Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970

»

Cho mình xin gởi lời chào các bác trên diễn đàn....mình chúc các bác nhiều sức khỏe. Nhờ có diễn đàn và các bác nhiệt tình, Mình đây rất sung sướng với niềm vui mai Vàng, và nghiền ngẫm với những lúc thời gian rảnh rõi. Thú Thật với các bác trong thời gian khoảng 1 năm trở lại đây mình chỉ đọc được có 40trang đầu tiên chủ đề mai vàng....kiến thức thật là quý giá của Bác Mục. Dạ Xin chân thành cảm ơn Bác Mục Rất nhiều.

Xin phép được góp chút kinh ngiệm nho nhỏ :
Tran The..đã viết rất đúng về các điều kiện để cây kết nụ...nhưng còn 1 sự thật phũ phàng nữa là :

Các mắt kim hình thành dưới mỗi nách lá từ tháng 3… là do “người ngoài hành tinh” lập trình cho các cây mai khỏe mạnh đều phải như vậy …và mắt kim nó sẽ ra cái gì là do chính bạn quyết định tác động ..và tác động như thế nào..

-Nếu bây giờ bạn bấm đọt và tăng đạm hữu cơ..thì các mắt kim còn lại sẽ biến thành tược để phát triển thành cành..phủ cây mai xum xuê tròn trịa kín tàng

-Và nếu bây giờ bạn để mặc kệ..không can thiệp điều gì..thì chỉ có ngọn của các cành là phát triển dài ra..các mắt kim sẽ nằm im và từ từ phình to ra thành nụ..tháng 5 là đủ để nở hoa

Xin phép được góp chút kinh ngiệm nho nhỏ :
Tran The..đã viết rất đúng về các điều kiện để cây kết nụ...nhưng còn 1 sự thật phũ phàng nữa là :

Các mắt kim hình thành dưới mỗi nách lá từ tháng 3… là do “người ngoài hành tinh” lập trình cho các cây mai khỏe mạnh đều phải như vậy …và mắt kim nó sẽ ra cái gì là do chính bạn quyết định tác động ..và tác động như thế nào..

-Nếu bây giờ bạn bấm đọt và tăng đạm hữu cơ..thì các mắt kim còn lại sẽ biến thành tược để phát triển thành cành..phủ cây mai xum xuê tròn trịa kín tàng

-Và nếu bây giờ bạn để mặc kệ..không can thiệp điều gì..thì chỉ có ngọn của các cành là phát triển dài ra..các mắt kim sẽ nằm im và từ từ phình to ra thành nụ..tháng 5 là đủ để nở hoa
Cám ơn chỉ dẫn Bác Mục, vậy là có thể làm chủ bí quyết ra nụ như ý.

Cây ngoài đường nguy hiểm lắm đấy, vô tình nuôi dưỡng lòng tham của mọi người đi đường

cây mai xoắn hình cuối cùng bác sĩ mua bao nhiêu tiền vậy?
»
TRANTHE cho minh hỏi minh co một cây lúc nào đầu cành cũng có lá non , năm ngoái mình ngưng tưới nước ép ra nụ 7 ngày mà lá vẫn ko héo cây khác ngày thứ 5 là lá héo rũ ( cây này mình gởi nhà vườn chăm 3 năm mà bông vẫn ko đạt để giao cho khách )... tư vấn cho mình cách ép nó kết nụ vào tháng 6 ( năm ngoái cây này qua tết mới nở lác đác bông, mỗi nụ chỉ có 1 bông. thanks...

Last edited by a moderator:
cây mai xoắn hình cuối cùng bác sĩ mua bao nhiêu tiền vậy?
»
TRANTHE cho minh hỏi minh co một cây lúc nào đầu cành cũng có lá non , năm ngoái mình ngưng tưới nước ép ra nụ 7 ngày mà lá vẫn ko héo cây khác ngày thứ 5 là lá héo rũ ( cây này mình gởi nhà vườn chăm 3 năm mà bông vẫn ko đạt để giao cho khách )... tư vấn cho mình cách ép nó kết nụ vào tháng 6 ( năm ngoái cây này qua tết mới nở lác đác bông, mỗi nụ chỉ có 1 bông. thanks...
Tháng 4 bạn giảm đạm và bón gốc 202015 ... phân bón lá dùng 202020....
Cây mai xoắn mua năm ngoái hình như 250k ...

Tháng 4 bạn giảm đạm và bón gốc 202015 ... phân bón lá dùng 202020....
Cây mai xoắn mua năm ngoái hình như 250k ...
TRANTHE ! NPK 202015 mình bón gốc tỷ lệ như thế nào vậy,mình chưa bón gốc NPK nên mình ko biết liêu lượng. mình đang tưới phân loãng nếu bón gốc mình có ngưng phân loãng ko ? THANKS.....

TRANTHE ! NPK 202015 mình bón gốc tỷ lệ như thế nào vậy,mình chưa bón gốc NPK nên mình ko biết liêu lượng. mình đang tưới phân loãng nếu bón gốc mình có ngưng phân loãng ko ? THANKS.....
Bạn ngâm phân loãng với npk 202015 ... liều lượng giống Bác mục ..khoảng 15 ngày tưói 1 lần .... mình thì thay đổi bón phân tưói nước theo thời gian rãnh của công việc...

Back