Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970

»

Dự đoán năm nay .. Miền trung .. được Mùa tiếp: đọt xanh và đọt đỏ!!!

Bác Mục cho con hỏi, 501 mình có thể phun chung với megagrowC hay không, hay là phải phun xen kẽ ạ
Con cảm ơn bác vì những kiến thức bác chia sẻ rất minh tâm và thật lòng

Last edited by a moderator:
Bác Mục cho con hỏi, 501 mình có thể phun chung với megagrowC hay không, hay là phải phun xen kẽ ạ
Megagrowc chủ yếu là kích rễ do tác dụng của acid humic ..501 là để cung cấp thêm vi lượng .npk. và có thêm chất điều hòa sinh trưởng..thì chúng pha chung với nhau được chứ..

Megagrowc là sản phẩm của than bùn..nên có nhiều hạt nhỏ..dễ làm ngẹt bét..nếu nhà sản xuất dám đầu tư công ngệ nano..để những viên than bùn trở thành siêu mịn thì mới thực sự tốt..và dễ xử dụng

Megagrowc chủ yếu là kích rễ do tác dụng của acid humic ..501 là để cung cấp thêm vi lượng .npk. và có thêm chất điều hòa sinh trưởng..thì chúng pha chung với nhau được chứ..

Megagrowc là sản phẩm của than bùn..nên có nhiều hạt nhỏ..dễ làm ngẹt bét..nếu nhà sản xuất dám đầu tư công ngệ nano..để những viên than bùn trở thành siêu mịn thì mới thực sự tốt..và dễ xử dụng
Dạ con hiểu rồi ạ,con chỉ sợ mình lậm phân thôi ạ

Nhớ năm xưa ... BS có viết là chăm mai giờ không còn phụ thuộc vào mưa nữa ( nhiều quá hổng nhớ nằm trang nào ) ... Lúc ấy tiểu đệ rất thắc mắc sao lại không thụ thuộc vào mưa là sao ... mấy năm trước chăm mai phun tưới phân bón đủ các kiểu .. mà bói mãi mới ra được cái đọt .. Giờ đệ hỉu rùi .. muốn cho các em nó phóng đọt là phóng thui .. cần gì phải phụ thuộc vào mùa mưa phương nam nữa nhỉ ... chỉ cần có chút ít nước biển thừa thui là các em nó đua nhau mà phóng ... kkkXem file đính kèm 44646Xem file đính kèm 44647Xem file đính kèm 44648Xem file đính kèm 44649Xem file đính kèm 44650Xem file đính kèm 44652Xem file đính kèm 44653Xem file đính kèm 44651
»
Bác vui lòng cho hỏi nước biển thừa là gì ạ ? Có phải nước biển người ta truyền cho bệnh nhân trong bệnh viện không mà mấy cây của bác nó phóng đọt sung vây ?

»
Nhớ năm xưa ... BS có viết là chăm mai giờ không còn phụ thuộc vào mưa nữa ( nhiều quá hổng nhớ nằm trang nào ) ... Lúc ấy tiểu đệ rất thắc mắc sao lại không thụ thuộc vào mưa là sao ... mấy năm trước chăm mai phun tưới phân bón đủ các kiểu .. mà bói mãi mới ra được cái đọt .. Giờ đệ hỉu rùi .. muốn cho các em nó phóng đọt là phóng thui .. cần gì phải phụ thuộc vào mùa mưa phương nam nữa nhỉ ... chỉ cần có chút ít nước biển thừa thui là các em nó đua nhau mà phóng ... kkkXem file đính kèm 44646Xem file đính kèm 44647Xem file đính kèm 44648Xem file đính kèm 44649Xem file đính kèm 44650Xem file đính kèm 44652Xem file đính kèm 44653Xem file đính kèm 44651
Miền trung cây phóng đơt 3 ,4.. năm nay ko thấy mưa..!!!
»
Cây trong hình sâu ăn lá nhiều .. nếu xịt thuốc bộ lá sẻ nhiều hơn nữa.. trong nắng nóng 1h trưa .. bộ lá vẫn vươn lên cao ...!!!

Last edited:
Em đang tính hỏi bác Tran The chỉ em cách trồng mai chỉ cần 1h nắng( nhà em cũng ít nắng)ai dè mừng hụt

Thông thường vào tháng tư cây phóng đọt mạnh .. mình cho kết nụ sớm so với cây khác .. cây mai này ở phía bên nhà và nằm dưói cây Phượng cổ thụ nên cả ngày ko có nắng .. vào lúc 4-5h chiều mặt trời về hướng Tây nên được chiếu ánh sáng nghiêng .. phân bón thì dùng ít hơn so với cây khác ...
»
Ô ! tuyệt quá phân bón thế nào mà được vậy bác .???
»
Năm nay mấy cây mai phóng đọt liên tục ..
»

»

»
»

Last edited:
Loại này rất dễ kết nụ , cần nhiều nắng ,chăm cây khỏe để ít rụng nụ... cúc nhiều cách mình hay cho kết nụ sớm .. khoảng cuối tháng 4 giảm đạm .. loại này giống với nhịp sinh trưởng với các loại mai khác ...

Xem file đính kèm 44669
»

Miền trung cây phóng đơt 3 ,4.. năm nay ko thấy mưa..!!!
»
Cây trong hình sâu ăn lá nhiều .. nếu xịt thuốc bộ lá sẻ nhiều hơn nữa.. trong nắng nóng 1h trưa .. bộ lá vẫn vươn lên cao ...!!!
cây chỉ 1h nắng ko hỗ trợ thêm đèn điện cao thủ cũng ko chăm được bộ tàng lá cứng cáp như vậy
»
Em đang tính hỏi bác Tran The chỉ em cách trồng mai chỉ cần 1h nắng( nhà em cũng ít nắng)ai dè mừng hụt
thứ 1 : tran the đã là cao thủ rồi .... thứ 2 : mình trồng mai ở nhà ko gian và ánh sáng ko đủ lý tưởng để cây mai 1h nắng phát triển tốt dc, bác sĩ để mai ngoài công viên có những cây chỉ có 1h nắng nhưng cây nào dc nằm dưới bóng đèn đường thì phát triển khác xa những cây ko đc hỗ trợ thêm đèn đường...

Last edited by a moderator:
Bác không đọc lại các bình luận trên .. bác phán lung tung rồi ... BS có nói " Viết " là cây của bác ấy chỉ được hưởng có 1h nắng trong ngày đâu . BS đã nói lại là do viết ngắn gọn quá nên hiểu lầm .. cây BS chụp lúc 1h hơn thì phải BS có nói lại vậy ... bác huvo bớt chút thời gian xem lại nhé !
mình lúc nào cũng đọc hết tới cuối cùng nhưng lúc mình đọc tới đó mình nghĩ thế nào nói như vậy ko phải phán lung tung nhé.... mình đăng lên rồi mình mới đọc tới tin tran the đăng lên là nắng lúc 1h trưa , mình nghĩ lỡ đăng lên rồi mình để như vậy luôn chứ ko nghĩ gì hết....

Back