1 nhịp trong những vở tuồng dài lê thê đến mấy tiếng đồng hồ

có lần tôi đọc thấy ông than thở với kí giả thế này : tôi học đến mấy khóa về chăm sóc hoa lan cây cảnh…tại trường đại học khoa học tự nhiên..vậy mà tôi vẫn chưa chăm sóc được 1 cây lan..cho mạnh mẽ và nở hoa

Đạo phật có từ “ngộ căn” ngộ tính…Thanh sang có “ngộ căn” về cổ nhạc nên ông ta thành công dễ dàng và đạt danh hiệu ngệ sỹ ưu tú
Nhưng Thanh Sang không có ngộ căn ( năng khiếu) về..hoa lan cây cảnh…nên dù có cố gắng lắm thì sự thành công về môn này cũng rất hạn chế

muốn là NSUT thì phải là đảng viên CS nữa đó bác ơi
»
@hoa_muoi_gio : đã trả 1ty2 không bán, chắc chốt cũng 1ty5 1ty8

chơi thì chơi chứ kg phải chơi với mọi giá bác khucthuydu ơi ...hi ! với 1.5ty hay 1.8 tỷ em có thể mua 1.000m2 đất để đầu tư sinh lời rùi ợ - em chỉ mua 1 cây mai kg quá 5 triệu thui
»
muốn là NSUT thì phải là đảng viên CS nữa đó bác ơi
»

chơi thì chơi chứ kg phải chơi với mọi giá bác khucthuydu ơi ...hi ! với 1.5ty hay 1.8 tỷ em có thể mua 1.000m2 đất ở long an - gần saigon - để đầu tư sinh lời rùi ợ - em chỉ mua 1 cây mai kg quá 5 triệu thui

Thôi thì cứ thành tâm “tu tập” còn chứng quả được hay không để tuỳ duyên.

Chào các tiền bối. Cho em hỏi giun đất trong chậu mai là tốt hay không tốt ạ! Nếu không tốt thì mình dùng thuốc gì để diệt ạ! Cảm ơn!

Back