Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
Chào các tiền bối. Cho em hỏi giun đất trong chậu mai là tốt hay không tốt ạ! Nếu không tốt thì mình dùng thuốc gì để diệt ạ! Cảm ơn!

Giun đất trong đất vuờn nhất định là tốt cho đất rồi..vì nó ăn hữu cơ mục..hoặc các chất hữu cơ chưa phân hủy hoàn toàn nó ăn luôn cả lá cây.. cỏ chết …phân các loại động vật..rồi bài tiết ra phân như phân trùn quế làm đất màu mỡ..mặt khác sự di chuyển thường xuyên trong đất của trùng sẽ làm đất vườn tơi xốp… điều này rất có lợi cho rễ cây do sự thẩm thấu của nước mưa và oxy vào đất..

Nhưng con trùng trong chậu nhất định sẽ không có lợi..vì chậu đặc ngẹt rễ..phân bón cho vào có định lượng và tiết giảm khi cần để kích thích cây kết nụ..đói quá trùng ăn cả rễ cây để..cầm cự qua ngày

Đất trồng mai chậu là 1 hợp chất đã chọn lựa tơi xốp và rất màu mỡ..nên sự hiện diện của trùng là thừa
Mà trên đời này phàm thì cái gì thừa..cái đó sẽ gây hại (kể cả..tiền
và tình)
Tôi bón phân trùng quế cho mai chậu..thấy có nhiều trùng..nhưng thời gian sau trùng không thấy nữa có lẽ do tervigo tôi vẫn tưới định kì vài tháng 1 lần..và các loại thuốc ngựa trị bọ trĩ sâu..v.v.đã làm trùng chết hoặc bỏ đi hết

Bạn muốn diệt trùng nhanh..dùng basudin viên rải trên mặt chậu...hoặc thuốc nước tưới vào chậu vài tháng 1 lần..

Last edited:

»

Cây mai nhà em bị ntn là bị sao . Các bac chỉ dùm e cách điều trị .

File đính kèm

368 KB · Lượt xem: 79
    293.6 KB · Lượt xem: 82
Thật tuyệt vời hôm nay lại gặp Bác Mục trên diễn đàn này, Facebook của Bác em không vào được, tìm kiếm trên các diễn đàn khác lại không được. Diễn đàn chăm sóc mai trong chậu thì lạ hoắc, không phải, chỉ có ở Agriviêt.com

Mọi cho em hỏi tro trấu với trấu hun có giống nhau không ạ,bởi theo em suy nghĩ tro trấu thì chắc nó đã thành tro cho nên nó sẽ có màu trắng còn trấu hun thì sẽ thành những hạt nhỏ màu đen phải không ạ

Cây mai nhà em bị ntn là bị sao . Các bac chỉ dùm e cách điều trị .
mình cũng mới tập chăm mai nên mình chưa co kinh nghiệm nhiều để góp ý cho bạn nhưng mình thấy bạn post hình từ ngày 15/3 nhờ ae tư vấn mà ko thấy ae nào góp ý hết....cảm thấy hơi buồn một chút.....

E Mới tập chơi. các bác tư vấn giúp dùme. Đang cảm thấy hoang mang. Cứ lá non lên là bị cuộn lại. Rùi lá cứ teo dần. Chỉ bị một vài chỗ

File đính kèm

346.6 KB · Lượt xem: 82
    336 KB · Lượt xem: 92
Mọi cho em hỏi tro trấu với trấu hun có giống nhau không ạ,bởi theo em suy nghĩ tro trấu thì chắc nó đã thành tro cho nên nó sẽ có màu trắng còn trấu hun thì sẽ thành những hạt nhỏ màu đen phải không ạ
Đã gọi là tro ... ngĩa là cháy hết rồi chỉ còn tàn màu trắng

..nhưng tro trấu thực sự chưa cháy hết…vì trong lò nấu bằng trấu vẫn có nhiều phần trấu không đủ oxy nên sự cháy không hoàn toàn..nên chưa thành tro tàn..vẫn còn màu đen của trấu cháy chưa hoàn chỉnh..nhưng chúng lại rất mịn…mịn thì giữ nhiều nước. hại rễ do đó người ta trộn thêm trấu sống cho chúng xốp ra dể thóat nước tốt..rồi thêm phân chuồng thành 1 hợp chất trồng cây cũng tốt..nhưng không bền vì chỉ khoảng 1 năm là mục hết..
Hợp chất tro trấu + phân chuồng + trấu sống này thích hợp cho các loại cây ra rễ nhanh ..trồng chậu.. 1năm thay đất 1 lần..như bông giấy ..me ..cần thăng v..v.

Với mai vàng là cây ra rễ chậm phải 3 năm mới ra đủ rễ..
Thì hợp chất tro trấu trên sẽ không thích hợp do 1 năm là mục nát rồi phải thay…thay đất khi cây chưa đủ rễ..chỉ làm cây suy thôi…nếu không thay chất trồng thì chất trồng cũ cũng đã nát mịn..giũ rất nhiều nước cũng làm rễ hư

Thích hợp cho mai trồng chậu là trấu hun..

Trấu hun là trấu cháy trong môi trường thiếu oxy nên biến thành than trấu..còn nguyên hột..sau đó người ta ủ thêm với vôi…Silic trong than trấu phản ứng với can xi trong vôi bột hóa cứng thành 1 chất bền khó mục..

Chế tác cẩn thận..trấu hun trộn phân chuồng sau 8 năm trồng cây trong chậu vẫn chưa thấy mục vẫn còn nguyên hột..vẫn còn rất xốp và chậu vẫn nhẹ dễ vận chuyển

Ai giup dum với
E Mới tập chơi. các bác tư vấn giúp dùme. Đang cảm thấy hoang mang. Cứ lá non lên là bị cuộn lại. Rùi lá cứ teo dần. Chỉ bị một vài chỗ

Bạn không đăng kí thành viên..nên không thể truy lùng được các thông tin để biết được ban đang ở đâu..vì yếu tố thổ nhưỡng cực kì quan trọng đối với cây trồng

Chuyện xưa kể rằng cây Quýt của Tể tướng Yến Anh..trồng ở giang Bắc thì ngọt..nhưng đem nó về trồng ở Giang nam..thì quả lại chua
là do thổ nhưỡng mà ra vậy

Các bạn mới chơi mai..hay chọn mai Bình Định vì giá nó rất phải chăng
Nhưng mai BD khó chăm sóc….ở phương nam
Nếu bạn chăm mai Giảo sẽ không có hiện tượng trên..

Các cây mai Bình Định vì lá non rất mỏng nên rất dễ bị hiện tượng như bạn đang bị
tôi cũng có 1 cây mai BD..bị hiện tượng như bạn đang bị..nhưng nhìn tổng thể nó rất mạnh..và mấy năm qua nó vẫn nở hoa đẹp

Bạn không đăng kí thành viên..nên không thể truy lùng được các thông tin để biết được ban đang ở đâu..vì yếu tố thổ nhưỡng cực kì quan trọng đối với cây trồng

Chuyện xưa kể rằng cây Quýt của Tể tướng Yến Anh..trồng ở giang Bắc thì ngọt..nhưng đem nó về trồng ở Giang nam..thì quả lại chua
là do thổ nhưỡng mà ra vậy

Các bạn mới chơi mai..hay chọn mai Bình Định vì giá nó rất phải chăng
Nhưng mai BD khó chăm sóc….ở phương nam
Nếu bạn chăm mai Giảo sẽ không có hiện tượng trên..

Các cây mai Bình Định vì lá non rất mỏng nên rất dễ bị hiện tượng như bạn đang bị
tôi cũng có 1 cây mai BD..bị hiện tượng như bạn đang bị..nhưng nhìn tổng thể nó rất mạnh..và mấy năm qua nó vẫn nở hoa đẹp
Thank bác. E hoang mang quad. E ở miền trung. Đà nẵng. Hoa năm vừa rồi ntn đây bác. E nhờ một a trong cq chăm dùm. Nhưng năm nay e để ở nhà chăm thử mới có hiện tượng vậy

File đính kèm

126.8 KB · Lượt xem: 65
    126.8 KB · Lượt xem: 64
    126.8 KB · Lượt xem: 66
    188.2 KB · Lượt xem: 63
Thank bác. E hoang mang quad. E ở miền trung. Đà nẵng. Hoa năm vừa rồi ntn đây bác. E nhờ một a trong cq chăm dùm. Nhưng năm nay e để ở nhà chăm thử mới có hiện tượng vậy
Ở Đà Nẵng..thì bạn nên tìm đến Tran The..vin cớ là khám răng hàm mặt..hoặc xin được "cạo đá" để tránh bịnh "nha chu"...trong lúc chờ đợi bạn có thể xin được tham quan và hỏi cách chăm sóc các cây mai của Tran The tại ngay công viên

Back